ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ไว้อาลัยแด่ Richy --RIP--
  • ตอนแรกริชชี่ขาสั่นเดินไม่ได้พาไปหาหมอที่คลีนิครักสัตว์แถวบ้าน เค้าก็ว่าริชชี่อาจโดนสัตว์มีพิษกัดหรือต่อย แต่ดูแล้วก็ไม่มีแผลที่ขา ให้ยามาทานก็ไม่ดีขึ้น 2-3วันผ่านมา
    ก็เลยพาไปหาหมอที่ รพ.สัตว์ที่ที่สอง เค้าก็ X-ray บอกว่าเป็นเพราะเอ็นขาจะขาดเพราะมันหลวมมากใกล้ขาดแล้ว คงจะปวด ก็ให้ยามาทานแต่ก็ไม่ดีขึ้น คืนต่อมาริชชี่ชักกลางดึก
    เลยพาไปหาหมอที่รพ.สัตว์ที่ที่สาม หมอบอกอาจเป็นโรคลมชัก เวลาชักทีนึงสมองจะบวม และเป็นจุด ประสาทสมองอาจเสียไป มองไม่เห็น เดินไม่ได้ หมอให้ยากันชักมา3หลอด แต่ถ้าชักเกินกว่ายาที่ให้มา ต้องพาไปหาหมอ ซึ่งก็ชักเกินจริงๆนั่นล่ะ
    พอพาไปหาหมอที่รพ.สัตว์ที่ที่สามตอนตี 2 หมอเดาว่าอาจเป็นโรคไต หรือเนื้องอกในสมอง แต่ตรวจแล้วไม่เป็นไต ต่อไปต้องแสกนสมอง แสกนแล้วไม่พบ กลับมาบ้านพร้อมยากันชัก อีกสองคืนต่อมา
    ริชชี่ชักตอนตี2 อีกคราวนี้พาไปรพ.สัตว์เกษตรหมอบอกว่าอาการหนักกลับบ้านไม่ได้ ต้องค้างที่รพ.
    เนื่องจาก หัวใจโต ปอดบวม น้ำท่วมช่องท้อง แล้วพอตอนเช้าวันนี้หมอก็โทรมาบอกว่า มันจากเราไปแล้ว.......:(

หลับเถอะนะ เจ้าจะอยู่ในใจฉันตลอดไป RIP Richy.......

Always love,:002::033::033::033:
  • *** เสียใจด้วยคร๊าบๆๆๆๆๆ :039::039::039:**
  • เสียใจด้วยครับ.
  • :039::039::039::039: :025::024::022::002: :039::039::039::039:
  • ไปหาหมอที่ไหนมาบ้าง แต่ละที่วินิจฉัยไปคนละทางเลย
    ขอข้อมูลหน่อยครับ

เสียใจด้วยนะครับ
  • อ้าว โอ้ เสียใจด้วยครับ

สาเหตุก็ยังไงไม่รู้เลย
  • เสียใจด้วย:039::039::039:

คุณทำดีที่สุดแล้ว:063:
  • เสียใจด้วยนะครับ
  • สงสัยหะมอจะจบมาคนละที่ แล้วดันไปเจอหะมอคนที่ไม่ค่อยตั้งใจเรียนเอาแบบขอจบก่อนแล้วกัน คงหมดไปหลายกะตัง ถ้าเป็นคนละก็โดนฟ้องขี้แตกไปแล้ว เพราะเท่าที่ดูๆก็พาไปโรงกะบาลแต่ละที่ไม่เล็กนะมีเครื่องมือแพงๆใช้ด้วย แต่ที่มันเล็กก็ไอ้ขมองของหะมอ ละกะมัง สงสัยลูกคนมีกะตังเรียนจบแล้วมาเปิดโรงกะบาลสัตย์เอ่ย ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
  • เสียใจด้วยคับ
  • อ่านตามที่เล่า รู้สึกเศร้าจริงๆ
    เสียใจด้วยครับ
  • เสียใจด้วยคัฟพี่
  • เสีย ใจด้วย ครับพี่ปู
  • เสียใจด้วยครับ
  • :m009: เสียใจด้วยนะคะ
  • เสียใจด้วยนะครับ

อยากให้พี่ๆแนะนำโรงพยาบาลสัตว์หรือคลีนิคดีๆ เชื่อถือได้ ที่ให้การรักษาและดูแลอย่างถูกวิธีมีคุณภาพ ราคาไม่แพงมากครับ
    เวลาหมาใครเป็นอะไรขึ้นมาจะได้พอเบาใจหน่อยว่ามีที่ๆน่าเชื่อถือไว้บริการ ถ้าเอ่ยชื่อไม่ได้ก็ใบ้ๆก็ได้ครับ ใครมีประสบการณ์ ไปที่ไหนแล้วดี มาแชร์กันก็ได้ครับ
  • :002:เสียใจด้วยครับ:002:
  • R I P ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ...
  • :002:เจ้าจากไปแต่ความรักของผู้เลี้ยงและผู้ดูแลยังคงอยู่ในใจทั้งสองฝ่ายเสมอคับ
    เสียใจด้วยคับ:024::024::024::024:
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
  • :022:..เสียใจด้วยครับ...
  • เสียใจด้วยครับ ว่าแต่ หมอในเมืองไทย มีที่ไหนไม่มั่วบ้างนะ เวลาหมาเป็นอะไรไป จะไปพึ่งพาหมอที่ไหนได้
  • เสียใจด้วยครับเจ้า RIP Richy....... :039::039::039::039::039::039::039::039::039:
  • เสียใจด้วย ครับ ขอให้เจ้าของ มีกำลังใจ กลับมา เหมือนเดิม เร็วๆนะครับ

เพราะถ้า มันรับรู้ได้ คงไม่ อยากให้นายมันต้องเศร้า แบบนี้ :o021:
    ไฟล์แนบ
    Black_Rose.jpg 23K
  • :002: :002: :002:
    เสียใจด้วยครับ :022:
  • เสียใจด้วยครับ RIP Richy....... :m009::m009:
  • :o005:เสียใจด้วยคับ
  • :039::039::039::039:เสียใจด้วย:039::039::039:
    :022::022::022:
    คุณพยามสุดๆแล้วครับ:039::039::039::039::024::022:
  • :002:เสียใจด้วยคับ เศร้าสุดๆ
  • :024:

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

หมอบ้านเราก้อแบบนี้แหละ

คงจะ...คิดว่า...น่าจะเป็น...

เอายานี่ไปกิน ดูอาการ 2-3 วัน

ไม่ดีขึ้น พามาหาหมอใหม่นะ...

เก็บตังค์...!!!

• bye bye

ราตรีสวัสด์

"หลับตาเถอะนะ

ขอให้เธอหลับฝันดี"
  • เสียใจด้วยนะคะ สู้ต่อไปคะ......
  • เสียใจด้วยครับ...:022:...
  • เสียจัยด้วยนะคัฟ

เอ่อ ขอ ถามหน่อยน่ะคัฟ อาการยังงี้ตกลง คือ โรค ไร เหรอ คัฟ
  • :002:เสียใจด้วยเช่นกันคับ หมาผมก็ป่วยมาหลายรอบ รอดตายมาหลายครั้ง เข้าใจครับ
    ของแนะนำร้านหมอดีดีใน เพชรบูรณ์ ร้านหมอนิด หน้าไปรษณณีย์เก่า ไม่เคยพลาดคับ:022:
    สู้ สู้:063::m009::o058:
  • ขอบคุณทุกท่านค่ะ จากที่นั่งทบทวนและปรึกษาคุณหมออีกรอบ ริชชี่น่าจะเป็นโรคหัวใจโตค่ะ จากการที่ลิ้นหัวใจปิดไม่สนิททำให้หัวใจทำงานหนักเพื่อปั้มเลือดไปเลี้ยงสมองและร่างกายให้พอ พอปั๊มหนักเข้าหัวใจก็เลยโต อาการปอดก็เหมือนกันพอปอดทำงานหนักที่สูบฉีดเลือดที่รับมาจากหัวใจมากเข้าก็เลยทำให้ปอดบวม แล้วเลือดที่ปอดมันระบายไม่ทันก็เลยทำให้คั่งในช่องท้อง วนเป็นวัฏจักร พอเลือดไปเลี้ยงสมองไม่ทันก็ชัก แต่อาการของหมาหัวใจโต ปกติลิ้น เหงือกจะต้องเป็นสีม่วง แต่ริชชี่ไม่แสดงอาการนั้น แต่อาการประสาทเด่นชัดกว่า หมอก็เลยเขว วิเคราะห์ผิด เพราะถ้าเป็นอาการทางประสาทไม่ถึงขั้นร้ายแรงถึงเสียชีวิต แต่พอมาทราบว่าเป็นโรคหัวใจโตก็โคม่าแล้ว เลยช่วยไม่ทัน

พี่มาร์คไว้เจอกันจะเล่าให้ฟังโดยละเอียดนะคะ

ขอบคุณที่เป็นกำลังใจให้ค่ะ ทุกท่าน