ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถึงพี่มาร์คคับ
  • ทีบ้านผมมีน้องหมา3ตัวผมเพิ่งเปลี่ยนมาใช้F-1สีม่วงเมื่อวานนี้คับพี่ แต่พอมันกินแล้วถ่ายเหลว2ตัวเลยคับอีก1ตัวผมยังไม่ได้ให้กินคับหรือว่ามันไม่ชินกับของใหม่ อยากทราบว่ากี่วันถึงจะถ่ายเป็นปกติคับ ขอบคุณคับ
  • ใครรู้ตอบน้องเค้าทีดิแสดๆๆๆๆ
  • ท้องเสียระวังบิดเด้อ
  • สุนัขบางตัวการเปลี่ยนอาหารแล้วถ่ายเหลวเป็นเรื่องปกติครับ
    แต่เหลวคือการที่อึสุนัขยังเป็นก้อน แต่นิ่มไม่จับตัวแข็ง

แต่ไม่ใช่เหลวเป็นน้ำ หรือ ท้องเสียนะครับ หากอาการแบบนี้ไม่ใช่จากอาหารแล้ว
    น่าจะเกิดจากการติดเชือแทน

การเปลี่ยนอาหารสุนัขใหม่
    ปกติเขาจะใช้ผสมกับของเดิมก่อนแล้วค่อยๆลดปริมาณลง

การเปลี่ยนแบบหักดิบ คือการหยุดใช้ยี่ห้อเดิมแล้วเปลี่ยนยี่ห้อใหม่ทันที่
    วิธีการคือระยะเริ่มต้นควรให้กินในปริมาณน้อยลงประมาณ 30% ก่อน
    สังเกตุดู หากอึจับตัวเป็นก้อน และสุนัขยังมีสมบูรณ์ตามปกติแสดงว่าที่ผ่านมาเราให้อาหารเยอะเกินไป

เพราะอาหารบางยี่ห้อ ปริมาณสารอาหารน้อยมาก สุนัขจึงต้องกินมากกว่าปกติ
    อาหารคุณภาพดี ส่วนมากไม่ต้องกินในปริมาณเยอะสุนัขก็มีสุขภาพดีแล้ว

สุนัขเป็นสัตว์กินเนื้อ มีขนาดของกระเพาะเล็ก
    การดำรงค์ชีวิตตามธรรมชาติ จะกินแต่อาหารสด ซึ่งมีน้ำเป็นส่วนผสมอยู่มาก
    ดังนั้นจึงไม่เหมาะที่จะกินอาหารในปริมาณมากๆ เหมือนกับสัตว์กินพืชครับ
  • :063:ขอบคุณพี่มาร์คมากคับที่ให้ความรู้ ตอนนี้น้องหมาผมถ่ายเป็นปกติดีแล้วคับF-1 สุดยอดจริงๆคับหมาผมกิน2วันน้ำหนักขึ้น5ขีด รับรองจะใช้f-1ต่อไปคับ ไม่ได้เวอร์นะคับใช้ดีจึงบอกต่อF-1 สุดยอด