ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอความรู้เกี่ยวกับใบเพดครับ
  • ในประเทศไทย สุนัขที่มีใบเพด มีอยู่กี่สมาคม ครับ อะไร บ้าง
  • โอ๊ว เป็นคำถามที่ดี และอยากรู้เหมือนกัน ผุ้รู้มาตอบหน่อยครับ
  • ก็สมาคมพัฒนาพันธุ์สุนัขแหละครับ
  • เท่าที่พอรู้ถ้าสายพันธุ์ทั่วไปก็จะเป็น TKC แต่ถ้าเป็นเยอรมันเชพเพอด์เค้าจะมีสมาคมของเค้าอีกต่างหาก
    แต่ถ้าเป็นเพดฯปลอมจบ
    แล้วส่วนเพดฯจริงหรือปลอมมีการตรวจสอบได้ยังไงคงต้องให้ เซียนมาบอกอีกทีเพราะผมเองก็อยากรู้เหมือนกัน
    แต่ส่วนตัวผมเองผมว่ามันไม่ค่อยจะมีประโยชน์หรอกนะ
    อเมริกันพิทบลูเทอร์เรีย ถ้าจะพูดถึงหมาในบ้านเรามันหลุดมาตรฐานไปแล้วครับ
    ใครชอบเตี้ยก็ทำเตี้ย
    ใครชอบกางๆก็ทำไม่ต้องคิดถึงลักษณะสายพันธุ์ที่มันนิ่งมาเป็นร้อยปีแล้วครับ ความพอใจล้วนๆ
    แล้วก็มาคุยมาข่มว่าหมาตัวเองสวยพวกเยอะก็รวยไป พวกน้อยก็ซวยไปโดนลุมด่า
    ส่วน UKC ไม่ต้องพูดถึงครับใบในบ้านเราเก้ไม่เก้ยังพูดกันยากใบนอกไม่รู้จะตรวจสอบกันยังไง
    บัตรเครดิตเค้ายังปลอมกนจนลูดของได้ นับประสาอะไรกับใบเกิดหมา
    ขอบคุณครับ
  • ประเด็นที่สำคัญ คือ สมาคมไหนที่ได้รับการรับรองเป็นสมาชิกสหพันธุ์องค์กรระดับทวีป หรือระดับโลก(FCI)
    ซึ่งแต่ละประเทศจะมีตัวแทนสมาคมได้เพียงหนึ่งเดียว ซึ่งของไทยสมาคมพัฒนาฯได้ลิขสิทธิ์นี้อยู่
    ซึ่งเกี่ยวกับความยอมรับในการออกใบรับรองซึ่งกันและกันในการโอนข้อมูลประวัติสุนัขระหว่างประเทศ

สมาคมพัฒนาฯออกใบรับรองให้กับสุนัขทุกพันธุ์
    แต่สมาคมอื่นๆส่วนใหญ่ เช่นสมาคมเชพเพอด ออกให้แต่สุนัขเฉพาะสายพันธุ์
    การรับรองการออกใบทะเบียนประวัติสุนัขระหว่างสมาคมกับสมาคมต่างประเทศ จะต้องได้รับการรับรองจากสมาคมพัฒนาฯ(เจ้าของลิขสิทธิFCI)อีกชั้นหนึ่งก่อน

แต่นั่นคือ เกี่ยวกับการยอมรับของการออกใบรับรองเท่านั้น
    ไม่ใช่หมายถึงการรับรองว่าข้อมูลรายละเอียดในใบทะเบียนประวัติเป็นข้อมูลที่ถูกต้องเชื่อถือได้

ในส่วนของเรื่องความน่าเชื่อถือ กับเรื่องรับประกันความถูกต้องตามข้อมูลในใบเพด เป็นคนละเรื่องกัน
    เพราะนั่นมันเป็นเรื่องความรับผิดชอบของผู้ขายตามข้อมูลในใบเพด ไม่เกี่ยวกับสมาคมฯ
  • ขออนุญาตถามต่อว่า เอาพี่น้องคนละท้อง แม่เดียวกันมาผสมกัน แต่คนละพ่อ สามารถขึ้นทะเบียนใบเพ็ดลูกที่ออกมาได้ไหมครับ สมาคมไทยนะครับ
  • ถ้าเป็นสมาคมเชพเพอด เขามีข้อกำหนดห้ามไว้ชัดเจน
    ของสมาคมพัฒนาฯ เข้าใจว่าไม่ได้ห้าม