ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอความรู้ด้วยครับไอเวอแมค
  • :o001: พอดีวันนี้ว่าจะฉีดไวเวอแมคครับ แต่ว่าหมาข้างบ้านที่จะฉีดดันเป็นฮีตครับมาวันนี้ครับ ไม่ใช่หมาผมครับ อยากทราบว่าหมามีฮีตแล้วเราจะฉีดไอเวอร์แมคติ้งใด้หรือปล่าวครับ จะอันตรายใหมครับ
  • ตามที่เคยใช้มาถ้าตัวเมียตัวนั้นจะมีการผสมพันธ์ก็ไม่ควรฉีดยาใดเลยคับ
    แต่ถ้าไม่มีก่รผสมหรือตัวหมาไม่ได้เป็นโรคผิวหนังแบบหนักๆก็อย่าไปฉีดดีกว่าคับ

@@@นี่เป็นวิธีผมนะ...............ลองฟังจากเพื่อนในเวปอีกทีก็ดีคับ
  • ส่วนผมเคยปรึกษาหมอแล้ว เรื่องนี้นะ หมอเคยแนะนำว่าไม่ควรฉีด

ระยะเวลาฮีตส่วนมากเราสามาคำนวนได้ ประมาณ 6 เดือนมาครั้ง อาจคลาดเคลื่อนไม่เกินเดือนสองเดือน

หมาเราเคยมาวันที่เท่าไหร่ ก็นับต่อไปอีก 6 เดือนเลยคับ พอไกล้ถึงกำหนดฮีทจะมาเราทำวัคซีล่วงหน้าเลยคับ

การทำวัคซีนเราควรวางแผนล่วงหน้าจะดีกว่าคับ จะได้ไม่เกิดปัญหาแบบนี้คับ

เพื่อนผมก็เปนหลายคน เวลาฮีทมาจะเอาไปผสมเห็บก็เยอะหมัดก็เยอะ

แล้วนึกถึงตอนที่หมาท้องและต้องเลียงลูกอีกสามเดือนข้างหน้ามันจะทรมานแค่ใหน และลูกหมาก็สุขภาพไม่ดีด้วย อาจจะก๋องแก๊งไปเลย

ถ้าไงอดใจรอฮีตหน้าดีกว่าคับ
  • การฉีดยา Ivomectin
    ไม่น่าจะเกี่ยวกับระบบสืบพันธุ์นะครับ
    สรรพคุณ เพื่อฆ่าตัวอ่อนของพยาธิในลำไส้ และแมลงตามผิวหนัง
    อยากจะได้คำยืนยันในแนวทางวิชาการจาก นสพ.หน่อยครับ
    คุณ doctor_pet
  • มาตามคำเชิญของน้าผีค่า

ตัวยาบ่งใช้ถึงการกำจัดเห็บ พยาธิหนอนหัวใจ ไรขี้เรื้อน ไรในหู พยาธิบางชนิดในทางเดินอาหาร

แม้สุนัขเป็นฮีทก้ฉีดได้ ตามหนังสือ vet drug กล่าวว่า ตัวยาไอเวอเมคตินพบว่าปลอดภัยแม้ใช้ในระหว่างการตั้งท้อง

จากการศึกษาผลเกี่ยวกับระบบสืบพันธุ์ในสุนัข ม้า วัว และหมู ไม่พบว่าก่อให้เกิดความผิดปกติแก่ตัวอ่อน......

แต่ตัวยาไม่แนะนำให้ใช้ในสัตว์ที่อยู่ระหว่างการให้นม ไม่แนะนำให้ใช้ในสุนัขอายุต่ำกว่า 6 อาทิตย์ และไม่แนะนำให้ใช้กับสุนัขพันะคอลลี่หรือลูกผสมคอลลี่

ฝาก hi5 คลินิกด้วยค่า มีคุณหมอเข้ามาตอบทุกวัน

http://doctorpetloverclinic.hi5.com/ ขอบคุณค่า
  • คำตอบจากบุคคลากรที่น่าเชื่อถือ ชัดเจน สรุปเป็นคำตัดสินได้

ขอบคุณ doctor_pet มากครับ
  • ความรู้ ขอบคุณครับ
  • :o001: ขอบพระคุณครับ เข้าใจแจ่มแจ้งครับ