ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

โชคดีที่มันใจสู้
  • !ก่อนจะอ่าน ขอบอกก่อนว่าข้อความนี้เป็นการแบ่งปันประสบการณ์เล็กๆน้อยๆ แต่สำคัญสำหรับผม ขออภัยหากเกิดความผิดพลาดและไม่น่าสนใจ.

วันนี้ งูเห่าเข้ามาในบ้านอีกแล้ว ครั้งที่สองครับ.
    แต่คราวนี้โชคไม่ดีเหมือนคราวก่อน ซึ่งคราวก่อนเจ้า rockket มันกัดงูเห่าได้จนงูตายและมันก็รอดจากเขี้ยวพิษได้
    แต่เช้านี้งูเห่ามันเข้ามาใกล้กับกรงซึ่งมีลูกหมาเพิ่งคลอดมาได้ครึ่งเดือน แม่หมาผมมันชื่อ pretty เข้าไปขวางงูไว้ไม่ให้ถึงกรงลูกมัน
    และเกิดการผิดพลาด pretty มันโดนกัดเข้าที่หัว ไม่นานอาการแพ้พิษก็ออก มันนอนแน่นิ่ง ลำลาย ฉี่ อึ ออกมาเต็มเลย ตัวซีด
    และผมก็พามันไปหาหมอ ใกล้บ้านอย่างเร็วที่สุด ในใจนึกปลงอยู่เล็กน้อยแต่ก็ต้องมีหวังไว้ว่ามันจะรอด อาการมันดูไม่ดีเอาเลย
    ไปถึงมือหมอเค้ารีบฉีดเซรุ่มพิษงูเห่าทีละนิดทีละนิด ดูดเอาน้ำลายออก ให้น้ำเกลือ ออกซิเจน และปั้มหัวใจให้เป็นระยะ
    ตัวมันเริ่มซีดจนผมต้องทำใจ เซรุ่มหมดขวดแรกหมดอาการยังไม่ดีขึ้น ต้องให้ขวดที่สอง
    ต้องยอมรับจริงๆว่ามันอึดมาก ใช้เวลาอยู่ที่บ้านหมอตั้งแต่บ่ายโมงจนค่ำ
    จากตัวที่ซีดเหมือนตายไปแล้วกลับค่อยๆดีขึ้นที่ละนิด จนมันฟื้นขึ้นมาได้อย่างไม่น่าเชื่อ ใจมันสู้จริงๆ หมอบอกว่าเป็นหมาอื่นมันอาจจะตายไปแล้วครับ
    เจ้า pretty มันเป็นสุดยอดแม่ที่ใจเด็ดมากเลย สำหรับผม ภาพที่มันกัดหัวงูเห่าขนาดเท่าแขนผู้ชายตัวยาวเมตรกว่าๆ ทำให้ผมซึ้งในใจมันจริงๆ สุดยอดจริงๆ
    ตอนนี้ยอมรับเลยว่าที่บ้านผมหลอนกับเจ้างูเห่านี่พอสมควร เพราะมันหนีไปได้หลังจากที่ฉกแม่หมาผม และมันก็ตัวที่สองแล้วที่เข้ามาปะทะกับหมาของผม
    ประสบการณ์คราวนี้ ให้ผมได้อะไรหลายๆอย่าง ใจที่สู้ของหมาพิทบลูมันมีอยู่มากและจริง คุณต้องอย่าตัดใจหรือปลงถ้าหมาคุณโดนงูพิษกัด มันไม่ได้ตายเสมอไปทุกตัว
    หากว่าเราพยายามอย่างที่สุดมันก็จะกลับมาเล่นกับเราให้เราได้กอดมันแบบเป็นๆอีกครั้ง เสียเท่าไหร่ก็ได้แค่มันได้กลับมามีชีวิตให้เราได้ชื่นชมอีกครั้ง
    ขอโทษน่ะครับที่ข้อความนี้มันยาวไปหน่อย มันลุ้นจริงๆตั้งแต่เห็นมันสู้กับงูเห่าตัวนี้ ทำให้ผมนึกไม่ทันที่จะถ่ายรูปหรือวีดีโอเอาไว้ และเพราะดีใจที่มันไม่ตาย.....
    ไฟล์แนบ
    IMG_1308.jpg 91K
  • อันนี้เป็นรูปเก่า คราวที่แล้วที่ที่งูเห่าเข้ามาครั้งแรก แล้วงูมันก็ไม่รอดครับ(ไม่ว่ากันน่ะรูปนี่ผมลงเป็นครั้งที่สามแล้ว เผื่อมีคนเบี่อ)
    บ้านใครที่งูเยอะๆแบบผมต้อง ระวังเอาไว้บ้างและหาทางแก้ป้องกันเป็นดีเป็นดีครับ
    ไฟล์แนบ
    IMG_1321.jpg 114K
    IMG_05792.jpg 79K
  • ยินดีด้วยที่มันกลับมาคับ ถ้าเป็น ผมคงถอดใจไปแล้ว
  • ดีใจด้วยครับทั่น :005:
  • ดีใจด้วยครับ.
  • หมามีจิตใจที่แข็งแกร่ง ร่วมทั้งเจ้าของหมาด้วย ขอชื่นชมครับ
  • ดีใจด้วยค่ะ พี่น้องหมาปลอดภัยแล้ว แล้วจะให้นมลูกได้ปกติหรือว่าต้องงดคะ
    ลูกหมากินนมจะเป็นอะไรไม๊ ช่วงนี้บำรุงเจ้า Pretty หน่อยนะคะ คุณแม่ใจนักสู้ :063::063::063:
  • สุดยอดมากคับ นี่แหละคับพิตบลู เป็นกาต่อสู้แบบใครพลาดคือตาย
  • เลี้ยงพังพอนคู่กะพิทบูลท่าจะดีไหมครับ
  • ดีใจด้วยครับ
  • :036: ถึงจะเป็นข้อความ บทความ จะสั้นจะยาว :063: แต่มันให้คติเตือนใจ ให้ความรู้ มันไม่น่าเบื่อครับพี่ :026:แต่ถ้าด่ากันด้วยแล้วก็ยิ่งไปกันใหญ่ :029: ขอแสดงความดีใจกับการกลับมาของ pretty ด้วยครับ :033:
  • สุดยอดครับ....
  • :063:ยินดีด้วยคับที่ pretty กลับมาคับ

ใจเด็ดจิงๆๆ:063::063::063:
  • ดีใจด้วยครับที่ไม่เป็นอะไร พันธุ์นี้อึดสุดๆครับ ดีใจด้วยครับ :005::006:
  • ยินดีด้วยครับ ขอให้แข็งแรงวัน แข็งแรงคืน ^^
  • มันรอดกลับมาได้ในครั้งนี้ถือว่าโชคดี มากๆครับ

เเต่ผมว่าหลังจากนี้ควรหาวิธี ไม่ให้งูเข้าบ้านน่าจะดีกว่านะครับ
    มันไม่ใช่เเค่อันตรายกับหมาอย่างเดียว ยังมีคนในครอบครัวคุณอีกนะครับ
    ผมเป็นห่วง............ท่าทางงูจะชุม
    เอาใจช่วยนะครับ:015:
  • ดีจังคับคุณปุ่น
    ใจมันสู้จิงๆ...
  • อวนดักปลาเก่าๆ ตาถี่ๆคับช่วยได้

ผมใช้ดักที่โรงไม้ ขึงเป็นแนวยาวต่ำๆเวลางูเข้ามามันจะติดแล้วดิ้นไม่ออก งูติดตายไปหลายตัวแล้วคับ
  • โอ้วววว สุดยอดครับ ยินดีด้วยครับพี่ ยินดีด้วยจริงๆ
  • เก่งจังเลยคับ
  • ดีใจด้วยน่ะครับ โชคดีจริงๆๆ:006:
  • ขอบคุณกับทุกความเห็นครับ กับสาระและกำลังใจดีๆ หลายคอมเม้นมีข้อแนะนำดีๆผมจะเอาไปใช้ครับ..ตอนนี้ผมต้องอยู่บ้านอย่างเดียวเลย ให้นมลูกหมาทุก 2-3 ชั่วโมง กินนมจากแม่มันไม่ได้แล้วอันตรายครับ..:o032:
  • ถามนิดนึงครับ
    เวลาเราจะพาหมาที่ถูกงูกัด ไปหาหมอ
    เราต้องพาไปหาหมอที่ไหนครับ ไป รพส หรือ ไป รพ สำหรับคน
    ถ้าไป รพส เค้าจะมีเซรุ่มให้หรือปล่าว
    อยากทราบไว้ เผื่อฉุกเฉินครับ
  • สุดยอดครับ หมาพันธ์นี้มันทึกจริง ๆ ช่วงวันหยุดที่ผ่านมา
    พาไปเที่ยวเขื่อน นอนในแพ หมาผมมันวิ่งอยู่บนแพไม้ไผ่
    แล้วทีนี้ขามันก็ดันไปพอดีกับร่องไม้ไผ่บนแพ โดนไม้ไผ่
    บาดเข้าให้ แผลลึกเหมือนกัน ทั้ง 4 ขา ไม่มีบ่นไม่มีร้องซะนิด
    ได้แต่เิดินกระแผก บังเอิญเพื่อนผมมันเห็นรอยเลือด มันเลย
    ร้องบอกให้ไปดูหมาหน่อย ปรากฏว่าโดนทั้ง 4 ขา ก็เลยทำแผล
    ครับ เสร็จ วันรุ่งขึ้น เดินข้ามเขากลับมา หมาผมมันวิ่งขึ้น/วิ่งลง
    เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น พอกลับถึงกรุงเทพฯ ผมก็ทำแผลมันอีกครั้ง
    นี้้ถ้าเป็นลูกเพื่อนผม สงสัยมันคงกลับบ้านตั้งแต่เย็นวันที่โดนบาดแล้วมั้ง

สุดยอด
  • :063::063::063::062::062::062:ปลอดภัยแล้วนะพี่ปุ่น
    ไฟล์แนบ
    1-22.jpg 93K
  • ครับ..ถ้าเป็นไอริช(ลูกไอฟัก)สงสัยโดนอ๊อฟบีบคอเอาแน่ :o019:55 (แต่จะสวย ไม่สวย จะถูกจะแพง รักเหมือนกัน เท่ากันหมดครับ)

ของผมพาไปหาที่ รพส เค้าก็มีเซรุ่มเอาไว้น่ะครับแต่บางที่อาจไม่ครบทุกชนิด ศึกษาข้อมูลไว้ก่อนก็ดีครับ เวลาเกิดเหตุได้ทำทันครับคุณรุท

คุณchuchi วันนี้มันวิ่งทั่วบ้านเหมือนเดิมแล้วเช่นกัน เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย อิอิแต่อย่าให้มีอีกก็ดี
  • ใจสู้ทั้งทั้งคู่ครับ เยี่ยมครับพี่ปุ่น :m001:เป็นคติสอนใจได้เป็นอย่างดีครับ (อย่ายอมแพ้อะไรง่ายๆ):m113:สู้ๆครับ
  • :m109:สุดยอดครับท่าน
    :m116: รู้สึกมั๊ยว่ากระทู้นี้ไม่มีผีเลย หรือว่า ผี กลัวงู:m103:
  • หายไวๆคับ...
  • สุดยอดหมาต้องพิทบลูครับ
  • อ้าว..โอ่ง(glock) นึกว่านอนแล้ว ต้องขอบคุณน้ำใจเพื่อนคนนี้มาก รู้ปุ๊บมาเยี่ยมที่บ้านหมอปั๊บเลย..พรุ่งนี้ไปชมหมาพี่จิ๊บกาน
    thankกิ้วคับพี่ต็อก ตอนนี้วิ่งซนเหมือนเดิมแล้ว เหลือแต่ผอมไปหน่อย ต้องพักพื้นสักพักครับ
    มีพิทมีเพื่อนครับคุณ burnm69(แต่ก็เสียวเหมียนกัน กลัวหาว่าผม over) ใช่แล้วคับคุณottopitbull สุดยอดหมาต้องพิทบลูเลยครับ :m001:
  • ยอดคุณแม่จริงๆ:o040:
  • เยี่ยมยอดมากครับ ที่บ่อปลาน้องสาวผมก็เหมือนกันครับทั้งงู และวรานัสไม่กล้าย่างกลาย วีรกรรมล่าสุดกับงูเห่าตะลานคว้าแล้วโยนขึ้นกลางอากาศหล่นลงมาขาดสองท่อนอย่างกับหนังกระบี่กำลังภายใน
  • ขอมอบรางวัลขวัญใจประจำปีครับ
  • นี่แหล่ะความรักของแม่ที่มีต่อลูก
    ปกป้อง ยอมสละแม้ชีวิตของตัวเอง
    ต้องมอบรางวัล สุดยอดแม่หมาแห่งปีซะละมั๊งครับ...