ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถึงพี่มาร์คค่ะ
  • พี่มาร์คค่ะคือว่าหนูได้ลองทำแบบคลิปวีดิโอที่พี่มาร์คให้หมาของพี่มาร์คกินอาหารเม็ด F-1 อะค่ะเป็นเวลา 1 อาทิตย์ แล้วค่ะตอนแรกๆมันไม่กินเลยค่ะ 2วันก็แล้ว 4 วันก็แล้ว กินนิดเดียวเองค่ะไม่กินเหมือนหมาของพี่มาร์คเลยค่ะตอนนี้อายุได้จะ 6 เดือนแล้วค่ะกลัวว่าจะส่งผลกระทบต่อการเจริญเติบโตอะค่ะเพราะว่าเจ้าของเก่าให้อาหารลาฟอะค่ะและหนูเลยคิดว่ามันรำบากก็เลยมาปรับให้เขากินอาหารเม้ดค่ะแต่ตรวจสุขภาพอะไรแล้วนะค่ะคุณหมอบอกว่าไม่ได้ป่วยอะไรเลยจนวันนี้ก็ประมาณ 8 วันแล้วที่หนูหักดิบแบบที่พี่มาร์คบอกอะค่ะแต่ก็กินบ้างไม่กินบ้างต้องทำยังไงดีค่ะหรือว่าให้ปล่อยทิ้งไว้ก่อนเพราะหนูจะตั้งไว้ไม่เกิน15นาทีอะค่ะจาก 3 มื้อก็ลดเหลือ 2 มื้อแทนอะค่ะและก็ให้ปริมาณต่อมื้อคือแก้วกาแฟที่ขายตามปั่มอะค่ะหรือว่าหนูให้เยอะเกินไปค่ะยังไงช้วยให้คำตอบหนูหน่อยนะค่ะ:022:ขอบคุณมากๆค่ะ
  • ขอถามต่อน่ะครับพี่มาร์ค ไอ้พรีมิกข์เนี้ยของวัวกับของหมู ให้หมากินผสมกับข้าวได้ไหมครับ พอดีที่บ้านเลี้ยงวัวขุนอยู่ครับ
  • เป็นเรื่องธรรมดาครับ อาหารสดความน่ากินย่อมสูงกว่าอาหารเม็ดที่ทั้งแห้งทั้งแข็ง ไม่นุ่มลิ้น

มันอาจจะต้องใช้เวลาฝึกเพื่อสร้างความเคยชินนานกว่าปกติ ให้สองมื้อเช้าเย็นก็พอแล้วครับ ช่วงแรกอาจจะต้องผสมนมหรือแช่น้ำซุปสักเล็กน้อย
    โดยให้มื้อละน้อยๆก่อน กะเอาว่ากินหมดแน่ๆ กินหมดแล้วยังอยากกินต่อ แต่อย่าไปเติมให้มันนะครับ หมดแค่ไหนก็แค่นั้น
    แล้วค่อยๆเพิ่มทีละนิด ผมอยากเห็นรูปจังเลย หมาบางตัวกินนิดเดียวก็เพียงพอต่อความต้องการของร่างกายแล้ว
    เพราะที่เมล์มาถามผม ส่งรูปมาให้ดู อ้วนๆแล้วกันทั้งนั้น แต่ก็บอกว่าหมากินน้อย ผมก็ยังงงๆ ว่าทำไมเขาคิดเช่นนั้น

ที่เราบอกว่ากินน้อย แต่ความจริงอาจจะมากเกินพอแล้วสำหรับเขา อาหารสำเร็จรูปคุณภาพดี ไม่จำเป็นต้องกินเยอะครับ
    ผมไม่เคยสนใจปริมาณที่เขากิน ผมสนแค่ตรงว่า เขาผอมไปหรืออ้วนไปหรือเปล่า หากเขาไม่ผอมโซก็ไม่น่าห่วงครับ การเจริญเติบโตเป็นเรื่องของพันธุกรรม
    สุนัขเป็นสัตว์กินเนื้อ มีขนาดกระเพาะเล็กนิดเดียว อาหารคุณภาพสูง จะมีสารอาหารครบ กินในปริมาณที่เหมาะสม สุนัขก็เจริญเติบโตตามปกติและมีสุขภาพสมบูรณ์แล้ว

ผมกล้าเดิมพันเลย การอัดอาหารมากๆจะทำให้เติบโตผิดไปจากพันธุกรรมของพ่อแม่เป็นไปได้ยากกกกกกกกกกกกกกกกก มากๆๆๆๆ

แล้วน้าผีจะไปเอาพรีมิกซ์ของวัวกับหมูมาให้หมาทำไมละครับ การให้สารอาหารบางตัวเยอะไป บางครั้งก็เป็นโทษครับ
    สุนัขต้องการ โปรตีน ไขมัน ไวตามีนแร่ธาตุ ในปริมาณที่เหมาะสม ยกตัวอย่างแคลเซี่ยมต้องการแต่ 1-1.5% ของปริมาณอาหารที่กินเท่านั้น

การอัดแคลเซี่ยมเยอะๆ จะเร่งให้หัวกระดูกปิดตัวเร็วขึ้น ทำให้สุนัขหยุดการเจริญเติบโตตามไปด้วย
    ใครไม่เชื่อเอาแคลเซี่ยมเม็ดที่เขาวางขายให้หมากินเยอะๆ ลองดูว่ามันจะโตหรือว่ามันจะแกน
  • แถมอีกหน่อย เท่าที่เจอมาจากประสบการณ์จริง หมาที่ตัวเล็กกว่าพ่อแม่ และพี่น้องในคอก มักจะโดนเจ้าของอัดแคลเซี่ยมกันทั้งนั้น
    เหตุเพราะเจ้าของรักมาก เห่อมาก พยายามสรรหา อาหารเสริมมาให้หมากิน และแคลเชี่ยมเม็ดก็เป็นหนึ่งในนั้นด้วย

แต่ผลปรากฏว่า หลังจากเลี้ยงไประยะหนึ่ง จะเริ่มเห็นว่าทำไมพี่น้องร่วมคอกมันทิ้งห่างออกไปเรื่อยๆ
    และหมาที่เจ้าของเลี้ยงแบบทิ้งๆขว้างๆกลับเจริญเติบโตดีกว่า ทั้งที่เป็นหมาคอกเดียวกัน

มีเจ้าของหมาจำนวนไม่น้อยที่ยังเข้าใจผิดๆว่า แคลเซี่ยม จะช่วยทำให้ตัวสูงใหญ่
  • สูตรผีบอก กากหมูเจียวให้หอมๆ ให้กินสองวันพอ รับลองเจริญอาหารครับ กิน f1 เคี้ยวกร๊อบๆ อร่อยไปเลย
  • ขอบคุนพี่มาร์คและพี่ผีค่ะ

จะลองเอาไปปรับใช้ดูค่ะแล้วผลเป็นยังไงหนูจะมารายงานนะค่ะ:005:
  • ผมซิเครียดอยู่คับ ตังน้อยไม่น่าเลียงเลย กินโครตจุเลย เดือนละ 2 ถุง( 30 กก./ตัวเดียวนะคับ) แต่ตอนเย็นเลิกงานก็พาไปวิ่ง

เงินเดือนแทบไม่พอใช้ ค่าเช่าบ้าน ค่าอาหารหมา ค่าอีออน ค่าเฟิร์ตช้อย ค่าโทรศัพท์....ฮือๆ

หมาผมกินทุกอย่างเลยคับ แต่ต้องใส่ชามให้กินในกรง แค่เห็นชามอาหารก๊รีบวิ่งไปรอในกรงเลยคับ แต่ผมให้กินเฉพาะมื้อเย็นอย่างเดียว

ที่ทนเลี้ยงได้นี่ เพราะรักมันหรอกนะคับ มันขี้อ้อนต้องนั่งเบียดผมตลอดไม่ค่อยห่างกัน เว้นเวลาไปทำงาน ไม่งั้นปล่อยวัดไปแล้ว......

(เคยดูสารคดีคับ เขาบอกว่าสิ่งที่สุนัข ทำกับเรามันเป็นกลยุทคับ ที่ทำให้เราตกเป็นทาสมัน)
  • จริงอย่างที่พี่มาร์คพูดครับ การให้อาหารมากไปไม่ใช่จะดีนะครับ เมื่อก่อนตอนผมเริ่มหัดเลี้ยงเครียดมากเกี่ยวกับการกินของหมาแต่ตอนนี้สบายครับกินเกลี้ยงวันไหนอาหารหมดให้ข้าวเปล่ายังกินเรียบครับ ตามความคิดผมการให้หมากินอิ่มเกินไปในหนึ่งมื้ออาจมีผลต่อระบบย่อยของหมาทำให้หมารู้สึกเบื่ออาหารได้ครับ ควรให้มันมีความรู้สึกหิวนิดๆตลอดเวลาจะดีกว่านะครับ ไม่งั้นลองวิตามินบีรวมของคนนะครับให้มันกินดูอาจช่วยได้ นี่รูปหมาผมครับ f1 ผสมข้าวตั้งแต่เด็กๆ แคลเซียมไม่เคยแตะครับ
    ไฟล์แนบ
    IMG_04862.jpg 64K
    IMG_04822.jpg 87K
  • F1 ไข่เจียวก็ดีนะ ไม่ก็ให้กินผักด้วย หมาผมกินอร่ยเลย F1 สุโค่ย
  • พี่มาร์คครับผมมีลูกสุนัขได้3เดือนแล้วได้เปลี่ยนอาหารสดเป็นอาหารเม็ดจะทำให้ท้องเสียใช่มั้ยครับแล้วเสียประมาณกี่วัน
  • การเปลี่ยนอาหารแบบหักดิบ หากสุนัขปรับตัวไม่ได้ ท้องเสียแน่ๆครับ
    ควรทำแบบค่อยเป็นค่อยไปดีกว่าครับ
  • ที่บ้านเลี้ยงพิทบูลสองตัวชอบเป็นเม็ดตามตัวเอาไปฉีดยามียากินด้วย แต่พอหมดยากินก็เป็นอีกอยากถามพี่ว่าฉีดยามากเป็นอันตรายหรือเปล่า (น้ำก็ไม่ค่อยได้อาบเอาแค่เช็ดตัว แต่ก็ยังเป็น ช่วยตอบทีค่ะ)