ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สายกัดเฝ้าบ้านดีมั้ยคับ?
  • อยากถาม กูรู คับว่าถ้าผมมีจุดประสงค์ที่ว่าต้องการสุนัขเฝ้าบ้านเนื้อทีบ้านประมาน1ไร่ ใครมีข้อมูลแนะนำทีนะคับ
    รบกวนหน่อยนะคับ ขอบคุณคับ:m087:
  • หวัดดี น้อง ได้หมาแดงในฝันยัง ครับ

ส่วนเรื่องสายกัดเฝ้าบ้านดีไหมพี่ว่า ดูจากเนื้อที่ 1ไร่

สายกัด หรือ สายโชร์ เฝ้าได้แน่นอน ครับ แต่ก็ ต้องฝึกมันก่อนนะ ครับ จะได้ เฝ้าดีๆ

ที่แน่ๆ หมาแดงของน้องถ้าเอาไป ฝึกก็เฝ้าได้ ครับ

................................................................... ส่วนตัวพี่ ใช่ตัวนี้ เฝ้า ครับ :063:
    ไฟล์แนบ
    max2.jpg 83K
  • พี่แมนเจ้าตัวนี้สวยมากคับ
  • ขอบคุณ ครับ คุณ tutie ชอบแบบนี้ หรอ ครับ มันจะสูงๆ นะ ไม่เตี้ยแบบ บลูลี่ .......... ส่วนตัวนี้ เป็นตัวเมีย ครับ จะเล็กกว่า หน่อย

แต่ สำหรับผม ชอบทุกแนวครับ

ปล . ถ้ามีอะไร โทรมา ได้ เลย ครับ เรื่องหมา ยินดี คุย ครับ 081-4249022 ผม เพชร ครับ
    ไฟล์แนบ
    P1083.jpg 93K
    P10872.jpg 90K
    8IMG_4832.jpg 102K
  • ขึ้นชื่อว่าสุนัข มันก็เฝ้าได้หมดละ
  • พท. 1 ไร่ ถ้ามีรั้วรอบทุกด้าน OK ครับเลี้ยงได้เลยครับสายไหนพันธุ์ไหนก็เฝ้าได้
  • ถ้ามีรั้วก็ปล่อยได้

ถ้าไม่มีก็ระวังหน่อยครับ

แต่ที่บ้านรับรองว่าเฝ้าบ้านไม่ได้เลย

ใครมารับแขกหมดเลย......................................................เซ็ง
  • ผมชอบแบบบิ๊กบูลลี่ใหญ่ๆในภาพของพี่ ผมชอบมาก
    ผมชื่อตี้ คับพี่เพชร พี่มีโปรแกรมบรีดสุนัขบ้างเหรอเปล่าคับ
    สุนัขเป็นสายจากไหนคับอยากเห็นเพ็ดของพี่จัง
  • ถ้ต้องการแค่สุนัขเฝ้าบ้าน แนะนำร๊อตฯดีกว่าครับ ดูแลง่ายกว่าด้วย

พิตบูล สายกัดจริงๆจะดุกับหมาด้วยกัน ถึงจะชื่อสายกัด แต่บางตัวมันขี้อายกลัวคน
    พิตบูลหลายตัวเป็นมิตรกับคน กลัวคน เฝ้าบ้านไม่ได้ครับ
  • อาจจะมีเหตุการณ์ นึงคือ โจรเข้าบ้านปุ๊บ :o026: มันก็จะวิ่งเข้าไปๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ :o051::o052: คาบผ้ามาให้โจรดึงเล่นกะมัน ฮ่าๆๆๆ:o028:
  • :015:เอารูปมาโชว์บ้างดิ.พี่อยากเห็นจัง..
  • คุณ ตี้ โทรมาคุย เลยดีกว่า ครับ.......................... ตอนมี ชุด 1 ครับ จะ ออก คืนนี้ พรุ่งนี้ แล้ว ครับ รอ ลุ้นอยู่เลย

ไม่งันลง เบอร์ ไว้ก็ได้ครับ เดียว ผมโทรไป ขอบคุณครับ
  • ถ้าจะเลี้ยง หมาเอามาไว้เฝ้าบ้านกว้างๆ แนะนำ โดเบอร์แมน หรือ ร๊อตไวเลอร์ หรือ อัลเซเชี่ยน ครับ พิทบูลก้อเฝ้าได้ ไม่เถี่ยงครับ แต่ส่้วนใหญ่ที่ผมเห็น มันจะเชื่องกับคน แต่ ดุ กับหมาด้วยกัน
  • พื้นที่ 1 ไร่ คงต้องใช้สุนัข 2 ตัว ถ้ามีรั้วรอบขอบชิต ไม่ต้องกลัวว่ามันจะหลุดออกไป อาระวาดก่อเรื่องข้างนอกบ้าน

ถ้าเน้นๆ Guard Dog ใช้เป็น สุนัขยาม เฝ้าบ้าน น่าจะลอง Fila Brasileiro ดูสักตัวก่อนซิ ถ้าไม่ถูกใจก็ไปลอง Rott หรือ Pitt

Fila ตัวใหญ่มาก ขนสั้น แข็งแรง ทนทาน เลี้ยงง่าย ปัญหาจุกจิกน้อย เห่าเสียงใหญ่-ทุ้ม-ลึก-ดัง แต่ไม่เห่าพร่ำเพรื่อ ไม่เห่ามั่ว แค่เสียงเห่า ก็คงข่มพื้นที่บริเวณนั้นได้พอสมควร ไม่มีขโมยคนไหนกล้าเข้าแล้วมั้ง
    ถ้าเอามาเลี้ยงตั้งแต่เล็กๆแล้ว ก็ไม่ค่อยมีปัญหากับพวกสัตว์เลี้ยงเล็กๆในบ้าน เช่น แมว หมาเล็กๆ ไก่ เป็ด นก กระต่าย หรือ หมาด้วยกัน มันก็ไม่ค่อยสนใจ
    Fila ด้วยกัน ไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องกัดกันเอง ถึงกับบาดเจ็บสาหัส หรือตาย แต่ก็อาจจะมีทะเลาะกันบ้างตามประสาหมาๆ

แต่ถ้ากับคนแปลกหน้าเข้ามาละก้อ อันตราย เพราะมันจะดุมากๆกับคนแปลกหน้า โดยเฉพาะในเวลากลางคืน Fila ไม่ต้องฝึกเรื่องการกัด การต่อสู้ เมื่อมันโตแล้วมันจะเป็นเอง โดยสัญชาติญาณ ถ้ามันเห็นผิดสัเกตุ มันโจมตีทันทีแน่ กระโดดกัดสูง ระดับอกถึงใบหน้า
    Fila จำนวนไม่น้อย ที่ดุตั้งแต่เล็กๆ 3เดือนไปแล้ว ก็เห็นอาการ ชัดเจน
    แต่ Fila ไม่ใช่ Fighting Dog ถึงมันจะตัวใหญ่มาก แต่มันก็กัดสู้ Pitbull ไม่ได้

ถ้าฝึกให้ดีๆ เลี้ยงด้วยความอ่อนโยน ตั้งแตเล็กๆ อย่าไปกระตุ้นให้มันดุ อย่าไปยุให้มันกัด ก็ควบคุมไม่ยาก คือยังไงมันก็ดุในสายเลือดอยู่แล้ว
    แต่กับเจ้าของ จะขี้อ้อนเหมือนแมวแอ๊บแบ้ว และ ติดเจ้าของมาก เดินไปใหน มันตามติดๆไม่มีห่าง แล้วก็มันฉลาดกว่าที่เราคิดไว้ ฝึกสอนได้ไม่ยาก

เลี้ยงหมาดุ ให้มันไม่ดุ ง่ายกว่า เลี้ยงหมาไม่ดุ ให้มันดุ อย่าง เช่น Golden Retriever , Labador , Sentbernard พวกนี้เลี้ยงเพื่อความชอบ แต่หวังผลเฝ้าบ้านไม่ได้เลย
    Pitbull ใจดีกับคนก็มีเยอะ บางตัวก็เจอสัตว์ชนิดอื่นไม่ได้เลย มันทำลายทุกชีวิตราบ เช่น ที่บ้านเพื่อนคนหนึ่ง เลี้ยงเต่าตัวใหญ่กว่า Pit ราคาเต่าหลักแสน เต่าอยู่ในกระดอง ยังโดน Pit กัดตายเลย

ไม่ว่าจะเลี้ยงหมาอะไร ก็ต้องมีความรับผิดชอบ ควบคุมให้มันอยู่ในกรอบ อย่าให้ชาวบ้านเขาเดือดร้อน ยิ่งดุมาก ก็ต้องละเอียดรอบครอบมากขึ้น

ค่อยๆศึกษาดูก่อนนะครับ
  • ลองดูรูปนะครับ
    ไฟล์แนบ
    t...jpg 88K
    f1 99.7 kb.jpg 100K
  • ใช่เลยครับ เฝ้าสวน เฝ้าฟาร์ม เฝ้าไร่ ผมเชียร์ Fila ครับ ตามคุณ W1511 ไปอีกหนึ่งเสียงครับ ต้องการข้อมูลเพิ่มเติมก็ search หาใน google เลยครับ ในไทยก็มีคอกที่ breed เจ้า Fila โดยเฉพาะอยู่ไม่กี่เจ้าครับ ราคาค่อนข้างสูงอยู่ แต่ถ้าเหมาะกับการใช้งานก็ลองดูครับ ขอให้ได้สุนัขที่ต้องการเร็วๆนะครับ
  • สายกัด เฝ้าบ้านได้แต่ไม่ทุกตัวครับ ผมเชียร์พิทบูล ......พันธุ์อื่น ไม่ยุ่งเกี่ยว เนื้อที่มากๆอย่างนี้เข้าทางพิทบูลมากๆ ส่วนร็อตไวร้ายขอบายครับ
  • ผมเชีย หลังอาน โลด โฮ่ๆๆ
  • คิดว่าดีมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆค่ะเพราะที่บ้านก็เลี้ยงอยู่เหมือนกัน มันไม่ตะกระเหมือนหมาบ้านๆของเราๆอ่ะหมาที่อื่นอย่าได้มาแหยมเชียวนะมันจัดการเรียบร้อย แต่ไม่ได้ให้กัดจนตายนะแค่ขู่ๆและหมาสายนี้จะรักเจ้าของมากๆใคนอย่ามาวุ่นวายเลยทีเดียวเชียว เอออีกอย่างแข็งแรงดีมากเลยด้วยนะลากรถก็ได้(จักรยานนะความเร็วประมาณ 40-50เลยนะไมค์มอไซอ่ะ)
  • เฝ้าบ้านเฝ้าสวน โดเบอร์แมนน์ อาเซเชี่ยน ดีก่าฮับ