ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

มันเคยตัวละครับ หมาบ้านผม
  • เรื่องจริงของความเคยตัว กับซูชิปากเปราะ

ที่บ้านผมเลี้ยง พิทบูล ไว้ตัวนึง ชื่อโจ้กเกอ และโกลเด้น ผสม พันไทยหลังอานอีกตัวนึงชื่อ ซุชิ 2ตัวนี้จะอยู่ด้วยกันหน้าบ้าน

เมื่อก่อนไม่เคยมีปัญหากับสุนัข หรือ กับคนเลย

แต่พอโจ้กเกอร์ได้สัก 7 เดือน มีวันหนึ่ง มันเล่นบอลอยู่กับหลานชายผม อายุ 11 ขวบ มันจะแสดงอาการลามก(ไออาการลามกเป็นมาแต่เด็กแล้ว)คือขี่แล้วดึ้กๆๆ แล้วทีนี้หลานผมมันดิ้น แล้ว ไม่เล่นด้วย เลยผลักมันออก

แต่น้องๆแถวบ้านผมเห็นแล้วมันชอบใจที่หมาเล่นแบบนี้ เลยยิ่ง ยุ มัน ส่งเสียง เอ้า... เอ้าเลย...ฮื่อๆๆ แบบนี้

รู้ไหมคับ มันตะคุบหลานผม (มันเล่นแรงมาก) ผมต้องรีบไปจับมันออกมา แยกไว้แรงเยอะมากแล้วล่ามทันที

ผมมาดูหลานผม หลานผมร้องไห้ เห็นเลือด ไหล เป็นทางมาที่หน้า ผมไปดูหัว เหมือนโดนเขี้ยวถากแต่ไม่ลึก ผมเลย ต่อว่าเด็กที่ยุและสุนัขผมว่าไม่ใช่เรื่องตลก แม่ผมกลัว จึงพาไปตัดเขี้ยว....

หลังจากเหตุการครั้งนั้น ผมรู้สึกว่ามันเปลี่ยนไป โดยเริ่มจะหวงบ้าน เห่าแบบดุๆ

พอครบ 8 เดือนหน่อยๆ

มีครั้งนึง ที่บ้านจะปล่อยสุนัขไป ขี้ในสนามหลังบ้าน ตอนเช้ามืด ประมาณ ตี 4 - ตี 5 และเหตุการก็เกิดขึ้นเมื่อ มีชายคนหนึ่ง เดินมาจากความมืด เกือบมาถึงหน้าบ้านผม มันกำลังเล่นอยู่กำลังคึก มันเห็นชายคนนั้น หยุดที่หน้าบ้านผม มันพุ่งเข้ามา "กระโจนกัด" บริเวณท้องน้อยแบบงับไม่ปล่อย งับแล้วดึง ชายคนนั้นก็ร้องพอดีแม่ผมเก็บหน้าบ้านอยู่ จึงรีบวิ่งไปดู และแยก ออกมาได้โดย งับ เสื้อของชายคนนั้น ขาดติดมาด้วย

ชายคนนั้น และแม่ผม รวมถึงผมตกใจมาก แต่เขาไม่เอาเรื่อง แม่จึงชดใช้ค่าเสียหายให้เขาไป แต่เขาไม่เอา แม่เลยให้เงินค่าเสื้อไปซื้อใหม่
    บริเวณบาดแผลของชายคนนั้น เหมือนถูกคนกัด เพราะหมาผมไม่มีเขี้ยวแล้ว เขียว ช้ำที่เดียว เพราะมันงับไม่ปล่อย

เหตุการณ์ในครั้งนี้ ทำให้ แม่ผมเริ่มมองโจ้กเกอร์ในทางที่ไม่ดีแล้ว (แม่ร้องไห้ ตกใจด้วยความกลัว แล้วปรึกษากับผมว่า ท่ามันมีเขี้ยว ท้องน้อยคนนั้นจะเป็นยังไง.....จึงได้เริ่มซื้อปลอกปากมาใส่ และพาจูงไปขี้ตลอด

และเมื่อ อาทิตย์ก่อน บ้านผมเปิดเป็นร้านเกมส์ โดยนำสุนัขไว้หลัง บ้านเวลากลางวัน และ กลางคืนจะนำมาไว้หน้าบ้าน พอถึง 4 ทุ่ม ผมก็จะนำมาไว้ที่หน้าบ้าน และ เตรียมจะปิดร้านเฉยๆ เพราะยังมีลูกค้า(เพื่อนๆทั้งนั้น)

พอเวลาสักประมาณ 5 ทุ่ม มืดแล้ว เพื่อนผมอีกคนมาก็เปิดประตูรั้ว และม้วนเหล็กออก เพื่อจะเข้ามาในบ้าน โดยเปิดแง้มๆ ไว้ ไอโจ้กเกอร์ พอมันเห็น ว่ามีคนมุดเข้ามา มันกระโจน "งับเป้า" งับแล้วดึง(เหมือนเคย) แต่ไม่ถูกเนื้อนะครับ กัดเข้าไปที่กางเกง ผมไปห้ามมันก็ไม่ปล่อย งับจนกางเกงเริ่มขาดแล้ว จนเพื่อนผมต้องสละกางเกงวิ่งออกมา มันจึงปล่อย

ผมคิดในใจ เอาอีกแล้ว แบบนี้ จนมาถึงปัจจุบัน ขนาดใส่ปอกปาก มันเห็นคนที่มันไม่ชอบเมื่อไร กระโจนเข้าหาทุกที โดนติดตะก้อปาก เอาปากไปชนๆ แต่แรงที่มันกระโจนใส่ นี่แรงมากคับ

จนปัจจุบัน เคยตัวกับนิสัยแบบนี้ไปแล้ว ผมกังวลมากครับ ตอนนี้ก็คงต้องดูมันเป็นพิเศษ

ปล.ทุกครั้งก่อนที่โจ้กเกอร์จะกัด จะเริ่มจากเสียงเห่าของซูชิ เพียง ครั้งเดียว (ซูชิปากเปราะมาก) ซูชิเห็นใครที่ไม่สนใจมันหรือแปลกหน้า มันจะเห่า ให้ไอเกอร์ กัดทันที

ปล2.จากเหตุการณ์หลักๆที่เกิดขึ้นที่เล่ามา ไอซูชิเป็นคนเริ่มเห่าก่อน จิงๆ เกอร์ไม่เคยเห่าเลย แค่ชิสั่งเกอร์ก็เอาหมด

ปล3.เกอร์ไม่เคยคิดจะงับใครก่อน จะเฉยๆ และกระดิกหางให้(จิงๆ) แต่ท่าซูชิเห่าเมื่อไร เป็นเรื่อง

ผมจะมีวิธีแก้ไขยังไงบ้างครับ ยังไงชี้แนะด้วย เมื่อเกิดเหตุการณ์มาทีไรจนแม่โมโห แม่มักบ่นๆ เดี๋ยวจะเอาไปปล่อย แต่เอาเข้าจิง แม่รักมันมากแล้วท่านก็ไม่ปล่อยด้วยครับ ท่านกับผมรู้ ท่าเรารับมาไม่รับผิดชอบ ผลมันจะเสียวงกว้าง ตอนนี้เลยอยากหาทางแก้ไข แม่ผมบอกว่าอยากให้มันไปฝึก แต่ไม่รู้จะเริ่มยังไง
  • พิทบูลไม่ดุ ทำให้ดุง่าย แต่ดุแล้วทำให้ไม่ดุยากมาก

ต้องพยายามพาออกสังคมบ่อยๆ เจ้าของก็ต้องรู้จักการควบคุม
    ที่ผมเจอมาการที่หมาดุ สาเหตุเกิดจากเจ้าของแทบทั้งนั้น แต่เขาไม่รู้ตัว

วันงานเสาร์ที่แล้ว ผมยังให้คุณช้วงเข้าไปจับหมาตัวหนึ่ง แถมจูงพาเดินเล่นได้ด้วย
    ทั้งๆที่เจ้าของบอกว่าดุมาก ใครจับก็ไม่ได้ แต่คุณช้วงก็พาจูงเดินออกไปได้

ลองทบทวนดูนะครับ ปัญหาเกิดจากเราไปกระตุ้นมันโดยไม่รู้ตัวหรือเปล่า
    เจ้าของบางคนขี้กลัวหมาก็ขี้กลัวตาม
    เจ้าของบางคนชอบคิดว่าหมาจะกัดคน มันก็เลยกัดจริงๆ

เสาร์อาทิตย์วันไหนว่างๆเอามาที่ดีวันนะครับ หากผมว่างแวะไปจะแนะนำให้
    ผมว่าจะเปิดคอร์สสัมมนาให้แต่ก็ไม่มีเวลาเสียที
  • ครับ ผมและที่บ้านเลี้ยงมัน ไม่ได้เลี้ยงแบบงุ๋มงิ๋ม ลูกพ่อน้า ไม่มีครับ นานๆทีเท่านั้น

จะมีก็แต่แฟนผม ที่ชอบเลี้ยงมันงุ้งงิ้งๆ รักนะลูก ไปนอนกะแม่มั้ย เจอทีไร งุ้งงิ้ง ประจำ

ยังไงเดี๋ยวปรึกษาผู้ใหญ่ที่บ้านอีกที ขอบคุณพี่มาร์คคับ

ปล.มันไม่เคยคิดจะกัดใครก่อนเลย เดี๋ยวนี้ผมจูงสุนัข ต้องพาไปทีละตัวแล้ว พาไป พร้อมกันไม่ได้ ไอชิพาเสียเรื่องตลอด ชอบเห่า ให้ไอเกอร์เริ่ม
  • "ท่าเรารับมาไม่รับผิดชอบ ผลมันจะเสียวงกว้าง" รู้ก็ดีแล้วครับ แต่จากที่คุณเล่ามา เหมือนคุณไม่รู้จักพิทบูลเลยนะครับ ไม่ทราบว่าได้มีการศึกษาหาช้อมูลเกี่ยวกับพิทบูลมาก่อนที่จะเอามาเลี้ยงรึปล่าวครับ
    เรื่องเล่นแรงพิทบูลก็เล่นแรงอยู่แล้วนี่ครับ ส่วนเรื่องพาออกไปขับถ่ายหรือไม่ว่าจะไปไหน หมาควรจะอยู่ในสายจูงอยู่แล้ว ทำไมต้องรอให้มีปัญหาก่อนแล้วถึงจะคิดได้ล่ะครับ เฮ้อออ
    ปล.ทั้ง 3 ข้อความหมายเดียวกันทั้งนั้น ทำทำเป็นข้อๆเพื่อ.........
  • ย้ำให้เห็นครับ ว่ามันเริ่มจาก เสียงเห่าของซุชิ

ขอบคุณน้าผีคับ เรื่องสายจูง เรื่องศึกษา ผมก็พอสมควรนะคับ

หากใครได้เลี้ยงจิงๆ จะรู้ว่าหมาตัวเองเป็นอย่างไร ไว้ใจได้หรือไม่ได้ แค่นั้นคับ ขอบคุณคับ
  • อืม เอาใจช่วยครับ ปัญหานี้เท่าที่ดู มันกัดเพราะมีแรงกระตุ้นจาก บัก ซุชิ มั้งครับ

สังเกตุดูเวลาหมาแถวบ้านเห่า หมาเรามันจะวิ่งๆ ไปดูหน้าบ้านอยู่เรื่อย คงเป็นสิ่งเร้า
  • ปกติหมาผมมันก็ดุนะครับ
    แต่ผมก็ฝึกให้มันวิ่งผ่าไปกลางดงหมาจรโดยที่มันชิดด้านข้างเราตลอดเวลาได้
    ความพยายามอยู่ที่ไหนก็พยายามต่อไป พิทบูลมันฝึกยากมากครับ

แต่ถ้าทำได้แล้ว จะทำได้ดีมากๆ กว่าหมาพันธ์อื่น
  • เห็นด้วยครับ.....
    พิทบูลมันฝึกยากมากครับ
    แต่ถ้าทำได้แล้ว จะทำได้ดีมากๆ กว่าหมาพันธ์อื่น
    (เพราะจริงๆ แล้วแทบไม่ต้องฝึกอะไรมันเลย แค่ ชิด นั่ง หมอบ คอย คำสั่งพื้นฐาน 4 อย่างนี้ได้ก็ถือว่าสุดยอดแล้ว)
  • พิทผมสั่งให้นั่งยังยากเลย ขอมือไม่ต้องพูดถึงทำหน้าเหมือนไม่สนใจโลกสอนยากมากๆ

ยิ่งช่วงนี้ 6 เดือนเวลาพาไปวิ่งจะวิ่งตามแบบบ้าคลั่งพอจวนตัวปุ้บโดดงั้บขาทันทีพอหยุด

จะกระโดดงั้บแขนแบบว่าเข้าล็อคเมื่อไหร่มีเลือดสาดแน่ๆ สงสัยจะเริ่มสตาทซะแล้ว

พอเจอคนแปลกหน้าที่ไม่คุ้นจะเห่าแบบไม่หยุดแล้วพร้อมจะกระโดดงั้บตลอดเลย

:025::025::025:
    ไฟล์แนบ
    IMG_3638.jpg 113K
  • เท่าที่เลี้ยงมาหนึ่งตัวใหญ่ กะอีกหนึ่งตัวเล็ก 4เดือน
    คงต้องใจเย็นๆค่ะ ค่อยๆบอก ค่อยๆสอน
    ยิ่งเราเร่งเค้าเท่าไรถ้าเค้ายังทำไม่ได้เดี๋ยวจะปวดหัวเองเปล่าๆ
    บอกเรื่อย สั่งเค้าเรื่อยๆค่ะ แล้วจะดีเอง
    แต่ต้องใช้เสียงที่ให้เค้ารู้นะคะว่าเป็นคำสั่ง
  • ผม ว่าอยู่ที่เจ้าชิคับ เพราะผมช่วงแรกๆที่อามี่มาเลี้ยงใหม่ๆผมชอบหยอกมันด้วยคำสั้ง อุ หลายครั้ง จนหมาผมมันชินกับสั้งนี้ เพราะเมื่อไรที่มันได้ยินเสียงนี้คือมันรู้แล้วว่ามีเหตุการณ์เกิขึ้น ข้อดี เราสามารถเรียกมันเมื่อมีเหตุร้ายที่จะให้มันช่วยได้
    ข้อเสีย จากสุนัขที่เป็นมิตรกับคนทั่วไปเริ่มก้าวร้าวยิ่งถ้าเรายืนอยู่ด้วยแต่ไม่มีคำสั้งอะไรกับมันแต่ถ้ามีอะไรแปลกๆเกิดขึ้นมันจะโชว์เราเอาซะเฉยๆโดยที่เราไม่ได้สั้ง
    ทุกวันนี้ อามี่ปล่อยให้เดินเล่นตามลำพังไม่ได้แล้ว เพราะจากสิ่งที่เราฝึกบวกกับสุนัขตัวโตขึ้นคนเห็นเค้าจะตกใจเอาได้ แต่ถ้าจะปล่อยก็อยู่ในสายตาเรา เพราะเรารู้ดีว่าหมาเราเป็นยังไง ส่วนหมาดุไม่ดุมันอยู่ที่สายเลือดด้วยนะผมว่าบางตัวตอบสนองกันสิ่งเร้าอย่างรุนแรง(หมาผมมันไม่ดุ)
    และอีกอย่าง การฝึกสุนัขมันอยู่ที่สมาธิของสุนัขด้วย
    ส่วนของผมฝึกไม่ยากแต่ก็ไม่ง่าย
    ทุกวันนี้สั้งให้นั้งได้ ข้อมือได้ สั้งให้เข้าบ้านได้(ไอ้นี้ภูมิใจสุดๆ)เพราะเมื่อก่อนถ้าสั้งปุ๊บมันวิ่งนี้ปั๊บ แต่ถ้าเมื่อไรที่มันเห็นการณ์หรือตั้งใจจะทำอะไรซักอย่างคำสั้งหล่านี้จะไม่มีประสิทธิภาพซักเท่าไรเพราะมันไม่ฟัง
    ส่วนคำสั้งหมอบนี้มันยากจริงๆ ยอมเลยคับกับคำสั้งนี้:022:
    ไฟล์แนบ
    IMG0235A.jpg 29K
    5 ด.2.jpg 23K
  • ต้องฝึกครับถ้าต้องตีก็ยอม หมาน้าผีดุมาก เวลามันเล่นสปริงโพ มันอารมจะค้างแล้วมาเล่นแรงกับเรา ต้องตีแล้วออกคำสั่งให้หยุดเป็น หมามันไม่มีวันกัดเจ้าของแน่นอนถึงตีให้ตายก็ไม่กัด แต่อย่าตีแรง ตีที่ก้นพอประมาน
  • หมาผม สั่งให้นั่งได้นะ ภูมใจมากด้วย

ตอนจะพาเค้าไปเดินเล่น เราจะใส่ตระก้อกันไว้ พอมันเหนตะก้อปุ้บ รีบยัดหน้ามาโดยไว เพราะเขารู้ว่าจะได้ออกไป

แต่กับ ซูชิ เห็นตะก้อทีไร ชอบล้อหลอก ยึกยัก สุดท้าย ผมก็ไม่พามันไป
  • ขั้นแรก ตบกบาลซูชิก่อน เจือกทำให้มันดุ (ล้อเล่นนะ)
    ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่า จะทำให้หมาไม่ดุได้ยังไง ผมเลี้ยงไฟต์เตอร์แบบเบาๆ ไม่รุนแรงด้วย
    ค่อยๆพูดเบาๆที่ข้างหู ไม่ ไม่ เอามือลูบหัวมัน ใช้วิธีอ่อนโยนกับมัน แต่ก็มีบางครั้งที่มันทำผิดแรงๆ
    ก็ใช้วิธีตวาดใส่ โดยเฉพาะฉี่ที่ล้อรถผม มันวิ่งหนีหางจุกตูดเลย

บอกตรงๆ ผมไม่เคยต้องการให้มันดุเลย กลัวมันดุด้วยซ้ำ ดุแล้วเลี้ยงยาก
    ผมส่งไปฝึก ดีวันตั้งแต่เด็กๆ มันก็ฟังคำสั่งดี นั่ง หมอบ คลาน สวัสดี ขอมือ
    ผมจะใช้คำสั่งนี้กับมัน ตอนให้อาหารมัน จนมันรู้ว่า มันต้องทำอะไร ทั้งที่ผมยังไม่ได้สั่ง
    มันนั่ง หมอบ คลาน สวัสดีให้เสร็จเลย

มันนอนในห้องผม ผมใกล้ชิดกับมันค่อนข้างมาก ถามว่า ตามใจมั้ย ก็ไม่ได้ตามใจ
    กลางคืนปวดฉี่ มันจะไปนั่งรอหน้าห้องน้ำ ไม่ก็เดินไปเดินมาจนเราตื่น (มีเสียงจากโซ่ห้อยคอ)
    ไม่มีกรงขัง นอกจากทำผิด จะขังหลังบ้าน อยู่ในบ้านไม่เคยล่าม จะล่ามก็ต่อเมื่อออกนอกบ้านเท่านั้น
    ขึ้นรถก็นิ่ง ไม่ค่อยพลุกพล่าน จะพลุกพล่านต่อเมื่อ มันหาที่นอนไม่สบายตัว มันนอนเบาะหน้าก็ลำบาก
    เพราะตัวมันใหญ่ ไปนอนเบาะหลัง นอนสบาย แต่มันยังอยากนั่งกับผมมากกว่า เวลานั่งก็เอาหัวมามุดด้วย
    เชื่อมั้ย มันเคยเอาตูดนั่งเบาะหลัง แล้วใช้สองขาหน้ายืนตรงที่วางขา แล้วเอาหัวมามุดข้างตัวผม ตลอดทางกลับบ้าน

เคยซื้อ ชักกะเย่อ มาเล่นด้วย ตอนนี้ผมสั่งงดเล่นแล้ว รู้สึกว่า มันเอาเรื่องเหมือนกัน เลยบอกคนที่บ้านว่า
    ห้ามเล่นชักกะเย่อกับมัน ห้ามส่งเสริมสิ่งใดใดก็ตามที่ทำให้เกิดความรุนแรง ดูจะได้ผลค่อนข้างดี

บอกตรงๆ ผมค่อนข้างเอาใจใส่มัน มันเดินตามผมตลอด เวลาที่ผมอยู่บ้าน ผมก็ชอบจับมือ จับขามันมาแงะ
    หาเห็บหมัดให้มันเป็นประจำ ทำทุกวันจริงๆ

เย็นๆ พาออกไปเดินบ้าง บางครั้งก็ไม่ได้พา หลังจากพาเดินเสร็จ จะนั่งหน้าบ้านให้มันดูคนเดินผ่านไปมา
    สรังความคุ้นเคยให้กับคนที่เดินผ่านไปผ่านมา มันก็ไม่ได้ว่าอะไร

ผมไม่มีสูตรใดใด แต่ผมเลี้ยงแบบนี้ แล้วมันไม่ดุ แล้วก็ภูมิใจโคตรที่มันไม่ดุ
    ถ้าวันนึง ไฟต์เตอร์เกิดดุขึ้นมา ผมก็คงต้องเข้ามาหาคำตอบในเว็บนี้เหมือนกัน
  • ชักเขย่อเล่นได้ครับ เป็นการออกกำลังกายที่ดี

แต่เล่นเป็นเล่น เลิกเป็นเลิก ต้องสอนเขาให้เข้าใจครับ