ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมาผมตายเพราะอะไร?
  • เจ้า sumo เพิ่งจากไปตอนประมาณตีห้า ของวันนี้...

sumo อายุ 3 เดือนครึ่ง น้ำหนักประมาณ 15 โล

3 วันก่อนตอนเที่ยงวัน ผมพาไปอาบน้ำและว่ายน้ำที่แม่น้ำที่บ้าน สาเหตุที่พามันไปว่ายน้ำเพราะหวังให้มันได้ออกกำลัง เพราะปกติมันจะไม่ค่อยออกกำลัง ชวนวิ่งก็จะไม่ยอมวิ่ง คือจะไม่ยอมออกจากอาณาเขตบริเวณบ้านเลย วันนั้นเลยอุ้มมันไปลงน้ำเพื่อให้มันได้ว่ายน้ำสักหน่อย

หลังจากว่ายได้สักแป๊บ ซึ่งก็ไม่นานเท่าไหร่ ก็ให้มันพักแล้วพากลับบ้าน

เท่านั้นแหละคับ...มันมีอาการหายใจแรง เหมือนกับเหนื่อยมาก ๆ ผมก็คิดว่าพักสักแป๊บคงจะหาย

แต่เวลาล่วงเลยถึงตอนเย็นมันก็ยังมีอาการเหมือนเดิม และก็มีอาการเหมือนจะอ๊วกแต่ไม่อ๊วกตามมาอีก

วันที่ 2 จึงพาไปหาหมอแล้วเล่าทั้งหมดให้หมอฟัง หมอบอกว่ามีไข้ จึงฉีดยาแก้ไข้ แล้วให้กินยาแก้อักเสบ
    วันนี้ทั้งวันอาการยังไม่ดีขึ้น ไม่ค่อยเดิน กินอาหารน้อยลง

วันที่ 3 ตอนเที่ยงเห็นท่าไม่มี เพราะมันไม่ยอมเดิน มีน้ำมูกใส ๆ แล้วหายใจเร็วและแรงขึ้นอีก จึงพาไปหาหมออีกคนที่่น่าเชื่อถือมากกว่า
    ก็เล่าเหตุการณ์ทั้งหมดให้หมอฟัง เหมาะบอกว่ามันหอบ... อาจเป็นปอดบวม เลยจัดยาฆ่าเชื้อให้ 1 เข็มพร้อมยาลดน้ำมูก เค้าบอกว่าอาการยังไม่รุนแรงเด๋วก็หาย

ตอนค่ำเอามันเข้ากรง พร้อมกับเอาหลอดไส้ 100 W มาติดให้เพื่อเพิ่มความอบอุ่น เพราะที่บ้านอากาศค่อนข้างหนาว

เที่ยงคืน มันเห่า 2 ที เลยลงไปดู อาการมันไม่ดีขึ้นเลย ยังหนักกว่าเก่า ช่วงนี้คิดแล้ว่าเด๋วรุ่งเช้าจะพาไปหาหมอต่างจังหวัดเพราะแถว ๆ นี้ไม่น่าเชื่อถือเอาซะเลย

เช้าตื่นขึ้นมาดู มันไม่อยู่แล้วคับ อาหารที่กินลงไปก็อ๊วกออกมา ที่จมูกมีเลือดไหลออกมา ฉี่ราด...

เศร้าคับ...ได้แต่โทษตัวเอง ไม่น่าพามันไปว่ายน้ำเลย

ที่แต่อยากรู้มากกว่านั้น... มันเป็นอะไรกันแน่? ทำไมมันถึงจากไปเร็วจัง?

วันนี้คงไม่มีแรงทำงานแน่ ๆ มองอะไรก็เป็นมันไปซะหมด

ผมคงไม่ได้เข้ามาบอร์ดนี้อีกแล้ว...

ลาก่อน pitbullzone...

ลาก่อน sumo
  • แสดงความเสียใจด้วยครับ :039: คงเป็นมันยังเล็กอยู่เราให้มันทำอะไรเกินกำลังไปหน่อย :055:
  • เสียใจด้วยครับ
    ให้คิดเสียว่า เป็นแค่เสี้ยวหนึ่งของประสบการณ์ และบทเรียนสำหรับผู้ที่รู้จักรักสุนัข
    การผละทิ้งสังคมสุนัขไป ไม่ได้ทำให้อะไรดีขึ้น
    ตรงกันข้าม ควรศึกษาเพิ่มขึ้น เพื่อสามารถทำได้ดีกว่า ในโอกาสครั้งต่อไป
  • หลับให้สบาย นะ ซูโม่ ...:o048:
  • ติดเชื้อในกระแสน้ำแบบนักร้องดังเปล่าครับ หรือไม่มันฮีทจนเส้นเลือดแตก
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยจริง ๆ คะ :024:
  • หมาจะตาย ยังให้มันนอนข้างนอกบ้านอีก

เหอๆๆ
  • ผมว่าเล็กไปที่จะออกกำลังกายหนักๆ หมาเล็กก็เหมือนเด็ก วิ่งเล่นแช่น้ำก็เป็นหวัดจะแย่ในบางครับ แต่นี่เล่นลงว่ายในน้ำแบบจริงจัง หึๆๆๆๆ
    ไงก็ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ
  • อนิจจา วตสงฺขารา อุปาทฺวย ธมฺมิโน
    อุปชฺชิตวา นิรุจชนฺติ เตสํ วูปสโม สุโข.....
  • น้ำคงไม่สะอาด และเค้าก็ยังเล็กอยู่ ภูมิต้านทานเชื้อโรคยังน้อย ก็ขอเเสดงความเสียใจด้วยครับ..
  • ผมว่าน่าจะเป็นปอดบวมครับเพราะว่าพี่สาวข้างบ้านผมก็อาบน้ำไห้หมาเเละก็มีอาการเดียวกันกับคุณเลยครับ เเละหมดบอกว่าปอดบวม คับ * * เสียจัยด้วยนะครับ

หลับไปสบาย นะ
  • ...ขอแสดงความเสียใจด้วยนะคะ...
  • หมาคุณไม่สบายคุณยังไม่รู้เลย....มันไม่อยากทำอะไรแสดงว่ามันไม่สบาย...คุณยังเอามันไปว่ายน้ำ...เพียงหวังว่ามันจะหาซึม...ทั้งๆที่มันไม่สบาย...สาเหตุที่ตายน่าจะมาจากติดเชื้อหวัด...ปอดบวมเฉียบพลัน.....จำไว้เป็นประสบการณ์...ควรจะสังเกตุดูฟฤติกรรม...เอาใจใส่ให้มากกว่านี้...ส่วนเรื่องที่คุณจะไม่เข้าบอร์ดเลิกเลี้ยงผมว่าดีแล้ว....คุณไม่เหมาะกับหมาสายพันธุ์นี่...มันอุส่า...รอคุณทั้งวันทั้งคืนได้...ใจมันแกร่งแค่ไหน...แต่คุณใจยังแกร่งไม่เท่ามันเลย.....ยังงัยก็เสียใจอย่างมาก.....เสียใจทุกครั้งที่รู้ว่าหมาของคนในบอร์ดตาย....น้ำตามันไหลทุกที่ไม่รู้เป็นไร...คงเป็นเพราะเคยเสียพิทบูลตัวที่รักที่สุดไป....ไปสู่สุคตินะเพื่อนยาก....พวกเราชาวพิทบูล..จะสวดส่งดวงวิญญาณของเจ้าไปสู่ภพภูมิที่ดีกว่า....ลาก่อน
  • ""แค่เปลี่ยนความคิด ชีวิตก็เปลี่ยน""
    ...........................................
    อะไรกันคุณ yochisure
    เข้าใจว่าทุกคนที่รักพิทบูล ไม่อยากเห็นพิทบูลตาย
    ความจริงคุณน่าจะรู้นะว่าเจ้า sumo ของคุณ เค้ารักคุณแค่ไหน
    ขนาดจะหมดลมหายใจแล้ว เค้ายังเห่าเรียกคุณ 2 ที
    ถ้าคุณมองว่าเค้าเป็นหมาตัวนึง เค้าก็เป็นหมาตัวนึงเท่านั้น
    แต่ถ้าคุณมองเค้าว่าเป็นพิทบูล เค้าก็เป็นพิทบูลที่มีค่า
    คุณน่าจะเข้าใจความเป็นพิทบูลในตัวเค้ามากกว่าใคร
    เค้าอดทน และยอมให้เจ้านายพาไปว่ายน้ำ ยอมปอดบวม
    เค้าอดทนแค่ไหน ที่ทั้งคืนต้องทนความหนาวเหน็บ
    ....................................
    ขอเถอะครับ อย่าคิดว่าพิทบูลอ่อนแอ ด้อย ไม่ทน
    ขอเถอะครับ ศึกษาความเป็นพิทบูลจากตัวเค้า
    จากอดีตของเค้า ที่เค้าเคยมีเวลาอยู่กับคุณ
    และขออย่าได้ละทิ้งสุนัขสายพันธุ์นี้เลย
    เพราะมีเพียงคุณคนเดียวเท่านั้นที่รู้ว่า
    .....พิทบูลเป็นมากกว่าหมาทั่วไป........
    .......................................
    ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
  • :o004: มันฮีทสโต๊ค ครับ คลีนิคไม่แนะนำครับ ถ้า ยังไงไป โรงพยาบาลสัตว์เกษตรจะดีที่สุด ผมว่า มันฮีทสโต๊กจน เส้นเลือดแตกครับ ถ้าเม้าอ่อนแรงล่ะก็ใช่ครับ การหายใจ แบบแรงๆแบบติดๆดังๆ แสดง ว่าระบายความร้อยไม่ดี อาการเดียวกับผมแหละครับ แต่ผม ส่งโรงบาลช้าไม่เท่าไหร่ ถ้าอยู่ คลีนิค ตาย 100% หมอที่คลีนิคบอก แต่ไป โรงบาลเกษตร ก็รอด การร้อนเกิน จะทำให้เส้นเลือดแตก ทั่งตัว ถ้าช้าและร้อนมาก เส้นเลือดในสมองอาจแตกใด้ครับ เส้นเลือดแตกแล้วตามด้วย อวัยวะภายในเสียหาย ต้อง กระตุ้นให้ฟื้นตัว
    :o008: ที่เล่ามามันก็เป็นอาการเดียวกันแหละครับ กระทู้ ผมตั้งใว้แล้ว ท่านอาจจะไม่ใด้อ่านผ่านตาแน่ๆเลย หลังการออกกำลังกาย ทุกครั้งควรสังเกตุดู ว่าหมาจะมีอาการร้อนเกินไปหรือปล่าวด้วยครับ โดยการ จับที่ขาหนีบหลัง ด้านในว่าร้อนมากใหม วิธีการแก้ก็ตามที่ป๋ามาร์ค และ เพื่อนๆบอก ให้เอาน้ำเย็น จากกระบอกน้ำตู้เย็น ราด หรือ ชุบผ้า เช็ดตัว น้ำแข็ง ประคบก็ใด้ครับ ถ้ล่าช้าเกินไปก็อาจ ตาย หรือ เสียเงินหมื่น ใด้ เสียดายกระทู้ผมไม่ค่อยมีคนสนใจอ่าน บางคนเกิดแล้วแก้ไขไม่ถูกจุดก็ เศร้าหล่ะครับ
    :o021: ผมขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ

ปล.หมอบอกว่าถ้าเป็นพันธ์อื่น ตายไปนานแล้ว นานขนาดนี้กับอาการขนาดนี้
  • ------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    "หมาคุณไม่สบายคุณยังไม่รู้เลย....มันไม่อยากทำอะไรแสดงว่ามันไม่สบาย...คุณยังเอามันไปว่ายน้ำ...เพียงหวังว่ามันจะหาซึม...ทั้งๆที่มันไม่สบาย...สาเหตุที่ตายน่าจะมาจากติดเชื้อหวัด...ปอดบวมเฉียบพลัน.....จำไว้เป็นประสบการณ์...ควรจะสังเกตุดูฟฤติกรรม...เอาใจใส่ให้มากกว่านี้...ส่วนเรื่องที่คุณจะไม่เข้าบอร์ดเลิกเลี้ยงผมว่าดีแล้ว....คุณไม่เหมาะกับหมาสายพันธุ์นี่...มันอุส่า...รอคุณทั้งวันทั้งคืนได้...ใจมันแกร่งแค่ไหน...แต่คุณใจยังแกร่งไม่เท่ามันเลย.....ยังงัยก็เสียใจอย่างมาก.....เสียใจทุกครั้งที่รู้ว่าหมาของคนในบอร์ดตาย....น้ำตามันไหลทุกที่ไม่รู้เป็นไร...คงเป็นเพราะเคยเสียพิทบูลตัวที่รักที่สุดไป....ไปสู่สุคตินะเพื่อนยาก....พวกเราชาวพิทบูล..จะสวดส่งดวงวิญญาณของเจ้าไปสู่ภพภูมิที่ดีกว่า....ลาก่อน "
    ------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    ขอตอบนะคับ
    1. ผมไม่ได้บอกว่ามันไม่ชอบทำไร แต่ผมบอกว่ามันไม่ค่อยออกกำลัง ในที่นี้ผมหมายถึงมันค่อยจะวิ่ง
    2. มันไม่ได้ไม่สบายก่อนที่จะเอามันไปว่ายน้ำ ก่อนว่ายน้ำมันสบายดี มีอย่างเดียว คือมันไม่ค่อยวิ่ง
    3. ผมสังเกตุพฤติกรรมมันตลอดแหละคับ ดูแลดีกว่าคนที่บ้านซะอีก เอาใจใส่มันมากด้วย ผมนั่งตบยุงให้มันทุกเย็นที่มันกินอาหาร รถผมเพื่อนยังไม่เคยได้นั่ง ผมยังให้มันนั่ง
    4. ถ้าผมไม่เหมาะกับสายพันธุ์นี้ ผมก็ขอน้อมรับไว้ล่ะกัน คนที่มีประสบการณ์ย่อมดูออกว่าใครสมควรเลี้ยง ใครไม่สมควรเลี้ยง
    5. ขอบคุณ pitbull zone ที่ให้ความรู้เกี่ยวกับ pitbull กับผม
    6. ขอบคุณทุก ๆ คนที่ไว้อาลัยให้ Sumo...
  • เสียใจด้วยครับ บทเรียนราคาแพงเลย
  • เพราะผมก็เป็นคนนึงที่พามันเล่นน้ำตั้งแต่ 2 เดือน โชคดีที่มันไม่เป็นอะไร

เพราะผมคงให้ว่ายครั้งละไม่มากด้วยล่ะมั๊ง ครั้งละ 5 นาทีสูงสุด เหอ ๆ พาไปว่าย 2 - 3 ครั้ง เห็นมันสั่น ๆ ก็ไม่ให้มันว่ายละ รอซัก 6 เดือนค่อยว่ายใหม่ อิอิ ตอนนี้ 4 เดือน หมาเจ้ากรรม ยังกลัวน้ำอยู่เลย อาบน้ำไม่ค่อยได้เลย

ขอแสดงความเสียใจกับ ซูโม่ ด้วยนะครับ
  • ว่ายใน แม่น้ำ หมาต้องออกแรงมากกว่า น้ำนิ่งๆ มันก้อคงคล้ายรถยนต์ ที่เครื่องมันโอเวอร์ฮีต อ่ะครับ ผม ว่า
  • เมื่อมันตาย ไม่เห็นคุณจะต้องตายตามไปด้วย (ลาก่อน pitbullzone...)
    ชีวิตเราต้องเดินต่อไป เรื่องแค่นี้ วันนี้เศร้า วันข้างหน้ายังมีเดิน
    ถ้าคุณรักมัน และรักพิบลู หาตัวใหม่มาเลี้ยง
    อย่ายอมแพ้อะไรง่ายๆ ถ้ายอม เลี้ยงพันธุ์อื่นไปเลย
    อะไรเคยก้าวผลาด ก็จดจำไว้ครับ

ลาก่อน sumo
  • คงไม่ยอมแพ้ไปตลอด

แต่ขอไว้อาลัยสักปีก่อน
  • หาตัวใหม่มาเลี้ยง แล้วก็เลี้ยงให้ดี ศึกษาก่อนเลี้ยง จบ!!!
  • พร้อมเมื่อไรก็กลับมา

เสียใจด้วยครับ
  • ที่เขาเห่าสองครั้งเหมือนว่า เขาต้องการบอกลาคุณ เสียใด้วยครับ:024::024::024:
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา....
    กฎไตรลักษณ์......
  • ฮีทสโต๊ค
    นี้มัน มาจากความร้อนของสมองรวมถึงก้าน สมองเลยนะ
    ไปเอาหมาตากแดดมารึป่าว
  • อากาศอย่างนี้ยังพาหมาไปว่ายน้ำ ไม่น่าใช่ฮีทสโตรก น่าจะเป็นปอดบวมมากกว่า
  • น่าสงสารหมาพันธู์นี้
    ขึ้นชื่อว่าหมาจอมพลัง
    พวกหมานุษย์บางกลุ่ม ที่ไม่เคยพอ
    อยากให้มันบินได้ ลากเครื่องบิน กล้ามโตๆ อกกว้างๆ ขากกกกกกกกกก...ถุย
    หมา นะครับไม่ใช่ เครื่องจักร ก็เหมือนคน
    บางคนผอมชิบหาย ต่อให้เเดกมันหมูเป็นกิโล ก็ไม่ทำให้กล้ามมึงขึ้นหรอก
    ลองหันกลับมามองหมาตัวเอง มันกำลังบอกคุณๆอยู่ ว่า พอ(ดี)ได้เเล้ว
    ไม่รู้ว่าจะเเข่งกันไป กับใคร ยังไงถึงไหน รางวัลก็ไม่ได้ ได้แต่ความสะใจ หมาข้าทำได้ กูเทห์

แด่หมากล้าหาญ ที่สละชีวิตให้กับนายเฮงkวย ทุกตัวหวะ
  • คล้ายๆกับ sufficient economy นะพรี่พรี๋
  • ---------------------------------------------------------------------------
    " น่าสงสารหมาพันธู์นี้
    ขึ้นชื่อว่าหมาจอมพลัง
    พวกหมานุษย์บางกลุ่ม ที่ไม่เคยพอ
    อยากให้มันบินได้ ลากเครื่องบิน กล้ามโตๆ อกกว้างๆ ขากกกกกกกกกก...ถุย
    หมา นะครับไม่ใช่ เครื่องจักร ก็เหมือนคน
    บางคนผอมชิบหาย ต่อให้เเดกมันหมูเป็นกิโล ก็ไม่ทำให้กล้ามมึงขึ้นหรอก
    ลองหันกลับมามองหมาตัวเอง มันกำลังบอกคุณๆอยู่ ว่า พอ(ดี)ได้เเล้ว
    ไม่รู้ว่าจะเเข่งกันไป กับใคร ยังไงถึงไหน รางวัลก็ไม่ได้ ได้แต่ความสะใจ หมาข้าทำได้ กูเทห์

แด่หมากล้าหาญ ที่สละชีวิตให้กับนายเฮงkวย ทุกตัวหวะ "
    ------------------------------------------------------------------------

ผีก็ยังเป็นผีวันยังค่ำ ไม่ไปผุดไปเกิดซะที

ถ้าผมเป็นอย่างคุณผีว่าผมก็จะไม่เดือนร้อนเลยนะคับ

แต่หมาของผม ผมรักของผม ผมคงไม่ตั้งใจให้มันทำอะไรมากเกินไปจนตายหรอกนะคับ

ที่ผมให้มันว่ายน้ำก็ว่ายนิดเดียวพอให้แข้งขาได้ขยับบ้างก็แค่นั้น ประมาณนาทีกว่า ๆ เท่านั้นสาบานได้

อ้อ...ที่ถุยมาช่วยเก็บแล้วกลืนลงไปที่เดิมหน่อยนะคับ

อย่าให้เลอะไปเรื่อย อย่าถุยให้มันหนักแผ่นดินเลย
  • :m001:เก็บเอาคำ ติ ชมไปคิดครับ ถ้าคุณยังรักในพิทบลูอยู่ ควรศึกษาให้ดีก่อนดีกว่า ครับ แล้วค่อยเลี้ยงใหม่ และไม่ใช่หมาคุณคนเดียวที่ตายด้วยที่รู้เท่าไม่ถึงการณ์หรอกครับ
  • ก่อนอื่นขอแสดงความเสียใจกับน้อง โย ครับ แต่ผมก็รู้สึกเสียใจ ไม่น้อยเช่นกัน เพราะเจ้า ซูโม่ นี่ผมเป็นคนทำคลอดเองกับมือ แล้วก็ดูแล มาถึง 2 เดือน ก็ย่อมมีความรู้สึกไม่น้อยกับการจากไป ของซูโม่ครับ
    แต่เห็นบอกจะเลิกเลี้ยง และไม่เข้าพิทบูลโซนแล้ว ไม่ผิดหรอกครับ ที่เราเสียใจ และยังทำใจไม่ได้ แต่ผมว่ารอให้เราหายเสียใจสักนิด แล้วกลับมาคิด ว่าจะเอายังไง ควรจะแก้ไขตรงไหน เราพลาดอะไรไปหรือเปล่า เมื่อเราพร้อมเปิดใจรับตัวใหม่ค่อยว่ากันอีกที
    ผมก็มี เป็นพิทตัวแรกของผม จากไป ผมเสียใจมากจนไม่อยากทำอะไร นั่งน้ำตาซึม ในใจก็คิดจะไม่เลี้ยงหมาแล้วเหมือนกัน เพราะคิดว่าจะหาหมาตัวไหนมาแทน มันไม่ได้แน่ ยังไงก็ไม่ได้ ไม่เหมือนตัวนี้ พูดมาแล้วให้คิดถึงมันจัง ในเวลา4 ปีที่อยู่ด้วยกัน ไปไหนไปด้วยกันตลอด
    มีวีรกรรม ทำร่วมกับมันไว้เยอะ แต่พอมันจากไป ชีวิตก็เหมือนขาดอะไรไปเลย อย่างเช่นตอนเช้า มันจะมาปลุกผมโดยการเอาหางฟาดประตู
    ทุกเช้า แล้วพอมันไม่อยู่ มันขาดอะไรไปเยอะ แต่โย ได้อยู่กับ ซูโม่ ยังไม่นาน ผมว่าให้เวลาสักพัก แล้วลองเปิดใจ ว่าเราพร้อมจะรับตัวใหม่เข้ามาในชีวิตเราไหม
    พูดถึงหมาตัวนั้นที่จากไป แล้วน้ำตาซึมครับ ยังไงโทรมาคุยกันได้ตลอดครับ โย ขอแสดงความเสียใจ
    ไฟล์แนบ
    52 days.JPG 17K
  • พ่อ ของซูโม่
    ไฟล์แนบ
    Hunter22.jpg 8K
  • แม่ของซูโม่
    ไฟล์แนบ
    Picture 049.jpg 24K