ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถามเรื่องโครงไก่สด
  • ลูกหมาอายุประมาณ2เดือนกว่าๆนี้ถ้าเราโครงไก่สดสับละเอียดจะเสี่ยงต่อการเป็นโรคลำไส้มั้ยครับคือผสมกับอาหารเม็ดอะครับ ให้กินทุกมื้อๆจะเป็นอะไรมั้ยครับ ขอบคุณครับ
  • ควรเคี่ยวต้มจนกระดูกเปื่อยก่อนดีกว่านะครับ
    หรือใช้ ขาตั๋งหมูเคี่ยวต้มจนข้อกระดูกเปื่อยก็ได้ครับ
    แค่น้ำแกงผสมอาหารเม็ด สุนัขก็กินอยางอเร็ดอร่อยแล้วละครับ
  • สรุปคือ ไม่ได้ศุกษาอะไรก่อนที่จะเอามาเลี้ยงเลยใช่ม่ะเนี่ย
    ตั้งแต่กระทุ้ ถามเรื่องวิตามินบ้าบอไรแระ
    อืม..อย่าให้เป็นปัญหาสังคมละกัน เลี้ยงตามกระแสโดยไม่ศึกษานี่เยอะจัง
  • 2 เดือน ให้กินนมแม่ไปก่อนดีกว่ามั้งครับ ของสด ควรให้หลังจากหมาโตๆ ได้ที่ก่อนน่าจะดีกว่า นะ
  • ไอ้ผีน้องเค้าถามมามึงตอบเค้าจะตายป่าววะ เค้าถามเป็นความรู้ไม่ได้ให้มึงไปสั่งสอนเค้า ถ้ามึงมีความรู้ก็ตอบคำถามให้ตรงกระทู้ เข้าใจไอ้น้อง!!!!
    ขอกูสอนมึงมั้งนะไอ้คำว่า ศึกษา อะไร และ ภาษาบ้านกูเค้าเขียนแบบนี้มึงคนที่ไดนี้ไอ้น้อง!!!
  • 555 เค้าตายไปแล้ว "คุณ Ghost_Rider" เค้าถึงเป็นผีไง
  • ให้กินอาหารเม็ด แช่น้ำต้มสุก หรือแช่นำแกก็ได้ค่ะ (ต้มจากโครงกระดูกนั้นแหละ)

แต่อย่าปนเศษกระดูกลงไปนะคะ นิดนึงก็ไม่ควร ถึงเค้าจะเป็นสุนัขพันธ์ใหญ่แต่

ว่าเด็กขนาดนี้ระบบการย่อยอาหารเค้ายังไม่สมบูรณ์เต็มที่หรอกค่ะ

เสี่ยงมาก มากต่อการเป็นลำใส้นะคะ ถ้าเป้นแล้วโอกาสที่จะเสียชีวิตค่อนข้างสูงที่เดียว

และค่ารักษาก็แพงมากด้วย ดังนั้นหลีกเลี่ยงอาหารประภมกระดูกเถอะค่ะ กันไว้ดีกว่าแก้นะคะ ไม่คุ้มกันเลยค่ะ

(สุนัขโตก็ไม่ควรให้กินกระดูกไก่ ถ้าอยากให้เค้าแทะเล่น แนะนำกระดูกหมูดีกว่า

บางที่เรายังไปขอซื้อกระดูกที่ร้านขาหมูมาต้มให้แทะเล่น เค้าขายให้ไม่แพงด้วย บางที่ก็ให้ฟรีเลย )
  • แก้ไข "นำแก" เป็น "น้ำแกง"
  • พูดถึงว่าสองเดือนยังไม่น่าให้กินนะโครงไก่
    มันไม่มีประโยชน์อะไรเลยนอกจากแคลเซียม
    ซึ่งหาแบบอื่นก็ได้
    ควรกินนมกะอาหารเม็ด หรือข้าวก่อนดีกว่า
    เพราะที่บ้านขนาดหมาโตแล้วยังไม่ให้กินเลย
  • ขอเสริมความเห็นที่เป็นประโยชน์ของคุณ Jane หน่อยนะคะ

ถ้าจะให้น้องหมาดื่มนม ไม่ควรให้ดื่มนมวัวค่ะ เพราะจุลินทรีย์ในกระเพาะ
    อาจย่อยนมวัวไม่ได้ทำให้สุนัขท้องเสีย

ถ้าอยากให้ดื่มนม แนะนำเป็น "นมแพะ" ดีกว่าค่ะ

(ใช่เลี้ยงลูกสุนัขที่ยังไม่หย่านมแม่ก็ได้นะคะ เคยใช้นมวัวเลี้ยงลูกสุนัขที่บ้าน
    แล้วท้องเสีย คุณหมอเลยแนะนำมาแบบนี้ค่ะ)
  • ลูกหมาสองเดื่อนกว่าๆให้กินโครงไก่ดิบได้แล้วครับ แต่ต้อง( บดหรือสัปให้ละเอียดเลยนะครับ )

และต้องถ่ายพยาธิทุกเดือน และเสริมด้วยเนื้อไก่สดนิดหน่อยกับไข่ต้มสุก และโยเกิร์ตรสธรรมชาติอาทิตย์ละครั้งเพื่อช่วยระบบการย่อย

พอได้อายุประมาณห้าถึงหกเดือน เราสัปเป็นชิ้นๆให้ได้แล้วครับ แต่มันจะยุ้งยากกว่าอาหารเม็ด
  • ลูกสุนัขอายุ 2 เดือนเศษ อยู่ในวัยพัฒนาขากรรไกร เหงือก ฟัน และเขี้ยว
    เขาต้องการสิ่งขบเคี้ยว กระดูกเป็นสิ่งขบเคี้ยวอย่างดี และเป็นธรรมชาติ
    โครงไก่สับ ถ้าสับไม่ละเอียด ต้มแค่พบสุก ความคมของเศษกระดูกอาจเป็นอันตรายต่อลำไส้ลูกสุนัขได้
    ตรงกันข้าม โครงไก่ที่ไม่ได้สับเลย แต่ต้มเคี่ยวจนกระดูกเรื่มนิ่ม สุนัขจะชอบมาก และไม่เป็นอันตรายใดๆ
    กระดูกไก่ส่วนที่เป็นอัตรายจริงๆแล้วคือ กระดูกขา และปีก (โดยเฉพาะไก่ไทย) ควรหลีกเลี่ยง แม้กระทั่งกับสุนัขที่โตแล้ว กระดูกขาไก่มักทิ่มแทงกระเพาะหรือลำไส้จนเลือดออกมากับอุจจาระ แต่ในสุนัขโตก็ไม่ใช่เรื่องซีเรียสมาก สามารถหายได้เอง หรือฉีดยาสักเข็มเพื่อแก้อักเสบ

เห็นด้วยกับหนู aommie ที่แนะนำกระดูกหมู แต่ต้องใช้กระดูกขาที่ไม่ทุบให้แตกนะครับ
    ซึ่งน่าจะเหมาะกับสุนัขพันธุ์นี้ที่ต้องการหาสิ่งขบเคี้ยวทั้งวัน
    ข้อกระดูกหมูเมื่อต้มจนเปื่อยแล้วสุนัขชอบมาก และกรามของลูกสุนัขก็ไม่แข็งแรงพอที่ทำให้แกนกระดูกแตกจนเป็นอันตรายต่อตัวลูกสุนัขได้
  • อย่ากลัวเรื่องกระดูกสัตว์จนเกินเหตุ
    สุนัขโตหน่อย ฟันกรามขึ้นเต็มแล้ว เขาเลี้ยงกันด้วนโครงไก่ดิบๆทั้งตัวเลยโดยไม่ต้องสับ(สุนัขชอบกว่า)
    แม้แต่กระดูกแหลมๆของปลา สุนัขก็แทะกินจนไม่เหลือ และสามรถย่อยสลายกระดูกออกมากับอุจาระได้
    มีตัวอย่างที่เขาเอาปลาเบญจพรรณ(ปลานิล ปลาจีน ฯลฯ)นำมาเลี้ยงสุนัข กินกันมาแล้วเป็นตันๆ โดยไม่เคยเป็นอะไรเลย
  • นมวัวที่ใช้เลี้ยงลูกสุนัข
    ต้องขอแย้งหนู aommie หน่อยนะครับ
    จุลินทรีในกระเพาะที่ย่อยนมวัว แม้ระยะแรกไม่มี และลูกสุนัขถ่ายเหลวก็ตาม
    แต่เขาสามารถค่อยๆปรับและสร้างจุลินทรีขึ้นมาใหม่ได้เองครับ
    ค่อยๆฝึกให้เขากินนมวัวดีกว่านะครับ ไม่ต้องกินของแพง ช่วยเกษตรกรที่เลี้ยงโคนมในตัว จะได้ไม่ต้องนำนมวัวมาเททิ้งกลางถนนเพื่อประท้วงเรื่องราคานมตกต่ำ
    นมวัวสามารถนำมาปรับเลี้ยงลูกสุนัขได้ตั้งแต่แรกเกิดเลยนะครับ
    ส่วนที่หมอบางท่านเขาว่าอย่างไร ก็คงแล้วแต่เขา
    จริงๆแล้วหมอส่วนใหญ่ถนัดแต่ในการรักษา
    หลายๆราย ถนัดทางด้านธุรกิจกว่าจิตสำนึกด้านจรรยาบรรณวิชาชีพ
    น้อยคนที่เชี่ยวชาญจริงกับการเลี้ยงสุนัข
  • ขอบคุณสำหรับคำแนะนำที่ดีนะคะ

อืม..ได้ความรู้ใหม่ๆที่เป็นประโยชน์จริงๆ

เรื่องสุนัข pitbull เนี่ยเราก็เพิ่งมาเริ่มศึกษา (เพราะเพิ่งได้ pitbull มาใหม่ แค่วันเดียวค่ะ
    ตอนนี้ยังอยู่ที่โรงพยาบาล เนื่องจากเป็นลำใส้อักเสบ ...แป่ว เลยกลัวแทนอ่ะค่ะ)

ปกติเลี้ยงสุนัขมาตั้งแต่เราจำความได้ เลยพอมีประสบการณ์อยู่บ้าง
    แต่สำหรับ pitbull เนี่ย ต้องขอซูฮก พี่ๆใน web นี้เลยค่ะ
  • เรื่องเลี้ยงลูกหมาด้วยนมวัวนี่ จริงอย่างที่น้าผีข้างบนบอกครับ
    ค่อยๆให้มันกิน มันปรับตัวได้เองครับ
    ที่ผมเคยเลี้ยง ให้กินอาหารเม็ดแช่นมวัวก็ดีนะครับ ไม่แพง และไม่ยุ่งยากด้วย
  • กระดุกไก่ ห้ามต้มสุกยิ่งสุกยิ่งเเข็งครับ ที่เค้าให้กินสดๆเพราะว่า...
    ...กระดุกไก่จะนิ่ม กินไปแล้วกระเพราะจะไม่ทำงานหนักเพราะย่อยง่าย
    ...แต่ถ้า ต้มแล้ว กระดุกจะแข็ง เวลากัดจะแตกเป็นปลายแหลมคม ย่อยยาก อีกอย่างจะตำไส้
  • ธรรมชาติหมามันเป็นสัตว์กินเนื้ออยู่แล้ว

แม่หมามันล่าสัตว์มา คาบมาให้ลูกมันกิน

ไม่ก็คย่อนออกมาให้กิน

คิดต่อเองก็แล้วกัน

แต่ถ้าไม่มีเวลา ก็อาหารเม็ด อาหารกระป๋อง ก็ได้

มนุษย์เรามันเห็นแก่ตัวอยู่แล้ว

เอาตัวเองเป็นจุดศูนย์กลาง(ที่ตั้ง)

สบายไว้ก่อน เอ็งจะกินได้ไม่ได้ อร่อยไม่อร่อยก็ต้องกิน

สนับสนุนให้หมากินเนื้อสดๆครับ

หมั่นถ่ายพยาธิหน่อย
  • ถ่ายทำไมตามธรรมชาติมียาถ่ายพยาธิหรอแล้วรู้ได้ไงว่าหมามันอยากกินสดๆแต่ก่อนคนก็กินสดๆแล้วทำไมตอนนี้ทำให้มันสุกมันต้องมีพัฒนาการเทคโนโลยีอะรู้จักปะคุณเลี้ยงหมาอยู่ในยุคหินหรอไงคุณ ผผผผผี
    ให้มันโตก่อนดีกว่าแล้วให้อาหารสดเป็นมื้อพิเศษอาทิตย์ละครั้งแล้วตามด้วยโยเกิ๊ด แล่ม ถ้าให้อาหารสดอย่าลืมถ่ายพยาธิด้วยละ กระดูกสดๆอะมันจะมีเมือกลื่นอะทำให้มันเกลือนง่ายไม่ติดคอ แล้วสารอาหารอยู่ครบ กระดูกที่ต้มแล้วอะเมือกลื้นๆมันจะหายไปอันตรายนะเดี๋ยวตีดคอ
  • ผมให้กินนะคับ โครงไก่ แต่ต้องสับละเีอียดจริง ๆ กินแล้ว จี๊ด มาก ดีด ทั้งวัน ปากเหม็นอีกต่างหาก
  • กระดุกไก่ ยิ่งต้มสุกยิ่งเเข็ง ไม่เป็นความจริง
    ต้มสุกระยะแรกจะแข็ง เคี่ยวไปนานๆจนเนื้อที่ติดมาเปื่อยล่อน กระดูกจะนิ่ม
    เอาน้ำซุปผสมอาหารเม็ด สุนัขจะกินดีมาก
    กระดูกให้แทะหลังจากทานอาหารอิ่มแล้ว
    สุนัขจะมีความสุขมาก และคลายเครียด
  • กระดุกไก่ ยิ่งต้มสุกยิ่งเเข็ง ไม่เป็นความจริง
    ต้มสุกระยะแรกจะแข็ง เคี่ยวไปนานๆจนเนื้อที่ติดมาเปื่อยล่อน กระดูกจะนิ่ม
    เอาน้ำซุปผสมอาหารเม็ด สุนัขจะกินดีมาก
    กระดูกให้แทะหลังจากทานอาหารอิ่มแล้ว
    สุนัขจะมีความสุขมาก และคลายเครียด
  • ตั้งแต่เกิดมายังไม่เคยเจอกระดูกนิ่มเลย ถ้ามันนิ่ม คุณผีก็ลองกินดูสิครับดูสิกินได้ไหม หมาปากเหม็น โยเกิ๊ดชวยท่านได้
  • โครงไก่ต้มเขาใช้เลี้ยงสุนัขกันทั่วบ้านทั่วเมืองมานมนานแล้ว
    โครงไก่ต้มคลุกข้าว ใช้เลี้ยงสุนัขได้ตั้งแต่สุนัขทั่วไปยันระดับประกวด
    ถ้าต้องเลี้ยงสุนัขหลายๆตัว โครงไก่ต้มคลุกข้าวช่วยลดต้นทุนค่าอาหารได้ถูกกว่าการเลี้ยงด้วยอาหารสำเร็จเกรดพรีเมี่ยม

การมาให้ข้อมูล มาจากประสบการณ์ที่ได้พบเห็นและได้เลี้ยงด้วยวิธีดังกล่าวด้วยตนเองกับสุนัขจำนวนมากมาหลายเจนเนอเรชั่น ใช้โครงไก่ทั้งสุกและดิบเลี้ยงมาเป็นตันๆ ต้องมีตู้แช่โครงไก่เพื่อการนี้โดยเฉพาะ
    แต่ไม่ได้ต้องการให้เข้าใจว่าเป็นการหมายถึงวิธีการเลี้ยงที่ดีที่สุด

เรื่องโครงไก่ ให้เปิดใจยอมรับความจริง
    ตัวอย่างง่ายๆ ให้เข้าไปในตลาดนัดที่มีแผงขายไก่ชุบแป้งทอด เขาจะมีโครงไก่ทอดขายเป็นตัวๆ ตัวละ 20 บาท
    คนขายจะสับละเอียดให้เสร็จ นั่นเขาทำไว้สำหรับลูกค้าที่ซื้อนำไปเลี้ยงสุนัขโดยเฉพาะ ขายดีมาก คู่กับไก่ทอดที่ให้คนกิน มีขายทั่วชานกรุง

ลูกสุนัขอายุขนาด 3-4 เดือน
    มีความสามารถในการล่าไก่ชนโตเต็มวัยได้แล้ว ล่าเอาไปกินทั้งเป็นๆสดๆเลย กระดูกไก่ไม่เห็นทิ่มกระเพาะมันตายสักตัว แต่ไก่โดนล่าไปกินจนหมดเป็นเล้าๆ
  • ไม่ว่าโครงไก่หรือซี่โครงหมู ลองต้มเคี่ยวไปนานๆ รับรองเคี้ยวไปแล้ว ทั้งเนื้อทั้งกระดูกเปี่อยยุ่ย เป็นเนื้อเดียวกันเลย ต้มนานๆกระดูกทั้งนิ่มทั้งหวาน ไม่แข็งแน่ๆ ฟันธง.
  • ทำไม สัตวแพทย์ แถวบ้านผม ไม่แนะนำให้กิน โครงไก่ แบบพี่ผี มั่งหว่า มีแต่ห้าม

แมร่ง สัตวแพทย์ ไม่รู้จริง พี่ผี เทพพพพพพพพพพ .. 5555+
  • ถ้ากินนมวัวแล้วท้องไม่เสียระยะยาวจะมีปัญหาอะไรมั้ยคะ เพราะเวลาไม่มีนมแพะหรือนมผงหมดจะให้กินนมตราหมีหรือแอนลีนค่ะ
  • ฟันธงครับ ว่ากินโครงไก่ได้ ให้ดิบเลย แต่ต้องใช้เครื่องบด บดให้ละเอียด ให้พร้อมกับโยเกิท ดีมากครับ พอหมาเริ่มโตฟันแท้ขึ้นหมดแล้ว ก็ให้ทั้งโครงเลยครับ หรือจะสับให้กินก็ได้ แต่อย่าให้ชิ้นเล็กเกินไป เพราะว่าหมาจะกลืนไปทั้งกระดูกเลย และอาจติดคอครับ
  • จำหน่ายปลีก-ส่ง ชิ้นส่วนไก่สด
    โครงไก่ 18 บาท สั่งบด ได้
    บริการส่งถึงที่ 0890751821,021576709
    bulun_ch@windowslive.com
  • โครงไก่บด 18 บาท ต่อกิโลกรัมหรอครับ