ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อยากทาบวิธีกำจัดเห็บ
  • พอดีช่วงนี้ฝนตกเห็บเลยบุกมาในบ้านจะกำจัดอย่างไรได้บ้าง....
  • ป้องกันที่ตัวสุนัข อันดับแรกเลยครับ

ถ้าที่ตัวสุนัขไม่มี ที่อื่นก็ไม่มีครับเดี๋ยวมันก็อดตายไปเอง

เป็นประสพการณ์ที่เจออมาครับผิดถูกประการใดขออภัยครับ :m102:
  • +ยาฉีดกำจัดเห็บที่ตัวหมา
    +ยาผสมน้ำกำจัดเห็บฉีดพ้นตามพื้นบ้าน.....หรือบริเวณรอบๆ
    :065::065:
    ได้ผลคับรับรอง...ที่บ้านเคยโดนบุกมาทีแล้ว มันมากันยกโคตร

ระวังตามฝาผนังคับตามซอกหลืบ เท่าที่สังเกตุ...ส่วนใหญ่มันชอบเกาะบนข้างฝาคับไม่อยู่ตามพื้น สูงจากพื้นประมาณ 10-20 ซม.สำหรับตัวเล็กๆ สีแดงๆ

และไม่เกิน 2 เมตร สำหรับตัวใหญ่ๆ มันจะวางไข่ในที่ๆ ไม่มีแสงคับหรือตามหลังกรอบรูปข้างฝาประมาณนี้แหละ ไข่มันเหมือนเม็ด เลซิ่น เม็ดเล็กๆ :028:

เป็นกองๆ ระวังให้ดีคับ...ถ้ารองโดนมันเข้าบุกมาในบ้านแล้วไม่รีบกำจัด.....จะนอนไม่เป็นสุขเอาคับ (มันชอบมากัดเอาตอนกลางคืน...เหมือนโดนยุงกัดเลย)พูดแล้วเสียว

ประสบการณ์เสียวๆ คับเล่าสู่กันฟัง....:030:
  • แหมพี่เอก นี่แค่ประสพการณ์เรื่องเห็บนะครับ อ่านแล้วยังระทึกเลย ถ้าเป็นเรื่องอื่นนี่สงสัยแทบช็อกเลยนะผมว่า