ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

มีคำถามครับ
  • http://74.125.153.132/search?q=cache:9OtmkilNG0MJ:www.dragonslayerkennels.com/dragons.htm+pocket+bully&cd=5&hl=th&ct=clnk&gl=th

ในที่สุดมันก้อมาครบ แบบนี้จะเรียกไรดีคับ ใช่เฟร้น ตัดหุมั้ยครบ ใครมีข้อมุล บอกด้วยครับ บ้านเรามีหรือยัง
    พอดีเหมาะกับครอบครัวเล็กๆๆ นะครบ ขอบคุณครับ ใครรุ้บอกด้วยครับ
  • โครงสร้างมันสวยมาก ขาดหาง
  • ไทย..ทำเรียกว่า ระยำ
    ฝรั่ง..ทำเรียกว่า พัฒนา
    ไฟล์แนบ
    Capture_2.jpg 122K
  • ผมก็ว่าอย่างนั้นแหละครับคุณTeer ถ้าคนไทยทำแบบนี้ออกมางานเข้าแน่
    ดูแล้วก็น่ารักดี เหมือนทั้งเฟร้นทั้งพิทบูล

ม้นจะมีอีกสายพันธ์นึงที่เหมือน อเมริกันบูลด็อกกับพิทบูล บางตัวก็เหมือนพิทบูลมาก
    บางตัวก็ไปทางบูลด็อก
    ขึ้นทะเบียนเป็นสายพันธ์อื่น ชื่อค้อนข้างจะจำยาก วันจะเอารูปมาลงให้ดูกัน

หารูปเจอแล้วครับ
    ไฟล์แนบ
    Alapaha%20blue%20blood%20bulldog%20Bear%20Shelly%20Conklin.jpg 44K
    crkshadyvargas.jpg 101K
  • เอาแค่ชมกันเล่นๆๆ นะครับส่วนตัวผมชอบ นะแบบนี้เหมาะสมกับบ้านเล็กๆๆดีคับ
    แตผมไม่ตั้งใจเล่นผสมแบบนี้อะ ผมจะเฟร้นไปตัดหู เสียดาย เฟรนไม่มีหาง
    อย่าจิงจังมากไปนะ
  • อย่างนี้รึเปล่าที่เขาเรียกว่า pocket bully :o001:
    มันเกิดจากการผสมข้ามสายพันธุ์รึเปล่า:o018:
    เฟร้นท์+พิทบลู
    บลูด็อก+พิทบลู
    เฟร้นท์+บลูด็อก+พิทบลู
    พราะว่าถ้าเป็นสายเลือดพิทบลูแท้ๆ ไม่น่าจะออกมาเเนวนี้:o037:
    ถ้าเป็นการผสมข้ามสายพันธุ์จริง
    อีกหน่อยต้องมีคนเอามิเนเจอร์ผสมกับพิทบลูเเน่ๆ :o037:
    จะได้ลูกโคตรpocket เลยครับ:o028:
  • เวร แม่งน้องบลูด๊อก แท้ๆ ผสมกันมั่วจริงๆ แบบนี้มันไม่ใช่พิทแล้ว ยังมีหลายคนที่ยังโง่อยู่ มีสมองพิจารณากันบ้าง คงเหลือความเป็นพิทกันอยู่บ้างไหมวะ g;odii,
  • พี่โจๆๆ ในรูปมันพันธุ์ ไรอ่ะ อยากรู้ด้วยอ่ะ จะได้ไปหาดู
  • ผมว่าน่าจะเป็นพิทผสมบลูด๊อกแน่ๆเคยเห็นเหมือนกันมีทั้งออกมาหางยาวและสั้นเมื่อก่อนตอนบลูด๊อกราคาแพงเห็นเข้าเอาแม่พิทมาขอผสมกับพ่อบลูด๊อกที่บ้านแต่เราก็ไม่ยอมผสมให้เขาเลยเอาไปผสมที่อื่นลูกหมาออกมาแนวๆประมาณนี้คับบางตัวก็ออกมาเป็นบลูด๊อกเลยแต่นิสัยนี้โคตรดุเลยคนหนอคนทำไปได้อีกอย่างสังเกตุจากเส้นริงเกิ้ลพาดบนจมูกเหมือนบลูด๊อกเลยคับ
  • เราว่าเหมือนเฟรนท์บลูด๊อกมากกว่า เพราะเราเลี้ยงเหมือนกันเลยจ้า อิอิอิ
    ชื่อน้องข้าวปั้นเปนน้องสาวของพี่ข้าวปุกค่ะ อยู่ภูเก็ตค่ะ
  • อยากได้บุลลี้ใช่มั้ย

ลองไปหาซื้อหมูขี้พร้ามาเลี้ยงเพราะมันอยู่เหมือนกัน
    รู้จักอ่ะเปล่าหมูขี้พร้าถ้าไม่รู้จักลองหาใน google
    นะไอ้น้อง
    อยากรู้เหมือนกันว่า
    ตอนแรกๆบูลลี่มันคือหมาหลุด
    แต่เดี่ยวนี้ทำไมมันหลุดกันเยอะจังว่ะ
    และมันยังหลุดแทบจะไปเหมือน
    บูลด็อกอยุ่แล้ว
    ลองถามตัวเองดูว่า
    บูลลี่
    มันเหมือนพิทหรือเหมือนบูลด็อก
    ตัวเราเองก็ย่อมดูสรีระออก
    แต่ถ้าชอบพิทก็ซี้อพิทที่มันเหมือนพิท
    อย่าซี้อพิทที่มันเหมือนหมุขี้พร้ากูก็ไม่ว่า
    คนไทยอ่ะโดนพวกต่างชาติหลอกเอาแล้วจะบอกให้นะไอ้น้อง
    ไม่ต่างอะไรกับปลาหล่อฮั้นกับปลานิลแค่นี้ก็เป็นอุทาหรสำหรับคนไทยแล้ว
    โดนหลอกอยู่เรื่อยๆ(กูรู้เดี่ยวต้องมีคนด่ากูแน่ จะด่ากูก็ไม่ว่าแค่อยากให้พวกมึงตาสว่างซะที)
    ไอ้น้องพี่ยอมโดนด่าเพื่อน้องเลยนะเนี่ยคิดให้ดีว่าจะซี้อหมาหรือซี้อหมู
    ใครหรือกูรูท่านไหนจะมาอธิบายให้กูฟังเชิญ

ขอทิ้งท้าย
    ถ้าคิดจะเลี้ยงพิทก็หาพิทที่มันเป็นพิททั้งหน้าตาและสายเลือดไม่ใช่ไปเอาหมาพันธ์ผสมอย่างบูลลี่มาเลี้ยง อีกต่อไปจะไม่เหลือสายพิท100ให้เล่นหากยังบ้าหมูอ้วนๆแบบนั้นราคาก็แพง
    ไม่ใช่อะไรขอเตือนสติก็แล้วกัน
    ลุงผีหวังดีนะ
  • คุณผีคับ ที่บ้านมีอยู่แล้วอะพิท ครับพี่ แค่เอามาให้ดุขำๆๆ จะซีเรียสอะไรนักหนาคับ ที่บ้านเอาหมาขึ้นหิ้ง หรือครับ บูชาไรนักหนาครับ หวงเหลือเกินเผ่าพันธ์นี้
  • ที่ผมลงไว้เป็นสายพันธ์ Alapaha bulldog ครับ ผมเห็นรูปครั้งแรกเมื่อหลายปีแล้วจากนิตยาสารสุนัข
    ที่อเมริกา ตอนนั้นผมจะไปหาซื้อหนังสือเกี่ยวกับพิทบูล แต่ในเล่มมันมีสายพันธ์นี้ด้วยครับ
    ตัวจะใหญ่ๆเหมือนอเมริกันบูลด็อก หน้าอกกว้างขึ้น แต่หัวจะมาทางพิทบูล ฟันเหยินน้อยลง
    บางตัวตาสีฟ้าข้างแดงข้าง
    ไฟล์แนบ
    alapaha_blue_blood_bulldog_299247.jpg 37K
  • ไม่ใช่อะไรลุงทนดูมานานแล้วไม่อยากให้คนไทยถูกแหกตา
    ตัวหนึ่งราคาตั้งหลายหมื่น
    ฝรั้งมันหลอกมาขาย บอกว่าสายพัฒนาแต่ประสิทธิภาพน้อยลง
    ค่อยไม่ได้เรียกว่าพัฒนาแบบนี้เค้าเรียกพลิกวิกฤติเป็นโอกาส
    แล้วโปรโมตกันเข้าไป ไอ้มือใหม่ก็ไม่รู้เรื่องเห็นไอ้เตี้ยๆราคาดีเป็นที่ต้องการก็เสาะแสวงหากันใหญ่ส่วนไอ้ตัวไหนที่เป็นมาตราฐานก็ว่าสายนั้นล้าหลังราคาไม่ดีบ้าง เหมือนเรดมันเกือยบจะตกเทรนแล้วแต่ดีจากที่สังเกตุเริ่มมีคนรุ่นใหม่กลับให้ความสนใจกันบ้างแล้ว
    ลุงจะบอกอะไรให้ลุงเห็มาเยอะแล้ววงการเลี้ยงสัตว์ทั้ง ปลา ไก่ วัว ม้า สัตว์เกือบทุกชนิดมันแหกตากันมันมีเยอะ สุดท้ายลุงถามคำเดียว
    ไอ้บูลลี่ มันคือหมาใช่เปล่า แรกๆเค้ามันเป็นกมาหลุด แต่เดียวนี้ทำไมมันหลุดกันเยอะและเกือบทุกคลอก
    บางคลอกหมาอยู่เหมือน บูลด็อกเข้าไปแล้ว
    ขอโทษทุกท่านที่เลี้ยงบูลลี่ แต่ถ้าใครจะอธิบายให้ลุงฟังเชิญ
    เอาให้สรยุทธิอายไปเลย เปิดประเด็นมาเลย ลุงขอโทษท่านนายกรัฐมนตรีด้วย
    ลุงต้องการเหตุผล ต้องการข้อเท็จจริง และเด็กรุ่นใหม่มันจะได้รู้ ลุงไม่อยากให้คนไทยโดนหลอก (ลุงรอฟังอยู่เชิญ)
  • ส่วนคอกไหนที่เป็นของหลุดจริงๆที่นำเข้ามาหรือในประเทศก็ดี
    ลุงขอโทษตรงนี้ด้วย
    แต่ใครจะชี้แจงเชิญลุงรออยู่
  • ผมเห็นด้วยกับลุงผี เดี๋ยวนี้อะไรๆก็บูลลี่ ใครไม่รู้จริงซื้อไปเลี้ยง ดูแลลำบากกว่าพิทบูลแท้ๆอีกพวกนี้มีปัญหาเรื่องปอด คนเพาะเขาก็รู้ดีแถมผมเคยถามคุณหมอมาแล้ว แต่ก็แล้วแต่คนชอบนะครับ เดี๋ยวดูเหอะอีกหน่อยเพาะกันได้ง่ายๆก็เลิกฮิตกันไปเอง ไม่นานหรอกครับตามกระแสนะ ( ก็เหมือนวงการพระเครื่องนะของเก่าของดั่งเดิมมักจะดีกว่าเสมอในระยะยาว ของที่คนบ้าตามกระแสไม่กี่ปีก็ดับ กลับมาเล่นของดั่งเดิมเหมือนเดิมนั้นแหละ )
  • ลืม ไป ถึงไอ้ผีด้านบน ก็เพราะมีคนแบบมึงนะซิถึงได้มีการผสมพันธืมั่วมึงผสมแล้วอยู่ที่มึงไม่ว่าแต่พอคนอื่นเอาไปเลี้ยงมีการผสมกันต่อยิ่งมั่วกันไปใหญ่
    แล้วมาหลอกขายแหกตาชาวบ้าน ว่า บูลลี่สวยๆเตี้ยล่ำๆ มึงเอาผสมอะไรมาบ้างแล้ว
    คนแบบมึงกูรู้สึกว่าเริ่มมีเยอะแล้วนะไอ้พวกเหรือบไรในสังคม คอกใหญ่บางคอกก็เหมือนกันทำเป็นโม้ .....
    ลุงจะบอกไว้อย่างมึงจะผสมอะไรของมึงก็ผสมไปเหอะแต่อย่ามาแหกตาคนด้วยกันเลย
    นะไอ้หลาน.....หึ...หึ
  • :013:อืมๆจริงๆอย่างเค้าว่า
  • แก่กะโหลกกะลา ยังจะมาอวดความรู้

ไอ้ที่ว่าหลุดน่ะ เขาทำกันมากี่รุ้นกี่ปีกว่าจะได้แบบนี้ เขาตั้งใจที่จะทำ
    ให้เป็นอย่างนี้หรือว่าไม่ได้ตั้งใจ น่าจะรู้ดีแก่ใจ

หรือว่าเคยเห็นคอกไหนที่เป็นพิทบูลแบบเก่าๆ ผสมแล้วได้อย่างที่บอกว่าหลุดก็เอามาลงให้ดูหน่อย

ผมว่าคุณไม่มีปัญญาซื้อไอ้ที่ว่าหลุดๆออกมาเลี้ยงมากกว่า ก็เลยเป็นบมด้อยเที๋ยวว่าตัวโน้นตัวนี้หลุด
  • นี่ครับคือรูป Pocket Bully ที่ผมพูดถึง
    ไม่ใช่ลูกหมานะครับ เพราะมันเกิน 2 ขวบแล้ว...
    ไฟล์แนบ
    IMG_0238.JPG 49K
    IMG_0239.JPG 46K
  • เวลาเอารูปสายเก่าๆแท้ๆมาลงก็บอกว่าไม่ใช้ ผสมบ้าง แหลมบ้าง
    ไหนกูขอดูหมาของมึงหน่อยสิ ไอ้ลุงผีว่าเป็นยังไง อยากบอกนะว่ามึงไม่มีเลยซักตัว
  • ผมเป็นคนนึงที่ชอบ american bulldog ครับ ผมเห็น ในเว็บเมืองนอก มันทำทุกอย่างได้เหมือน พิทบูลเลย เล่นสปริงโพล แถม เค้าเอาไปลากน้ำหนักเยอะมากๆ เมืองไทยมีคนเลี้ยงไหมครับ ส่วน Alapaha bulldog คงหาคนเลี้ยงยากนะผมว่า เพราะเป็นพันธุ์ที่หายากมาก
    http://i917.photobucket.com/albums/ad12/balbao/samson11peaks1.jpg
    http://i917.photobucket.com/albums/ad12/balbao/20080908114355_IMG_0641_jpg_w450.jpg
    http://i917.photobucket.com/albums/ad12/balbao/titanweightpull.jpg
  • เลี้ยงบูลด็อกแม่งเลยจบเรื่อง ก็เหมือนเลี้ยงบูลลี่ ต่างกันแค่หัวกับหน้าตา รูปร่างแม่งเหมือนกันเดะ ใครอยากได้บูลลี่เอาพิทผสมบูลด็อกแม่งก็ได้แล้ว ยากตรงไหน
  • ลุงไม่ว่าถ้าไอ้ที่ตั้งใจแต่บางตัวดูปุ๊บเกิดคำถามในใจว่ามันไม่เหมือนพิทตรงไหนว๊ะลุงคิดว่าใครๆก็เคยเป็นยังงี่
    ก็ไอ้แบบนั้นแหละที่ฉีกแนวลุงฟันธงเลยว่าบางตัวต้องมีการผสมกับหมาสายพันธ์อื่น
    เพราะหมาหลุดมันคือยีนด้อย ด้อยเจอด้อย มันออกเป็นด้อยแต่ในเปอร์ตรงนี้ก็มีมียีนเด่นแฝงอยู่ ตงนี้ลุงว่าที่มันจะเตี้ย แต่ถามว่าถ้าเราผสมมันจนเลือดชิดก็ไม่มีใครเค้าทำกันอยู่
    แล้วหมาหลุดยุคแรกมันมีกันเยอะรึไงถึงได้ไขว้กันลงตัวอย่างนี้ แน่นอนถ้าหมาหลุดมีไม่เยอะก็ต้องมีการผสมเอาสายพันธ์เข้าเพื่อลดความเป็นแท้ นับเป้นเปอร์เข้ามาทดลองจนถึงที่ต้องการ
    ที่ลุงกล่าวนี้คือสูตรสำเร็จของพวกที่จะเปลี่ยนสัตว์ให้ด้ตามจุดประสงค์ที่มันต้องการ
    ลุงจะยกตัวอย่างให้ฟัง
    เหมือนชมรมนกกรงหัวจุกทุกวันนี้เป็นพันธ์ผสมเยอะลูก80%บ้างมีกันเยอะแยะทุกวันนี้ใครที่เล่นนกลูก100เป็นอันต้องแพ้ไป หมาก็เหมือนกัน ส่วนถามว่าลุงมีเลี้ยงเปล่าลุงมีเลี้ยง
    ไอ้หลานคนไหนจะชี้แจงอีกเชิญ

(แต่บางตัวดูปุ๊บเกิดคำถามในใจว่ามันไม่เหมือนพิทตรงไหนว๊ะ)
  • ลุงผี...งั้นผมขอถามหน่อย ในเมืองไทยมันมีอยู่ตัวนึงชื่อ...อ๊อตโต้ ของคุณกอฟล์ ลุงว่าไอ่ตัวนี้มันผสมบูลด๊อกมาหรือป่าว เพราะว่าเจ้าของเขาบอกว่าตัวนี้สุดยอดจริงๆ
  • :012:ไม่กล้าออกความเห็น :025:แต่น่าติดตาม
  • ลุงว่าคิดดูเอาเองเหอะ
    สำหรับอ็อตโต้หลานๆทุกคนรู้ประวัติมันดีอยู่แล้ว
    ลองวิเคราะห์เองเหอะ
    ถ้าออกนามใครลุงผีไม่อยากวิจารณืให้เสียหาย
    แต่ลุงฝากไว้อย่างสำหรับมือใหม่หรือใครคิดเพาะหมาให้เพาะถูกลักษณะตรงกับมาตรฐานของมันหน่อย
    อย่าผสมมั่วส่วนใครเลี้ยงเรดก็ผสมเรดอย่าเอามาผสมกับสายอื่นเดียวเลือดมันจะไม่นิ่ง
    ส่วนใครบ้าไอ้หมูอ้วนก็บ้าไปแต่ลุงเชื่อว่ามีหลายที่ไม่บ้าตาม
    แต่ก็ไม่ผิดถ้าคิดจะเลี้ยง แต่อย่านำมาไขว้จนเสียพันก็แล้วกันนะไอ้หลานๆทั้งหลาย.....หุ....หุ
  • ผมว่าเฟร้นตัดหูนะ ที่บ้านมีเฟร้นอยู่1ตัว หมาจะแพงหรือถูกทุกคนสามารถซื้อได้ดูที่ความเหมาะสม คิดและดูให้ดีก่อนตัดสินใจ
  • ที่ค้นดู เมืองนอกเห็นเค้ามีสมาคมของพวกพันธุ์ผสม ด้วย
    ACHC = American Canine Hybrid Club กับ DDKC = Designer Dogs Kennel Club เค้าเรียก ที่ผสมกันระหว่าง บูลด็อก กับ พิทบูล ว่า Old Anglican Bulldogge
    ตัวอย่าง ชื่อ Nelson = พ่อ red nose แม่ bulldog
    http://i917.photobucket.com/albums/ad12/balbao/OldAnglicanBulldoggeNelson2EnglishB.jpg
    Nelson( Old Anglican Bulldogge)ผสมกับ พิทบูลแท้ๆ ให้ลูกต่างกัน 4 แบบ ดูตัวที่สอง เหมือน red nose เลย
    http://i917.photobucket.com/albums/ad12/balbao/OldAnglicanBulldoggeF1BHybridDogPup.jpg
    http://i917.photobucket.com/albums/ad12/balbao/OldAnglicanBulldoggeF1bHybridDog-1.jpg
    http://i917.photobucket.com/albums/ad12/balbao/OldAnglicanBulldoggeF1bHybridDog-2.jpg
    http://i917.photobucket.com/albums/ad12/balbao/OldAnglicanBulldoggeF1bHybridDog-3.jpg
  • :013:มันจังซิ่ นี่เอง
  • โห คุณ TEK ตัวนี้ Idol ผมเลยนะ นิสัยดุสุดๆๆครับถ้าได้ดูคลิบเค้าเดินเล่นในสนามเบสบอล ที่มีเด็กเล่นวิ่งเล่น แถมมีพุดเดิ้น มาดม ด้วยสุดยอด โซ่จุงเท่าเส้นด้าย
    อยากได้มาแบบนี้สุดๆๆๆ

เดี๋ยวถ้ามีโอกาส จะไปถายรุป บุลลี่ แท้ๆๆ ในบ้านเรามาให้ชม ตอนนี้รูปที่มันเตี้ยยังไม่ชัดเจน
    รอเจ้าของ เค้าก่อนครับ มันเตี้ยได้ใจจิง ลองทำมา 2 คลอก ยังไม่ติดพ่อแบบจะๆๆ สักตัวเลยครับ บุลลี่จิงๆๆ ไม่ได้มีกันง่ายๆๆ ครับ บอกตรงๆๆ
    ไม่เอา บลู(ลี่)ด๊อก อะคับไม่เอา บุลลี่จิงๆๆ ไม่เคยมีปัญหาเรื่องฮึตสโตรก ครับ แม่งวิ่งทั้งวัน เลย เดี่ยวจะจัดมาให้ชม แท้ๆๆๆ
  • ผมว่า เมื่อก่อน พิทตัวใหญ่ๆๆ บิ๊กๆๆ ไซร์เฮฟวี่ ต้องมีเลือด Am Bulldog บ้างล่ะว้า ตัวมันใหญ่จิๆๆ
  • อีกคำถามครับ ตอนนี บรีดเดอร์ บ้านเรามึคนไขว้ บ้างหรือยัง หรือมีแต่เป็นความลับ
    ผมเคยทำปลาหมอสีครับ รุ้แจ้งเห็นจิง อิๆๆ แต่แตกต่างตรงที่ ปลามันเททิ้งได้
    แต่พิทนี่สิ ยาวเลยอะ ใครที่ผ่านวงการปลาหมอสีมาจะได้รุ้ว่า นี่แหละ หล่อฮั่น 4 ขา ตามที่ลุงบอกครับ
    จะขายได้แต่มือใหม่ๆๆ ตัวเป็นพันเป็นหมื่น แต่พอเจอพวกเก่าๆๆ เค้าฮาตรึม เหมือนเดินไปสวน เจอคนซื้อปลาหมอสี
    5000 ขำตัวงอ เลย เพิ่มอีก สัก 2 พัน เล่นทองอินโด งามกว่าเยอะ

อยากจะแนะนำว่า ใครที่มี่พ่อพันธ์ แม่พันธ์ แท้ๆๆ สวยๆๆ สายประกวด หรือที่เราเรียกกันว่าสายโชว์ แรกๆๆนั่นแหละ
    อยากให้เก็บไว้นะครับ อย่าถอดใจเอามาขาย ทิ้ง แบบที่ชอบโพสขาย พ่อพันธ์ (น่าจะบอกด้วยว่าสายโบราณ)
    เก็บไว้ครับ กันใจได้ รอโอกาสครับ มันจะกลัยมา แล้วพวกที่ขายทิ้ง จะเสียใจ ผมมองว่าตอนนี้ หมาแนวใหม่กำลังแข่งขันกันเอง พวกบุลๆๆ นะรัง แดงแซงปลายนะขอรับ
    เดี่ยวพอเอียน ล้นตลาด จะต้องวกกับมาหาแบบเก่าๆๆ (ซึ่งตอนนั้นคงเรียกหมาสไตล์ เก่าว่า เป็น หมาคราสสิค ) เชื่อผมเถอะ coming soon
  • เอียนไม่เอียน ล้นไม่ล้นกูไม่รู้ รู้แต่ว่าคอกสายเก่าๆที่เมกาปิดไปหมดจะไม่เหลืออยู่แล้วว่ะ
  • มันก็บรีดมาทั้งนั้นและจับพวกหลุดๆมาเข้าอีกที คนไทยก็บร้าตาม แล้วพอว่ามากๆก็รับไม่ได้เพราะรับไม่ได้ว่าหมาตัวเองผ่านมาจริงๆไอ้ฟาย
  • ลุงขอสรุป
    ใครจะเลี้ยงแบบไหนก็ไม่ว่า แต่ฝากถึงมือใหม่จะบรีดหมาก็อย่าบรีดมั่วก็แล้วกัน
    ส่วนคอกที่จะแหกตาผู้ก็แหกไป ใครจะเป็นเหยื่อก็เป็นกันต่อไป
    ลุงเตือนแล้วนะ
    (ของแค่นี้ดูก็รู้ว่าผสมอะไรมา)หุ....หุ....หุ