ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ในหลวงที่สุดของหัวใจ
  • ไอ้ jing2911 เรื่องบัตร 30 บาทมึงไปเอามาจากไหนไปค้นมาให้เจอ มึงอย่าบอกน่ะว่า ASTV ท่ามึงหาต้นตอของข่าวไม่ได้ มึงระวังจะเข้าคุก พวกมึงเนี่ยชอบเอาท่านลงมายุ่งเกี่ยวกับการเมือง แล้วมึงบอกว่ารักท่าน มึงอย่าลืมไปหาที่มาของข่าวน่ะ ว่าลงหนังสือพิมหรือสื่อ ที่ไหนมึงไม่มีที่มาที่ไป เตรียมตัว.....
  • ใครคือเจ้าของ 30 บาท ข้อมูลจากแหล่งไหน
    ความจิงคือความจิง อย่าพูดเล่นๆไป
  • เอาหล่ะงานนี้มีคุกๆๆๆ เอามันให้เข็ดเลยพี่ผีไอ้พวกนี้ชอบสร้างเรื่อง โดยการเอาสถาบันมาอ้าง ผมก็ยังไม่เคยเห็นมีข่าวที่ไหนเหมือนกันครับเคยแต่เห็นคนเสื่อเหลืองพูด
  • ถ้ามันไม่มีการเมืองเข้ามาเกี่ยวมันคงดี
  • ไอ้สัดกูกำลังอ่านเพลินๆเลยไอ้เหี้ยทำเสียบรรยากาศหมด
  • มันเป็นบทความในอีเมลย์คือถ้าอ่านแล้วคิดดีๆนี่มันสอนอะไรหลายอย่างส่วนเรื่องยืนยันข้อมูลอะผมยอมรับว่าไม่มีที่มาเพราะเป็น อีเมลย์ส่งมา
    คือผมเองก็ไม่มีเจตนาที่จะเอามาทำให้เป็นสื่อในทางที่ไม่ดี เพราะทำอย่างนั้นผมว่าฆ่าตัวเองชัดๆ เจตนาคือต้องการให้เห็นถึงต้นแบบของความคิดที่
    ดีที่พ่อหลวงของเราได้สอนและให้แง่คิดที่จะนำเราไปสู่ความปรองดองความสามัคคีกันส่วนตัวผมเองก็ไม่ได้แบ่งพักแบ่งพวกกับใครเห็นว่าอ่านแล้วน่าจะมี
    ประโยชน์เลยอยากแบ่งปัน แล้วอีกอย่างข่าวสารสมัยนี้ผมถามคุณหน่อยเถอะมีอะไรที่มันจริงบ้าง ที่ผมอ่านมาจากเนื้อหาที่ผมเอามาลงผมก็ไม่เห็นเลยว่า
    มันจะมีอะไรเสียหายแถมมีแนวความคิดที่ดีซ่อนอยู่มากมาย ถ้าคิดตาม แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็แล้วแต่สมาชิกในบอร์ดครับถ้าจะให้ลบผมก็ลบได้ไม่มีอะไรมาก
    ผมเองไม่ได้กลัวอะไรครับเพราะทุกวันนี้พวก ชั่วๆมันก็มีกว่าพวกดีๆอยู่แล้วแถมยังจัดการกันไม่ได้ แต่เสียความรู้สึกมากกว่าเพราะผมเองคิดดีไม่ได้มีเจตนา
    ความคิดเลวๆเอามาลงเพื่อให้เป็นที่เตือนใจกันแล้วอีกอย่างบอร์ดนี้สาระมันก็น้อยลงทุกวันๆแล้วนะครับ คือผมเองก็คนนะครับไม่ใช่ผีมีจิตสำนึกพอถ้าพูดกันดีๆ
    นี่มันยังพอเข้าใจอะไรกันง่าย ผมเองเป็นคนนึงที่ไม่เคยมีปากมีเสียงกับผีในบอร์ดนี้นะผมถือว่าพวกนี้ไม่มีตัวตน ถ้าจะคุยกับผมก็ใช้ชื่อเข้ามาครับมาเตือนกัน
    เพราะผมถือว่าคนที่มีชื่อเข้ามาในบอร์ดนี้มีตัวตน แล้ว ถ้ามี คอมเม้นต่อจากนี้เป็นของคนที่ใช้ชื่อ sign in เข้ามาแล้วเตือนผม ผมเองจะลบบทความนี้โดยทันที
    ไม่ว่าคนที่มีชื่อคนนั้นจะอยู่ฝ่ายใดก็ตาม และผมเองก็มีความหวังที่ว่าปัญหานี้จะจบนะครับ เพราะบางครั้งมันก็มีอะไรที่ไม่แน่ไม่นอน...
  • รู้สึกเรื่องแรกนี่ไม่ควรนำมาลงนะ คุณลงเพื่ออะไร???

ต้องการสร้างกระแสหรือ ถ้าเป็นควรคิดเห็นส่วนตัวของคุณกรุณาอย่านำมาลง ให้พาดพิงถึงสถาบันเบื้องสูงเลย

เพราะมันไม่ได้ทำให้คนอื่นที่เข้ามาอ่านเกิดความจรรโลงใจเสียนิดเดียว เหมือนคุณแสดงออกเสียเองว่าตัวคุณดูหมิ่นพระองค์

เรื่องอื่นๆนั้น ก็เป็นเรื่องที่อ่านแล้วเราเกิดความซาบซึ้ง ในพระจริยวัตรของพระองค์ท่าน ที่งดงามในใจชาวไทย
  • ออกตัวแรงไปป่าว

ไอ้ผีตัวบนสุดอะ
  • ถึงจะได้จากการฟอร์เวิร์ดมาก็ตาม แต่ควรมีความคิด ว่าเรื่องที่ลงให้อ่านนั้นมันสมควรแล้วหรอ

อีกอย่างนึงFW99 % นั้นเชื่อถือไมได้ หรือคุณไม่ทราบ ถ้าลง ควรลงเรื่องดีๆ ด้านดีๆเสียดีกว่า

**คนเราทุกคนล้วนมีทั้งด้านดี แล้วด้านเลว แม้แต่ตัวเรา ยังยืดอกไม่ได้เลยว่าเราไม่เคยทำอะไรผิด อยุ่ที่แต่ละคน จะมองด้านดีหรือด้านเลวของคนอื่นก็เท่านั้น
  • แถไปเรื่อยน่ะครับคุณ jing 2911 คุณคิดได้อย่างไรว่าข้อความที่คุณเอามาโพสนี้เพื่อให้พวกเราเกิดความสามัคคี นั้นหัวสอมงหรือหัวแม่โป้งเท้าครับ
  • พี่คะ ต่ายว่าลบอันแรกดีกว่าไหมคะ จะได้จบเรื่องไปดีกว่าค่ะ ไม่อยากให้มันไปเกี่ยวกะการเมืองอ่ะคะ บอร์ดนี้ เรามารวมตัวด้วยรักในสิ่งเดียวกัน อย่าลงเกี่ยวกับเรื่องให้เกิดการทะเลาะกันดีกว่านะคะ

*ถ้าไม่พอใจในสิ่งที่ต่ายพิมพ์ก็ขอโทษทุกๆคนมา ณ ที่นี้นะคะ
  • แม่งอ้างง่ายดีเนอะ หาที่มาของข่าวไม่ได้เลยบอกได้มาจาก ฟอเวิดเมล นี่แหละครับต้นตอปัญหาที่ทำให้เกิดความแตกแยก แล้วมาบอกว่าพวกตนมีแต่คนมีการศึกษา ผมเห็นคนพวกนี้เชื่อแต่เรื่องที่ไร้สาระเรื่องที่ถูกสร้างขึ้นมา เช่นเรื่องเขาพระวิหารย์ ดูง่ายๆคุณเป็นคนไทยคุณไม่รู้เหรอว่าไทยเสียเขาพระวิหารย์มาตั้งแต่เมื่อไหร่ แล้วบอกว่าฉลาดเฮ้ออออออออออ
  • ขอบคุณครับคุณต่าย ผมไม่โกรธหรอกครับไม่มีเหตุผลที่จะโกรธครับและผมเองก็ไม่ได้รู้จักคุณต่ายเป็นการส่วนตัวแต่ผมบอกแล้ว
    สมาชิกใด sign in โดยใช้ชื่อมีตัวตนผมจะทำตามที่พูดครับ ผมนับถือนะครับเพราะคุณต่ายเป็นผู้หญิงครับ กล้าออกมาแสดงความคิด
    โดยแสดงตัวขอบคุณมากๆครับ
  • ไอ้เจ้าของกระทู้ดีแล้วหล่ะที่มึงแสดงตัว พวกกูจะได้ขับไล้มึงออกไปได้ถนัดหน่อย เพราะคนในนี้เค้าไม่เอาการเมืองแล้วยิ่งการเมืองแบบไม่มีเหตุผลอย่างที่มึงกล่าวอ้างเนี่ยยิ่งไปกันใหญ่ ออกไปให้ไกลๆเลยมึง
  • เดี๋ยวนี้ คนไทยเเม่งเป็นไรไปหมด พูดอะไร เขียนถึงอะไร ก็ต้องเเบ่งเเยกสีเสื้อ
    ใครแดง ใครเหลือง..

มีคนเคยถามผมในวงเหล้า เฮ้ย..มึงเสื้อสีอะไร...

ผมบอกสีเดียวกับพ่อมึงเเหละ พ่อมึงใส่มีไรกูก็ใส่สีนั้น

บางวันก็เหลือง บางวันก็แดง บางวันใส่แม่งเจ็ดสีเลย มีไรม่ะ....

เบื่อมาก..อยากให้ประเทศนี้ เเม่งเผด็จการทหาร ให้รุ้เเล้วรุ้รอด ใครหือ ใครแน่
    ยิงทิ้งซะ เพราะทุกวันนี้ อิสรเสรีภาพกันเกินขอบเขตแล้ว...
    ไม่พอใจไร ประท้วง ปิดสนามบิน เผารถเมล์ บุกทำเนียบ บุกประชุมนานาชาติ แบ่งฝัก แบ่งฝ่าย

สุดท้าย ทั้งเหลือง ทั้งแดง แม่งทำเพื่อตัวเอง ทั้งนั้น

พิตบูล ใจมันยังแน่กว่า ไอ้พวกแบ่งสีเสื้อ พวกนี้อีก....
  • พี่เจ ไปโกรธใครมานิ ใส่ซะ เง้อออออออออออออออ.... ผลสอบออกยังค๊า
  • มึงเป็นเจ้าของเวปไงวะไปขับไล้เค้าอะเค้าก็บอกไม่ได้เจตนา คนแบบมึงมากกว่าที่สมควรที่จะออกไป กูว่านะ อุว๊ะฮาอ่า
  • บ้านเมืองพังก็เพราะไอ้เหลืองกับไอ้แดงนี่ละ

ขอสีขาวสีเดียวได้ไหม ทำไมต้องแบ่งข้าง
    หากรักบ้านเมืองจริงต้องเสียสละทั้งสองฝ่าย
  • ป่าวหรอกน้อง..แค่ผ่านมาอ่านเรื่องดีดี
    ที่ไม่ต้องคิดไรมาก อ่านไปยิ้มไป
    และมโนภาพถึงท่านอันเป็นที่รัก...

ไม่รุ้ทำไมมีการเมืองปัญญาอ่อนมาซะได้
  • สีเสื้อ ควรเลิกได้แล้ว คนไทยเดี๋ยวนี้ เขมรยังกล้า หมิ่นเราเลย รักกันไว้เถิด

ศาสนาไหนก็อยู่รวมกันได้ ประเทศไทยเจริญได้ เพราะพวกเราทุกคน

เลิกแบ่ง สี แบ่งข้าง กันได้แล้ว หันกับมาทำมาหากินทุกคน ทำหน้าที่เป็นประชากรที่ดีของประเทศ

ทำดีกับตัวเอง และครอบครัว ง่ายๆ แค่นี้ ประเทศไทยก็จริญมากๆ แล้ว
  • น้องต่ายสบายดีเน้อ ช่วงนี้พี่งานยุ่งมากกก ออเดอร์มาเพียบ
    ไม่ได้เข้าไปเช็คผลเลย...ไม่ได้ไปสอบด้วย ตั้ง 2ตัวเเน่ะ
    พอดีวันสอบมีนัดลูกค้า พี่เอาเงินก่อน งกอ่ะ....สอบไว้ลงใหม่เนอะ...
  • ประวัติศาสตร์ไทย กรุงศรีอยุธยาแตกก็เพราะขาดความสามัคคี แม่งเมื่อไหร่คนไทยจะเลิกโง่ซะที(ไอ้พวกชั่วๆทั้งหลาย) ไอ้พวกเป็นไส้ศึก(พม่าหลอก เขาเอาผลประโยชน์มาล่อ) อยากได้ความดีความชอบสุดท้ายพม่าเขาก็เอาไปฆ่าทิ้งหมดเมื่อเขายึดเมืองได้แล้ว ..ยุคนี้.. ทุกวันนี้เขาไม่รบกันที่กำลังแล้ว เขารบกันด้วยสมอง ยุทธศาตร์คือ "เจาะวงใน" (เจาะให้อ่อนแอจากข้างในสู่ข้างนอก) เขาตัองการให้เราอ่อนแอแล้วก็ฉวยโอกาสนั้นจัดการเราให้สิ้นซาก (เหมือนประเทศจีนสมัยก่อนถูกยุให้เสพฝิ่น เพื่อให้ประเทศจีนอ่อนแอ) และไม่ต้องเสียเลือดเสียเนื้อคนของเขา ยุคนไทยนี่แหละห้ำหั่นกันเอง เหมือนประเทศเพื่อนบ้านเรากำลังทำอยู่ตอนนี้ เด็กอมมือมันยังรู้ได้เลย ผู้มีส่วนได้เสียหรือไครๆหลายคนรู้แต่ทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้ ..ผลประโยชน์มันบังตา...สงสารประเทศไทยจริงๆๆๆ ปากก็บอกว่ารักประเทศชาติๆ ดูแล้วไม่เห็นมีไครทำเพื่อประเทศชาติสักเท่าไหร่ พูดเพื่อเป็นการ์ดให้ตัวเองดูดีเฉยๆ ..มีแต่หาผลประโยชน์ใส่ตัวเองทั้งนั้น ..ไอ้พวกควาย..
  • เคยได้ยินคำสองคำนี้มั๋ยครับ สิทธิหน้าที่ ความรับผิดชอบ อยู่ตรงไหน!!!!!!
    คนไทยรู้จักแต่สิทธิ(ผลประโยชน์ตัวเองที่ควรได้....ไม่ได้ไม่ยอม) แต่ไม่ค่อยรู้จักหน้าที่ (สำนึกรักบ้านเกิด ตอบแทนบุญคุณแผ่นดิน หรือสิ่งดีงามที่ควรทำ ควรเสียสละ ..เพือตนเอง..เพื่อคนอื่น.. เพื่อประเทศชาติ)
    รับชอบได้ทุกเมื่อ..แต่ไม่เคยรับผิด
  • เพื่อนบ้านนั่งหัวเราะดูคนไทยกัดกันเอง
    จากที่เคยเป็นหนึ่งในห้าเสือเอเชียอาคเนย์
    วันนี้เขมรมันยังไม่กลัวเราเลย
  • CommentAuthorMafia CommentTime8 วินาทีก่อน
    เพื่อนบ้านนั่งหัวเราะดูคนไทยกัดกันเอง
    จากที่เคยเป็นหนึ่งในห้าเสือเอเชียอาคเนย์
    วันนี้เขมรมันยังไม่กลัวเราเลย

"""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""

จริงอย่างที่พี่มาร์คว่า....

ดูข่าวทุกเช้า แล้วสลดใจทุกทีเลยพี่

ยิ่งนับวัน ยิ่งเลอะเทอะแล้วบ้านเมืองเรา

ทำไมถึงไม่รักกันน่ะ คนไทยด้วยกันทั้งนั้น

มาแบ่งพรรค แบ่งพวก แตกหน่อ ยิ่งกว่าใส้เดือน:m100:
  • ทุกวันนี้ไม่ดูข่าวละ เบื่ออ่ะ
  • เหลือง แดง ..เหมือนกันกับ ลงชื่อ / ผี มันยังแบ่งแยก

โก ละ เบื่อ หน่าย .

ช่วยกันหน่อยคนไทย.............วันนี้ สึขาวน่าดีกว่า ?
  • เหลืองพันธมิตร /แดง นปช. ผมไม่อยู่

ผมอยู่เหลือง ในหลวง ครับ ดีที่สุดครับ

ทรงพระเจริญ
  • กัดกันเอง เหยียบตีนกันเอง เพราะจอยผลประโยชน์กันไม่ลงตัวครับพี่มาร์ค แล้วก็ดึงมวลชนเข้าไปเป็นพวก ร้อยเล่ห์เพทุบายกลยุทธ์ในการหลอกล่อประชาชนใช้ประชาชนเป็นเกาะกำบัง แต่มันก็แค่ทำเพื่อตัวเองและพวกพ้องเท่านั้น เก่งจริงไอ้เรื่องระดมคนก่อม็อบ แต่เรื่องพัฒนาประเทศชาติให้เจริญเท่าอาณาประเทศอื่นไม่มีหละในสมอง แม่งโคตรโง่เป็นควายเลย อย่างรู้ว่าเขาจ้องจะทำลายตัวเอง(ไอ้เขมร) ยังไปเดินตามเกมส์เขาอีก ไอ้พวกควายเอ๊ย ไม่รู้จะชิงดีชิงเด่นกันไปถึงไหน ลาภ ยศ สรรเสริญ อำนาจ บารมี พอได้หรือยัง หันมองดูประชาชนได้หรือยังครับ ปลาทูขี้นราคาแค่ 1 บาท ผู้มีรายได้น้อย คนยากคนจนเขาก็จะตายอยู่แล้ว แม่งไม่เคยพากันคิดจะแก้ปัญหา วันๆคิดแต่จะแก้เกมส์กันอย่างเดียว วันดีคืนดึก็มีฝ่ายนั้นฝ่ายนี้มาประกาศชัยชนะ ไม่มองเลยว่าผู้แพ้จริงๆคือประชาชน ต้องรับกรรมรับผลกระทบจากการกระทำของพวกคุณตลอด ถามหน่อยเถอะครับทั้งเหลืองทั้งแดงไครทำให้ประเทศชาติดีขึ้นบ้าง มึแต่ล่มจมลงทุกวัน ในภาวะปกติ แค่ปัญหาปากท้องของประชาชนก็จะตายอยู่แล้ว ยังขยันหาเรื่องสร้างปัญหามาได้ไม่เว้นแต่ละวัน ไครดีไครชั่วมันรู้ดีอยู่แก่ใจตนเอง พวกมันรู้ดีที่สุด ไม่เห็นโลงศพไม่หลั่งน้ำตา ต้องให้ตกเป็นเมืองขึ้นมันถึงจะรู้สึก ประเทศชาติสร้างบ้านแปลงเมืองมาเป็นร้อยๆปีกว่าจะเป็นปึกแผ่นได้ ทุกตารางนิ้วแลกมาด้วยเลือดด้วยเนื้อของบรรพบุรุษ จะมาฉิบหายด้วยคนยุคนี้ น่าเวทนาจริงๆครับ ผู้ใหญ่ทำตัวเลวๆให้เด็กเห็น ไม่ต้องบอกเลยว่าอนาคตประเทศไทยจะเป็นอย่างไร น่าละอายจริงๆครับ..(ขอโทษนะครับที่พูดแรงไปหน่อย ผมในฐานะคนไทยคนหนึ่งและเป็นข้าราชบริภาณในพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เฝ้าดูเหตุการณ์บ้านเมืองประเทศไทยแล้วรู้สึกอัดอั้นและหดหู่จริงๆครับ)
  • สังคมส้นตีน เป็นไงละเห็นมั้ย จะไม่มีจะแดก กัน อยู่แล้ว ชอบกันมั้ยละแบบนี้ เมื่อไหล่จะเจริญกัน เดี๋ยวพอเจริญ ( ทหารแม้งก็ทำราย ) อ้ายๆๆ สัด
  • ozaka มึงบ้ารึป่าววะ
  • ozaka ไอ้หน้าวรนุช มึงไม่ต้องโชว์หรอกว่ามึงไม่มีแดก ไม่รู้เรื่องแต่เสือกออกตัวแรงนะมึง
  • พี่น้องครับ ทุกว้นนี้เราอยู่กันก็ลำบากแล้วยังจะมีปํญหากันเอง ทุกวันนี้เรามีศึกรอบด้านทั้ง เขมน พม่า มาเล แต่เรายังมีคนที่ยังไม่เข้าใจกันไม่ว่าจะสีอะไร ท่านลองคิดดูว่าเมื่อไหร่ที่เราเจอะศึกรอบด้านด้วยเราจะเป็นยัง ลองคิดดู ที่ท่านบอกว่าท่านรัก นายหลวง แล้วพระองค์ท่านจะเป็นยังไง กับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นในเมื่องของท่าน ผมไม่อยากให้คำว่าใครผิดใครถูกมันอยู่ที่คนกลุ่มหนึ่งกลุ่มใด แต่ด้วยความเคารพแต่ละท่านแต่หละทานแต่ละสีมีเหตุผลต่างกัน ผมขอให้เพลงนี้เป็นเพลงให้ท่านทั้งหลายได้คิดดู
    รักกันไว้เถอะ เราเกิดรวมแด่ไทย ไม่ว่าจะเกิดชาติไหนไหน ก็ไทยด้วยกัน
    รู้รักษาสามัคคี ไม่มีกลีดกัน เกิดใต้ร่มธงไทยนั้น ทุกคนนั้นคือคนไทย
    ถ้ายังไงผมก็รัก เมืองไทย ชัยโยๆๆๆๆๆๆ
  • osaka นี่เเม่งลาวว่ะ..ไรของมรึง
  • โอซาก้านี่ออกมาทีไร..ฮาทุกที
  • ระบอบประชาธิปไตยของทั่วไป
    มี 3 อำนาจ คือ
    ตุลาการ = ศาล
    นิติบัญญัติ = กฎหมาย
    บริหาร = ตัวแทนภาตประชาชนผ่านกระบวนการเลือกตั้ง
    3 อำนาจนี้จะคานกันเอง

แต่ระบอบประชาธิปไตยบ้านเรา
    ฝ่ายบริหารพิการ เพราะ สามารถล้มได้โดยไม่ผ่านกระบวนการเลือกตั้งได้ทันที
    โดยการ ปลุกระดมยัดข้อหาโกง ทำให้เป็นเหตุและผลในการปฎิวัติยึดอำนาจ
    ชี้นิ้วสั่งสอนได้ ไอ้พวกโง่ ไม่มีความรู้ เลือกแบบนี้มาได้ไง
    จึงเกิดความแตกแยกจนทุกวันนี้
    จึงมีที่มาขององค์กรอิสระ ที่ชื่อสวย รวยเสน่ห์ไว้จัดการข้างที่ไม่เห็นด้วย
    โดยไม่เห็นความศักดิ์สิทธิ์ของกระบวนการเลือกตั้ง
    (แล้วจะคุยว่า เป็นระบอบประชาธิปไตยทำไมวะ)
    นี่แหละคือ สาเหตุของการแก้รัฐธรรมนูญ 18ฉบับ ยึดอำนาจกัน 17ครั้ง
    คำตอบคือ โกง
    มันน่าประหลาดใจว่า คนกลุ่มนี้ชี้เองว่า นักการเมืองโกง โกงมันมาทุกยุค
    สรุป คุณคิดว่า เป็นที่ระบอบพิการ หรือ นักการเมืองโกงกันแน่
    กี่คนแล้ว ที่ถูกสังเวยโดยการปลุมระดม แล้วยึดอำนาจ
    ตาสว่างได้แล้ว

คนกลุ่มหนึ่งบอกว่า โกงก็โกงเดะ
    อีกกลุ่มหนึ่งไม่เชื่อ ต้องการระบบแบบแฟร์ๆ มีความเท่าเทียมกันในศักดิ์ศรีความเป็นมนุษย์
    อดทนแล้วอดทนอีก เลือกตั้งเข้ามาอีก ก็น่าจะจบ แต่มันไม่จบ ดันไปยุบพรรคอีก
    ฉะนั้น เปลี่ยนระบอบไปเลย ถ้าพูดคำว่า "ประชาธิปไตยไม่ใช่แค่การเลือกตั้ง"
    วาทกรรมชิ้นนี้ ไพเราะมาก มันได้ออกจากปาก "พวกส่วนเกินของระบอบประชาธิปไตย"

ระบอบประชาธิปไตยที่ดี ต้องใช้เวลา ต้องให้อำนาจประชาชนตัดสิน ผ่านกระบวนการเรียนรู้
    เคารพเสียงส่วนใหญ่ จะดีบ้าง เลวบ้าง ก็คือประสบการณ์
    แต่มันไม่ใช่ จะต้องมีกลุ่มอภิสิทธิ์ชน ชี้นิ้วได้ พวกมรึงมันโง่ กรูจำเป็นต้องทำ
    แล้วความแตกแยกทุกวันนี้ มันดีกว่าได้นักการเมืองที่ดีตามแบบฉบับอภิสิทธ์ชนตรงไหน

ที่สำคัญ กฎหมายส่งผู้ร้ายข้ามแดน ใช้ไม่ได้ผล
    ไม่ใช่เพิ่งใช้กับเขมรนะ
    UAE จีน ฮ่องกง มาเลเซีย ที่แม้วเคยไป ก็ไม่เห็นมีใครส่งตัวให้
    ประเด็นนี้ทำไม่ไม่คิดกันบ้าง หรือว่า คนไทยจะดูเหนือกว่า ก็แค่เขมรเท่านั้น

วันนี้ ระบบได้สั่งสอนคนไทยทุกคนแล้วว่า
    ชนชั้นสูง และ ชนชั้นกลาง ไม่มีสิทธิ์ชี้นิ้วได้อีกต่อไป ไม่มีสิทธิ์ยัดเยียดอีกฝ่าย
    เสมือนราวกับว่า เป็นพลเมืองชั้นสอง

ความคิดเห็นแตกต่างกันได้บนกติกา ขอย้ำคำนี้ ความคิดเห็นแตกต่างกันได้ต้องอยู่บนกติกา
    สมมติถ้าเราเดินหมากบนกระดานกัน แพ้คือแพ้ ชนะคือชนะ ถ้าไม่ยอมรับกัน
    แล้วควักปืนขึ้นมา ชี้อีกฝ่ายว่า โกง โกง อย่าลืมสิ อีกฝ่ายก็มีมือตีนเท่ากันเช่นกัน