ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถามเรื่องผสมพันธุ์ครับ Fighter
  • Fighter อายุได้ประมาณ 1ปี1เดือน เริ่มมีอาการปั่มปั๊ม ขาของสาวๆแล้ว
    ทำท่าอยากจะผสมพันธุ์แล้ว ไม่รู้ด้วยสาเหตุอากาศเย็นเป็นใจ หรือ
    ถึงช่วงอายุแล้วครับ

1. หมาควรจะเริ่มผสมพันธุ์ตอนอายุประมาณเท่าไหร่ครับ
    2. แล้วหน้าตาอย่างผม ทำพันธุ์ได้หรือป่าวครับ
    ไฟล์แนบ
    IMG_0120.jpg 106K
    IMG_0098_copy.jpg 91K
  • สวยๆดีครับ เนื้อตัวงามดี

เหมาะในการมาทำพ่อพันธ์เลยครับ แต่เรื่องอายุผมยังไม่ทราบนะครับว่าควรผสม ตอนอายุเท่าไร
  • มันเจอสาวๆ มันจะเข้าไป กระดึ๊บกระดึ๊บ
    เวลาพาไปเดินเล่น แล้วไม่ค่อยอยากกลับเข้าบ้าน

สงสัยเจอตัวเมีย เยิ้มๆ ประตูบ้านพังแน่
  • ไฟว์เตอร์ สวยมากครับ
    แต่ควรรอให้มีอายุอย่างน้อย 18 เดือน หรือจะดีที่สุดคืออายุสองปีเต็มครับ
  • คร๊าบ ป๋ามาเฟีย

อดทนหน่อยนะ เด๋วป๊ะป๋า หาเมียเริดๆให้
  • ของผมอาการหื่นออกตั้งแต่2เดือนครับ555
    อย่าได้วางขาลงนะครับมันรอใส่อย่างเดียวเลย55แต่ก็ฮาดีนะ
    ไม่อยากห้ามด้วยเดี๋ยวถึงเวลาละจะทำไม่เป็น555
  • เฮ้ย...ยังไงก็ทำเป็น ทำไม่ยากหรอก5555
  • สุนัขสวยมากครับ

อายุที่เหมาะสมตามกฎเกณฑ์การผสมพันธุ์ของสุนัขพันธุ์ต่างๆ มักกำหนดไว้ที่ 18-24 เดือนขึ้นไป
    แต่เพื่อประสบการณ์ความสามารถในการผสมพันธุ์ ควรให้เขาได้รับการฝึกฝนบ้างตามลักษณะแบบธรรมชาติ

Breeder มืออาชีพบางกลุ่ม เขาจะเปิดโอกาสให้สุนัขเขาฝึกฝนผสมพันธุ์ตั้งแต่ยังเล็ก
    และบางครั้งเพื่อคลายเครียดให้กับเขา อาจถึงกับต้องช่วยเหลือสำเร็จความใคร่ให้กับเขาสำหรับตัวที่มีความต้องการมากๆ
    แต่ควบคุมไม้ให้มากเกินไปจนเขามกหมุ่นจนกระทบต่อการเจริญเติบโต

ในฟาร์มต่างประเทศ หรือบางฟาร์มที่มีชื่อเสียงในบ้านเรา ที่มีความเข้มงวดในการคัดพันธุ์
    เขาจะทำการผสมพันธุ์ตั้งแต่ก่อนอายุถึงเกณฑ์ข้อบังคับตามกฎสมาคม เพื่อทดสอบดูผลงานการถ่ายทอดพันธุกรรม
    ถ้าแสดงออกให้เห็นถึงจุดด้อยในการให้ลูก เขาจะคัดทิ้งตั้งแต่สุนัขยังอยู่ในวัยหนุ่มเพื่อไม่ให้เป็นภาระ และง่ายต่อการกำจัดด้วยวิธีจำหน่ายในช่วงที่เขายังอยู่ในวัยหนุ่มที่ไม่มีใครเฉลียวใจในเรื่องผลงาน
    วิธีดังกล่าวแม้เป็นวิธีที่ค่อนข้างน่าตำหนิในแง่จริยธรรม และขัดต่อวัฒนธรรม แต่ก็เป็นวิถีหนึ่งในการพัฒนา และความอยู่รอดทางธุรกิจ
  • ผีครับ

"เขาจะเปิดโอกาสให้สุนัขเขาฝึกฝนผสมพันธุ์ตั้งแต่ยังเล็ก"
    ทำยังไงครับ

"สำเร็จความใคร่" อิอิ ทำเหมือนคนหรือเปล่า
    เผื่อจะทำให้ลูกชายบ้าง
  • ให้เขาฝึกเล่นตั้งแต่เด็ก ตั้งแต่อวัยวะยังไม่แข็ง จนถึงวัยหนุ่มตามแต่โอกาสอำนวย
    เพื่อฝึกการใช้ขาหน้าคีบล๊อคตัวเมีย และฝึกบริการสะโพก ขาหลัง ปอด หัวใจให้แข็งแกร่ง
    เวลามีโอกาสทำจริง จะได้ไม่ตื่นเต้นเกินไป และมีความแม่นยำในการคลำเป้าหมาย

การสำเร็จความใคร่ คล้ายๆกัน แต่ต้องกำช่วงหลังลูกหมากหลังจากที่มันพองโตแล้ว เพื่อให้เขาปล่อยน้ำเชื้อซัก5-10นาที เอาน้ำเชื้อไปฉีดในสุนัขตัวเมียเพื่อการผสมเทียมได้

อายู 1 ขวบแล้ว ให้ฝึกลองของจริงดีกว่า อาจประกาศรับผสมฟรีเดือนละ 1 ตัว
    เป็นทั้งการหาอาสาสมัครเพื่อการฝึกฝนและให้ความผ่อนคลายแก่สุนัขของเราเอง
    เพื่อทดสอบสายพันธุ์ และเปิดโอกาสเผื่อแผ่สายพันธุ์ที่มีคุณค่าแก่สังคม
  • :006:คุณผี สุดยอดเลยครับเจ๋ง มากครับ นับถือฮะ
  • มันคือสุดยอดนายแบบประจำปี 52 เลยทีเดียวที่ค่ายใหญ่ๆควรหันมามองหมาบ้านๆอย่างจริงจังซะที...ว่าหมาแดงที่ดีๆนั้นไม่ใช่มีแค่ในค่าย
    ไฟล์แนบ
    albumtn3.jpg 76K
  • มันคือสุดยอดนายแบบประจำปี 52 เลยทีเดียวที่ค่ายใหญ่ๆควรหันมามองหมาบ้านๆอย่างจริงจังซะที...ว่าหมาแดงที่ดีๆนั้นไม่ใช่มีแค่ในค่าย

นายแบบตรงไหนคับ แล้วที่ว่าค่ายใหญ่ๆนะค่ายไหนคับ อย่าโชว์ความคิดได้ป่ะ ถ้าไม่รู้จริงอะคับ
  • แต่ไอ้ตัวนี้มันลูกหมารามา3ไม่ไช่เหรอ ชอบมากหมาแดงรามา3:063::063::063::063::065:
  • :m001:อยากเป็นพ่อพันธ์ อยากให้คนยอมรับ พาไปประกวดสิครับ ตามงานของสมาคมพัฒนาพันธ์สุนัขของประเทศ
    ไฟล์แนบ
    IMG02926.JPG 50K
  • น่าผิดหวังกับคำแนะนำของ Sahatat100island เอาไปประกวดคิดได้ไง

มันจะเอาอะไรไปสู้ สแตฟฟอร์ด หรือแกฟ พวกนั้นเกิดมาเพื่อประกวด

ไม่เชื่อเอาหมาคุณมาประกวดในกรุงเทพดิ ถ้าเอาชนะสแตฟในกรุงเทพได้ถึงจะได้รับการยอมรับ

ประกวดต่างจังหวัดยังไงก็ได้ถ้วย ถามอีกนิดที่ได้ถ้วยน่ะ ประกวดกันกี่ตัวในรุ่น ถึงสามตัวป่าว

หมาแดงมันเกิดมาเพื่อกิจกรรมไม่ได้เพื่อประกวด