ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• ลองเข้าไปดูพิทที่เรียกว่า Original กันดูครับ
    http://vids.myspace.com/index.cfm?fuseaction=vids.individual&videoid=12029760
  • ส่วนรูปข้างเป็นสายเอดจ์กับแกฟ รุ่นแรกๆ (เขาลงไว้อยางนั้น)
    ไฟล์แนบ
    blue_ukc_show_pitbull_stud_Southern%20Smoke_produced1.jpg 95K
    blue_pit_bull_white_face_cow_patched_markings_Southern%20Smoke_production2.jpg 122K
  • ไอ้แบบนี้แหละที่ชอบ
  • พี่joeของผมก็เอดจ์+แกฟ แต่พี่น้องมันเตี้ยๆทั้งนั้น ส่วนของผมมันสูงกว่าเพื่อนในคอก
    ก็เลยได้ มาในราคาไม่แพง เป็นลูก ของ jr x fino ของหมอตั้ม ตอนซื้อผมชอบมันมากกว่าเพื่อน เพราะมันสูงดี ผมเป็นคนชอบหมาที่รูปร่างไว้เล่นกิจกรรมอ่ะคับ
    ผมข้อถามหน่อยคับ
    หมาของผมอายุ 5ด. แล้ว ถ้าจากรูปมันจะสูงกว่านี้อีกมากเปล่าคับ แล้วมันจะเหมือนปู๋ย่าตาทวดมันอ่ะเปล่าคับในรูปข้างร่างอ่ะคับเป็นเชื่อสายทางแม่ ถ้าเหมือนโดนเลยคับเพราะผมชอบสไตล์นี้มาก ตอนนี้ผมกลัวว่าถ้าโตเต็มที่มันจะอ้วนๆ เตี้ยๆ หลุดไปทางพ่อมาก เพราะดูแล้วความสูงของมันไม่ค่อยจะเพิ่มเลย (ผมชอบสุนัขแนวเล่นกิจกรรมอ่ะคับ) ช่วยตอบกลับด้วยนะคับขอบคุณคับ (คนเราชอบไม่เหมือนกันแล้วแต่สไตล์)
    ไฟล์แนบ
    IMG0253A.jpg 30K
    TILE0004A_01.jpg 31K
    a2.jpg 8K
    c2.jpg 22K
    5.5.ด2.jpg 33K
  • หมาเพิ่งจะ5เดือนต้องสูงกว่านี้แน่นอนถ้าไม่ออกกำลังหนักเกินไป
    แต่ความสูงจะสูงว้าลงไปเรื่อยๆจนถึงอายุประมาณ10เดือน-1ปีครับขึ้นอยู่ที่สายด้วย

สายแกฟมีตัวดังมากเมื่อก่อนซื้อ Rhino น่าจะรู้จักนะ ตัวนี้เอดจ์บางตัวที่เอาเข้ามาสวยสู้ไม่ได้
    กระดูกใหญ่ตัวหนามาก ตัวอื่นที่เอาเข้ามาผมไม่ค่อยรู้ครับว่ามีตัวไหนบ้าง

ชอบแบบไหนเลี้ยงแบบนั้นครับ ถูกต้องแล้ว เงืนของเรา
  • ผมก็ไม่ชอบแบบเตี้ยมากเหมือนกันครับ คุณtutie โชคดีนะครับที่ได้มาไม่แพงและถูกใจ แถมสายเลือดเยี่ยม ผมเห็นเค้าขายชุดนี้ 15000 ใช่ไหมครับ แต่กระทู้ก่อน บอกว่าเป็นสุนัขหลักพันเป็นลูก Jr กับ fino ผมยังงงเลย อยากได้อย่างนี้มั่งจัง++++ขอบคุณ คุณ joe88 ครับที่ทุกกระทู้ให้ความรู้ทั้งนั้น ถามอีกนิดครับ ผมเห็น Jr ให้ลูกเตี้ยทุกตัวในกรณี คุณ tutie ที่ได้ลูกสูงนี่เกิดได้ยากไหมครับ
  • เหอๆ ๆ เหมือนของเราเลยครับ ต้องแบบนี้สิ ดั้งเดิม
  • ตูตี้...เดี๋ยวเดือนหน้าจะพาลูกชายสูง ๆ หล่อ ๆ แนวกิจกรรมไปให้ชม (ลูกบลูม่าแต่ใจปลาซิว)..จากพี่วัฒน์
  • ใช่คับลูก ชุดนี้เค้าเปิดที่ 15000 ทุกตัวร่วมทั้ง หมาผมด้วย แต่พอได้ 3เดือน มันสูงกว่าเพื่อนในคอก ผมก็อ้อนๆหมอตั้มอ่ะคับก็ได้มาในราคาไม่แพง พร้อมใบเพ็ด
    ตอนที่ไปซื้อยังไม่ถามหมอตั้มว่าตัวไหน แต่ในสายตาเราเห็นปุ๊บชอบตัวนี้กว่าตัวอื่น
    แต่พอถามหมอว่าตัวไหน หมอบอกว่าเป็นตัวนี้ โดนเลยคับ รุ่งเช้าอีกวันมาเอาไปเลยคับ ในราคา5000
  • เชิญเลยคับพี่วัฒน์ จะได้มานั้งคุยเรื่องพิทกัน
  • 4-5 ปีที่แล้วผมเคยผสมอยู่คู่นึง แม่สูง 18-19นิ้ว พ่อพันธ์ สูง17นิ้วน่าจะไม่เกิน
    ลูกที่ออกมา สูงใหญ่กว่าพ่อแม่ทุกตัว ที่เป็นอย่างนั้นผมคิดว่าสายเลือดของพ่อหมาและแม่หมา
    ห่างกันมากเลยทำให้ยีนด้อย เช่น เตี้ย หางคด ฟันเหยิน มีน้อยลงเลยทำให้ลูกหมาตัวสูงใหญ่กว่าพ่อแม่
    (มีเล็กเหมือนพ่ออยู่ตัวเดียว)

เช่นถ้าพ่อหมาหรือแม่หมาตัวใคตัวหนึ่งสูง โอกาสที่จะได้ลูกหมาสูงก็น่าจะมีมากกว่าที่จะได้ลูกหมาเตี้ยครับ
    แต่ถ้าเตี้ยทั้งพ่อและแม่โอกาสที่จะหลุดมาสูงใหญ่มากน้อยแค่ไหนก็ต้องดูย้อนหลังไปถึงปูย่าตายายของมันด้วยครับ

ที่เห็นว่าพ่อแม่ให้ลูกออกมาไม่ค่อยเหมือนพ่อหรือแม่เท่าไหร่ ในคอกเดียวกันมีสูงบ้างเตี้ยบ้าง บางตัวสวยบางตัวไม่สวย
    เรียกอีกอย่างหนึ่งว่า สายเลือดไม่นิ่งครับ โดยมากจะเกิดจากการผสมข้ามสายเลือด
  • ขอบคุณมากครับคุณ joe88 สำหรับความรู้