ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ดุไม่ดุทำอย่างไร
  • ชื่อ devil ค่ะ ถ่ายตอนเค้าครบเดือนค่ะ ตอนนี้ 1 เดือนกับ 10 วันพอดี แม่เค้าดุมาก ตอนนี้ถ่ายไม่ได้เลยวิ่งตลอด ชอบกัดผ้าพอยกตัวลอยแต่ไม่ปล่อย ไม่ชอบให้จับตรงคอบน พอจับมักจะอารมณ์เสีย แง่มงั่มตลอด
    ไฟล์แนบ
    แง่ม.JPG 66K
  • การที่เค้าจะดุหรือไม่ดุ อยู่ที่สายพันธุ์หรือการเลี้ยงดูค่ะ อยากให้ดุๆค่ะ ไม่ชอบหมาขี้ประจบ ประจบทุกคนน่ะค่ะ จะเอาไว้ดูแลบ้าน ต้องฝึกอย่างไรบ้างคะ อ้อ กินยากด้วย ตับบดคลุกอาหารมั่ง นม มั่ง ไข่ต้ม มั่งทุกอย่างผสมอาหารลูกสุนัขค่ะ
    ไฟล์แนบ
    ยืน.JPG 50K
  • จากประสบการ์ณส่วนมากพอถึงเวลาดุมันจะเป็นเองอะคับ ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับวิธีการเลี้ยงและอีกหลายอย่างคับ
    แต่ผมว่ามันประจบขี้อ้อนหนะดีแล้วคับ
    ไฟล์แนบ
    00317_3[1].jpg 58K
  • คุณNETKK หมาคุณน่ารักจังเลยคะหล่อมากๆ ชื่ออะไรคะแล้วอยู่ที่ไหนคะ กรุงเทพฯหรือต่างจังหวัด สนใจอยากให้เป็นแฟนลูกสาวที่บ้านคะ อิอิ( แต่ถ้าเข้าใจผิดเป็นตัวเมียเหมือนกัน ก็ขออภัย )
  • ไม่ต้องให้ดุ คนก็กลัวแล้วครับ พิทบูลเลือดนักสู้เยอะ เลี้ยงให้ไม่ให้ดุรู้จักควบคุมอารมย์ได้เป็นดีที่สุด
  • อยู่ ขอนแก่นคับ ชื่อเรดบูล คับ แต่มันจากผมไปเกือบ 2 ปีแล้วคับ ที่เอารูปมาลงเล่น เพราะยังคิดถึงมันอยู่ไม่หายคับ (ขออภัยด้วยนะคับ)
    ไฟล์แนบ
    00317_0[1].jpg 61K
  • พิทบูลต่อให้ดุแค่ไหนแต่กับเจ้าของมันจะขี้ประจบขี้อ้อนมากๆ ถ้าไม่ชอบหมาขี้อ้อน ควรเลี้ยงพันธุ์อืนครับ - -
  • ถ้าเลี้ยงไม่เก่งเอามันไม่อยู่อย่าทำให้มันดุเลย
  • ของผมก็อยากให้ขี้อ้อนมากกว่าตัวที่บ้านเล่นมุ้งลวดไปเรียบร้อยแล้วไม่ชอบให้รูปหัวด้วย
    ไฟล์แนบ
    191120093073.jpg 97K
  • ของก็เล่นอะครับ ไม่กัดหมาตัวอื่นเลยนะ ขนาดชินสุมันยังยอมเลย 555+

แต่อยากให้เห่าคนนิดหนึ่ง เห็นใครวิ่งไปเล่นด้วหมด 555+
  • ขออนุญาติแสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับ หากไม่ถูกใจ ขออภัยด้วย

ลูกสุนัขชื่อ devil ไม่ชอบให้จับตรงคอบน พอจับมักจะอารมณ์เสีย แง่มงั่มตลอด
    ลูกสุนัขคุณtu4 ไม่ชอบให้ลูบหัว

ตามสัญชาติญาณการถูกจับตรงหลังคอ เป็นการสยบคู่ต่อสู้ของสุนัข
    เขาไม่ชอบให้จับตรงหลังคอ แสดงว่าเขาไม่ยอมสยบแก่เรา เช่นเดียวกับพวกที่ไม่ชอบให้ลูบหัว
    การแสดงออกตั้งแต่เล็ก ตามประสบการณ์ที่เคยพบ มักจะมีปัญหาตามมาเมือ่โตขึ้น คือ
    จับหัว และหลังคอไม่ได้ จะแง่งกัดตลอด และหวาดระแวงทุกคนที่ทำท่าจะแตะต้องในลักษณะนั้นกับมัน ไม่เว้นแม้แต่เจ้าของ

สุนัขลักษณะนี้ เขาไม่ได้รู้สึกว่า เจ้าของคือเจ้านายมัน มันคิดแค่เป็นเพื่อนมันเท่านั้น
    ยามอารมย์ดี เรียกมันจะเข้ามาหา ถ้ามันไม่อยากมา เรียกให้ตายก็ไม่มา นิสัยเป็นอิสระแบบสุนัขไทย
    เป็นลักษณะนิสัยที่ถ่ายทอดตามสายเลือด
    ไม่เกี่ยวกับดุหรือไม่ดุ(กับคน)

ตัวที่ไม่เคยกัดคน ทำท่า ขู่แง่งอย่างไร มันก็ไม่กล้ากัด(คน) อย่างมากแค่กัดคาบแง๊บๆแบบขู่ ยกเว้นไปกดดันจนมันจนตรอก
    ให้พยามยามหลีกเลี่ยงเขาเวลาเขาอารมย์ไม่ดี หรือกำลังหวาดระแวง
    ช่วงปกติ ตอนที่เขาอารมย์สงบ จะเล่นหยอกล้อกับเราเหมือนสุนัขปกติทั่วไป
    แต่พอเครียดขึ้นมาจะเอาจริง
    และไม่เกี่ยวกับความสามารถในการเฝ้าบ้าน มันแค่ไม่ชอบให้ใครไปแตะต้องตัวมันเท่านั้น

บางคน เลี้ยงสุนัขที่มีนิสัยลักษณะนี้ด้วยวิธีข่มสุนัขให้สยบด้วยการตี โดนเขาไป จิตประสาทจะยิ่งไปกันใหญ่
    ทำให้ไม่ไว้ใจคนทุกคนที่มีพิรุทไม่เว้นแม้แต่เจ้าของ และอาจโจมตีเราก่อนเพื่อการป้องกันตัวของมัน

หลายๆตัวที่โตขึ้น ต้องใช้บ่วงเชือกสอดใส่ท่อค้องคอในการจับล่ามโซ่เหมือนจับสัตว์ป่าที่ดุร้าย

สำหรับสายเลือดที่มีบรรพบุรุษที่กัดคน ยิ่งต้องระวังให้มากเป็นพิเศษ เป็นปัญหาและภาระในการควบคุม ยากที่จะแก้ไขนิสัย(กัดคน)
    ยามเขาบ้าคลั่งขึ้นมา เหมือนปีศาจ หรือ Devil แท้ๆตามชื่อเลย
    เป็นพันธุกรรมตามสายเลือด ผสมข้ามพันธุ์ รุ่นลูกไม่เป็น รุ่นหลาน เหลน อาจปรากฎอีก

มีความเห็นว่า เป็นลักษณะสายเลือดที่เป็นอันตรายต่อสังคม เป็นลักษณะด้อยที่ควรคัดทิ้ง และไม่ควรขยายพันธุ์อีกต่อไป

ต้องขออภัยอีกครั้ง ที่อาจเป็นการแสดงความคิดเห็นในแง่ลบเกินไป
    หวังว่า สุนัขของท่านทั้งสองดังกล่าว คงไม่ได้เป็นแบบอย่างที่ให้ความคิดเห็นไว้

คล้องโซ่คอไม่ได้
  • มันยังเล็กอยู่ ต้องฝืนขยุ้มคอเบาๆ ถ้ามันแง่ง ก็ออกแรงนิดนึงแล้วกดให้นอนกะพื้น ใหม่ๆจะดิ้นสู้มาก
    ต้องฝืนกดไว้ขยุ้มไว้ เหมือนมันโดนแม่คาบคอ จนกว่าจะนิ่ง ถึงปล่อยแล้วก็พูดสอนมัน ว่า ไม่ หรือ อย่า
    เวลาทำอะไรผิด ก็ขยุ้มเลย บ่อยๆ มันจะรู้ว่า มันเป็นลูกฝูงของเรา ถ้าปล่อยให้มันคิดว่า เราเป็นระดับเดียวกะมัน
    หรือเป็นลูกฝูงมัน โตแล้วจะลำบากครับ
    พวกที่เลี้ยงเอาใจ ใจอ่อน มักจะเจอปัญหานี้ครับ

ความรู้จากที่นี่ทั้งนั้น ลองแล้วได้ผลด้วย

อ้อ อีกอย่าง เวลาลงโทษ ให้ใช้ม้วนกระดาษ ตีไม่ต้องแรง และ ตีทำเสียง ไม่หรือ อย่า ไปด้วย
    มันจะจำและรู้ว่า ทำผิด
  • ขอบคุณทุกความคิดเห็นค่ะ เป็นประโยชน์มากเลย โดยเฉพาะน้าผี จะจำไว้ปฏิบัติค่ะ เค้ายังเล็กคงฝึกได้ โชคดีที่ตั้งกระทู้ จึงได้คำตอบที่มีประโยชน์ คุรcpong67 จะจำไว้ปฏิบัติแล้วจะเอามารายงานให้ทราบ อย่าเบื่อกันซะก่อนล่ะ ขอบคุณค่ะ