ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เล่นบอร์ดนี้ ให้มีความสุข
  • เมื่อก่อนผมจะโมโหมากเวลาโดนคนด่า แต่ทุกวันนีก่อนจะโกรธ จะอ่านซ้ำหลายๆครั้งว่า เขาต้องการสื่ออะไร
    คำวิจารณ์ ล้วนมีประโยชน์ แต่ต้องแยกให้ออกว่ามาแบบดีหรือว่ามาแบบหาเรื่อง ผมเองก็ได้ฝึกฝนตัวเองจากบอร์ดนี้ครับ

บอร์ดนี้ไม่เคยทำร้ายใคร ส่วนมากจะมีแต่คนทำร้ายตัวเอง และก็มีคนบางคนที่เสียประโยชน์ พยายามหาทางทำลายคุณค่าของมัน

สมัยก่อน ผมก็เคยบรีดลูกหมาขาย แต่ยอมรับว่า มันไม่เหมาะเลยกับตัวเรา เพราะการบรีดหมามันไม่มีทางได้ 100%
    ต่อให้วางแผนดีแค่ไหนก็ตาม มันเป็นเพียงการเพิ่มโอกาส แต่ไม่ใช่การควบคุมคุณภาพ โอกาสที่ไม่เป็นไปตามแผนก็ย่อมมี
    ผมจึงไม่ต้องการแบกรับความคาดหวังจากใคร ในสิ่งที่ควบคุมไม่ได้ วันนี้ขออยู่ในฐานะคนเลี้ยงพิทบูลเท่านั้น

ผมไม่เคยคาดหวังว่าคนจะต้องเห็นด้วยกับความคิดผมทุกคน แต่ความเห็นที่แตกต่าง หากเราพิจารณาดีๆ มันต้องมีเหตุผลว่าทำไมเขาคิดต่าง

ท้ายสุด
    จงดีใจที่มีคนอิจฉา เพราะเราต้องมีอะไรที่ดีกว่าเขา เขาจึงอิจฉา
    แต่อย่าอิจฉาเขา เพราะนั่นกำลังแสดงว่า คุณกำลังแย่กว่าเขา เราทำไม่ได้ดีเท่าเขาเราจึงอิจฉา

จงดีใจที่มีโอกาสได้เป็นผู้ให้ เพราะว่าวันหนึ่งคุณต้องตกไปอยุ่ในฐานะผู้รับ คุณจะเสียใจ
    การที่เราสามารถให้ได้ แสดงว่าเรามีเหลือ แต่ถ้าเราอยุ่ในฐานะผู้รับเมื่อไร แสดงว่าเรากำลังแย่

สวัสดีครับ
  • อ๊ะๆๆๆ

ดวงตาเห็นธรรมแต่เช้า เลยน๊า
  • เป็นแนวทางและความคิดที่เยี่ยมมากครับ
  • ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว แล้วจะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง งง :026:
    ไฟล์แนบ
    similan-028.jpg 28K
  • ท่านยุทธ น้องเล็ก โยนมุขด้วนๆแบบนี้ แล้วตูจะต่อยังงัยวะเนี่ย
  • อ่านแล้วรู้สึกดีเลยครับ
    :063::063::063::063:
    :010::010::010::010:
  • พี่ พูดถูก ครับ :m001:
    ไฟล์แนบ
    0016932_40057edbae2.jpg 71K
  • :m001:
    ถูกต้องที่สุดแล้วคะคุณมาร์ค
    ถ้าไม่ได้เลี้ยงพิทบูล ก็จะไม่รู้เลยว่าสังคม พิทบูลนี่เป็นยังไง คนเราต่างความคิดต่างจิดใจ
    คนที่ชอบว่าคนอื่นคือคนที่น่าสงสารนะคะ เพราะว่าเป็นคนที่มองไม่เห็นตัวเอง แต่ยังงัยตัวเราก็คิดไม่ผิด
    ที่เลี้ยงพิทบูลและได้รู้จักคนที่เราไม่เคยเห็นหน้า ตั้งหลายคนแนะ
  • บางอารมณ์ก็มีหลุดด่าเขาไปบ้างอะครับ
    ควบคุมอารมณ์ไม่ค่อยได้ เซ็งตัวเอง เหมือนกัน
    ไฟล์แนบ
    68.jpg 44K
  • :024: ดีพี่ดี :063::063::063:
    :062: สู้ต่อไปเถอะ ทาเคชิ โลกยังต้องการความยุติธรรม:062:
  • :063:พูดได้ดีมากเลยพี่มาร์ค
  • :063:ตอนนี้ผมกำลังเจอมรสุมชีวิตครับ กำลังพัดอยู่นอกทะเล เดียวจารีบพายกลับเข้าฝั่งอยู่ ไม่ไหวละครับ มึนเหลือเกิน อิอิ:039::013:
  • ก็อย่างที่ พระพุทธเจ้า ท่านทรงตรัสไว้แหละครับ
    ......โลกธรรม ๘.......
  • ก็เห็นท่านพี่ โพสลงมาแบบนั้น ก้เลยอยากจะซึ้งในรสพระธรรมบ้าง

แต่ด้วยความสามารถด้านนั้นมีอยู่จำกัด จึงตบท้ายด้วยการรักชาติ แก้เขิล 555

ยิ่งอ่านก็ยิ่ง อาย แล้วจะมาย้ำ ทำไมเนี่ย ป๋า 555
  • :062::062::062:
    ไฟล์แนบ
    74706.jpg 24K
    74704.jpg 28K
    74703.jpg 33K
    74702.jpg 13K
  • คนจะงาม งามน้ำใจ ใช่ใบหน้า
    คนจะหวาน หวานวาจา ใช่ตาหวาน
    คนจะแก่ ต้องแก่ความรู้ ใช่อยู่นาน
    คนจะรวย ให้รวยด้วยศีลทาน ใช่บ้านโต
    :030::030::030::030::030::030:
    หากไม่ได้เลี้ยงพิทบูล ก็คงไม่เป็นสมาชิกเว็ปนี้
  • :063::063::063::065:ความสุขที่สุดคือมีเพื่อนทีดีในบอร์ดพิตบลู
  • รุ้สึกเบาไหล่ขวา เมื่อได้อ่าน อะไรที่มันหนักๆเต็มบ่า มันดูจะบรรเทาไปได้ ขอบคุณที่มีโอกาสได้อ่านค่ะ
  • สวัสดีตอนเช้าวันหยุดครับทุกท่าน

ขอบคุณคุณTonpong และคุณ Off ที่เอาคำคมดีๆมาช่วยเสริม
    ผมว่ามันมีประโยชน์มากๆเลย บางครั้งแค่หนึ่งประโยคสั้นๆ แต่มันให้ข้อคิดที่สุดยอดมาก นำไปประยุกต์ใช้ได้จริงๆ
    และคำพูดเหล่านี้ มันไม่ได้เกิดขึ้นมาลอยๆ แต่มันเกิดจากประการณ์ชีวิตของใครบางคน
    จนกลายเป็นการตกผลึกทางความคิด และกลั่นกรองเป็นคำพูดออกมา

ผมมีเรื่องในอดีตมาเล่าให้ฟัง คิดว่ามันคงมีประโยชน์สำหรับมือใหม่ๆที่เพิ่งเข้ามาเล่น

สมัยที่เลี้ยงหมาใหม่ๆ ผมก็เคยวิ่งไล่หาความสำเร็จ พยายามค้นหาหมาที่สุดยอดที่สุดสำหรับตัวเอง
    ไม่ว่าจะมีพ่อพันธ์ตัวใหม่ตัวไหนเข้ามา ผมก็ไปจองลูกหมากับเขาหมด มีหมาตัวใหม่ๆเข้ามาในชีวิตมากมาย
    แต่หาความสุขให้แก่ตัวเองไม่ได้ หมาในฝัน ผมหาเท่าไรก็หาไม่พบ เพราะมันไม่มีอยู่จริง

จนวันหนึ่งได้ไทเกอร์มาเลี้ยง เป็นหมาที่ผิดมาตรฐานตั้งแต่หัวจรดหาง
    แรกๆโดนคนด่าเพียบ แต่ผมไม่สนใจ ผมถือว่า ผมตัดสินใจเอาเขามาเลี้ยงแล้ว ผมต้องดูแลเขาให้ดีท่สุด
    และมันเข้ามาในช่วงที่ผม หยุดการค้นหาหมาในฝันแล้ว ผมเริ่มพอใจในสิ่งที่ตัวเองมี และหันมาใส่ใจเรื่องงานแทน

ผมเริ่มมองว่า หมาคือ เพื่อน คืองานอดิเรกในยามว่าง เมื่อเราหยุดที่จะค้นหา ดวงตาก็เห็นธรรม เห็นแสงสว่าง
    และก็ค้นพบว่าแท้ที่จริงแล้ว สุดยอดหมามันไม่ได้อยู่ที่ไหนเลย แต่มันอยู่ข้างกายเราตลอดเวลาอยู่แล้ว
    ผมเริ่มใส่ใจ เรื่องการเล้ยงดู การอบรมบ่มนิสัย ให้เขาเป็นสมาชิกที่ดีของครอบครัว
    เริ่มฝึก เริ่มสอน จนวันหนึ่งมันกลายเป็น หมาในตำนานตัวหนึ่งของเมืองไทย
    ใช่แล้วครับ หากผมยังไม่หยุดการค้นหา สุดยอดสุนัขที่ชื่อ ไทเกอร์ก็จะไม่มีวันนี้

ในที่สุดผมก็มีประโยค อมตะเกิดขึ้นแก่ตัวเอง เป็นประโยคแรกในชีวิตว่า

หมาสวย มีเงินซื้อได้ แต่หมาถูกใจต้องสร้างเอง

อีกหนึ่งตัวอย่าง ที่ผมพยายามให้สติแก่คนหลายๆคนที่ยังไม่หยุดการค้นหา ว่า

จงอย่าพยายามกอบโกยหาผลประโยชน์จากพิตบูล รักและดูแลเขาให้ดีที่สุด แล้วเขาจะตอบแทนคุณเอง
    และคำพูดนี้ของผมก้ได้พิสูจน์ให้หลายๆคนเห็นแล้วว่ามันเป็นความจริง

บางคนพยายามทุกวิถีทาง ที่จะสร้างชื่อเสียงในวงการ มีหมาตัวใหม่ๆเป็นสิบ บรีดหมาออกมาเป็นร้อย แต่ก็ไม่ประสบความสำเร็จ
    ทั้งที่มีเงิน มีความรู้ มีฐานะทางสังคมสูง แต่กลับโดนคนด่า คนไม่ให้เกียรติ จนไม่กล้ามาโผล่ในบอร์ดนี้
    ซึ่ง แตกต่างจากคนที่มีหมาเพียงตัวเดียว เช่น เฮียเหลียง คุณอาทิตย์ (ขอยกตัวอย่างเพียงสอง)

เฮียเหลียงวันนี้ มีความสุขไม่ใช่เพราะมีหมาสวย แกมีหมาอยู่ตัวเดียว หางหักดั้งยุบอีกต่างหาก แต่ว่ามีเพื่อนเพียบ คนเล่นพิตบูลรู้จักแกเกือบหมด
    ไปงานก็เดินเข้าไปได้ทุกจุด สนุกสนานเฮฮาได้ทุกงาน แตกต่างจากคนบางคน มีเงิน มีหมาเพียบ แต่ต้องหลบๆ ซ่อนๆ อยู่ตามมุม
    คุณอาทิตย์ มีหมาอยู่ตัวเดียว รูปร่างธรรมดามากๆ ไม่ได้อยู่ในกระแสความนิยมด้วย แต่พูดถึงเรื่องความสามารถ ไม่มีใครไม่รู้จักเจ้า โปลิส
    สุดยอดพิบูลมากความสามารถ มันทำให้คนตะลึง และรู้จักว่า พิตบูลจริงๆ คืออะไร

เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบ
    เลี้ยงพิตบูล ใจมันต้องได้อย่าง พิตบูล
    พิตบูล มันไม่ได้เหมาะกับคนรักหมาทุกคน แต่มันเหมาะสำหรับคนที่เข้าใจแล้วว่า พิตบูล หมายถึงอะไร
    และที่สำคัญ เจ้าของพิตบูล ต้องเข้มแข็ง เด็ดขาด และมีวินัย ฯลฯ

นี่ก็เป็นเพียงส่วนหนึ่ง ที่ผมอยากให้เป็นแง่คิดครับ

ท้ายสุด ขอให้มีความสุขกับเพื่อนแท้สี่ขาของคุณกันทุกคนครับ
  • โดนใจกับประโยคนี้จังครับ
    "รักและดูแลเขาให้ดีที่สุด แล้วเขาจะตอบแทนคุณเอง"
    ไฟล์แนบ
    99.jpg 98K
  • คนที่มองโลกในแง่ดี..ย่อมเห็นโอกาสในทุกยามที่เกิดวิกฤต
    คนที่มองโลกในแง่ร้าย..ก็ย่อมเห็นแต่วิกฤตในทุกโอกาส
  • แต่ก่อน ที่บ้านเลี้ยงหมาไม่ขาด ทุกพันธุ์ รวมทั้งบ้านเราด้วย เอาไว้เฝ้าบ้าน แต่ไม่มีตัวไหนรักมาเป็นพิเศษเหมือน พิตบลูตัวแรกในชีวิตตัวนี้ เพราะเค้ารักเราและพร้อมจะปกป้องเราตลอดเวลา รวมถึงคนในครอบครัวเราด้วย บ้านหลังใหม่มีรั้วรอบขอบชิด เค้ามีอิสระขึ้นและเราก็สบายใจที่มีบอดี้การ์ด ลูกชายคนเล็กชอบเค้ามากเพราะ แสนรู้และเล่นสนุก ถึงหน้าตาจะกวนบาทา จนมีแต่คนทักว่า ขี้เหร่ แต่สำหรับเราเค้าคือเพื่อนรักเลยแหละ .....
    และเข้ามาที่นี่ก้มความสุขเพราะได้เก็บเกี่ยวเอาความรู้จากที่นี่ไปใช้กับเค้า มันก็เลยมีความสุข คงเพราะเราหวังเข้ามากอบโกยความรู้ และมีเพื่อนที่รักในสิ่งเดียวกัน ก็เลยมีความสุขค่ะ
  • มีหมาที่เรารักๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆอยู่ข้างกาย..

ดีกว่ามีเพื่อน เหี้ยๆๆ มากมายอยู๋รอบตัว.............คร้าฟฟฟฟ
  • คุณ tong_pitbull
    ......ประโยคนี้คุ้นๆนะครับ....อิอิ
    แต่ไม่เป็นไรครับ เต็มที่ๆ ให้ใช้ได้ๆ ไม่ว่ากันครับ
    .......................................................................
    สุดยอดๆ เฮียมาร์ค
  • *********อย่างว่าครับสุขจริงๆๆ ได้ทั้งเพื่อนที่เป็นคนและได้ทั้งเพื่อนที่เป็นหมา*********
  • ขอโทด..คร้าฟฟฟฟฟ..คุณ mai_aoy..คือว่ามันโดนอ่ะ คร้าฟฟฟ...

หยวนๆๆรักหมาพันธ์เดียวกัล..อิอิอิ
  • ท่านปลัดฯ จากประสบการณ์ส่วนตัว สิ่งผมพูดเพราะผมเห็นมาเยอะแล้วครับ

ผมเคยเขียนเตือนไปก็หลายครั้งแล้ว สุนัขไม่เฉพาะแค่พันธ์ พิตบูล มันเป็นสัตว์เลี้ยงที่มีวงจรชีวิตที่ยาว มันไม่ใช่สัตว์เศรษฐกิจที่มีวงจรชีวิตสั้น
    สัตว์เศรษฐกิจ วงจรอายุอาจจะเพียงแค่ 30วัน-หนึ่งปี ผลิตออกมามากเกินความต้องการก็จัดการฆ่าและแปรรูปเก็บไว้ได้ แต่หมามันไม่ใช่
    และยิ่งโดยเฉพาะกับหมาพิตบูลที่เลี้ยงรวมกันเยอะๆไม่ได้ มันกัดกันเอง คงที่เร่งปั๊มออกมา เมื่อรับภาระไม่ไหว เอามาเลหลัง ไล่ขายไล่แจก จุดจบไม่สวยสักคน
    ทุกวันนี้ ผมจึงไม่ค่อยอยากยุ่งเรื่องซื้อ เรื่องขาย ทำได้ก็เพียงมองดูอยู่ห่างๆ คอยเป็นพี่เลี้ยง พยามช่วยได้เท่าที่ความรู้ความสามารถจะเอื้ออำนวย แต่ไม่สนับสนุนเรื่องการบรีด
    ผมจะให้น้ำหนักคนที่เลี้ยง ในเชิงกิจกรรม และเลี้ยงเป็นสมาชิกในครอบครัวเป็นหลัก ส่วนบรีดเดอร์เชื่อว่าเขาต้องดูแลตัวเขาเองได้ ผมจึงไม่ค่อยเข้าไปยุ่ง

พิตบูลมันเหมือนหมามีกรรม ต้องคำสาป กว่าพวกมันจะมีวันนี้ได้ มันผ่านอะไรมาเยอะ จัดเป็นหมาที่น่าสงสารมากที่สุดสายพันธ์หนึ่ง
    คนที่เอาเปรียบหมาพันธ์ มีจุดจบที่ไม่ดีสักคน เชื่อผมเถอะ ตลอดระยะเวลาสิบกว่าปีมานี้ มีหลายคนเอาชื่อเสียงเกียรติยศมาทิ้งเพราะความโลภ ความอิจฉาริษยา

คนที่คาดหวัง มักจะผิดหวัง โดยเฉพาะคนที่ตั้งความหวังด้านผลตอบแทนไว้สูงจนเกินไป ที่เห็นเขาฟูมฟักเลี้ยงดูเป็นอย่างดี ก็เพราะหวังผลประโยชน์ที่จะได้
    เขาไม่ได้เลี้ยงมันเพราะรักมันจริงๆ แต่เข้ามาเพราะกระแส มาถึงก็ตั้งใจจะกอบโกยถอนทุนคืนให้เร็วที่สุด อุตส่าห์ลงทุนทำคอกเสียใหญ่โต สุดท้ายหงายท้องไม่เป็นท่า
    มันแตกต่างกันราวกับฟ้ากับนรก ตอนเห่อตอนมีผลประโยชน์ กับตอนที่มันไร้ค่า สภาพการเลี้ยงดู ไม่ต่างจากหมาข้างถนน
    ผลกรรมที่ได้รับ คือ ขาดทุนย่อยยับ หายหน้าหายตาไปจากวงการ ไม่กล้าโผล่หน้ามาในบอร์ดนี้ และชื่อเสียงก็ป่นปี้ ได้เป็นของแถมติดตัวไป

แต่คนที่เลี้ยงหมาพันธ์นี้ด้วยความรักจริงๆ ผมก็ยังเห็นเขามีความสุขความสบายใจตามอัตภาพ
    บางท่านมีหมาแค่ตัวเดียวเท่านั้น แต่กลับได้รับการยอมรับ คนรู้จักชื่นชมก็ไม่น้อย

ก็อยากฝากไว้เป็นแง่คิดแก่ผู้เลี้ยงมือใหม่ทุกท่าน โดยเฉพาะคนที่กำลังจะผันตัวเองไปเป็นบรีดเดอร์ อยากให้ทบทวนดูหลายๆรอบครับ
  • นี่สิ.....คือคนที่จะเป็นผู้นำ:063:สุดยอดคับเจ้านาย ( พี่มาร์ค )
  • ช่วยกันทำบ้านเราให้น่าอยู่ครับ

โบราณเขาว่า รกคนดีกว่ารกหญ้า แต่รกคนไม่เข้าท่า รกหญ้าดีกว่ารกคน

ของจริงของแท้ต้องดูกันยาวๆ ใครยืนระยะได้ในเว็บนี้ คือตัวจริงทุกคนครับ
  • ขออภัยที่บางครั้งผมไม่ลบกระทู้ หากเห็นว่ามันไม่รุนแรงหยาบคายจนเกินไป
    อยากเก็บเอาไว้ให้ดูกัน เพื่อเป็นอุทาหรณ์เตือนใจ ว่าผลของมันเป็นอย่างไร ท่านอาจจะยังไม่คิดอะไรในวันนี้
    แต่วันข้างหน้าท่านมาเปิดย้อนดู ท่านอาจจะรู้สึกเสียใจในสิ่งที่ท่านได้กระทำในวันนี้

ดังนั้นก่อนที่จะลงข้อความใดๆ ออกมา ขอให้คิดกันเยอะๆ
    เรื่องนี้มันอาจจะเป็นเรื่องเล็กน้อย แต่ถ้าลองสมมุติว่ามันเป็นเรื่องใหญ่ดูซิว่า ผมกระทบมันจะเกิดอะไรขึ้นบ้าง

การกระทำการอะไรก็ตามด้วยอารมณ์ชั่ววูบ คุณอาจจะได้ความสะใจ ได้ความสนุก
    แต่ความสะใจมันเป็นความสุขในช่วงเวลาสั้นๆ แต่ผลของมันอาจจะทำให้คุณต้องเสียใจไปตลอดชีวิต
    มิตรภาพเป็นสิ่งที่มีคุณค่า และในบอร์ดนี้มันอาจจะได้มาง่ายจนคนรู้สึกว่ามันมีมากเกิน

แต่ในวันที่คุณไม่มีใครอยู่รอบกาย คุณจะรู้ว่า เพื่อนแท้และมิตรภาพมันมีค่ามากเพียงไหน
    ทำไมผมไม่ให้ความสำคัญและใส่ใจกับคนบางกลุ่มบางคน คนที่สร้างแต่ความอึดอัด เสแสร้ง ปลิ้นป้อนหลอกลวง
    และทำไมผมถึงพยายามรักษาคนบางกลุ่มและคนบางคนไว้ตลอดเวลาอีกเช่นกัน

เพื่อนหลายๆคนของผม ถึงแม้ว่าจะไม่เคยรู้จักกันมาก่อน
    มารู้จักกันเพราะหมา มารู้จักกันเพราะบอร์ดแห่งนี้ แต่ผมก็กล้าพูดได้อย่างเต็มปากว่า เขาคือ เพื่อนแท้ เป็นมหามิตร ของผมจริงๆ

เล่นบอร์ดนี้ ถึงแม้จะเป็นเพียงสังคมเล็กๆในโลกไซเบอร์
    แต่ผมอยากให้ทุกคนได้ฝึกฝนตัวเอง ให้มีความเป็นผู้ใหญ่ขึ้น หนักแน่นขึ้น และมีสติมากขึ้น
    ซึ่งจะเกิดประโยชน์ ในการดำรงค์ชีวิตประจำวัน ที่เป็นโลกแห่งความจริง และมันแสนจะโหดร้ายมากกว่าในนี้เยอะ

บอร์ดนี้ ไม่เหมาะกับพวก ใจตุ๊ดแต๋ว พวกผู้ดีจอมปลอม ตัดจริต และสุภาพเรียบร้อยจนเกินเหตุ
    ++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

หมายเหตุ
    ผมเองไม่เคยรู้สึกหวาดกลัว ผีตนไหนเลยแม้แต่น้อย ถึงมันจะแอบด่าเหน็บแนม กระแทกแดกดันก็ช่างหัวมัน
    ผมถือว่าผมมีดีที่เหนือกว่า พวกมันจึงอิจฉา มันอาจจะยัดเยียดข้อหาว่าผมเองก็เป็นผีอยู่เสมอๆ
    แต่หากเราบริสุทธิ์ใจเสียอย่าง ก็อย่าไปใส่ใจพวกมัน ผมถือว่าความคิดคนมันห้ามไม่ได้ แต่เราปฏิบัติตัวเราเองได้
    ผมจึงเฉยชากับการคำวิพากวิจารณ์ของกากเดนมนุษย์เหล่านั้น

แง่คิดดีๆที่อยากให้เป็นของแถมสำหรับวันนี้

ทำผิดแล้วขอโทษ ไม่ใช่เรื่องที่น่าอาย แต่มันคือความยิ่งใหญ่และสง่างาม
    และการให้ที่ยิ่งใหญ่เหนือกว่าการให้ใดๆ ก็คือการให้อภัย

สวัสดีครับ :005:
  • ขุดมาให้อ่านอีกครั้ง
  • :042:หมายเหตุ
    ผมเองไม่เคยรู้สึกหวาดกลัว ผีตนไหนเลยแม้แต่น้อย ถึงมันจะแอบด่าเหน็บแนม กระแทกแดกดันก็ช่างหัวมัน
    ผมถือว่าผมมีดีที่เหนือกว่า พวกมันจึงอิจฉา มันอาจจะยัดเยียดข้อหาว่าผมเองก็เป็นผีอยู่เสมอๆ
    แต่หากเราบริสุทธิ์ใจเสียอย่าง ก็อย่าไปใส่ใจพวกมัน ผมถือว่าความคิดคนมันห้ามไม่ได้ แต่เราปฏิบัติตัวเราเองได้
    ผมจึงเฉยชากับการคำวิพากวิจารณ์ของกากเดนมนุษย์เหล่านั้น

แง่คิดดีๆที่อยากให้เป็นของแถมสำหรับวันนี้

ทำผิดแล้วขอโทษ ไม่ใช่เรื่องที่น่าอาย แต่มันคือความยิ่งใหญ่และสง่างาม
    และการให้ที่ยิ่งใหญ่เหนือกว่าการให้ใดๆ ก็คือการให้อภัย

**********************************************:063::063::063::063:
  • ขุดมา ก้อเปิดอ่าน อิอิ

ป๋ามองการณ์ไกลเสมอ นับถือ นับถือ แต่จะมีใครซักกี่คนที่เข้าใจหว่า
    ไฟล์แนบ
    585992.jpg 37K
  • * OFFshokunkungfu
    * CommentTime2 ชั่วโมงก่อน | March 17, 2010, 8:20 am [มี การแก้ไข]

:042:หมายเหตุ
    ผม ถือว่าผมมีดีที่เหนือกว่า พวกมันจึงอิจฉา มันอาจจะยัดเยียดข้อหาว่าผมเองก็เป็นผีอยู่เสมอๆ
    แต่หากเราบริสุทธิ์ใจ เสียอย่าง ก็อย่าไปใส่ใจพวกมัน ผมถือว่าความคิดคนมันห้ามไม่ได้ แต่เราปฏิบัติตัวเราเองได้
    ผมจึงเฉยชากับการคำวิพากวิจารณ์ของกากเดน มนุษย์เหล่านั้น

ทำ ผิดแล้วขอโทษ ไม่ใช่เรื่องที่น่าอาย แต่มันคือความยิ่งใหญ่และสง่างาม
    และ การให้ที่ยิ่งใหญ่เหนือกว่าการให้ใดๆ ก็คือการให้อภัย

**********************************************:063::063::063::063:

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

คนดีของบอร์ดจริงๆ ชมตัวเองก็ได้คนเรา :m036:
  • ไม่ใช่คับพี่ Badin ผมก๊อปปี้ข้อความส่วนนี้ของพี่มาร์คเพราะชอบในความหมายคับไม่ได้ชมตัวเองคับพี่
  • มีข้อความกระทบกระเทียบ หรืออาจหมิ่นสถาบันพระมหากษัตย์ที่กระทู้นี้ครับ

http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=13760&page=5

เวปพิทบูลโซนเป็นเวปที่มีผู้ชมมาก เกรงว่าถ้าปล่อยให้มีการโพสข้อความในลักษณนี้ อาจไม่เป็นผลดีแก่ทางเวปแน่นอนครับ

พบเห็นเวปหมิ่นสถาบัน แจ้งใด้ที่ Technology Crime Suppression Division (TCSD) call 02 142 2587

ขอคุณครับ
  • ปวดหัววววว... จะมีใครรับดูแล ผมมั่ง

เลี้ยงง่าย กิน กะ นอน
  • ทำไมหายเงียบกานอีกละคับ ผมมาไม่ต้องหาย

เฮฮา เหมือนเดิม โหหหหห เหงาอ่ะ ...
  • สงกรานตร์นี้ขึ้นมาเที่ยวเชียงใหม่นะคะพี่มาร์ค
  • สวัสดีครับทุกท่าน
    ไฟล์แนบ
    T080210_02C.gif 58K
  • ทำงานอีกละ หุหุหุ
  • เงียบเหลือเกินน เจ้าของบ้าน กะ เจ้าของกระทุ้ ไม่ว่างเหรอเนี้ยะ ไม่เข้ามาเลย

อุ๊..หรือเข้ามาแล้ว...เราไม่เห็น...เเห้อออ
  • ดีคับ ตั้งกระทู้หลอกหลายดีคับ
  • สู้ๆค่ะพี่มาร์ค หนูโนเนมยังเจอประเภทสมองบวมๆมากวนใจเลย อิอิ
  • เห็นด้วยครับ
  • ขอบคุณป๋ามากที่สอนการใส่โชกเชน และวิธีจูงสุนัขให้ถูกวิธีคับ
  • ดีคับทุกคนผมสมากชิกใหม่คับ
    ผมมีพิทบูลอยู่ตัวนึงคับ
    อยากรู้ว่าแท้ไหมคับ
    พี่ผมซื้อมาให้จากนครสวรรค์คับ
    อยากรู้ว่าดูยังไงคับ
    ไฟล์แนบ
    07022011642.jpg 313K
  • จากกระทู้แรกของพี่มาร์ค
    คำว่าไม่มีทางได้ 100 % มันหมายความว่าไงครับ
  • สวัสดีค่ะ
    ไม่ได้เลี้ยงพิทบลูหรอกค่ะ แต่ทุกวันต้องผ่านบ้านหลังหนึ่งที่เลี้ยงเจ้าพิทบลู เจ้าของจะปล่อยเดินเอ้อระเหยลอยชายอยู่หน้าบ้าน ใครผ่านไปผ่านมาก็ต้องหยุดชะงัก บางคนก็เดินเลี่ยงไปซอยอื่นเพราะกลัวว่ามันจะกัดเอา แต่เท่าที่ดิฉันเห็นเค้ามานาน สังเกตุว่าเค้าเป็นหมาชอบเล่น เวลามีเด็กเดินไปเรียนพิเศษผ่านมาเค้าจะวิ่งเข้าไปหา เด็กๆที่ไม่รู้ก็กลัววิ่งหนีกันกระเจิงไป แต่พวกที่รู้แล้วก็จะเล่นกันสนุกสนาน เจ้าพิทบลูที่ว่าก็จะกอดเอวเอาไว้ไม่ให้เด็กๆเดินไป สงสัยว่าทำไมมันไม่ดุเหมือนเจ้าพิทบลูอีกบ้านนึง ที่เพียงแค่ผ่านหน้าบ้านก็แทบจะกระโดดข้ามรั้วออกมาฟัดเรา ตอนนี้ลูกชายกำลังอยากได้มาเลี้ยงเพราะเค้าเล่นกันทุกวัน บางทีดึงกันจนกางเกงขาดกลับมาบ้าน แต่ดิฉันกลัวว่ามันจะดุเหมือนบ้านที่สอง เลยอยากขอคำแนะนำค่ะว่ามันเหมาะกับการเลี้ยงไว้เป็นเพื่อนหรือว่าเหมาะเอาไว้เฝ้าบ้าน เพราะความดุของมัน
  • นิสัยหมาส่วนหนึ่งได้รับอิทธิพลมาจากเจ้าของครับ เพราะมันตามจ่าฝูงครับ
  • ลืมบอกไปอีกหนึ่งเรื่อง หากท่านติดตามกระทู้ไหนเป็นกรณีพิเศษ ท่านสามารถคลิกรูปดาวด้านขวามือเพื่อย้ายมันมาอยู่ที่หน้าแรกของบอร์ด จะได้ไม่ต้องเสียเวลาค้นหา สมมุติว่าท่านเป็นสมาชิกประจำของ กระทู้นกของ บิกชิว ท่านก็คลิกที่รูปดาว มันก็จะมาอยู่ที่เมนูด้านซ้ายมือของท่าน แต่ท่านต้องล๊อคอินนะครับ