ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ต้องการความช่วยเหลือด่วน....นน
  • วันนี้นั้ง Search เน็ตหาข้อมูลการเลี้ยงน้องหมาหน้าโหดตัวใหม่ โชคดีมากที่เจอ WEB นี้เข้า ..ฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่ะ

ปกติไม่เคยโพสต์ที่บอร์ดไหนเลยค่ะ แต่พอดีกลุ้มใจมากๆ เนื่องจากได้น้องหมาพิตบูลมาเป็นสมาชิกใหม่ที่บ้าน อายุเกือบ 2 เดือนแล้ว น่ารักมา..กก แต่ตัวใหญ่เกือบ 7 กิโลแล้ว ที่ตัดสินใจซื้อเพราะว่าสงสารเค้าเนื่องจากพ่อแม่เค้าเป็นสุนัขที่ลงข่าวหน้า 1 ว่าไปรุดกัดคุณยายจนต้องเข้ารักษาตัวที่โรงพยาบาล เราเลยกลัวว่าลูกๆเค้าจะโดนเทศกิจจับไปและอาจจะไม่รอด เลยช่วยซื้อเพราะความสงสารแท้ๆเลย

แต่ปัญหาก็คือที่บ้านมีแมว 4 ตัว และสุนัขพันธุ์ปั๊กที่เรารักสุดหัวใจ และเราก็ไม่มีประสบการณ์ในการเลี่ยงสุนัขดุเลยค่ะ (นึกตำหนิตัวเองจริงๆที่ทำอะไรไม่คิดให้รอบคอบ) ยิ่งหาข้อมูลยิ่งกังวลมากๆ อยากโตขึ้นเค้าอยู่ร่วมกันได้ เป็นไปได้มัยค่ะ เพราะเราก็รักเค้าซะแล้ว หรือจะมีทางออกอย่างไร

รบกวนใครทราบช่วยแนะนำหน่อยนะคะ....please..please
  • เออ..แก้ไข "เทศกิจ" เป็น "เทศบาล" นะคะ
    ผิดแบบไม่น่าให้อภัย ขอโทษทีนะคะ ปล่อยไก่ตัวเบ้อเร่อเลย
  • ก็พาเข้า สังคม บ่อยออกสังคมบ้าง เช่น พาไปเดินออกกำลังกายพบปะสังสรร หมาตัวอื่นคนบ้าง สัตว์บ้าง

ที่บ้านผม พิทบูลก็อยู่กับแมวเหมือนกัน แถมกัว ด้วย เพราะว่า มันมาทีหลัง ครับ อิอิ

ไม่น่ามีปัญหา อะไร ยังเด็กอยู่ ฟึกได้ คับ
  • สบายมากครับถ้าเราเลี้ยงรวมกันตั้งแต่เล็กๆไม่มีกัดกันแน่นอน ที่บ้านผมเป็นตึกแถวเลี้ยงพิท4ตัว+หมาวัด2ตัว+ปั๊ค1ตัว+แมว4ตัว+กระต่ายอีก2ตัวครับ (เลี้ยงมานานแล้วด้วย) ผมก็เห็นมันรักกันดีนะครับ วิ่งเล่นกันเต็มบ้านทั้งแมวทั้งหมาทั้งกระต่าย ถ้ามันขู่กันเราก็คอยดุพวกเค้ามันก็จะไม่กัดกันหรอกครับ
  • หลายคนเลี้ยงพิทรวมกับสัตว์เลี้ยงอื่นได้รวมถึงพิทด้วยกันเอง แต่คงต้องถามตัวเองว่าถ้าซักวันหนึ่งมันจัดการกับสัตว์เลี้ยงตัวอื่นจะทำใจได้หรือไม่ ของแบบนี้มันเป็นนิสัยส่วนตัวและเป็นสัญชาตญาณทีถูกซ่อนอยู่ ถ้าถูกกระตุ้นโดยสิ่งเร้าขึ้นมาเมื่อไหร่มีผลเสียหายตามมามากมายแน่นอน

ดูจากสัตว์เลี้ยงที่คุณมีอยู่ทั้งแมวและปั๊กทำให้คุณยังไม่พร้อมที่จะดูแลสุนัขพันธุ์นี้ได้เต็มที่ ขอแนะนำให้โพสขายไปจะดีกว่า ยิ่งคุณเลี้ยงไปนานความผูกพันที่เกิดขึ้นจะทำให้คุณตัดใจไม่ลง และต้องคอยระวังกับปัญหาที่จะเกิดขึ้นในซักวันตลอดเวลา เลี้ยงแบบนี้ไม่มีความสุข ตัดใจขายไปเถอะครับ อาจคุยกับคนซื้อว่าขอไปเยี่ยมไปดูแลบ้างน่าจะเป็นทางออกที่ดีที่สุด ... อยากเตือนว่าอย่าให้สุนัขตัวนี้กับใครไปฟรีๆ ของฟรีคนมักไม่เห็นค่า เลี้ยงปล่อยปละละเลยสุดท้ายจะเป็นปัญหาสังคมอีก
  • ทุกอย่างหากคุณมั่นใจ เอาใจใส่ มีเวลา คุณแก้ปัญหาได้เสมอครับ

ปัญหาที่เจอส่วนมาก มาจากเจ้าของแทบทั้งนั้น อย่ากลัว อย่ากังวลมากจนเกินไป
  • พิทไม่ได้ดุร้ายอย่างที่คิดครับผม:063:
  • แค่ 2 เดือน เลี้ยงไปก่อน ดูแลให้ดี ต้องดูตอนโตอีกที แต่ระวังนะครับ พ่อแม่มีประวัติกัดคน
    แต่อย่าซีเรียสจนเกินไป เลี้ยงกับแมวได้ยิ่งดี 55555
  • แต่ปัญหาก็คือที่บ้านมีแมว 4 ตัว และสุนัขพันธุ์ปั๊กที่เรารักสุดหัวใจ และเราก็ไม่มีประสบการณ์ในการเลี่ยงสุนัขดุเลยค่ะ (นึกตำหนิตัวเองจริงๆที่ทำอะไรไม่คิดให้รอบคอบ) ยิ่งหาข้อมูลยิ่งกังวลมากๆ อยากโตขึ้นเค้าอยู่ร่วมกันได้ เป็นไปได้มัยค่ะ เพราะเราก็รักเค้าซะแล้ว หรือจะมีทางออกอย่างไร
    ตอบ ถ้าคุณเลี้ยงเจ้าพิทบูลให้เหมือนกับปั๊กที่คุณบอกว่า..รักสุดหัวใจ...แล้วคุณจะหลงเจ้าพิทบูลอย่างแรงงงงงงงงงงงงงงง ขอบอก
    ขอให้รู้ไว้ว่าสุนัขแต่ละสายพันธุ์นิสัยใจคอไม่เหมือนกัน โปรดอย่าเอามาเปรียบเทียบกัน มันจะดุหรือไม่ขึ้นอยู่กับการเลี้ยงดูเป็นปัจจัยหลัก
    ของผมไอ้ตัวโต 1.3ปี ตัวเล็กจะ3เดือนแล้ว ยังมีลูกแมวอีก2ตัว ก็ไม่มีปัญหาอะไร
    ไฟล์แนบ
    76.jpg 92K
    3.jpg 74K
    8.jpg 96K
    2.jpg 85K
  • เอ่อ ประสบการณ์จริง หลายท่านก็เอามาบอกแล้ว หลายคนยืนยันว่าได้ และ อย่างที่ พี่มาร์คบอก เจ้าของก็ต้อง

สามารถสั่ง พิตบลู ของตัวเองได้ แล้วก็ต้องมั่นใจในตัวเอง และ พิตบลู ของตัวเองด้วยนะครับ ที่สำคัญเลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบ

อย่างน้อยๆ ก็ต้องรู้จักนิสัยของพันธุ์นี้ เวลามีปัญหาจะได้แก้ได้ถูกนะครับ ขอเอาใจช่วย หลายสิ่งที่เกิดขึ้น หมาไม่เคยผิด

มีแต่คนที่ทำให้หมาผิดทั้งนั้น แล้วผมขอฝากไปบอกคนที่ขายลูกหมาให้พี่ด้วยว่า เค้าเลี้ยงหมาได้ชุ่ยและเลวมาก ขอบคุณครับพี่
  • ขอบคุณมากๆ เลยค่ะ
    วันนี้พาน้องหมาที่ได้ไปตรวจสุขภาพมา
    เคราะห์ซ้ำกรรมซัดหรือยังไงไม่รู้
    เพราะผลปรากฏว่าลูกหมาที่เขาเอามาขาย (แล้วเรารักไปแล้ว)
    ได้รับเชื้อไวรสลำไส้อักเสบชนิดรุนแรง หรือ พาโวไวรัสมา
    เพื่อนๆคนไหนมีคำแนะนำดีๆช่วยตอบทีนะคะ
    ตอนแรกหมอจะให้เอาไปคืน
    แต่เราก็ไม่อยากทำแบบนั้น เพราะคิดว่าเจ้าของเค้าคงปล่อยให้มันตายแน่ๆ
    หมอเสนอว่า ถ้าอยากรักษาเต็มที่ ควรใช้ยารักษาลำไส้อักเสบที่ดีที่สุดในตอนนี้ ซึ่งขวดละสามพัน
    น้องเค้าต้องให้ประมาณสี่ขวด กับอีกสองโดส ราคารวมทั้งหมดประมาณ 15000
    ซึ่งเราตัดสินใจรักษาไปแล้ว ยังไม่รู้ผลจะออกมาอย่างไร
    ใครมีคำแนะนำดีๆ ในเรื่องนี้รบกวนบอกหน่อยนะคะ
    (เจ้าของใจร้ายมากๆที่หลอกขายกันได้ลงคอ เรากลัวว่าน้องจะพาเชื้อมาติดหมาที่บ้านด้วย อันนี้กังวลมา นอนไม่หลับเลย เฮ้อ)
    เอาใจช่วยด้วยนะคะ แล้วจะส่งรูปน้องให้เพื่อนๆดูตอนเค้าออกจากโรงพยาบาลนะคะ
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำที่ดีๆของเพื่อนๆทุกคนค่ะ
  • ทำพันธสัญญากับพ่อ แม่ น้องๆ ไปแล้วว่าถ้าน้องหายไม่สบายแล้วจะดูแลอย่างดี
    ให้สมกับที่หมดตังค์ กะน้ำตาไปหลายลิตร

เศร้ามากๆ เพราะหมอบอกว่าโอกาสรอดมีไม่มากอ่ะ T_T

กะไอ้คนที่ขายให้เราเนี่ย เดี๋ยวแม่..ฟ้องให้เป็นอีกคดีซะดีมั๊ยเนี่ยะ...(คิดเล่นๆ ให้มันหายกลุ้มอ่ะ)
  • ต้องดูแลเรื่องอาหารนะคับกระดูกไก่ห้ามเลยนะคับ
    อาหารที่แข็งก็ห้าม แล้วลองไปหาหมอร้านอื่นซักหน่อยให้เค้าดูอาการ ว่าหมอให้ความเห็นเหมือนกันหรือเปล่าราคายาเหมือนกันหรือเปล่า ส่วนเรื่องการดูแลเบื่องต้นหรือรายละเอียดหลังจากนี้ต้องรอ กูรูท่านาต่อไปนะคับ ผมเอาใจช่วย ขอให้น้องหายนะคับ และยินดีต้อนรับสู่wwwนี้นะคับ
    ไฟล์แนบ
    IMG0276A.jpg 27K
  • ขอบคุณค่ะ

ขอให้สุขภาพแข็งแรงทั้งหมา ทั้งคน นะคะ
  • เกิด แก่ เจ็บ ตาย เป็นเรื่องธรรดาที่เราๆมักจะรับกับสภาพนั้นๆ ไม่ค่อยจะได้ ถึงอย่างไรนี่ก็เป็นความจริง4ประการที่ต้องเกิด
    กับทุกๆชีวิต ดังนั้นก็อยากจะบอกว่า ทำให้ดีที่สุด เมื่อสุดความสามารถแล้วอะไรจะเกิดก็ต้องเกิด

บุญรักษาครับ
  • ขออนุญาตให้ความเห็นเกี่ยวกับโรคที่ลูกสุนัขได้รับมาในช่วงอายุต่ำกว่า 3 เดือน
    ถ้าลูกสุนัขป่วย หมอส่วนใหญ่(โดยเฉพาะหมอหนุ่มๆสาวๆ หรือที่เพิ่งจบใหม่ๆ)มักมั่วไปว่าไม่ ไข้หัด ก็ พาโว
    ความซวยตกอยู่กับเจ้าของสุนัข ความชั่วปัดไปให้คนขายสุนัข หมอรับบทเทพเป็นคนดีอยู่คนเดียว

ถ้าคุณซื้อลูกสุนัขอายุต่ำกว่า 3 เดือน ดูแลอย่างใกล้ชิด ไม่พาออกเที่ยวในที่สาธารณะ หรือคลินิก ไม่นำไปฉีดวัคซีนในช่วง 2 สัปดาห์ และสุนัขแสดงอาการป่วยออกมา ถึงอาจพอสันนิษฐานได้ว่าติดเชื้อมาจากร้านหรือฟาร์มที่ขายสุนัข

สิ่งหนึ่งที่หมอทุกคนไม่เคยเปิดเผยข้อเท็จจริงให้ลูกค้าของตนได้ทราบ ก็คือ
    ความเสี่ยงจากการฉีดวัคซีนป้องกันโรคทั้งสองชนิดที่ฉีดให้กับลูกสุนัขในอายุต่ำกว่า 3 เดือน
    วัคซีนที่ฉีดเข้าไป จะไปทำลายภูมิคุ้มกันเดิมที่มีอยู่ในลูกสุนัขที่ได้รับถ่ายทอดจากพ่อแม่
    ถ้าลูกสุนัขได้รับเชื้อเข้ามาแล้วจากแหล่งค้าสุนัขเช่นตลาดนัด หรือจากแหล่งใหม่ เช่น พาจูงเที่ยวในที่สาธารณะหรือแม้แต่คลินิกสัตว์(แหล่งแพร่เชื้อตัวดี) โอกาสหลุดรอดจากโรคทั้งสองยาก เมื่อถูกนำไปฉีดวัคซีน เท่ากับไปทำลายภูมิคุ้มกันที่มีอยู่ในตัวเขาทั้งหมด พอลูกสุนัขแสดงอาการป่วยออกมา ก็เลยโยนความผิดปัดไปให้ร้านหรือฟาร์มขายสุนัข

จรรยาในวิชาชีพ สูง-ต่ำ ไม่ใช่วัดกันที่วุฒิการศึกษา หรือ ตำแหน่งวิชาชีพ
    จะเป็นสัตวแพทย์ หรือผู้มีอาชีพค้าสุนัข
    ตัวตนของตนเองรู้อยู่แก่ใจว่า ใครคือผู้ต้มตุ๋น ให้ร้ายป้ายสี หลอกลวงหากินกับชาวบ้านที่รู้เท่าไม่ถึงการณ์
  • ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นและแง่คิดดีๆค่ะ

ลูกหมาที่เราซื้อมา ก็ตามที่บอกแต่แรกนะคะว่าพ่อแม่เค้าออกจะโด่งดัง เนื่องจากเป็นข่าวหน้า 1 อยู่หลายวัน ดังนั้น พ่อแม่เค้าจึงถูกให้ไปอยู่ในความดูแลของคนอื่น เจ้าของเดิมไม่สามารถเก็บไว้เองได้ (ไม่แน่ใจว่าให้ญาติ หรือ กทม.มาเอาตัวไปนะคะ) ลูกๆสุนัขเลยต้องถูกพรากจากอกแม่ตั้งแต่เด็กๆ จึงไม่ได้ทานนมแม่แล้วค่ะ ภูมิคุ้มกันเลยมีไม่เยอะเท่าที่ควร

เราได้น้องเค้ามาในวันที่ 1 พ.ย. นี้เองค่ะ (วันหวยออก กะว่าจะให้ชื่อ Lotto หรือ Jackpot ดีมั๊ย) ชื่อแซ่ก็ยังไม่ทันตั้งเลย
    ได้มาก็พาไปโรงพยาบาลเลยในวันรุ่งขึ้น และก็ Jackpot แตกจริงๆด้วย (T_T เศร้าซะกว่าถูกหวยกินอีก)

คุณหมอตรวจโดยตรวจเลือด และตรวจอุจจาระอย่างละเอียด เลยทราบว่าเป็นโรคนี้ค่ะ

อย่างไรก็ตาม วันนี้จะลองไปตามผลดูอีกที ยังคงหวังอยู่ว่าจะได้น้องเค้ากลับมาเป็นสมาชิกที่บ้านนะคะ
    ได้ข่าวอย่างไรก็จะ มาเล่าให้ฟัง

ง่า ....เครียดๆ วันอาทิตย์นี้มีสอบด้วย อ่านหนังสือไม่รู้เรื่องเลยวุ้ย...
  • ไปถามหมอร้านอื่นแล้วค่ะ อีก 2 ร้าน หมอก็บอกว่ายาตัวนี้ เป็นยาที่ต้องนำเข้าจากต่างประเทศค่ะ
    มีโอกาสหายจาก โรคลำใส้อักเสบพาโว ประมาณ 82-86 เปอร์เซ็นต์ ซึ่งเป็นอัตราที่สูงมากเมื่อเทียบกับการรักษาแบบธรรมดา
    โดยปกติยาตัวนี้ก็ไม่ใช่ยาที่มีกันทุกโรงพยาบาลค่ะ

คุณหมอร้านประจำลดให้เรา เหลือขวดละ 3000 บาท (ราคานี้บีบน้ำตาได้มานะคะ ล้อเล่นค่ะ เพราะหมอรู้ว่าเราตั้งใจจะช่วยเค้าต่างหาก)
    คุณหมอร้านที่ 2 (ร้านนี้เป็นร้านใหญ่อยู่ภาคตะวันออก) ราคาขวดละ 4500-5000 บาทค่ะ
    คุณหมอร้านที่ 3 (ร้านแถวๆ นนทบุรี) ราคาขวดละ 4500 บาทค่ะ

ใช้กี่ขวดต้องดูตามน้ำหนักอีกที่นึง ของเรา 7 กิโล ใช้ประมาณ 5 ขวดค่ะ

การรักษาแบบนี้ อย่างน้อยก็เป็นอีกทางเลือกหนึ่ง เพื่อรักษาอีกชีวิตที่เรารักนะคะ เห็นว่าเป็นประโยชน์กับพี่ๆน้องๆ คนรักสุนัขด้วยกัน
    แต่จะได้ผลหรือเปล่าคงต้องรอดูกันต่อไป
  • น่าสงสารจังครับ

สงสารคุณ aommie นะครับ

ส่วนน้องหมาคงเป็นแค่องค์ประกอบของเรื่อง

การหากินกับความสุขทางใจของคนนี่ หากินกันได้ง่ายในหลากหลายรูปแบบนะครับ

หลายๆเคส เช่น แค่ฟันสุขนัขมีคาบหินปูน ยุให้เจ้าของสุนัขซื้อคอสขูดหินปูนซึ่งต้องวางยาสลบ และมีความเสี่ยง เมื่อสุนัขตายระหว่างการรักษา ก็โทษเรื่องสุขภาพของสุนัขไม่ดีเอง ซึ่งจริงๆแล้วแค่ให้สุนัขแทะกระดูกหรือ dogchew ซึ่งเป็นวิธีธรรมชาติต้นทุนถูกๆก็หายแล้ว แต่คลีนิคกลับไม่แนะนำ เสนอบริการสุดเท่ห์เพื่อให้เจ้าของสุนัขรู้สึกภูมิใจว่า ได้ทำอะไรที่เป็นพิเศษให้แก่สุนัขของตน เป็นจิตวิทยาการขายบริการ และมีกลุ่มลูกค้าระดับที่สามารถจะจ่ายแบบนี้เยอะด้วย รพ.สัตว์ประเภทนี้ถึงตั้งอยู่ได้

เป็นห่วง และขอเป็นกำลังใจให้คุณหนู aommie นะครับ
    ทีหลังคิดทำอะไร ไตร่ตรองให้รอบครอบก่อนทำนะครับ โดยเฉพาะการปรึกษาผู้ใหญ่หรือผู้มีประสพการณ์ก่อนการตัดสินใจ
    1.ซื้อสุนัขที่มีสายเลือดกัดคน ต้องดูแลเอาใจใส่เป็นพิเศษ และศึกษาวิธีเลี้ยง(โดยเฉพาะสายพันธุ์นี้)ให้ลึกซึ้งมากๆนะครับ
    2.ซื้อลูกสุนัขที่อายุต่ำกว่า 3 เดือน ที่ไม่ทราบประวัติการทำวัคซีน ต้องทำใจรับความเสี่ยงเรื่องโรคติดต่อร้ายแรงดังกล่าวอยู่แล้ว
    3.อย่าเชื่อคนง่าย เพียงแค่พิจารณาจากตำแหน่งหน้าที่การงานในวิชาชีพ ในสังคมที่เป็นจริง มันไม่ใช่ข้อมูลพื้นฐานหลักที่เพียงพอในการตัดสินความน่าเชื่อถือ ถ้าคุณยังเป็นนักศึกษาอยู่ คงต้องเจอกับอาจารย์ระดับด๊อกเตอร์ที่น่านับถือหลายๆท่านที่จะสอนหนูให้รู้ว่า อย่าเชื่อในสิ่งที่เขาสอนจนกว่าจะพิสูจน์ได้แล้วด้วยตนเอง
    4.อย่ามองโลกในแง่ดีจนเกินไป บางสิ่งบางอย่างต้องทำใจว่า ต้องปล่อยให้เป็นไปตามวิถีของเคราะห์กรรม
  • ขอบคุณค่ะ

ความทุกข์นี้เป็นบทเรียนให้รู้ว่า ความทุกข์ทางใจมักจะมาเสมอเมื่อคนเรามี "พรหมวิหาร แค่ 3 ข้อ" (ไม่ครบ 4)

1. เมตตา -- มีแล้ว อยากให้เค้ามีความสุข
    2. กรุณา -- มีแล้ว เห็นเค้าทุกข์ก็อยากให้เค้าพ้นทุกข์
    3. มุฑิตา -- เห็นเค้ามีความสุข เราก็ยินดีด้วย
    แต่ที่ยังขาดอยู่ก็คือ...4. อุเบกขา -- การวางเฉย ปิดหูปิดตาซะบ้าง (หมอก็เตือนแล้วนะ) ข้อนี้ยังต้องฝึกกับตัวเองอยู่ และครั้งนี้ก็เป็นบทเรียนบทใหญ่ (และราคาแพงหูฉี่..)

เฮ้อ...การทำอะไรไม่คิดให้รอบคอบ และขาดความพอดีก็เป็นเช่นนี้ล่ะน้า..ดูเราไว้เป็นตัวอย่างนะคะ

แต่ถ้าน้องเค้าหาย เราก็จะเลี้ยงด้วยรักและความรับผิดชอบ โดยจะคำนึงถึงสิ่งที่ดีทีสุดสำหรับเค้า...ก็ชีวิตเค้าอยู่ในมือของเราแล้วนิ
  • เคสนี้ น่าเป็นกรณีตัวอย่าง

1.เจ้าของใจร้ายมากๆที่หลอกขายกันได้ลงคอ
    เชื่อว่า เจ้าของไม่ได้หลอกครับ
    สุนัขเพิ่งซื้อมาได้เพียงวันเดียว
    สุนัขอาจมีเชื้อโรคร้ายจริง แต่ไม่แสดงอาการ อาจมีหรือไม่มีภูมิต้านทานในตัว ต้องพิสูจน์ดูระยะการฟักเชื้อซัก 2-3 สัปดาห์ ถ้าผ่านได้แสดงว่าเขามีภูมิต้านทาน
    สุนัขที่แสดงอาการป่วยเป็นโรคพาโวแม้เพียงวันแรก จะเซื่องซึม ไม่ร่าเริงพอที่จะดึงดูดลูกค้าให้เลือกซื้อได้ และเจ้าของเองก็ไม่มีทางรู้ ถ้าสุนัขไม่แสดงอาการ

2.ค่ารักษาน้องหมารวมประมาณ 15,000 บาท
    คงน่าจะซื้อน้องหมาในเกรดเดียวกันตัวใหม่ได้ถึง 3-10 ตัวเลยที่เดียว

3.เปรียบกรณี 30 บาท รักษาทุกโรค
    ราคานี้เป็นต้นทุนในการรักษาโรคคน ถ้าต้องการรักษาแบบพิเศษอาจแพงกว่า 1,000 เท่า เป็น 30,000 บาท
    แต่เขาคิดไตร่ตรองแล้วว่า เป็นต้นทุนที่เหมาะสมในการรักษา ต้องถือว่าเป็นแบบวิธีการให้การรักษาไปตามยถากรรมที่เหมาะสมกับการดูแลสังคมส่วนใหญ่ได้

เคสนี้ เป็นอุทาหรณ์ตัวอย่างในการตัดสินใจ

วิเคราะห์แล้ว เชื่อว่า น้องหมารอด 99.99%
    ถ้าไม่รอด ก็เชื่อว่าไม้ใช่เป็นความผิดที่มาจากเจ้าของหมาเดิม แต่เป็นความผิดพลาดของใคร ลองไตร่ตรองกันดูนะครับ
  • อ่า....ความผิดพลาดมันเป็นของเราเองค่ะ ไม่คิดหน้าคิดหลังให้ดี (รู้ตัวนะเนี่ย และกำลังรับกรรมอยู่อ่ะ) :022:

รู้ว่าน้องเค้าเป็นเพราะเห็นเค้าถ่ายเหลว และเราเอาไปเช็คร่างกายจึงได้รู้ เป็นไปได้ที่เจ้าของก้ไม่เอะใจ และไม่ได้เจตนาจะหลอกกันจริงๆ
    (ขอโทษด้วยที่ไปบอกว่าเจ้าของหมาหลอกกันนะคะ ตอนนั้นตัดสินไปด้วยอารมณ์โกรธ :016:)

ตอนซื้อไม่ได้ไปเลือกเองค่ะ เจ้าของเป็นเพื่อนของเพื่อนของเพื่อนที่ต้องการความช่วยเหลือ เนื่องจากว่าตัวเล็กที่เราได้มาเป็นตัวสุดท้ายที่
    เค้าบอกว่าอยากเก็บไว้เลี้ยงเองแต่ไม่ได้รับอนุญาตให้เลี้ยง เราจึงตอบตกลง แล้วเค้าก็เอาสุนัขมาส่งให้ (โดยฝากเพื่อนน้องเอามาให้นะ) แล้วบอกว่าการันตีได้เลยว่าไม่เป็นโรค เพราะเป็นสุนัขที่เลี้ยงไว้ที่บ้าน

ตอนนี้เราแจ้งกลับไปแล้วว่า สุนัขป่วยเป็นโรคนี้ ไม่ได้ต้องการเอาเงินคืนนะ แต่ให้เค้าช่วยไปบอกคนที่เค้าจำหน่าย จ่าย แจก สุนัขคอกนี้ไปว่าอาจติดโรคนี้กันทั้งคอก เพื่อให้คนที่ได้ลูกหมาไปรีบรักษาได้ทันท่วงที

ขอให้เค้ารอดเถอะค่ะ ...สาธุ
  • หนู aommie ไม่ใช่ผู้ผิดหร็อกจ๊ะ หนูได้ทำหน้าที่ที่ดีที่สุดของหนูแล้ว
    แต่ติดใจกับการเสนอขายวิธีการรักษาที่มีค่าใช้จ่ายแพงกว่าวิธีปกติทั่วไปนับร้อยเท่าพันเท่า
    ดูเป็นการฉวยโอกาสเชิงธุรกิจกับกลุ่มลูกค้าที่มีความอ่อนไหวด้านมนุษยธรรมจนดูน่าขัดแย้งกับจรรยาบรรณวิชาชีพ
    การถ่ายเหลวสีน้ำตาลเข้ม มีมูกเลือด ก็น่าจะสันนิษฐานได้ว่าเป็นพาโวช่วงเริ่มต้น แต่เพียงภายในเวลาไม่กี่ชั่วโมง จะมีอาการอาจียนควบคู่ ต่อมาจะถ่ายเป็นน้ำ สีน้ำตาลปนเลือดพุ่งกระฉูด เหม็นคาวมาก แมลงวันบินตอมทันที การรักษาโดยทั่วไป จะงดข้าวงดน้ำ และให้น้ำเกลือทางผิวหนัง 3-5 วัน ถ้าสุนัขแข็งแรงพอและรักษาทันท่วงที ก็จะรอด และมีภูมิต้านทานขึ้นมาได้เอง

เคสนี้ น่าจะถามหมอ ถ้าเป็นหมาของหมาเอง จะเลือกวิธีการรักษาแบบไหน

สำหรับคนอื่นๆทีได้รับการจำหน่าย จ่ายแจกสุนัขในคอกเดียวกัน ควรแนะนำให้เฝ้าดูแลอาการอย่างใกล้ชิด และเตรียมทางเลือกวิธีการรักษาด้วยวิธีที่เหมาะสมกับตนเอง ถ้าต้องสูญเสีย ให้ทำใจว่าเป็นไปตามเคราะห์กรรม และเป็นการคัดพันธุ์ตามธรรมชาติอย่างหนึ่ง

มีกรณีตัวอย่างที่ผู้เขียนประสบด้วยตนเองมากมายทั้งโรคที่เกิดกับคน และสุนัข ที่หมอวินิจฉัยผิดพลาด
    เคสนี้ ถ้าตัวอื่นไม่แสดงอาการภายใน 2 สัปดาห์ ก็จะเป็นการพลิกการตัดสินว่า ใครคือผู้ผิดพลาดที่แท้จริง
  • :013:เลี้ยงรวมได้ครับอยู่ที่เราสอนเขาให้อยู่ร่วมกันได้รักกันไปเลย..:033:..ที่บ้านผมมีแม่พิดสายกัดเกิดลูกพร้อมกับสุนัขพันธ์ปอม
    ผมยังเอาไปปล่อยให้กินนมแม่พิดได้เลยครับจนลูกปอมนึกว่าเป็นแม่มันแล้วฮิฮิ..:013:
  • Ghost ในกระทู้นี้ พูดจามีหลักเกณฑ์ดีจริงๆครับ

มีGhost แบบนี้เยอะๆก็จะดีมากๆเลย

แต่ผีบางประเภทสร้างแต่ความวุ่นวาย น่าเบื่อสุดๆ
  • ถามก่อนว่าอยู่ กทม.หรือไม่ถ้าอยู่ ลองไป หาหมอที่เกษตร ดูคับ

ผมเคยไป ตอนแรกก็เป็นแบบคุณ ลำไส้อักเสบ

พอสักพักก็หาย ไม่ต้องพึ่ง ยา หลายหมื่น ลองดูครับ

แยกเกษตร
  • ใช่ครับ ฟังดู เหมือนเอาสุนัขไปรักษากับรพ.สัตว์ประเภทที่ตั้งอยู่แถวทองหล่อ
  • บ้านอยู่แถวย่านบางแคค่ะ เคยพาสุนัขไปหาหมอที่เกษตร กับมหิดล (ศาลายา) คุณหมอใจดี และรักษาดีมากค่ะ แต่มักไปเฉพาะตอนกลางคืนแบบ กรณีฉุกเฉินค่ะ

และสำหรับกรณีนี้ไม่ไหวค่ะ ไกลเกินไปและอยากไปเยี่ยมสุนัขบ่อยๆ

ขอแก้ตัวแทนคุณหมอซักนิดค่ะ ว่าคุณหมอร้านนี้ก็เป็นคุณหมอประจำของน้องหมาที่บ้าน เรียกว่าสุนัขในบ้านเนี่ยรักษากันตั้งแต่เค้าเกิดเลยค่ะ เพราะไม่อยากเปลี่ยนหมอบ่อย ประวัติจะได้ไม่กระจัดกระจาย ที่สำคัญคือราคาถูกกว่าที่อื่นมากๆ (เว้นแต่ครั้งนี้ที่แพงจนขนหน้าแข้งร่วง) และรักษาสุนัขของเราหายจากโรคทุกครั้งเลยค่ะ

มีครั้งนึงที่น้องปั๊กของเราโดนยากันยุงจิ้มตา (ด้วยความซื่อบื้อและความอยากรู้อยากเห็นของมัน) ต้องพาไปหาหมอด่วนที่โรงพยาบาลจุฬา หมอ บอกว่าตาเกือบบอดแล้ว คิดว่าต้องควักตาทิ้ง แต่ต้องไปหยอดตาฆ่าเชื้อก่อนผ่าตัดโดยต้องหยอดทุก 2 ชั่วโมงเป็นเวลา 1 อาทิตย์ ตอนนั้นเลยเอาน้องปั๊กไปฝากคุณหมอเพื่อหยอดตา เพราะต้องไปเรียนหนังสือค่ะ หมอก็อุตสาห์ตั้งเวลาตื่นมาหยอดตาน้องปั๊กของเราทุก 2 ชั่วโมง ผ่านไป 1 อาทิตย์เอาไปหาหมอที่จุฬาเพื่อรับการผ่าตัด คุณหมอที่นัดผ่าแปลกใจมากเพราะตาเค้ากลับมามองเห็นได้อีกครั้ง แค่เป็นแผลที่กระจกตาเท่านั้นเอง รอดตัวไปไม่ต้องควักตาทิ้ง มันเลยมีตาแป๊วๆ ไว้จ้องเราทุกวันนี้

ขอบคุณทุกคนจริงๆที่เป็นห่วงและเห็นใจค่ะ (ถ้าเป็นเรามาเจอกระทู้นี้ก็คงต้องโกรธแทนเหมือนกันอ่ะ)
    แต่เมื่อวานไปเยี่ยมเจ้าตัวเล็ก (อาการดีขึ้นนิดหน่อย แต่หมอยังไม่กล้าฟันธง) ก่อนกลับหมอบอกกับเราว่า

"ขอบใจนะที่ไว้ใจหมอมาตลอด หมอก็เต็มที่กะมันอยู่นะ แบบว่าหมอเครียดจนนอนไม่หลับเลย กลัวเราคิดว่าหมอหลอกขายของ"

อืม...เราเลยคิดว่า "ถ้าหมอมีเจตนาที่ดีจริงๆล่ะ และเค้าก็มีบุญคุณกะเรานะ เราจะปล่อยให้คนอื่นเข้าใจหมอผิดๆหรอ" วันนี้เลยต้องขอแก้ตัวให้ค่ะ แต่เข้าใจที่ทุกท่านเตือนเพราะความหวังดี.....ขอบคุณอีกครั้งจากใจค่ะ

(คิดว่าหมอดีๆยังมีค่ะ และขอให้ทุกคนเจอแต่สิ่งดีๆนะคะ)
  • แล้วตอนนี้ ลูกหมาอื่นๆในคอกเดียวกันที่จำหน่ายจ่ายแจกไปเป็นอย่างไรบ้าง
    ตรวจสอบดูหรือเปล่า ป่านนี้ต้องมีออกอาการบ้างแล้ว ถ้าติดเชื้อโดยไม่มีภูมิต้านทาน
  • ลองให้น้องโทรไปสอบถามคนที่นำสุนัขมาส่งดู เห็นว่าสุนัขโต (มี 3 ตัว รวมพ่อกะแม่มันที่มีคนเอาไปตั้งแต่แรก) ตายไป 1 ตัว ซึ่งจริงๆแล้ว สุนัขโตเต็มวัยไม่น่าตายด้วยโรคนี้เลยเนอะ

ลูกสุนัขตอนนี้ตายไป 1 ตัวแล้ว (อันนี้เค้าบอกมาอีกที จริงเท็จแค่ไหนไม่ทราบค่ะ)
    ไม่รู้ใครได้ไป โชคร้ายจริงๆ นอกจากนั้นไม่ทราบรายละเอียดอื่นๆ เลยอ่ะ

ส่วนคนที่เอาสุนัขมาส่งให้ เค้าก็แสดงความรับผิดชอบโดยมาเยี่ยมสุนัขทุกวัน และบอกว่าจะตามทวงเงินคืนจากเจ้าของเก่าที่ขายให้ แต่เนื่องจากเจ้าของเก่าไปเกณฑ์ทหารเลยยังติดต่อไม่ได้

แต่เราคิดว่าตอนนี้เอาให้น้องเค้ารอดก่อนเถอะ เรื่องอื่นค่อยว่ากัน

ปล. หมอบอกว่าเจ้าตัวเล็กกัดสายน้ำเกลือขาดไป 1 เส้นแล้ว ตอนหมอฉีดยาให้ก็อุตสาห์หันไปกัดมือหมออีก .. เฮ้อ....โหดแต่เด็กเลยลูกตรู..:o048:
  • สุนัขชุดนี้ เดิมอยู่หมู่บ้านเศรษฐกิจซอย22-6 บางแค
    คงอยู่ไม่ไกลจากบ้านหนู aommie
    ไม่น่าจะเป็นเหตุบังเอิญที่ จู่ๆจะเกิดโรคระบาดร้ายแรงขึ้นอย่างไม่มีเหตุมีผลในสถานที่ๆเลี้ยงสุนัขอยู่เดิม

น่าจะติดโรคมาจากแหล่งพักในการเคลื่อนย้ายสุนัขมากกว่า
  • อ้า...รู้บ้านเลขที่ด้วย ไปดักบีบคอเค้ากันมั๊ยค่ะ :o016: อ่ะ..ล้อเล่น..

พออ่านความเห็นแล้วเราก็อดรนทนไม่ได้ โทรกลับไปให้น้องเช็คข้อเท็จจริง
    รู้แล้วเคืองจริงๆ :o017:
    คือตอนแรกสุนัขโตที่บ้านเค้าป่วยเป็นโรคลำใส้อยู่ 2 ตัว (ไม่รู้ติดได้อย่างไร) ต่อมาตาย 1 รอด 1และมีการจำหน่ายลุกสุนัขออกไปบ้างแล้ว ต่อมาเค้ากลัวเจ้าตัวเล็กของเราติดก็เลยเอาไปไว้บ้านเพื่อนได้ 5 วันก่อนที่เราจะตกลงซื้อสุนัขมา โดยที่เค้าคิดว่าเจ้าตัวเล็กน่าจะรอดจากไวรัส Pavo มาได้ ซึ่งเค้าคิดผิด

(ค่อยๆคายข้อเท็จจริงออกมา ทำไมไม่บอกก่อนซื้อฟ่ะ...เวงกำ)

คติสอนใจวันนี้ "คนโง่ย่อมเป็นเหยื่อของคนฉลาด"
    แต่บางที "คนดี" กะ "คนโง่" อยู่ใกล้กันแค่เส้นบางๆแค่นั้น
    บางทีเราคิดว่าตัวเองเป็น "คนดี" แต่อาจเป็น "คนโง่" ในสายตาคนอื่นก็ได้นะ

หนูขอเป็นคนโง่แต่ดีได้มั๊ยอ่า ควบ 2 เลย :o021:
  • ยังไม่ค่อยเคลีย
    บ้านที่หมาพิทบูลกัดคนชราวัย 74 ปีตามข่าว เลี้ยงพิทบูลอยู่ 5 ตัว

บ้านที่หนู aommie พูดถึง เป็นบ้านเดียวกัน
    หรือเป็นอีกบ้านหนึ่งที่เป็นผู้รับโอนสุนัขมาเลี้ยงไว้ชั่วคราว ก่อนที่จะจำหน่ายจ่ายแจกให้ผู้อื่นกันแน่
  • เท่าที่ทราบมี 2 บ้านค่ะ
    บ้านแรก เป็นบ้านที่เลี้ยงสุนัขและไปกัดเค้าค่ะ (ในข่าวเขียนว่ารุมกัด 5 ตัวแต่ที่จริงมีสุนัขแค่ 3 ตัวค่ะ แต่ตอนนั้นมีลูกสุนัขอยู่ประมาณ 6 ตัวค่ะ เค้าบอกว่าคุณป้าเอาร่มไปตีสุนัขก่อน--อันนี้ไม่ทราบว่าจริงหรือเท็จนะคะ) -- บ้านนี้ที่สุนัขตัวใหญ่ติดโรค

บ้านที่สอง เป็นบ้านเพื่อนที่เค้าเอาสุนัขมาฝากเลี้ยง (ชั่วคราวก่อนจะนำมาขายและส่งต่อให้เรา) เนื่องจากว่าเค้าต้องไปเกณฑ์ทหารและไม่ได้รับอนุญาตให้เลี้ยงค่ะ (อยู่ที่บ้านนี้ 5 วัน ก่อนถึงมือหนูค่ะ) อีกอย่าง เค้าคงคิดว่าย้ายตัวเล็กมาอยู่บ้านนี้แล้วจะไม่ติดโรคค่ะ -- สงสารคนบ้านที่สองนี้ค่ะ เพราะเค้าเป้นเพื่อนสนิทกันเลยช่วยดูแลสุนัขชั่วคราว ไม่ได้ตังค์กะเค้าด้วย พอรู้ว่าสุนัขป่วยก็พยายามจะช่วยรับผิดชอบและมาเยี่ยมสุนัขที่ร.พ.ทุกวัน (เจ้าตัวเล็กดีใจมากเวลาเค้ามา แต่เวลาเห็นหนูนะมันเฉยๆอ่ะ:012:)

วันนี้สุนัขอาการยังทรงๆอยู่เลยค่ะ แต่หนูซิอาการร่อแร่ เพราะเป็นโรคทรัพย์จาง..:m026:

ปล.ทุกวันหนูชอบกินขนมหวาน แต่ตอนนี้ต้องอดเพื่อลูก..หมา (อืม..ดี ช่วยแม่ลดความอ้วนนะลูก)
  • เขาเลี้ยงไว้ 5 ตัว แต่ออกมารุมกัด 3 ตัวจ๊ะ
    3 วันแล้ว อาการทรงๆ น่าจะเป็นแนวโน้มที่ดี
    ดีแล้วที่เอาค่าขนมหนูมารักษาสุนัข
    มิเช่นนั้นค่าขนมขนาดนั้น คงทำให้หนูกลายเป็นตุ่มแน่
  • ส่งรูปเจ้าตัวเล้กให้ดูค่ะ เป็นรูปที่ทำให้เราตกลงซื้อเค้านะเนี่ย
    ไฟล์แนบ
    My little Pitbull 2.JPG 58K
  • เป็นตุ่มเรอะ...:o012:

อย่างนี้พอไปวัดไปวาได้มั๊ยค่ะ ไม่เก่ง pitbull จริงๆ
  • น่ารักดี แววตาไม่ได้แสดงอาการว่าป่วยเลยนี่
  • แววตา บอกว่า "มาเอาหนูไปเลี้ยงทีซิกั๊บ" อ้อนวอนสุดๆ
    เฮ้อ..เลยใจอ่อน ควักตังค์ก้นกระเป๋าซื้อมา:o040:
    แต่พอมาถึง แรกๆยังซนอยู่เลยค่ะ แค่ชั่วข้ามคืน ต้องทุบกระปุก เอาตังค์เก็บออกมารักษากันซะแล้ว (บอกคุณพ่อก็ไม่ได้ กลัวจะโดนสมน้ำหน้ากะลาหัวเจาะ)

ในรูปเนี่ยถ่ายก่อนตัดสินใจซื้อ 1 วันค่ะ
    พอมาอยู่กะเรา 1 วันก็ไปหาหมอต่อ เป็น Step เลย

ตอนซื้อไม่ได้คิดว่าเค้าต้องสวย หรือถูกต้องตามลักษณะของ Pitbull หรอกค่ะ แค่คิดว่าเป็นลูกหมาตัวนึงเท่านั้น
    แต่ยังไงก็น่ารักในสายตาของหนูล่ะน้า.. :030:
  • เคยรู้จักสุภาพสตรีท่านหนึ่ง ผู้ซึ่งมีจิตใจเมตตาต่อสุนัขมากๆ
    มักแสดงน้ำใจช่วยเหลือสุนัขที่เจ็บป่วยอยู่เสมอ พร้อมที่จะเสียสละหรือหลั่งน้ำตาอาลัยให้กับสุนัขที่ถูกทารุณกรรมทั้งโลก

เธอผู้นั้นผู้เขียนให้การยกย่องว่า "เทพธิดา"
    "เทพธิดา เชพเพอด" ซึ่งเป็นที่รู้จักกันในนามวงการสุนัขว่า ป้าวิ

และหนู aommie ท่านนี้ ก็น่าจะเป็นเทพธิดาอีกองค์หนึ่งที่ "เทพธิดาพิทบูล"
  • แอบเขิลลลลล์.......:m015:

เทพบุตร เทพธิดา และคนใจดีมีอยู่ทั่วไปในสังคมค่ะ ที่ web นี้ก็เยอะแยะนะคะที่ได้เข้ามาสัมผัส
    แต่ไม่มีใครที่ดีเต็มร้อย หรือเลวเต็มร้อยหรอกค่ะ (Aommie' s dark side (ภาค Devil) ก็โผล่ขึ้นมาประจำแหละ) ขึ้นอยู่กับเราต้องเลือกที่จะมองและคบเค้าคะ

เมื่อกี้ไปเยี่ยมเจ้าตัวเล็กมา อืม...อาการเค้าแย่ลงค่ะ หมอก็ไม่กล้าให้ความหวัง เห็นสายตาเค้าแล้วกลั้นน้ำตาไม่อยู่เลย :m009:

(ยังมีกระจิตกระใจเล่นตัว Emotion นะ) แต่บอกตามตรงตอนนี้จิตใจแย่มาก..พี่ก็ปลอบว่าทุกคนทำดีที่สุด ผลออกมายังไงต้องรับให้ได้
    เราถามพี่ว่าเราควรหวังอีกมั๊ญ พี่ตอบว่าก็หวังให้สุดๆ ถ้าผลออกมาแย่ก็เสียใจให้สุดๆ ใจเราใครไม่เดือดร้อน จะได้จำไว้ว่าอย่าตัดสินใจอะไรไม่คิดสั้นๆอีก

อยากจะจบกระทู้นี้ชั่วคราว ไม่อยาก post แล้วจนกว่าจะได้บทสรุปว่าตัวเล็กจะเป็นอย่างไร
    ถ้ารอด -- คงต้องขอเป็น สมาชิกถาวรที่นี่ แลจะเอาน้องมาทำความรู้จัก
    แต่ถ้าน้องเค้าไม่อยู่กับเรา -- คงต้องกล่าวลากันนะคะ เพราะน้องเค้าจะเป็น pitbull ตัวแรกและตัวสุดท้ายของเรา

ขอให้เอาใจช่วยเจ้าตัวเล็ก และคุยกันอีกเมื่อทราบผลค่ะ (จะตั้งเป็นกระทู้ใหม่ค่ะ)

ขอบคุณจากใจอีกครั้งนะคะ

:o030: