ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถามผู้รู้เรื่องการตัดหูของสุนัข
  • การตัดหูของสุนัขพิทบลู มีข้อดี และ ข้อเสีย อย่างไรบ้าง (ช่วยชี้แนะด้วยครับ)
    ขอบคุณครับ
  • ผมว่ามันแล้วแต่ความพึงพอใจของเจ้าของหมาครับ

ถ้าคิดเสียว่าตัดแล้วดี ข้อเสียมันก็ไม่มี

แล้วแต่ความคิดของแต่ละบุคคลครับ
  • :ข้อดี คือ หมอได้ตังค์ มีความรู้สึกว่าต้องเอาใจใส่หมาเพิ่มขึ้น
    ระวังบาดแผลไม่ให้มันเกา ไม่งั้นจะอักเสบเน่า
    ต้องไปเย็บใหม่ หมอได้ตังอีก แล้วก็ไม่รู้จะถูกใจรึป่าว
    สั้นไป ไม่ก็บิดเบี้ยว ไม่เท่ากัน หน้าตาไม่เหมาะกับทรงที่ไปตัดมา

ข้อเสีย คือ มองดูหน้าเกรงขาม ดุดัน ชาวบ้านหวาดกลัว
    หมอไม่ได้ตัง เราก็ไม่รู้จะเอาตังไปทำอะไร
    ต้องระวังเพราะจะหูเบา เชื่อคนง่าย

ตามใจแล้วกัน 013::013::013:
  • ข้อดี
    ทำให้หน้าตาดูทะมัดทะแมง ตามค่านิยมของสายพันธุ์

ข้อเสีย
    1.เป็นการทารุณกรรมสัตว์
    2.แผลหลังการผ่าตัด อาจอักเสบจากการติดเชื้อ ทำให้สุนัขป่วย ชะงักการเจริญเติบโต
    3.อาจเป็นภาระต้องดามหูให้ตั้งให้ได้รูปทรงใช้เวลาหลายเดือน(สำหรับหูทรงสวยๆ)
    และหูอาจล้มพับไม่ตั้ง หรือตั้งข้างล้มข้าง
  • สำหรับผมนะถ้าไม่ตัดนะเพราะตัดมีคนเอาไปแล้ว
    1.ถ้าไม่ตัด หมา (บางตัวจะหน้าตาตลก)
    2.ถ้าไม่ตัด บางครั้งไปกัดกันแล้วหูขาด กะต้องไปทำศัลยกรรม(เสียเงินแพง)
    3.ถ้าไม่ตัด จะไม่ค่อยสังเกตุสิ่งที่อยู่ในหูเท่าไร ไม่ค่อยใสใจทำความสะอาด
  • ที่อุบลหมอใหนตัดสวย อยู่แถวใหนบอกหน่อยขอบคุน ราคาด้วย
  • เพิ่งรู้ว่าการตัดหูหมามีโอกาสทำให้ชงักการเติบโต 555
  • ที่ชลบุรีเพิ่งตัดมาค่าใช้จ่าย 1,440 บาทค่ะ
  • ชะงักการเจริญเติบโตจากความเจ็บป่วยแผลอักเสบติดเชื้อ ทำให้ไม่ค่อยกินอาหาร
    อาจเจ็บป่วยถึงขั้นรักษากันเป็นเดือนก็มี ถ้าไม่ได้รับการดูแลรักษาที่ถูกต้อง
    และการวางยาสลบเพื่อการผ่าตัด ก็หมายถึงการเกิดความเสี่ยงที่มีโอกาสเกิดขึ้นได้เสมอ ยิ่งโดยเฉพาะจากผู้ที่ไม่มีความชำนาญ
    และมีผลต่อความรู้สึกทางจิตใจที่ไม่ดีอย่างมาก

นายสัตวแพทย์หลายท่านๆ ไม่ทำให้ และบางประเทศในยุโรปก็ต่อต้านในเรื่องนี้
  • เพิ่งโพสท์แท้ๆ

การวางยาสลบเพื่อการผ่าตัด ก็หมายถึงการเกิดความเสี่ยงที่มีโอกาสเกิดขึ้นได้เสมอ

และก็มีกระทู้เคสตัวอย่างล่าสุดเกิดขึ้นจนได้

http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=11436&page=1#Item_0

ขอแสดงความเสียใจต่อเจ้าของกระทู้ตามลิงค์อย่างสุดซึ้งครับ
  • ที่กรุงเทพนอกจากที่วัดไผ่ตันแล้วมีที่อื่นที่ตัดหูสวยสวยอีกเปล่าครับรบกวนบอกหน่อย