ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ช่วยแก้พฤติกรรมน้องหมาให้ด้วยค่ะ
  • http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=10470&page=1#Item_15

คือว่า?Hero? rednoseอายุ 2เดือน มาอยู่ด้วยกันได้เข้าอาทิตย์ที่สาม สองอาทิตย์แรกผ่านไปด้วยดีมาก:005: พี่ ป้า น้าอา ลุง ป้าเวียนกันมาทักทาย เล่นกัน ไม่มีตื่น ไม่มีกลัวใคร ไม่เห่า ก็ใช้การจัดการพฤติกรรมพื้นฐานตามปกติ พอเข้าอาทิตย์นี้ตอนใช้คำสั่ง?ไม่? บางครั้งมันจะขัดใจและจะเห่าสวนกลับ ก็สั่งห้ามตอบไปให้ดังกว่าเสียงมัน วิธีนี้ใช้ได้ผลแค่ในช่วงแรก :002: แต่ตอนหลังมันจะไม่หยุดเห่า ต้องหาอะไรนิ่มๆตีปาก มันก็วิ่งถอยหนีเราไปแต่ก็ยังเห่าอยู่ ต้องไล่ตีกันจนหยุดไป และก็เป็นอีกตอนวิ่งกระโดดงับกางเกงคนขณะเดินแล้วมันตามไม่ทัน(บางทีเกือบเข้าเนื้อคน)มันจะมีพฤติกรรมเช่นเดียวกันนี้ :012:( แต่โดยส่วนใหญ่แล้วเค้าจะห้ามฟังนะค่ะ)

คำถามคือ :028:เข้าใจว่าเค้ากำลังจะเอาชนะเราใช่ไหม แล้วควรจะทำอย่างไรต่อค่ะ ถือว่าปกติหรือเปล่า ที่ทำอยู่เนี่ยเป็นไงบ้างค่ะ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ
  • 2เดือน ยังไม่รู้ความอะไรหรอกครับ เพียงแต่เล่นซนไป+กับฟันกำลังขึ้น ไม่ต้องกังวลไปครับ
  • ของผมปัจจุบันกำลังจะ6เดือนแล้วตอนเล้กๆเป็นสุนัขขี้กลัวและเลี้ยงง่ายไม่ดื่อ
    แต่ปัจจุบันพฤติกรรมแบบนี้เพิ่งเกิดขึ้นมาเมื่อไม่กี่อาทิตย์ที่ผ่านมา
    คือเริ่มขู่หมาตัวอื่นที่เดินผ่าน(ยกเว้นแมวชอบหยอกแต่ไม่เอาจริง)และกับคนแปลกหน้าที่
    เดินกล้ากลัว(สำหรับใครที่ต้องการให้หมาดุขอบอกว่าอย่าเลยคับมันดุเองตามธรรมชาติคับ)มันก็จะเหาและข่อย่างจริงจัง เริ่มจะดื่อกับผมไม่เชื่อคำสั้ง ผมเข้าใจเป็นช่วงสุนัขมันจะเป็นหนุ่ม
    มันกำลังลองของเราต้องกำจัดนิสัยนี้ของมันให้ได้
    วิธีแก้ของผม
    เมื่อเวลาเค้าทำผิดผมจะใช้น้ำเสียงดังคำว่า เฮ (หมาผมโดนคำสั้งนี้ตั้งแต่เล็ก) เค้าก็จะหยุดกลัว
    ถ้าเค้าเล่นกำผมแรงๆผมจะกดคอเค้ากับพื้นบางครั้งเค้าถึงกับร้อง หงิง ออกมาเลย
    และที่สำคัญอย่าตามใจมันคับ ให้ตามเรา
    และอีกอย่างที่มันกลัว หนังสือพิมพ์ม้วนคับมันกลัวจริงๆ(นี้ถือเป็นคตวามผิดที่รุนแรง)
    ลองดูคับ
    ไฟล์แนบ
    IMG0264A.jpg 19K
  • ขอบคุณค่ะ

แล้วรู้สึกอีกอย่างคือเด็กๆนี้ ความจำจะสั้นด้วยเปล่าค่ะ คือสั่งอะไรไปแป๊บเดี๋ยวลืม สั่งกันทั้งวัน คอถึงกับแหบ:o023:

วันนี้ฝึกเข้าสายจูงอันใหม่...เป็นโซ่ หมดสิทธิ์กัด:o028:555
  • เจอไม้นี้ก็เสร็จทุกราย อิอิ
  • :o026:เหอะๆ ท่าน tutie ใช้ เฮ ผมก็แนวใช่เล่น ผมใช้ แอะ!! ครับ หุหุ:o028::o028:

ผมของผมไม่มีหนังสือพิมพ์:o019: ไม่มีแสตนอิน มือล้วนๆ ข้างสะโพกมัน:o051:

แต่เดี๋ยวนี้แค่ดุ ก็หมอบแล้วครับ :o061:
  • ไอ้ตัวเล็กที่บ้านเนี่ยสามเดือนกว่ามีแววโหดแล้วจ้า
    ได้ยินเสียงอะไรไม่ได้เลย เห่าตลอด หวงเจ้าของ กะ ห้องมากๆ
    บางทีเล่นแรงไปต้องดุนะคะ ตอนแรกไม่ฟังเลย
    ตอนหลังๆต้องโดนเนื้อโดนตัวนิดหน่อย เดี๋ยวนี้แค่เสียงก็หยุดแล้ว
    ที่สำคัญถ้าดุเค้าแล้ว อย่าโอ๋นะคะ เดี๋ยวได้ใจ แล้วเค้าจะไม่กลัว
  • เรื่องราวแบบนี้เป็นประโยชน์ครับ..ลูกชายของผมสัปดาห์หน้านี้ก็จะห้าเดือนแล้ว
    มันทั้งซน ทั้งดื้อจริงๆ..แต่ก็ยังฟังเรา กลัวเราเวลาดุเค้าอยู่น่ะครับ..
    ตั้งใจว่าจะเลิกโอ๋เค้าแล้วหล่ะ...ดูท่าทางมันกำลังจะลองของผมอยู่เหมือนกัน อิอิ...
  • ไอ้บลูตัส ห้าเดือน สิบวัน ซนมาก ถ้าปล่อยให้อยู่ตัวเดียวในบ้าน (ไม่มีคนอยู่ด้วย)
    มันลื้อของกะจายทุกอย่าง ขุดต้นไม้ด้วย
    เนื้อตัวมีแต่ปุ่ม ขนร่วงเป็นดวงๆ
    ไปหาหมอทุกอาทิตย์ อาทิตย์ที่แล้ว ก็โดนฉีดยาไป ๒ เข็ม
    รอดูอาการมา ๕ วันแล้ว ไม่เห็นดีขึ้นเลย

ตอนนี้จะเปลี่ยนชื่อแล้ว ชื่อ นาตุ
  • ไอ้นาตุ
    ไฟล์แนบ
    100_8744_resize.JPG 70K
  • มันยังเด็กอยู่ครับ มันก็ดื้อ ก็เล่นไปตามเรื่อง
    อย่าหวังว่าลูกหมาอายุขนาดนี้จะพูดรู้เรื่องเลยครับ
    มันเล็กเกินไป แค่เรียกชื่อมา รู้จักชื่อตัวเองก็พอแล้ว
    แต่หวังว่าเวลาเราดุแล้วจะหยุดทันที คงเป็นไปไม่ได้

เคยเห็นลูกหมาเวลามันนัวเนียแม่หมาหรือเปล่าครับ
    บางทีแม่หมามันรำคาญก็แง่งเอาบ้าง แต่ลุกหมามันก็หยุด แต่แปปเดียว เดี๋ยวมันก็เอาอีก
    ใจเย็นๆครับ