ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ทำไงดีหมาไม่กินอาหารเม็ด
  • ลองให้มันกินมาหลายยี่ห้อแล้วยังไม่มีถูกใจมันเลย ทั้งรอยัลคานิน คาดิน่าซื้อมา1กระสอบกินไปไม่ถึงครึ่ง แล้วก็กินยี่ห้อโบนัสแพงก็ไม่กิน ถูกยิ่งไม่กินเลยแต่ข้าวอ่ะกินได้ จะทำไงดีล่ะพอเอาอาหารผสมข้าวทีนี้เลยไม่กินทั้งสองอย่างเลยจนน้ำหนักของมันน่าจะต่ำกว่าเกณนะ เมีย4เดือน 13โล กับผู้ 4เดือนครึ่ง 12โล
    ไฟล์แนบ
    ภาพ0522.gif 29K
  • ตามลำดับนะ
    1. ตรวจสุขภาพ
    2. ถ้าไม่ป่วย ก็เตรียมอดอาหารได้เลย
    3. ให้น้อย ๆ ก่อน ซัก 10 นาที ถ้ามันกินหมด ค่อยชม ถ้าไม่กิน ก็ยกออก
    4. ทำซัก 2 วัน อาการเบื่ออาหาร หายชัวร์ เหอ ๆ
  • ของผมให้มันเล่นเยอะๆแล้วลดปริมาณอาหารก่อนแล้วค่อยๆเพิ่มถ้าไม่กินเก็บ ตอนนี้ให้เท่าไหรหมด
    เหมือนที่พี่มาร์คเคยบอกไว้หมามันไม่ยอมอดอาหารตายหรอกครับ
  • เอาอาหารเม็ดผสมปลา คลุกๆให้มันเข้ากัน

วางชาม แป๊ปเดียวเรียบ รับรอง

ของผมที่บ้านก็ให้มันกินแบบนี้ มันกินยาก ถ้าอาหารเม็ดเพียวๆมันคงจะเบื่อ

ลองดู
  • - ออกกำลังเยอะ ๆ
    - ถ้ายังไม่กินยกออก ให้อดข้าวมื้อนั้นไปเลย

ที่บ้านเมื่อก่อนถูก ๆ ไม่กินเหมือนกันต้องซื้อแพง ๆ ให้กิน
    แต่เด๋วนี้เอาที่ถูกที่สุดในตลาดเลย...
  • เอาอาหารเม็ด ไปตำให้เล็กลง ผสมไข่เป็ดต้ม หรือ ตับไก่ น่าจะได้ผล มันไม่อยากเคี้ยวแข็งๆ
  • ถ้าใจแข็งพอ วางอาหารเม็ดให้มันกิน ถ้ามันไม่กิน 15นาที เก็บเลยครับ ทำอย่างนี้ ไม่เกิน 3 วัน มันจะต้องกิน เพราะว่ามันหิว แล้วมันจะได้รู้ว่า การกินอาหารทุกครั้ง เราเป็นคนกำหนด ห้ามเรื่องมาก ไม่งั้นอดกิน ฮ่าๆๆ
  • ให้กินปกติแหละคับ อย่าไปตาใจมาก
    เอาอาหารให้กำหนดเวลากิน
    ถ้าไม่กินก็เก็บ อดกิน
    เพราะถ้ามันหิวมากๆมันก็ต้องกินแหละคับ
    ถ้าไม่กินเลยก็ปล่อยมันคับ เพราะถ้าขนาดยอมหิวตายก็ไม่น่าเลี้ยงอยู่แล้ว
  • ตอนนี้มันกำลังทำตัวเป็นเจ้านายคุณ
    มันรู้ว่ามันไม่กิน เดี๋ยวคุณก็ต้องหามาประเคนให้มัน

ปัญหามันอยู่ที่ตัวคุณเอง คุณกลัวว่าหมาจะไม่โตเหมือนคนอื่น
    จึงวุ่นวายกับเรื่องอาหารการกินของมันมากเกิน จนมันกลายเป็นหมากินยาก

ทางแก้เลิกทำตัวเป็นขี้ข้าหมาเสียที เคยเห็นหมาข้างถนนยอมอดตายไหมครับ
    หมาไม่มีตัวไหนยอมอดตาย มีแต่คนจะตายยามหมาไม่กินข้าว
  • ของผมใช้มาทุกสูตรที่พี่ทุกคนแนะนำมา มันกิน 1 มื้ออยู่ได้ 2 วัน ตั้งแต่อายุ 4 เดือนจนปีครึ่งผมเคยให้อด 5 วัน วันที่ 6 มันกิน แต่กินแค่กันตายแล้วเดินหนีไม่รู้จะทำยังไงกับมันดี ผมพาออกกำลังวันละ 8 กิโล ในตอนเย็นบางวันมีเพิ่มรอบเช้า ยิ่งเหนื่อยยิ่งไม่สนอาหารเม็ดเลยขนาดคลุกตับ ไข่ต้ม ไส้กรอก อย่างที่บอกครับเดี๋ยวนี้ทำใจมันอาจจะเป็นอย่างนี้ของมันก็ได้แต่ไม่ผอมมากครับเดี๋ยวนี้ไม่สนใจแล้วครับแล้วแต่จะกินหรือไม่กินชินซะและ
  • สั่งpizzaให้มันดิ 1150 , 1112 อร่อยทั้ง2เบอร์