ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถามพี่ถึงพิทบลูสายแท้
  • คือผมอยากทราบว่าพิทบลูสายเก่านั้นคือสายไหนบ้างอะครับบ้างคนบอกผมว่าสายเรดโน๊ตคือต้นตระกลูของพิทบลูที่ไม่มีการดัดแปรงเลยแต่สายGOTTIหรือเรเซอนั้นผสมข้ามพันจนนิสัยใจคอนั้นไม่ใช้พิทบลู100%จิงแท้แค่ไหนครับอย่างเช่นแล้วสายเก่าๆที่หน้าตามันไม่เหมือนทุกวันนี้อะครับเค้าเรียกสายอะไรกันบางคนบอกว่ามาจากสายรัสเซีย....จิงหรอที่ไม่เตี้ยแบบว่าสมส่วนอะครับแต่เรดโน๊ตนั้นสายเลือดมันแคบมากเลยนิครับคนเลยหันไปเลยเลเซอกะกีอดติเพราะกลัวว่าจาอินบรีดจิงแท้แค่ไหนพี่ๆช้วยให้ความรู้และความจิงผมหน่อยนะครับขอบคุนมากๆครับ.....น้องใหม่ที่รักพิทบลู
  • อยากรู้ด้วย รอฟังครับ
  • :025:ผมก็ไม่รู้ ก็อยากจะฟังคนที่รู้เหมือนกัน....

ก่อนที่จะเป็นพิทบูล มันก็เกิดจากผสมข้ามสายพันธุ์และพัฒนา ตามความต้องการของคนบรีดทั้งนั้นแหล่ะครับ

ส่วน Old Family red red nose มันน่าจะเป็นสายที่มีความเป็นพิทบูลมากที่สุด (ทั้งสายเลือด จิตใจและนิสัยของมัน)

สายรัสเซีย มันก็แค่ พิทบูลที่นำมาจากประเทศรัสเซีย แค่นั้นเอง น่าจะเป็นพวก Brown Killer Boss , Hitler ฯลฯ

Re Gotti มันก็พิทบูล นั่นแร่ะ แต่ไอ้หรั่งมันอยากได้รูปร่างแบบที่มันต้องการประเภท อ้วน กลม เตี้ย มันก็เลย ผสม ๆ ๆ ๆ จนได้แบบทีมันต้องการ

*** ที่ผมพูดมา ไม่ใช่ว่ามันจะถูกต้องนะครับ ผมแค่อ่านและทำความเข้าใจของผมเอง ฮ่า ๆ ๆ

เอาเป็นว่า ถ้าถามว่าสายแท้ มันก็แท้หมดล่ะ อยู่ที่ความต้องการของคนที่จะเลี้ยงว่าอยากได้แบบไหน
    ไฟล์แนบ
    Yankee-Terrier2.jpg 42K
  • :065::063:ถูกคับพี่แล้วแต่คนชอบแบบไหน
  • อยู่ที่วัตถุประสงค์ของผู้เลี้ยงด้วยครับว่าจะเลี้ยงไว้เพื่ออะไร
    ส่วนตัวผมเองเลี้ยงไว้เป็นสมาชิกในบ้าน ไม่ได้ไปแข่งขันอะไรกับใครผมจึงเลือก
    ลักษณะรูปร่างที่ผมชอบเช่นหัวใหญ่ๆตัวหนาๆมากกว่าลักษณะที่เหมาะแก่การเข่งขัน

ถ้าเรื่องของประสิทธิภาพก็ก็ต้องแบบในรูปนี้เหละครับ จัดว่าเป็นพิทเดิมๆ แท้ๆได้เลย
    ไฟล์แนบ
    n1288860601_30125900_4303055.jpg 18K
    brettpenny.jpg 19K
    alfie24.jpg 28K
  • พี่joeตัวสีดำหัวโครตสวยเลยคับ
  • ไอ้ประเภทอ้วน กลม เตี้ยนี่บางตัวทำไมมันไม่เหมือนพิทอะครับมันออกไปทางบูลด็อกซะงั้นแต่บางตัวก็สวย