ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

โทษนะครับผมไปเหยียบตินคุณตรงไหน
  • 086-2307557 ผมเป็นเจ้าของกระทู้เรื่อง 10881เองนะ (สำหรับคนอันธพาลกับข้าพเจ้า)
    ขอโทษนะผมไปเหยียบตีนคุณตรงไหนผมมาดีแต่มาอันธพาลใส่ผมทำไม ลูกผู้ชายเค้าทำกันอย่างนี้เหรอส่วนหมาที่บอกว่าให้ผสมฟรีก็ไม่ได้หมายถึงRedแต่เป็นตัวชื่อว่าTigerกับลูกวัว สำหรับเรื่องพี่หนุ่มผมก็เคยคุยกับเค้าแล้วว่าขอมาเลี้ยงก็คุยกันดีๆนิแล้วก็ไม่เลยลืมบุญคุณ หลังจากที่ได้มาก็ยังติดต่อกันอยู่(เป็นปี)จนกระทั่งผมกลับมาอยู่ต่างจังหวัดพี่เค้าก็ทราบแล้วพี่Pitdeerเค้าก็เคยมาบ้านผมด้วยก็มาขอลูกหมาแดงของผมไปที่จำได้ที่มาเอาไปที่บ้านตจวก็2ตัวแล้วก่อนหน้านี้ก็เคยให้ไปแล้วตัวหรือสองตัวนี่หละ(ผมขับรถไปส่งหมาให้พี่เค้าถึงที่บ้านหลายครั้งโดยไม่มีปัญหาเลยและก็เต็มใจมากด้วยเพระาไม่เคยลืมบุญคุญใคร)
    สำหรับคนที่ใช่นามช์่อGhost อยากถามวะผมไปทำอะไรให้คุณ ทำไมต้องออกมาด่ารึแดกดันกันด้วยทำไมไม่คุยกันตรงๆว่าา เบอร์โทรก็มีนิ
    แนะนำนะ รองถามตัวเองสิว่าชีวิตนี้เกิดมาเป็นmenเต็มตัวรึเปล่าใช้ชีวิตดีรึยัง โดยเฉพาะที่คอยไประรานคนอื่นเค้าอันนี้เจริญแล้วใช่มั้ย.

สวนตัวผมก็ไม่ได้เข้ามานี้ก็นานแล้วคิดว่าน่าจะมีอะไรๆดีขึ้นแต่ดั้นมาเจอกับคนแบบไอคุณ Ghost หดหู่มากๆวะแต่คนดีที่ใช้เว็บนี้ก็มีเยอะนะWeb PitbullZone ก็ดีมากขึ้นกว่าเดิมน่าเล่นกว่าเดิมสุดยอดครับพี่มาร์ค
  • ทำไมต้อง ผสมฟรีด้วยครับใจดีจัง แต่ไม่จำเป็นมั้งครับถ้าจะทำเพราะแบ่งๆกันไปเลี้ยง หมาทิ้งหมาแจกบานเบอะไม่ช่วยแก้ปัญหา ก็อย่าช่วยสร้างปัญหาขอบคุณครับ
  • CommentAuthorMafia CommentTime34 นาทีก่อน
    อย่าทำให้พิตบูลดูไร้ค่า จนถึงขนาดรับผสมฟรีเลยครับ
    แค่นี้หมาพิตบูลโดนทิ้ง หาบ้านใหม่ ก็มีติดต่อเข้ามาหาผมมากเกินพอแล้ว
    พิตบูลมันแตกต่างจากหมาพันธ์อื่นตรง อยู่ร่วมกับชาวบ้านก็ลำบาก
    มันจึงไม่เหมาะที่จะเพาะพันธ์กันเล่นๆ นะครับ

ถ้าผมจะเพาะหมาขาย ลำพังด้วยข้อได้เปรียบที่มีคนรู้จักเยอะ คงทำเงินได้ไม่น้อย
    แต่ผมก็ไม่ทำ เพราะต้องการเป็นตัวอย่างที่ดี และแสดงให้เห็นว่า การเลี้ยงพิตบูล ไม่จำเป็นต้องเพาะเอาลูกเสมอไป

หากตัวเองรณรงค์ให้คนเลี้ยงหมาตัวเดียว แต่เพาะหมาขาย คำพูดคงเป็นแค่ลมปาก

อยากฝากคนที่บอกว่ารักพิตบูล วันนี้ท่านได้ทำอะไรเพื่อพิตบูลบ้างหรือยัง
    อาชีพเพาะหมาขาย เป็นอาชีพที่สุจริต และมีเกียรติ หากทำอย่าง ถูกต้อง จริงจัง รับผิดชอบ และมีจรรยาบรรณ

ผมชื่นชมน้องชายผมคนหนึ่ง คือคุณปอนด์ ชลบุรีคูลแค้มป์
    ที่เพาะหมาขายส่งนอก ราคาแต่ละตัวเหยียบแสนแทบทั้งนั้น
    หากจะทำทั้งที ทำแบบนี้ไปเลย ผมเชียร์เต็มที่
    แต่มาเพาะแจก เพาะเพื่อขอค่าอาหารคืน ไม่ต้องเพาะพิตบูลก็ได้
    ราคาสองสามพัน เพาะพันธ์อื่นเถอะครับ พันธ์เล็กๆ กินก็น้อย ขายง่ายกว่าด้วย
    และขายไม่หมด เลี้ยงหลายตัวก็ไม่เดือดร้อน จะแจกจะแถมให้ใครก็ไม่ต้องห่วง
    หากเลี้ยงหมาแล้วเดือดร้อนเรื่องค่าอาหารก็อย่าเลี้ยงเลยครับ

ผมว่านอกจากไม่เข้าท่าแล้ว ยังดึงให้หมาพิตบูลดูไร้ค่าลงอีกด้วย
    และอีกอย่างนะครับที่ขอเลย กับข้ออ้างว่าอยากเก็บลูกหมาไว้สักตัว
    แต่หมามันไม่ได้ออกมาแค่ตัวเดียว มันบรีดออกมาทีเป็นสิบ
    อยากได้เพียงหนึ่ง แต่ทำออกมาเป็นสิบ อยากรู้ว่าส่วนเกินจะทำอย่างไร

หมาบางตัว ผมเห็นหน้าแล้ว บอกตรงๆว่าขายยาก ไล่แจกคนยังเมินเลย
    แต่เจ้าของก็ยังอยากบรีด ผมก็ไม่เข้าใจ คำพูดที่เลี้ยงเพราะรักในสายพันธ์
    ชื่นชอบในความเป็นพิตบูล เลี้ยงไว้เป็นเพื่อน ก็คงเป็นเพียงข้ออ้างให้ตัวเองดูดีเท่านั้น

จะเพาะหมาขายทั้งทีเอามันให้รวยไปเลยดีกว่า ทำมันเป็นอาชีพจริงๆจังๆไปเลยครับ
    กินเท่ากัน ใช้เวลาดูแลเท่ากัน แต่ได้เงินไม่เท่ากัน
    ผมรังเกียจมากที่สุดก็คือพวกเพาะพิตบูลเล่นๆ และไม่อยากเสวนาด้วย ก็คือคนพวกนี้หละครับ
    บางคนความรู้แค่หางอึ่ง เพิ่งเลี้ยงหมาได้ไม่กี่วัน ก็เตรียมตัวเพาะ เตรียมตัวขายกันแล้ว
    ใครที่โทรมาปรึกษาแล้วโดนผมด่ากลับไป ก็เพราะเหตุนี้แทบทั้งนั้น

ขอระบายหน่อยครับ อึดอัดมานานแล้ว

เอาไปดูแล้วช่วยคิดด้วย
  • ขอบคุณเฮียเหลียงที่ช่วยเอามาเผยแพร่ครับ

มีอีกเยอะที่อยากจะพูด แต่แค่นี้คนก็เกลียดปากผมมากพอแล้ว ฮ่าๆๆๆ :005:
  • ผมชื่นชมน้องชายผมคนหนึ่ง คือคุณปอนด์ ชลบุรีคูลแค้มป์
    ที่เพาะหมาขายส่งนอก ราคาแต่ละตัวเหยียบแสนแทบทั้งนั้น
    หากจะทำทั้งที ทำแบบนี้ไปเลย ผมเชียร์เต็มที่
    แต่มาเพาะแจก เพาะเพื่อขอค่าอาหารคืน ไม่ต้องเพาะพิตบูลก็ได้
    ราคาสองสามพัน เพาะพันธ์อื่นเถอะครับ พันธ์เล็กๆ กินก็น้อย ขายง่ายกว่าด้วย
    และขายไม่หมด เลี้ยงหลายตัวก็ไม่เดือดร้อน จะแจกจะแถมให้ใครก็ไม่ต้องห่วง
    หากเลี้ยงหมาแล้วเดือดร้อนเรื่องค่าอาหารก็อย่าเลี้ยงเลยครับ

ผีมาแบบไม่กวนตีนนะครับ...........อยากทราบว่าต่อไปพิตบูลจะเลี้ยงในกลุ่มของคนรวยอย่างเดียวหลอครับ....ว้าคนจนอย่างเราหมดสิทธิ
  • ที่ว่าราคาเหยียบแสน อันนี้มันเป็นราคาขายไปทางเมืองนอก
  • แล้วในไทยละครับท่าน.
  • ฮ่า ฮ่า ฮ่า คำว่า มนุษย์ นั้นหยั่งยาก วะเฮีย ป๋า แต่ละคนนั้นต่างกัน
  • โทไปไม่มีคนรับนะอินู๋ยังไงโทกลับด้้วยล่ากาน
  • การใช้ราคาเป็นเครื่องชี้นำวัดคุณค่าของสุนัข
    เป็นความหมายการผลิตสินค้าในระบบทุนนิยม
    สุดท้ายแล้วหนีไม่พ้นเรื่องอุปสงค์-อุปทาน
    ของมีมาก ราคาย่อมถูกลง เป็นไปตามกลไกลตลาด
    ไม่น่าเกี่ยวโยงกับเรื่อง รักสุนัขจริงไม่จริง
    หรือการสนับสนุนให้จำกัดการเพาะพันธุ์เพื่อการผูกขาดเป็นสินค้าเชิงเศรษฐกิจหากินกับสังคมเฉพาะกลุ่ม

การปลุกจิตสำนึกในการเพาะพันธุ์
    ควรรณรงค์เรื่องความรู้ความเข้าใจในสายพันธุ์ มาตรฐานพันธุ์ที่ถูกต้อง ความรู้ในการเพาะพันธุ์ผสมพันธุ์เพื่อการพัฒนาพันธุ์ที่ดีขึ้น และการรู้จักคัดพันธุ์โดยไม่ขยายสายพันธุ์ที่ไม่เหมาะสม เพื่อเป็นประโยชน์ต่อสังคมโดยรวมที่เป็นส่วนใหญ่
    สายพันธุ์ที่เป็นอันตรายต่อสังคมต่างหาก โดยเฉพาะสายพันธุ์ที่มีประวัติจิตประสาทบกพร่อง ควรควบคุมให้มีอย่างจำกัด และต้องไม่สงเสริมให้มีการขยายพันธุ์อีกต่อไป

ความคิดในการจำกัดการเพาะพันธุ์
    ไม่เห็นด้วยกับแนวคิดทีขัดกับสิทธิเสรีภาพตามวิถีชาวบ้าน
    ควรส่งเสริมให้มีความรู้ความเข้าใจในแง่วิชาการ และปลุกจิตสำนึกรับผิดชอบต่อสังคมที่ถูกต้องมากกว่า

สรุป
    หัวข้อ ?ผสมฟรี? มองว่า มีความหมายเป็นกลาง โดยมีแนวโน้มในแง่บวกครับ
  • ช่วยแสดงมุมมองกันหน่อยครับ.....
  • หนูเคยโทรไปถามเกี่ยวกับการผสมสุนัขพิทบูลกับพี่ท่านหนึ่งที่ขอนแก่น ปัจจุบันติดตามบอร์ดทราบว่าสุนัขของพี่เค้าได้แชมป์ลากพี่เค้าพยายามบอก และให้เหตุผลต่างๆ ตอนนี้หนูไม่ผสมแล้วค่ะ แต่รอจะเอาลูกๆสุนัขจากพี่เค้า ก็เรื่องจิตประสาท พ่อและแม่สุนัขนี่แหล่ะ ส่วนการผสมฟรี หนูว่า พี่เค้าคงมีเหตุผล /มีข้อตกลงกัน ต่างจิตต่างใจค่ะ ขอบคุณที่ได้ร่วมแสดงความคิดเห็น
  • หมาที่จิตปราสาทดีคงมีแต่หมาหลักหมื่นนะครับ555555+++
    ตูละงง.....ทุกวันนี้คนจนเลี้ยงหมาที่เป็นโรคประสาทกันหลอครับ5555555+++
  • อย่าเอาเรื่องเงินมาพูดดีกว่าครับ หมาแพงไม่ได้หมายความว่าเป็นหมาดีเสมอไป หมาถูกก็ไม่ได้หมายความว่าเป็นหมาห่วยเสมอไป ถามตัวเองดีกว่าครับว่าผสมพันธุ์มันขึ้นมาเพราะอะไร เพื่อเงินหรือเพื่อพัฒนาสายพันธุ์ให้ดีขึ้น ไม่ใช่ว่ากูผสมหมาขายได้ราคาแพงก็หมายความว่ากูเก่ง มึงผสมหมาขายได้ราคาถูกก็หมายความว่าหมามึงห่วย ความรู้เกี่ยวกับเรื่องหมาไม่มีสูตรสำเร็จหลอกครับ ขนาดฝรั่งแม่งกว่าจะผสมได้หมาสวย ๆ สักตัว ถามหน่อยเหอะแม่งฆ่าทิ้งไปกี่ตัว หลายครั้งเห็นลูกหมาแม่งไม่เห็นจะสวยเลยแต่แม่งมีพวกมากออกมารุมเชียร์กันฉิบผาย ขายกันราคาเป็นแสนแต่พอโตมาแม่งแหลมเพี้ยวก็บอกว่าพิทบูลเป็นเปอร์เซ็นต์ หรือไม่ก็ติคงเลี้ยงว่ามึงเสือกเลี้ยงไม่ดีเอง แต่พอหมาคนอื่นสวยหน่อยแต่ขายถูก พวกแม่งก็ออกมาเหมือนกันแต่เป็นผีออกมาด่ากันฉิบผายเหมือนกัน ก่อนจะเถียงกูไม่ว่า พี หนู เฮีย หรือ ป๋า คนไหนสาบานก็นะว่าไม่เคยทำถ้าทำแล้วเถียงขอให้ชาติเกิดมาเป็น.....
    ผมเลี้ยงพิทแต่ไม่ใช่ผสมหมาขายแต่อยากผสมเหมือนกันในอนาคตแต่พออ่านแล้วรู้สึกไม่พอใจบางกลุ่มว่าผสมหมาแล้วเป็นความผิด
  • อย่าเบี่ยง...
    ทำหมากันง่ายๆไม่วางแผน มันง่ายให้หมาทับกัน คิดแต่จะได้ลูกหมามาขาย คอยดูอนาคต กระแสแรง ราคาลง เอื้อมถึงได้กันถ้วนหน้า ปัญหาสังคมเกิดขึ้นแน่
    แล้วจะซวยกันหมด
  • งานนี้มีแตผีแน่ๆ....เพราะไปว่ากลุ่มผู้ยิ่งใหญ่ของบอร์ดครับ....5555
  • จะขายตัวละบาทก็ไม่ว่า จะแจกฟรีก็ไม่ว่า ถ้ามันไม่สร้างปัญหา อ่านสิ่งที่ผสมสื่อให้แตกก่อนแล้วค่อยดิ้นครับ

อาชีพเพาะหมาขาย เป็นอาชีพที่สุจริต และมีเกียรติ หากทำอย่าง ถูกต้อง จริงจัง รับผิดชอบ และมีจรรยาบรรณ

อยากทำเพื่อขายก็ประกาศไปเลยตรงๆ ผมสนับสนุนเต็มที่
    แต่ประเภทอยากขายใจจะขาด แต่อ้างทำด้วยความรักและการพัฒนา มันทุเรศครับ

พิทบูล มันเป็นหมาเฉพาะกลุ่ม ไม่ได้เหมาะกับคนทั่วๆไป
    และมันเป็นหมาที่เหมาะสำหรับคนที่มีความพร้อมเท่านั้น
    พูดแบบนี้ มีใครเถียงไหมครับ

เข้าใจคำว่าความพร้อมไหม ต้องอธิบายอีกไหม ?

อยากเลี้ยงหมา แต่ต้องเดือดร้อนเงินพ่อแม่ แบบนี้เรียกว่าพร้อมไหม?
    อยากเลี้ยง แต่กังวลเรื่องค่าอาหาร แบบนี้เรียกว่าพร้อมไหม?

จะรวยจะจนไม่ใช่สิ่งสำคัญ คนรวยควายๆก็เยอะ เลี้ยงอะไรก็มีปัญหา
    คนจน ที่รับผิดชอบก็มีไม่น้อย ถึงจะเลี้ยงตามอัตภาพก็เถอะ
    แต่เขาก็มีความรับผิดชอบดูแลหมาให้มีความสุขอยู่ได้

อย่าเอาความจนความรวยมาแบ่ง และอย่ามาประชดแบบนี้ เขาไม่เรียกแสดงความเห็น เขาเรียกว่ากวนตีนครับ

คนบางคนมีเงินร้อยล้านก็ยังไม่พอ วันๆชีวิตไม่มีความสุข ยังดิ้นรนกอบโกยต่อไปไม่หยุด คนแบบนี้รวยหรือจนครับ
    คนบางคนอยู่อย่างพอเพียง มีความสุขตามอัตภาพ รู้จักประมาณกำลังตน แบบนี้เรียกว่ารวยหรือจนครับ

ฝากให้คิด
  • คุณ bunjong เขียนได้ดีน่าอ่านครับผมใน ฐานะที่ก็ได้ผสมมาเหมือนกันและก็ขาย ใครจะทำหมาหรือผสมหมาไม่ผิด แต่ที่ผม สกิดคือเรื่องทำฟรีผสมฟรี

ผมถามว่าผสมฟรีทำไม ไม่ได้ว่าผิดหมาถูกๆสวยมากมายก็ไม่ได้เถียงครับ แต่ฟรีนี่ผมไม่เข้าใจ พิทบูลเป็นสุนัขพิเศษอย่างที่เรารู้ถ้ามันได้มาง่ายๆ

สุดท้ายมันก็โดนทิ้งง่ายๆเหมือนกัน กูได้มาฟรี กูได้มาถูก จะทำปูยี้ปูยำกับมันยังไงก็ได้เลี้ยงดีรับผิดชอบก็รอดตัวไป เจ้าของเฮงซวยก็ ซวยไปปัญหามีขึ้นมา

พวกมึงทำตัวเป็นขาใหญ่นี่หว่าเป็น เฮียเป็นป๋า พวกมึงก็ไปเคลียร์ดิว่ะเพวกกูเป็นกำลังใจให้ 555 เอาเป็นว่าช่างแม่งมันล่ะกันเอาแบบ open กันเลยดีมั้ยครับ

ถอยหลังไป 3-4 ปีที่ผ่านมา เคยมีคนถามมาเฟียว่าทำอะไรให้สังคมพิทบูลบ้าง มันจะทำยังไงพี่น้องเอาหูไปนาเอาตาไปไร่ แม่งก็ด่าไม่พัฒนาพิทบูลไทย

ปล่อยให้ผสมกันเต็มบ้านเต็มเมืองวันนึงมีปัญหาโดนห้ามเลี้ยงพวกมึงจะรู้สึก พอออกมาเตือนอย่าให้พิทบูลมันเกลื่อนตลาดแม่งก็ด่า คนจนไม่มีสิทธิ์ ขวางทาง

ทำมาหากินกูจะผสมบ้างไม่ได้เหรอ เหรียญมันมีสองด้านเลือกเสพกันเอาละกันครับพี่น้อง พี่น้องครับเราคุยกันนะครับถือว่าแลกเปลี่ยนความคิดกัน ไม่ได้ทะเลาะกัน

ตามประสาเลี้ยงพิท นิสัยเหมือนพิท ยามศึกเราช่วยกันรบ ยามสงบเรากัดกันเอง พอหอมปากหอมคอแก้ เหงาครับ สวัสดีครับ
  • ผมเห็นด้วยกับคุณ scubapit นะกรณีที่พวกความรู้น้อยหรือประสบการณ์บรีสหมาด้อยปัญญาแล้วทำตั้งตัวตั้งตนเป็นบรีดเดอร์
    แหมๆๆคุณรู็ไหมว่ากำลังสร้างปัญหาให้สังคมพิทบลูเราแค่ไหนขอเถอะครับพี่น้องอย่าทำเลยบ้านเรายิ่งทำราคายิ่งตกหล่นไม่เหมือนเมือกนอกเขายิ่งรุ่นลูกราคายิ่งแพงเพราะมันคือการรักษาสายกันแบบจริงจังครับ
    แต่บ้านเรายิ่งทำยิ่งถูกพอขายแพงก็ด่าว่ากันไปต่างๆนาๆตาสว่างได้แล้วครับจำพวกหลักพันหรือแรกอาหารประมาณนี้ช่วยคิดดีๆก่อนเถอะครับ
    ส่วนเรื่องใครจะขายราคาแพงยังไงก็ปล่อยเขาไปเถอะครับคุณไม่มีปัญญาซื้อหมาเขาก็หุบปากและติดตามห่างก็ได้ไม่ต้องแอบด่าหรือใส่ร้ายใครเลยนะครับมันน่าอายและที่สำคัญในประเทศเราผมไม่เชื่อหรอกว่าใครจะเก่งในการบรีสหมาที่แม่นหรือแน่นอนหรือง่ายๆคือขั้นเทพห่าอะไรเนี่ยแม่งฟลุ๊คทั้งนั้นแหละครับพอตัวไหนสวยก็ทำมาโชว์แหมๆๆในการทำหมาแม่งผสม30กว่าแม่สวยหน่อย10%แค่นั่นว่าเก่ง...ถุย
    ค่อยๆช่วยกันแก้ปัญหาดีกว่าอย่ามาอวดตัวหรือชมกันเองเลยครับเป็นกลางดีกว่าอย่าลำเอียงเลยครับผีบางตัวมันก็ไอ้พวกคนขายหมาแพงนี่แหละผมว่า ส่วนกรณีที่เปิดผสมหมาฟรีนั้นผมว่าให้เจ้าของหมากลับไปคิดทบทวนให้ดีดีกว่าครับแต่ถามว่าผิดไหมเอาจริงๆแบบส่วนตัวผมว่ามันก็หมาท่านนะคิดเองไม่ผิดหลอกแต่ถ้าว่าทางด้านความรับผิดชอบต่อสังคมมันผิดครับไม่ให้เกียรติในสายพันของสิ่งที่คุณรักมากกว่ากลับไปคิดดูครับ
    ส่วนเรื่องมีผลกระทบผมว่าเจ้าของหมารู้ดีครับไม่ต้องบอกกันโตแล้วแต่ที่สำคัญมันไปกระทบพ่อค้าในเวปต่างมากกว่าครับเวปนี้เป็นเวปอิสระครับลองคิดดูเองดีกว่าช่วยๆกันหน่อยดีกว่านะ
  • ผมถามหน่อยครับ ในฐานะที่พวกคุณมีต้นทุนสูงในสังคมหมาพิทบูล ผมขอยกตัวอย่างคอกหมาคอกหนึ่งซึ่งอยู่ที่จังหวัดอุรธานีครับ......

คอกหมาคอกนี้ ทำหมาแบบไม่มีทักษะความรู้ ชอบทำการตลาดแบบโปรโมชั่น แล้วเจ้าของก็ยอมรับว่าจะทำหมาที่ไม่มีคุณภาพออกมาเยอะๆเพื่อให้คอกดังๆอิจฉาเล่น

ผมถามว่าตอนนั้นพวกคุณไปอยู่ไหน ผมไม่เห็นหัวซักคนเลย มีแต่น้าผีเท่านั้นที่ออกมา พอน้าผีพูดแรงหน่อย พวกคุณดันออกมาว่าให้เคารพผู้ใหญ่หน่อย

แทนที่จะออกมาห้ามปรามและให้ข้อคิดมัน แต่ดันออกมาให้กำลังใจ "สู้ๆครับ คุณอา" หรือเห็นว่ามันรวยครับ

บ่อยครั้งที่พวกคุณจะออกมาเชียร์คอกดังๆหรือคนรู้จัก และบ่อยครั้งที่พวกคุณออกมาว่าคอกเล็ก...บอกตรงๆผมแม่งโคตรซึ้งเลย

ปล. แล้วที่พวกคุณบอกว่า "เลี้ยงด้วยรัก และรับผิดชอบต่อสังคม" มันหมายความว่ายังไงครับ ช่วยอธิบายให้ผมฟังหน่อยครับ
  • เอ้างั้นจะทำอะไรก็ทำเลย ตามสบายครับ
    ใครทำอะไรก็รู้อยู่แก่ใจ เวลามันจะบอกเองว่าใครเป็นอย่างไร
    และทำไมหลายคนจึงหายหน้าหายตาไปจากบอร์ดนี้
    และทำไมหลายคนจึงเล่นบอร์ดนี้โดยไม่มีปัญหาอะไร

หากความกังวลของผม ไปขัดผลประโยชน์ของใคร
    หรือทำให้ใครเดือดร้อนรำคาญใจก็ขออภัยด้วยก็แล้วกัน

ใครเลี้ยงดูแลพิตบูลดี มีความรับผิดชอบ ก็ขอให้ประสบความสุขความเจริญกันทุกคนนะครับ
  • ผมเป็นคนหนึ่งที่เลี้ยงพิทบูลมานาน ตั้งแต่รุ่นตัวใหญ่แล้วตายไป กลับมาเลี้ยงอีกครั้งพิทบูลดูเปลี่ยนไปมาก เป็นเพราะพวกที่บริดขายหรือเปล่าผมไม่รู้ ตามไม่ทัน ผมไม่อยากให้สายพันธ์ขอพิทบูลมันเปลี่ยนไปเยอะและผมตอนนี้ผมก็เลี้ยงอยู่ 2 ตัว ไม่เคยคิดจะเพาะขาย ไม่มีเพดดีกี เป็นสายกัด และโชว์ และผมตามอ่านทุกกระทู้ ผมอยากให้คนเลี้ยงพิทบูล เลี้ยงเพราะรักมัน ผมว่าอย่าทำให้บอร์ดนี้มีการแสดงความคิดรุนแรง และผมชอบให้ทุกท่านมีการพบปะกันดูน่ารักดี
  • พี่น้องครับเรากำลังคุยกันเรื่อง ผสมฟรีทำขายถูกๆแต่ประเด็นมันกลายเป็นว่าวิจารย์ขวางทางคนเลี้ยงจนๆ คอกดังคนรวยไม่กล้า 55 น้อยไปครับพี่น้อง

เดี๋ยวจะร่ายให้ฟัง ผมขอใช้ภาษาไทยไม่ต้องแปลมาก จนรวยไม่เกี่ยว รวยมึงก็ไม่เคยเอามาให้กูกิน จนมึงก็ไม่ได้มาขอกูกินใครจะรวยจะจน คนละประเด็น

พี่น้องครับ ขอร้องให้ช่วยคิดกับขอสั่งไม่เหมือนกัน ที่เราคุยกันเราขอร้องให้คิดครับเราไม่มีสิทธิไปสั่งใครครับ ที่นี้กับข้อความที่ว่า คอกดังอุดรธานี

บอกไว้เลยครับเราสั่งเค้าให้เลิกทำการตลาดแบบลดแลกแจกแถมไม่ได้เพราะเป็นสิทธ์ของเค้า ส่วนเรื่องเตือนลองไปไล่ดูกระทู้เก่าๆครับ เตือนไปหงาย

ท้องตีนชี้ฟ้ากี่คนมาแล้ว 555 เค้ารุ่นพ่อครับและที่สำคัญเค้าลงทุนเป็น ล้านแต่ไอ้คนที่ถูกวิจารย์ตอนนี้ไปขอหมาฟรีเค้ามาแล้วเอามาทำมาหากิน ฟ้ากับเหวครับ

เปรียบกันไม่ได้อธิบายแค่นี้พอเข้าใจยังครับหวังว่า คุณผีที่สงสัยเรื่องนี้คงไม่ได้ไปขอหมาฟรีใครเค้ามาหรือถ้าขอมาก็คุยกันให้ดีก่อนนะครับ 55 ให้ดีๆนะครับส่วน

คำว่า เลี้ยงด้วยรัก และรับผิดชอบต่อสังคม" มันหมายความว่ายังไงครับ ช่วยอธิบายให้ผมฟังหน่อยครับถ้าคุณเลี้ยงสุนัขที่ชื่อ อเมริกัน พิทบูลเทอร์เลียแล้วยังไม่เข้าใจ

ความหมายของคำนี้ ขอแนะนำว่าคุณไม่สมควรเลี้ยงสิ่งมีชีวิตอะไรเลย เพราะคุณไม่มีสมองเป็นของตัวเองไม่รู้ว่ากำลังเล่นกับ เพชรฆาตสี่ตีนที่ยิ่งใหญ่ที่สุดอยู่อันตรายครับ
  • :o001:มันดีครับ นานๆ จะได้เห็นผู้หลักผู้ใหญ่ มาพร้อมหน้ากัน คนที่คิดจะเพาะหรือจะเลี้ยงควรอ่านมากๆ
  • ด้วยจิตสำนึกที่ควรรู้จักรับผิดชอบต่อสังคมอย่างมีสติ
    ควรส่งเสริมให้มีการจำกัด และไม่แพร่ขยายพันธุ์สายพันธุ์พิทบูลจำพวกเพชรฆาตสี่ตีนที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในแบบของคุณอีกต่อไป
  • พี่มาร์คและเฮียเหลียงเข้าใจวัตถุประสงค์ผมผิดหรือเปล่าถึงชมผมว่า "กวนตีน" ผมเห็นด้วยว่าพิทเป็นหมาที่มีลักษณะนิสัยพิเศษหลายอย่างนั่นคือเสน่ห์ที่ทำให้ผมเลี้ยงมัน และก็เป็นอันตรายอย่างยิ่งเช่นกัน ผมเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งกับการเลี้ยงอย่างรับผิดชอบ ยิ่งถ้ามีการกลั่นกรองผู้เลี้ยงเฉพาะคนที่มีความรับผิดชอบมันจะยิ่งดีมาก ๆ ควรมีการขึ้นทะเบียนหรือตรวจสอบคนเลี้ยงและวิธีการเลี้ยง และต่อต้านพวกเลี้ยงแบบห่วย ๆ แต่ที่ผมไม่ชอบคือการชื่นชมพวกขายหมาแพงเพราะผมเคยคุยกับคนพวกนี้มาหลายคนกว่า 90% แม่งเงินล้วน ๆ ถ้าเปลี่ยนเป็นการชื่นชมพวกผสมหมาที่มีคุณภาพ มีจรรยาบรรณ คัดสรรทั้งหมาที่จะขายและคนที่จะเลี้ยง จะเป็นการดี พวกคอกใหญ่ที่ขายหมาแพง ๆ ผมถามจริง ๆ เหอะพี่เคยเห็นคอกไหนคัดสรรคนซื้ออย่างเป็นจริงเป็นจังบ้างแทบจะไม่มีเลยครับ เพราะคนซื้อมันรวยไงครับเรื่องมากเดี๋ยวขายหมาไม่ได้ และคนพวกนี้แม่งเลี้ยงกันทีเป็นสิบตัวแล้วก็จ้างคนมาเลี้ยงเพื่อโอ้อวด ไม่เคยมีเวลาให้กับมัน อันนี้มันอันตรายมากผมไม่เคยเห็นใครกล้าด่าไอ้พวกนี้เลยเพราะอะไรก็รู้ ๆ กันอยู่ แล้วถ้าเกิดปัญหาห้ามเลี้ยง แล้วทำให้สองตัวที่บ้านผมจากไปผมก็รู้สึกแย่เหมือนกัน
  • ตัวอย่างหมาที่ถูกทิ้งครับ http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J8538173/J8538173.html

ดูไปก็ไม่ขี้เหร่นะ ทำไมถูกทิ้ง นี่ไงครับปัญหาสังคมที่เฮียมาร์คและเฮียเหลียง ตลอดจนผู้ที่รักและรับผิดชอบพิตบูล กังวล...

คุยไป คุยมา แถไปเรื่องอื่นเฉย...ทำเป็นนักการเมืองไปได้...อยากผสมฟรีก็ทำไปเถอะครับ ไม่มีใครเค้าทำไรคุณได้หรอก ถ้าตัวเองคุณเอง ยังคงคิดแบบที่คุณเขียน...

"เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบคืออะไรน่ะหรอ"

"เลี้ยงด้วยรัก"..ไม่ใช่เลี้ยงตามกระแสและลัก(ขโมย)คนอื่นมาเลี้ยง

"รับผิดชอบต่อสังคม"..สังคมพิตบูลไม่ใช่มีคุณคนเดียวที่เลี้ยงนะครับ เพราะฉนั้นปัญหาอะไรเกิดที ใครเลี้ยงพิตบุลนี่เเม่งโดนตราหน้าหมด

เพราะอย่างนี้...ที่เค้าเตือนน่ะ เค้าหวังดีครับ...สำนึกบ้างครับ
  • กระทู้นี้ดีครับใช้ สมองหักกันผมชอบ คุณBunjong ครับผมหรือมาเฟียมีประโยคคำด่าตรงไหนว่าคุณ กวนตีน ไม่มีนะครับ

พี่น้องกระทู้นี้เรากำลังหลงประเด็นและเชื่อว่าสุดท้ายก็จะกลายเป็น ปาหินใส่สระน้ำ เวลาผ่านไปไม่นานมันก็จะกลายเป็นแค่

กระทู้ตกหน้าจริงมั้ยครับ ความจริงไม่มีใครสั่งใครได้ โอเคครับผมยอมรับว่าผมมีเพื่อนเป็นบรีดเดอร์ระดับประเทศ เพื่อนผม

ทำหมาออกมาผมเห็นกับตาว่าเค้ามีการลงทุน ไม่ว่าจะเป็นสายหมา ห้องอนุบาล อาหารเสริม การดูแลเอาใจใส่มันมีต้นทุนครับ

ส่วนพี่น้องที่ทำหมาถูกๆ แลกอาหารหมา จะให้ผมเชียร์ยังไงในเมื่อรู้ว่าหมาที่ตัวเองเลี้ยงอยู่เลือดออกจิ๋มปั๊บ เอาเว้ยปั้มถอนทุน

ผมได้ยินมากับหูเห็นมากับตา ปี้ๆไปเหอะ ขายไม่ได้ก็แจกผมพูดถึงคนที่ผมรู้จักน่ะ อย่าเหมารวมแล้วไอ้มนุษย์เวรตลัยพรรนี้

ผมเลิกคบเลิกคุยมาหลายคนล่ะ แม่งเลียผมซ่ะหน้าแข้งถลอกเลยจะขอผสมกับ ไบเล่ย์ ผมถามว่าเพื่ออะไรคำตอบคือสนิทกับเฮีย

น่าจะได้ถูกอยากได้สายมันจริงๆขายง่ายด้วย 55 โอเคครับอยากได้จริงๆใช่มั้ย 20000 ถอกกระดอลาแถบทุกรายไปขึ้นกับหมาพี่น้องท่านอื่น

เค้าคิด 4000 มันยังต่อ 55 ผมขำน้ำตาแถบเล็ดแต่ถ้าลองเป็นคนที่เป็นบรีดเดอร์จริงๆที่เค้ารู้เรื่องสายหมาความเหมาะสม มีการวางแผน

หมาแดงระดับเทพแบบ ไบเล่ย์ ให้ผสมฟรีเค้ายังไม่เอาเลยเป็นว่ากระทู้นี้ถือว่าเราคุยกันนะครับ ดีใจที่นานๆมีสาระกับเค้ามั่ง

ขอบคุณครับ
  • ยอมรับ ผมพิมพ์ คำพูดว่ากวนตีนลงไปเต็มๆ และบอกเลยว่าจงใจครับ
    แต่ไม่ได้ระบุเจาะจงตรงๆว่าหมายถึงใครเท่านั้น

ผมไม่ชอบคนที่พูดในทำนองที่ว่าผมชอบคบแต่คนรวยวะ ฟังแล้วมันปรี๊ด

เรื่องหมา มันคือความบันเทิงยามว่าง ผมเล่นเพื่อความสบายใจ ผมต้องการใช้มันเพื่อ แยกเวลาส่วนตัวออกจากงานประจำ และ งานอดิเรก
    คุณไม่รู้หรอกว่าคนรวยกี่คนแล้วที่โดนผมไล่ออกจากบ้าน เพียงเพราะพูดผิดหูเรื่องหมา เมื่อผมไม่ถูกชะตา จึงไม่อยากคบต่อ
    และน้องที่นั่งกินเหล้า เฮฮา กอดคออยู่กับผม เขาเงินเดือนแค่ 7-8 พันบาทเท่านั้น ผมสนิทกับเขาเพราะหมาอีกเช่นกัน เจอกันตามงาน ยกมือไหวกันอย่างสนิทใจ

รวยจนไม่ใช่เครื่องวัดคุณค่าความเป็นคน ตอนนี้ผมกำลังพูดถึงความรับผิดชอบครับ

บอกตรงๆ นิสัยผมไม่ใช่อย่างที่คุณคิดแน่ ในวงการนี้ผมคบคนที่นิสัย ไม่ใช่เงิน
    และการเลี้ยงพิตบูลของผมมันเป็นแค่กิจกรรมในยามว่าง เน้นสนุกเฮฮา แต่ต้องไม่สร้างความเดือดร้อนให้ใคร ผมคิดของผมแค่นี้จริงๆ
    เคยมีคนขับรถราคาหลายล้านมาจอดหน้าบ้านผม พร้อมพาหมาตัวเมียมาด้วย (หมาตัวนี้เพิ่งซื้อมาสดๆร้อนๆ น้ำก็ยังไม่ได้อาบ)
    บอกว่าจะเอามาผสม เพราะอยากได้ลูกไทเกอร์ ที่ทำแบบนี้ เพราะต้องการเลือกก่อน จะเอาตัวที่สวยที่สุดพียงตัวเดียว ที่เหลือแจกหมด
    เขายินดีจ่ายค่าผสม สามหมื่นบาท ผมก็บอกเขาไปอย่างสุภาพ ว่าหมาผมไม่ได้รับผสมครับ จ่ายเท่าไรก้ไม่ผสม เพราะลูกไทเกอรืก็เหมือนหลานผม ผมไม่อยากให้กลายเป็นหมาจรจัด ไทเกอร์มันให้ผมมาเยอะแล้ว ผมไม่ต้องการอะไรจากมันอีกแล้ว

กับอีกครั้ง ผมตั้งราคาขายลูกหมาไว้ที่สามหมื่น มีน้องคนหนึ่งมาถึงบ้าน เอาเงินมาสามหมื่น ชี้ตัวลูกหมา แล้วส่งเงินให้ ผมถามว่าทำไมมั่นใจขนาดนี้ไม่ต่อเลย น้องเขาบอกผมมั่นใจในตัวพี่ ยอมขายให้ก็ดีใจแล้ว ผมรับเงินมาแล้วนับคืนไป หมื่นห้า น้องถามว่าทำไม ผมบอกว่าถูกชะตาวะ ใจถึงจริงๆ อยากได้ไว้เป็นเพื่อน และคุณอายุแค่นี้ยังรายได้ไม่มาก จ่ายสามหมื่นมันแพงไป แต่ผมยังยืนว่าคุณซื้อหมาผมในราคาสามหมื่น คุณไม่ต่อแสดงว่าคุณพอใจที่ราคาสามหมื่นจริงๆ แต่ห้ามบอกใครว่าซื้อมาหมื่นห้านะ จบ

ถึงผมจะรับเงินมาแค่หมื่นห้า แต่คุณค่าราคาจริงๆของตัวหมายังอยู่ที่สามหมื่น ผมภูมิใจครับ

อย่างคุณหมีราชบุรี ยังเป็นเด็กหนุ่ม อาจจะมีมรดกเยอะหรือไม่ผมก็ไม่รู้ แต่ฐานะส่วนตัวคงยังไม่เรียกว่ารวยได้ แต่เขาก็สามารถทำหมาราคาหลักหมื่นออกมาได้
    และเคยเห็นไหม คนบางคนฐานะทางบ้านก็ดี ไม่ขายลูกหมาก็ไม่เดือดร้อน แต่ก็ยังเพาะลูกหมาพิตบูล ราคาสองสามพันขาย ผมไม่รู้หรอกว่า เขาทำถูกหรือผิด เพราะไม่กฏหมายข้อไหนระบุไว้ว่า ห้ามขายหรือให้ขายราคาเท่าไร แต่ด้วยสถานภาพทางสังคมที่สูงกว่าคนอื่น ผมหวังว่าเขาจะมีความรับผิดชอบเหนือคนอื่น ผมหวังแค่นั้นจริงๆ

คนที่คุณอ้างถึง โดยสถานภาพทางสัมคม เขาเหนือกว่าคนอื่น เหนือกว่ามากด้วย จึงโดนคาดหวังมากตามไปด้วย
    แต่การที่เขาอ้างว่า ทีคนอื่นยังทำได้ ทำไมเขาทำบ้างจะต้องโดนด่า หากคิดได้แค่นั้น ผมก็ไม่จำเป็นต้อง พูดอะไรอีกแล้ว

ดังนั้น รวยจน อย่าเอามาใช้กับผม รวยเลอะเทอะก็เยอะในสังคมหมาๆแห่งนี้
    ตอนนี้ผมกำลังพูดเรื่อง ความเหมาะสม ความพร้อม ความรับผิดชอบ หากจะเล่นพิตบูล
    และคนบางคน จะกินก็ยังไม่มี มันสมควรหรือที่จะหาภาระมาใส่ตัว ความรักหมาอย่างเดียว มันใช้ไม่ได้ทุกโอกาส
    เอาหมาพิตบูลมาเลี้ยง มันไม่ใช่แค่ค่าอาหาร แค่ความรัก มันต้องพ่วงความพร้อมและความรับผิดชอบเข้าไปด้วย เพราะหากมันหลุดไปกัดใครตาย มีปัญญาจ่ายเขาหรือเปล่า

สิ่งที่ผมพูดไป ผมมั่นใจว่ากระทำไปด้วยเจตนาที่บริสุทธิ์ใจ ไม่ได้พูดเอาใจใครหรือต่อต้านใคร
    แต่ผมทำเพื่อหมาพิตบูล ผมอยากให้มันอยู่กับผมไปนานๆ และไม่โดนห้ามเลี้ยง
  • หมาที่จิตปราสาทดีคงมีแต่หมาหลักหมื่นนะครับ555555+++
    ตูละงง.....ทุกวันนี้คนจนเลี้ยงหมาที่เป็นโรคประสาทกันหลอครับ5555555+++

ตอบทีครับ........จะได้เก็บตังค์ซื้อไอ้ตัวที่แพงๆ...แล้วอย่าว่าถามไม่ตรงประเด็นนะลองอ่านทบทวนข้อความของพวกคุณดู
  • มาอีกแล้วไอ้พวกตอกลิ่ม จะเอาให้แตกกันให้ได้ใช่ไหม เรื่องจน เรื่องรวยนี่

มีตรงไหนมั่งที่ผมพูดเรื่องจิตประสาท คุณเองนั่นละที่ควรไปอ่านให้ดีๆก่อนนะ

ขึ้นชื่อว่าหมาพิตบูล หากมันไม่กัดเจ้าของ มันจิตประสาทดีทุกตัว ถูกหรือแพง ราคาพัน หรือราคาหมื่นก็ไม่เกี่ยว
    ที่จิตประสาทไม่ดี ส่วนมากก็คือคนครับ อะไรที่กูได้ดี อะไรที่กูเสีย ไม่ดีทั้งนั้น
  • อีกไม่นานครับ ถ้ายังเป็นแบบนี้ สักวันพิทมันเสือกไปกัดหมาหรือคนของพวกผู้มีอิทธิพล โดนห้ามเลี้ยงแน่ ๆ ถึงวันนั้นจะขำไม่ออกไม่ว่าคนหรือผี รวมทั้งกูด้วย ถ้ายังมีคนและผีกวนตีนไม่เลิก ผีตัวบนนี่ก็เหมือนกัน
  • มาแบบกลางๆนะครับ การที่คุณ ghost และ bunjong พูดเช่นนั้นแสดงว่ามีการติดตามกระทู้คุณอาท่านนั้น

ต้องยอมรับอย่างนึงนะครับกระทู้นั้นคุณอาแกกวนมากกกก เฮียเหลียงเข้าไปเตือนยังหงายท้องออกมาคงจำกันได้

ไม่ว่าใครเข้าไปเตือนอะไรแกแปลเจตนาเป็นเล่นงานแกกันหมด หงายท้องกันเป็นแถว ความหมั่นใส้จึงบังเกิดแก่คุณอา

แต่การตอบกระทู้ของคุณมาร์คในกระทู้นั้น ด้วยการที่เป็นเจ้าของเวป และอาการที่คุณอาสอยทุกคนที่เข้าไปเตือน คุณมาร์คคงไม่อยาก

เตือนในตอนนั้นและถ้าจำไม่ผิดก็จะเป็นคำพูดที่ว่าถ้าผ่านไปอุดรจะแวะเข้าไปหา คนอ่านผ่านๆก็อาจแปลเจตนาได้แบบคุณ bunjong

ด้วยอาการที่หลายๆคนหมั่นใส้แกอยู่ แต่คุณมาร์คแสดงอาการเป็นมิตรอย่างเห็นได้ชัด จึงทำให้คนเข้าใจได้ว่าคุณมาร์คเอาใจคุณอาท่านนั้น

แต่ถ้าว่างงานและอ่านโดยละเอียดแบบผมจะเห็นได้ว่าคุณมาร์คจะพยายามเตือนแบบอ้อมๆแล้วอาจเพราะเกรงใจผู้ใหญ่จึงไม่ได้ว่าตรงๆ

และอาจจะด้วยเหตุผลของคุณมาร์คข้อนี้

++++คนที่คุณอ้างถึง โดยสถานภาพทางสัมคม เขาเหนือกว่าคนอื่น เหนือกว่ามากด้วย จึงโดนคาดหวังมากตามไปด้วย
    แต่การที่เขาอ้างว่า ทีคนอื่นยังทำได้ ทำไมเขาทำบ้างจะต้องโดนด่า หากคิดได้แค่นั้น ผมก็ไม่จำเป็นต้อง พูดอะไรอีกแล้ว++++

จึงทำให้ไม่มีการเตือนกันตรงๆ

ก็เป็นเสียงสะท้อนอีกเสียงนึงนะครับคุณมาร์คถ้าคนอ่านกระทู้นั้นกระทู้เดียวก็อาจแปลเจตนาเป็นแบบนั้นได้ครับ

ทุกอย่างมีสองด้านเสมอแล้วแต่ว่าใครจะคิดบวกคิดลบ แต่ขออย่าคิดมากเอาเวลาไปทำมาหากินกันบ้างเน้อพี่น้อง.....
    ไฟล์แนบ
    1_display.jpg 18K
  • ผู้ที่เลี้ยงพิทบูลที่มีคุณลักษณะแบบใดแบบหนึ่งที่ประสพความสำเร็จ(ทางธุรกิจ)
    ก็มักหลงเหมายึดถือเอาว่า เป็นมาตรฐานทั่วไปที่ควรจะเป็นสำหรับส่วนใหญ่ของสายพันธุ์นั้น โดยบางครั้ง ความเห็นที่แสดงอออกมา บ่งบอกถึงการมีความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับสุนัขที่ยังไม่ถึงขั้น

สุนัขที่สายเลือดไม่กัดคน ยังไงก็ไม่มีทางกัด ไม่ว่าจะเป็นพิทบูล ร๊อตฯ โดเบอร์แมน เชพเพอด หรือ ตระกูลที่ถูกตัดสินว่าเป็นพันธุ์ดุๆทั้งหลาย ทั้งนี้นอกเสียจากถูกเลี้ยงดูมาอย่างผิดๆ หรือถูกกดดันจนจิตประสาทเสีย เรื่องนี้คนที่ทำศูนย์ฝึกสุนัขจะเข้าใจดี น้อยตัวนักที่จะกล้ากัด และยากที่จะฝึกหรือกดดันให้กล้ากัด(จริง)

ตรงกันข้าม สุนัขที่มีสายเลือดกล้ากัดคน หรือจิตประสาทบกพร่อง ยังไงก็ยากที่จะควบคุมเปลี่ยนแปลงพฤติกรรมมันได้ และเป็นปัญหาหลักในเรื่องการถ่ายทอดสัญชาตญาณและอุปนิสัยทางพันธุกรรมที่เป็นอันตรายต่อสังคม

ผู้ที่มีจิตสำนึกที่ดี ย่อมรู้ดีกะใจว่า สุนัขของตนเป็นเข้าข่ายประเภทใด มีโอกาสสร้างปัญหาให้กับสังคมโดยส่วนรวมหรือไม่

จิตสำนึกรับผิดชอบต่อสังคมที่ดี ย่อมรู้แก่ใจว่า ควรกระทำในลักษณะที่มีความรับผิดชอบต่อสายพันธุ์สุนัขของตนอย่างไร

ถ้าสุนัขของคุณเป็นประเภท มีโอกาสหลุดไปกัดใครตาย ก็น่าจะเป็นเหตุผลเพียงพอ ที่ควรจะรู้จักตัดสินตัวเองว่าควรจัดการกับสายพันธุ์ของตนเองอย่างไร เพื่อไม่ให้สายพันธุ์ของตนออกไปปนเปื้อนทำลายสายพันธุ์ที่เป็นส่วนใหญ่ของสังคมเสียหายได้

นี่คือเหตุผลหลัก ไม่ใช่เรื่องผสมฟรี ไม่ฟรี หรือคิดค่าผสมถูก-แพง

อย่าพยายามเอาเรื่องราคาสุนัขมาเบี่ยงเบนใช้ตัดสินวัดคุณค่าสุนัข หรือบิดเบือนปัญหาสายพันธุ์ที่เป็นปัญหาของสังคมของตนเองเลยครับ มันทำให้อดคิดไม่ได้ว่าเป็นเรื่องแค่การเอาธุรกิจแอบแฝง มาวัดคุณค่ากัน
    และเป็นการดูหมิ่นวิถีการเลี้ยงสุนัขที่ดีงามที่เป็นส่วนใหญ่ของชาวบ้านที่ยึดถือเป็นวัฒนธรรม
  • เถียงกันให้ตายไปข้างก็ไม่จบ ผมในฐานะมีหมาตัวเดียวขอเดินตามไปด้วยล่ะกัน พูดไปสองไพเบี้ย

นิ่งเสียตำลึงทอง ทำดีได้แต่อย่าเด่นจะเป็นภัย ไม่มีใครอย่าเห็นเราเด่นเกินออกตัวมากไปมีแต่เจ้ากับเจ้ง

ยิ่งพี่ผีตัวบน เป็นคำถามทีบ่งบอกถึง อายุของสมองว่าเติบโตยังไม่เต็มที่ร่างกาย ขนบริเวณหัวหน่าวเพิ่งเริ่มขึ้น

หะหลอมหะแหลม อย่าไปโกรธเค้านะครับถือว่าดีครับ อยากมีส่วนร่วมกล้าแสดงออก เสียตรงที่ว่าถามโง่ๆ

ไม่ดูตาม้าตาเรือ เลิกเล่นล่ะกระทู้นี้จะตกหน้าล่ะ เดี๋ยวมันก็กลายเป็นอดีตล่ะ 555ใครขายถูกขายแพงแล้วแต่ชอบ

เราแค่เป็นส่วนหนึ่งในสังคมนี้เท่านั้น
  • ขอบคุณที่เข้าใจเจตนาครับ และขอบคุณสำหรับภาพศิลปะที่สวยงาม สร้างจินตนาการไปได้ไกล หายง่วงเลยครับ

ผมเคยบอกไปแล้วว่าผมเลี้ยงหมาเพื่อหาเพื่อน หมามันทำให้ผมได้เจอกลุ่มคนที่หลากหลาย ผมต้องการมิตรภาพที่ไม่ได้เกิดจากธุรกิจ ผมจึงทำกิจกรรมหมาๆ เล่นๆแก้เซ็ง
    ดังนั้น ในสังคมแห่งนี้ ใครจะทำอะไร หากไม่ได้สร้างความเดือดร้อนให้สังคมผมมักจะไม่ค่อยเข้าไปยุ่ง ถือว่าเป็นสิทธิส่วนบุคคล
    ยิ่งเรื่องซื้อเรื่องขายนี่ ถ้าเลี่ยงได้ก็เลี่ยง ไม่จำเป็นก็ยิ่งห่าง ลองสังเกตดูนะ หากไม่จำเป็นผมแทบไม่เคยวิจารณ์หมาตัวไหนเลย
    แต่ถ้าอะไรที่ช่วยได้ และไม่ทำให้ใครเดือดร้อนผมก็เต็มที่ อย่างเช่นตอนนี้มีชาวต่างประเทศมองหาหมาในไทย
    เขารู้จักเว็บพิทบูลโซน เขาติดต่อมาที่ผม ผมก็เอาหมาของน้องๆในนี้ละที่เสนอไป และก็ไม่เคยขอเปอร์เซนต์ด้วย ถือว่าช่วยๆกัน

แต่ในหน้าที่การงาน มันมีแต่การเจรจาธุรกิจ คุยกันแต่เรื่องผลประโยชน์ ยามมีหัวโขน มีอำนาจให้คุณให้โทษ คนเขาเข้ามาหาเราก็เพราะธุรกิจ

พูดถึงกิจกรรมทางสังคม เป็นกิจกรรมสันทนาการที่ต้องการคนเสียสละ ต้องการคนสมัครใจและอาสา เข้ามาโดยไม่หวังผลตอบแทน
    สำหรับบางท่านโดยสถานภาพทางสังคม ผมมองว่ามีกำลังเหนือกว่าคนอื่น ทั้งทาง วัยวุฒิ คุณวุฒิ และเงินวุฒิ
    เมื่อเขามีครบอยู่แล้ว สิ่งที่ต้องการเพิ่มก็คือการหาอะไรทำ และเพื่อเขาเข้ามาตรงนี้น่าจะเพื่อสิ่งนี้
    ผมจึงคิดว่าเขาน่าจะมาช่วยผมยกระดับวงการได้ ช่วยเป็นเสาหลักให้น้องๆได้เดินตาม สังคมเราก็จะดีขึ้น

การสร้างการยอมรับในสังคมแห่งนี้มันไม่ยากเลย และไม่จำเป็นว่าจะต้องมีหมาสวย หรือมีหมาเยอะกว่าคนอื่นด้วย
    แค่ทำตัวเป็นตัวอย่างที่ดี ก็สามารถสร้างการยอมรับได้โดยง่ายแล้ว แต่ครั้งนี้ก็ยอมรับว่าครับว่ามองพลาดครับ

ผมเคยอธิบายกับน้องๆไปหลายคน เรื่องสถานภาพทางสังคม และการวางตัว เคยมีคำถามแบบนี้มาแล้วหลายครั้งเหมือนกัน

เขาถามผมว่า ทำไม คนบางคนลงขายหมาทีไร โดนด่าทุกที แต่คนอื่นๆ ลงไม่เห็นมีอะไร ผมเลยยกตัวอย่างให้ฟังว่า
    คนบางคนที่มีสภานภาพทางสัมคมสูง เวลาไปงานก็ต้องการให้เขาต้อนรับ ในระดับที่แตกต่างจากคนอื่น นั่งโต๊ะก็ต้องนั่งโต๊ะ ใหญ่กว่าคนอื่น ทีตอนนี้อยากเหนือกว่าคนอื่น
    แต่บางเวลากลับลืมสถานภาพของตัวเอง เอาตัวเองมาเทียบกับคนทั่วๆไป ว่าทำไมคนนั้น ถึงทำแบบนั้นได้ ถึงทำแบบนี้ได้ ที่ตอนนี้อยากเท่ากับคนอื่นแล้ว
    โดยลืมไปว่า เดิมเราเคยวางตัวเองไว้ตรงไหน ที่ยกตัวอย่างให้ดูนี่ คงจะเห็นแล้วว่า มันไม่มีทางได้ทุกอย่าง คงต้องเลือกเอาอย่างเดียว

กลับมามองวงการหมาๆ กันต่อ คนบางคน โม้เยอะ ก็โดนคาดหวังเยอะ เวลาได้ก็ได้เยอะ เมื่อทำไม่ได้ก็ต้องโดนเยอะหน่อย เพราะเป็นเป้าใหญ่
    คนบางคน ทำเล็กๆ เงียบๆ เรื่อยๆมาเรียงๆ ก็โดนคาดหวังน้อย ก็โดนน้อยหน่อย เพราะเป็นเป้าเล็ก
    คนบางคนก็ไม่โดนอะไรเลย เพราะไม่มีช่องให้เสียบ เข้าบอร์ดทุกวัน เล่นบอร์ดทุกวัน มีความสุขดี

แม้แต่ตัวผมเองก็เชื่อว่าโดนคาดหวังสูงไม่แพ้กัน ลองทำอะไรพลาดดูสักครั้ง ก็เละเป็นโจ๊ก จริงไหมครับ
  • อ่านแล้วเหนือย
    จะพูดมากก็ไม่ได้ เราก็พึ่งป็นสมาชิกได้ไม่นาน แต่เท่าที่เห็นมา
    การผสมหมามันง่าย แต่ ผลที่ตามมามันมีเยอะ คนที่เลี้ยงด้วยรักและเอาใจใส่
    มีความรับผิดชอบมากพอ ก็เยอะ แต่พวกมักง่ายเลี้ยงแบบปล่อยปะละเลย ก็มีมาก
    หลายๆท่านที่เพาะหมาขายเพราะต้องการถอนทุนคืนจากที่เลี้ยงมา ถ้าหมาท่านมีคุณภาพดี
    และคนที่ซื้อไปเลี้ยงเค้าอย่างรับผิดชอบก็ดีไป
    แต่หลายๆครั้งที่เห็นคนซื้อ ซื้อเพราะตอนเล็กๆมันน่ารัก พอโตก็เลิกสนใจ
    หลายครั้งที่เป็นปัญหา ล่าสุดที่เป็นข่าวเพราะ....... " คนเลี้ยงไร้ความรับผิดชอบ ".......
    อยากฝากถึงคนเลี้ยง และ คนที่เพาะหมาเพื่อขายด้วย นะคะ
    อยากให้เลี้ยงเพราะรัก และเอาใจใส่ ดูแลหมาของท่านให้ดีๆ
    อย่าให้เป็นเพราะคนกลุ่มเล็กๆที่ไร้ความรับผิดชอบ ทำให้คนกลุ่มใหญ่ ต้องมีปัญหากันเลย
    ถึงตอนนี้มันจะยังไม่เกิดขึ้น แต่ก็คงอีกไม่นาน ถ้าเราไม่ช่วยกันดูแล
  • ....ทำไมถึงมองว่าพิตบูลเป็นหมาพิเศษ....ผมก็เลี้ยงอยู่ 2 ตัว ตัวผู้ทั่งคู่...กินนอนด้วยกัน 3 ขวบ กับ 1 ขวบครึ่ง

มันก็เหมือนหมาทั่วๆไป กิน นอน ขี้ เหม็น เหมือนกัน
  • ก็เพื่อต้องการปกป้องและยกระดับสุนัขพันธุ์พิทบูลในกลุ่มสายพันธุ์ที่มีความเสี่ยงที่อาจสร้างปัญหาให้กับสังคมในกลุ่มของตนเองให้ดูมีคุณค่าสูงขึ้น
    และป้ายสีกลุ่มที่มีการเผยแพร่สายพันธุ์ตามวิถีวัฒนธรรมที่ดีงามโดยปกติทั่วไปของชาวบ้านว่า เป็นกลุ่มทำลายคุณค่า เป็นแพะที่ไม่มีจิตสำนึกรับผิดต่อสังคม
  • เดี๋ยวต้องออกไปข้างนอก ไม่ได้เล่นเว็บสองวัน ขอตอบทิ้งไว้ก่อน

มีกี่คนที่เลี้ยงพิตบูลรวมกันได้ เกินกว่า 90% เลี้ยงรวมกันไม่ได้
    การเลี้ยงรวมกันคือปล่อยให้อยู่ด้วยกันตลอดเวลา ไม่ใช่ปล่อยเล่นกันเป็นเวลา และแยกกรงนอนยามเจ้าของไม่อยู่บ้าน

ผมเจอมาแล้วหลายคนที่บอกว่าเลี้ยงรวมกันได้ แต่ร้อยทั้งร้อย วันหลังก็ต้องโทรมาสารภาพว่า เออ ถึงเวลา มันกัดกันจริงๆ

ตัวขวบครึ่งมันอาจจะยังไม่สตาร์ท หรือคุณโชคดี ได้สายที่นิ่งไม่ค่อยจี๊ดมา แรกๆผมก็คิดเหมือนคุณคือเลี้ยงรวมกันได้
    แต่อยู่ดีๆ มีหมาจรวิ่งผ่านหน้าบ้าน เจ้าสองตัวนี้วิ่งไล่เห่าหมาข้างนอก จะออกไปกัดแต่ออกไปไม่ได้เลยหันมากัดกันเอง
    และหมาที่ผมหมายถึงคือพิตบูลจริงๆ พิตที่ยังคงความเป็นพิต ไม่ใช่หมาที่โดนคัดพันธ์จนนิ่งไม่เหลือความเป็นพิตบูลแล้ว

กับอีกกรณีคือ หมาตัวเมียที่บ้านดันเกิดเป็นสัด มันแย่งตัวเมียกัน จากตัวที่ไม่สู้ก็เลยสู้ เมื่อกันดกันแล้ว คราวนี้ไม่เลิก

ผมพยายาม แนะนำในเชิงป้องกัน และเอาคนส่วนมากเป็นเกณฑ์
    ผมเองก็เลี้ยง หมาสองตัวรวมกันได้ แต่มันจะมีสักกี่คนที่ทำแบบนี้ได้

ผมเข้าใจวิถีชีวิตที่ดีงามของชาวบ้าน ผมเองก็เป็นเด็กต่างจังหวัด เลี้ยงไก่ เลี้ยง ปลา เลี้ยงหมา อยู่ที่บ้านนอก สัตว์เหล่านั้นเป็นสัตว์ฝูงเลี้ยงรวมกันได้ แต่หากวิถีชีวิตที่ดีงามของชาวบ้านคือเพาะพันธ์พิตบูล ผมคงไม่เห็นด้วย เพราะพิตบูล เป็นหมาที่ถูกพัฒนา มาเพื่อการต่อสู้ระหว่างสนัขด้วยกันเอง มันจึงอยู่เป็นฝูงไม่ได้ เพราะมันชอบกัดกันเอง

ผมไม่สนหรอก ใครจะเพาะ ใครจะขาย ผมทำตามหน้าที่ อะไรที่จะทำให้สังคมดีขึ้น ลดปัญหา ป้องกันปัญหา ผมก็ต้องออกมาแนะนำ เพราะอยากให้พิตบูลอยู่กับพวกเราไปนานๆ

หากทุกวันนี้ หมดปัญหาเรื่อง พิตบูลกัดคน พิตบูลถูกทอดทิ้ง ผมก็จะหุบปากทันที

ผมเองขายอาหารหมา ความจริงคนยิ่งเลี้ยงหมาเยอะ ก็ยิ่งดีต่อธุรกิจ
    แต่การเป็นคนดูแลเว็บแห่งนี้ ธุรกิจคือธุรกิจ หน้าที่คือหน้า ครับ

ส่วนพวกคุณหากไม่ช่วยสร้างก็อย่าทำลาย เลยครับ
  • เอ้า!บ้าพลังกันเข้าไป....

โดนพวกลากออกนอกประเด็นยังไม่รู้ตัวกันอีก ฮ้วย!บักส้นตีนนี่กำลังจะมุดลอดรูออกข้างไป พวกสูก็มัวเขียนโต้กันไปมาอยู่ได้ เจ้าของกะทู้ไม่ได้ตอบโต้อะไรเลย

เลอะเทอะว่ะ ประเด็นคือมาขอหมาเรา เราก็ให้ ตกลงกันห้ามเอาออกนอกกรุงเทพน้าเพราะเรารู้อยู่ว่าเค้าคนขอนแก่น แต่มึงก็ยังเอากลับ อันนี้ผิดข้อตกลง

เคยเอาหมามาให้ตัวนึงจริง อันนี้เป็นตัวที่คัดออกมาจากที่โพสขายในพิทโซนแห่งนี้แล้วขายไม่ออก ที่เหลือส่งขายสวนทั้งหมด หมาตัวที่เอามาให้ มาให้ตอนสายๆประมาณ10โมงเช้า เราก็เอาใส่บล๊อคเอาไว้ ไว้ในบ้าน แล้วไปทำงาน ตอนกลางวันก็โทรบอกน้องคนนึงอยู่ขอนแก่น บอยกะบินหรือtwin b ว่าอยากได้ไปเลี้ยงมั้ย บอยบอกเอาผมเอา ก็นัดกันมาที่บ้านตอนเกือบทุ่ม

เปิดบล๊อคมาหมาตายแล้ว ขี้เป็นเลือด หมาเป็นพาโว เย็ดกา..... หมาเป็นลำไส้อักเสบมึงเอามาให้กู

อีกทีพอรู้ว่ามีอีกคลอกนึงทีนี้หมาอยู่ขอนแก่นละ มึงบอกว่าจะเอาให้มาเอาที่ขอนแก่น มา...กูก็บ้าพอ รถพึ่งวางเครื่องมาก็จะลองรถด้วย กูไม่ได้มาขอหมามึง ลูกหมาเป็นสิทธิ์ของกูอยู่ก่อนแล้ว ตามมารยาทมึงต้องเป็นคนเอามาให้กูที่กรุงเทพ...ไอ้เวร

มึงจะผสมฟรีหรือไม่กูไม่ได้สน แต่เดาว่าไม่ได้ผสมฟรีจริง แต่น่าจะเป็นการผสมฟรีแต่ลูกหมาขอแบ่งมาขายมากกว่า

เขียนปานจะหอมนะมึง แต่ไส้มีงนี่เน่าเหม็นฉิบหายเลย

pitdeer 086-3450031
    ไฟล์แนบ
    9620708_1.jpg 48K
  • ไอ้สันดาลแล้วตั้งนานมึงไม่มาเล่าให้ล่ะเอียดให้แม่งพากูออกทะเลอยู่ตั้งนานไอ้เพื่อนเวร ใครว่ายังไงกูไม่รู้กูเชื่อเพื่อนกูเสียเวลาว่ะ
  • ไม่มานานก็ยังจะมีพวก สันดาล เเอบด่าหลักโกสอีกเยอะ กูล่ะเซงจิตไปดีกว่า