ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

รบกวนถามพี่มาร์คและผู้รู้ครับ
  • คือว่าแม่ผมเค้าเอานมไฮคิววันชนิดซองชงให้ลูกหมากินตั้งแต่ตอนอายุ1เดือนจนถึง2เดือนครับ
    ผมได้ซื้อนมนี้มาตั้งนานแล้วจนลืมไปเลย...แล้วแม่ผมก็เอามาป้อนลูกหมานะครับผมก็นึกว่าแม่ผมซื้อมาใหม่ก็ไม่ได้เอะใจอะไร จนวันนึงผมหยิบซองนมมาอ่านปรากฎว่าหมดอายุมาตั้ง1ปีครับ!!ลมใส่เลย อยากถามพี่มาร์คว่ามันจะมีผลข้างเครียงอะไรหรือปล่าวครับ..เพราะตอนนี้หมาผมอายุ70วันแล้วน้ำหนัก6.5โลเองครับเป็นตัวเมีย แต่แข็งแรงนะครับวิ่งเล่นทั้งวัน ตอนนี้ผมให้เค้ากิน f1 ผสมตับอะครับ (ไม่ค่อยยอมกินเลยครับกินยากมาก) ผมกลัวเค้าจะแกนอะครับรบกวนพี่มาร์คและผู้รู้ด้วยนะครับ:024:
  • การระบุวันหมดอายุเอาไว้ก็เพื่อให้ผู้ใช้ได้รับคุณค่าอย่างสูงสุด

สมมุติว่านมหมดอายุวันที่ 10 คุณค่าสารอาหาร ระหว่าง วันที่ 9, 10 , 11 แทบไม่แตกต่างกันเลย

ผมเคยเห็นคนบางคนพอเห็นนมจะหมดอายุวันพรุ่งนี้ วันนี้รีบดื่มใหญ่เลยกะเอาให้หมดภายในวันนี้เพราะคิดว่ายังไม่หมดอายุ อันนี้เป็นการเข้าใจผิดมากๆเลยครับ

ปรากฏว่า ขี้แตกเพราะดื่มเยอะจัด แต่การดื่มไม่หมดแล้วเหลือไปดื่มพรุ่งนี้บ้างน่าจะดีกว่า เพราะเพียงแค่วันเดียว มันไม่แตกต่างเท่าไรหรอก มันไม่ใช่นาฬิกาจับเวลา ที่เวลาหมดก็หยุดเดิน

แต่ของคุณหมดอายุไปเป็นปีแล้ว แสดงว่า ปริมาณสารอาหารหลายๆตัวน่าจะเสื่อมสภาพไปแล้ว
    หากดื่มแล้วไม่มีอาการท้องเสีย แสดงว่าถึงจะหมดอายุแล้ว แต่ไม่มีการเป็นพิษ เพียงแต่ปริมาณสารอาหารอาจจะได้ไม่ครบตามที่เขาระบุไว้ นั่นก็คือเสียแล้วในความหมายของวันหมดอายุ
    อาหารทุกอย่าง เขาจึงแนะนำให้กินก่อนวันหมดอายุครับ

ผมเคยเจอน้องคนหนึ่ง ไปซื้ออาหารนอกใกล้หมดอายุมาเยอะมาก เพราะเขาเอามาลดราคา
    ที่ยอมซื้อเพราะเห็นว่าเป็นของนอก ราคาถูก
    แต่ลืมไปว่าเป็นอาหารใกล้หมดอายุ คุณภาพ คุณค่าจึงไม่น่าจะดีเหมือนของใหม่

คำถามที่น้องถามมา ที่กินไปแล้วไม่เป็นอะไรก้ไม่น่าจะกังวล แต่ถ้าเลี่ยงได้ก็ควรเลี่ยงอย่าไปเสี่ยงให้กินต่อเลยดีกว่า เป็นอะไรไปแล้วไม่คุ้ม

อาหารสำเร็จรูปความน่ากินย่อมสู้อาหารสดหรือนมไม่ได้อยุ่แล้ว จึงไม่แปลกที่เขาจะกินน้อย

การเจริญเติมโต แน่นอน อาหารก็มีส่วนสำคัญ หากเขาเป็นหมากินยากโอกาสเจริญเติบโตไม่เต็มที่ก็คงมี แต่เท่าที่เลี้ยงมา การเลี้ยงด้วยอาหารเม็ดก็เจริญเติบโตเป็นปกติทุกตัวครับ ที่พูดแบบนี้เพราะว่าที่บ้าน ไม่ค่อยมีเวลากัน จึงใช้แต่อาหารเม็ดมาตลอด เพราะง่ายและสะดวกดี
  • ไปซื้อ นมแพะมาไห้กินสิครับ มันมีเป็นนมผงมาชงเองได้ครับ ตามร้านสัตว์แพทย์ทั่วไปก็น่าจะมีนะครับ