ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ช่วยด้วยคราบคุณหมอ
  • เบนของผมอายุ 7เดือนเป็นลูก ก๋วยเจ๋งกับบลูทูร ตอนนี้ท้องเสียวันแรก ก็เลยพาไปหาหมอฉีดยามาคับไม่ทราบว่าเป็นอะไรใครพอรู้มั่งคับช่วยผมตอบที ไม่ค่อยกินข้าวเลย 2วันและ เอาของดีดีให้กินก็ไม่เห็นกินเลย จะเป็นอะไรหรือเปล่าคับ++รบกวนตอบผมที่ครับผู้หยังรู้++
  • รูปพ่อ กับแม่คราบ
    ไฟล์แนบ
    Bluetooth.jpg 6K
  • พ่อจ๊ะ
    ไฟล์แนบ
    06072009156-001f3.jpg 119K
  • ลำไส้ป่าวคับ ละไปหาหมอแล้วทำไมไม่ถามหมอละ ครับ
  • ฉีดยามาและคับแต่ไม่รู้จะหายหรอืเปล่าคับ ถ้าเป็นสำไส้ จะมีวิธีแก้ให้หายเปล่าคับ ตอนนี้เป็นมา2วันและคับ ++
  • อันนี้มันอาจมีหลายสาเหตุครับ
    - อาจเป็นเพราะเปลี่ยนอาหารบ่อย
    - อาจเป็นไข้หรือเปล่าลองวัดอุณหภูมิแล้วหรือยัง
    - อาจเป็นลำไส้อักเสบ

รูปอันนี้คือ พัฒนาการของพี่น้องร่วมสายเลือดของลูกก๊วยเจ๋ง-บลูทูช ทั้ง2ตัวเลยครับ พอดีมีพี่คนหนึ่งเขาเก็บรูปมาฝากเพราะเขารู้จักกับเจ้าของหมาคู่นี้
    ไฟล์แนบ
    อั่งเปา-แต๊ะเอีย.jpg 124K
    ภาพ0065.jpg 120K
    ภาพ0063.jpg 123K
  • ถ้าเป็นลำไส้ ไม่รีบหาหมอเดี๋ยวตายนะครับ
  • อายุ 7-8 เดือน เป็นสุนัขที่เข้าสู่วัยหนุ่มสาว โรคลำไส้อักเสบที่เกิดจากเชื้อไวรัส คงมีปัญหาน้อยลงไป ครับ

ความหมายของคำว่าท้องเสีย หมายถึง ถ่ายเหลวเป็นน้ำ มากกว่า 3 ครั้งต่อวัน หรือถ่าย เพียง 1 ครั้ง แต่มีสีปน อาจจะน้ำดี หรือเลือด อาจจะเกิดพร้อมกับอาการทางคลินิกอย่างอื่นๆเช่น อาเจียน เบื่ออาหาร เป็นต้น

ดังนั้น ได้ข้อมูลเพียงว่าท้องเสีย ยังไม่สามารถให้คำตอบได้ครับ ขอให้เขียนรายละเอียดมากกว่านี้ จะได้นำทางเข้าสู่วิธีการวินิจฉัยได้ใกล้เคียงครับ

หมอ พิทบูล
  • วันแรกอาเจียน 3-4ครั้ง ตอนนี้ ไม่มีอาการแล้วครับมีแต่ถ่ายเป็นน้ำเลย วันล่ะ1-3 ครั้ง ไม่มีเลือดครับ เวลาปล่อยออกจากบ้าน น้องเบนชอบไปหาหญ้ากิน เวลาถ่ายมีหญ้าออกมาด้วย แต่ผมเหนเพียงครั้งแรกเองนะ ถ้าวันนี้ไม่หายผมว่าพามาโรงบาลสุนัขที่จุฬา จะดีเปล่าคับ เป็นห่วงมาก..
  • คอกเดียวกันเลย ว่าแต่พาไปหาหมออีกรอบดีก่าคับ
    ว่าแต่อยู่แถวไหนอะคับ เผื่ออยู่แถวบ้านจะได้แนะนำร้านที่นาดาลไปประจำคับ
  • พาไปหาหมอเลยครับอาการน่าจะลำไส้ เพราะอาการคล้ายดีเซลเลย แต่ตอนนี้ดีเซลหายแว้วว แข็งแรงมักมัก
    ไฟล์แนบ
    diesel 6m52.jpg 70K
  • ไปหาหมอดีกว่านะคะ เสียน้ำมากเด๋วช็อค
    ได้เปลี่ยนอาหารรึป่าวคะ อาจทำให้ท้องเสีย

คอกเดียวกัน ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านค่ะ
  • ฉีดยามาแล้ว ยังท้องเสีย กลัวเป็นลำใส้อักเสบ ลองยาของคนนี่ล่ะครับ ยากฤษณากลั่นผสมน้ำแล้วป้อน ลองดู ถ่ายเหลวหายเลยล่ะ