ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• ผมกำลังสนใจจะเลี้ยงอเมริกัน พิทบูลครับ
    ความรู้สึกที่เกิดขึ้นระหว่างยังไม่ตัดสินใจลงฟากเลี้ยงหรือไม่เลี้ยง
    คือกลัวๆกล้าๆดังที่คุณมาร์คได้เคยเล่าไว้

ข้อมูลที่เข้ามาจากหลายๆทางแสดงให้เห็นชัดถึงความแตกต่างอย่างสุดขั้วที่มีอยู่ในตัวอเมริกัน พิทบูล
    เหมือนดำกับขาว
    หรือดีกับร้าย

ด้านโหดนั่นแหละครับที่ทำให้หวาดวิตก
    แต่ด้านดีกลับทำให้อยากจะเลี้ยงเป็นที่สุด

ผมเลี้ยงร็อดไวเล่อร์ตัวผู้ 1 ตัว แก่แล้ว อายุประมาณ7-8ปี เอาไปเข้าโรงเรียนฝึกอยู่ 8 เดือนตั้งแต่ยังรุ่นกระทง
    ไม่เคยกัดใคร ใจดี เป็นมิตรกับทุกคน
    ทุกวันนี้เริ่มปลีกวิเวก สงบตัวอยู่ตามลำพัง อาจเพราะความชรา

อีกตัวก็ลาบาดอร์ ยังสาว ไม่ถึงขวบ

อีกตัวก็ลูกผสมไม่รู้พันธ์อะไร มีสายเลือดไทยอยู่ด้วยแน่นอน ตัวเมียเหมือนกับลาบาดอร์

ตัวสุดท้ายเพิ่งเดือนเศษ ลาบาดอร์ตัวผู้ครับ

ผมไม่กังวลเรื่องความดุของอเมริกัน พิทบูลที่จะมีต่อผู้อื่นที่ไม่ใช่สมาชิกในครอบครัว
    มั่นใจว่าป้องกันได้

อีกอย่างหมาดุเมื่อมาอยู่กับผมแล้ว ส่วนใหญ่กลายเป็นหมารับแขกทั้งหมด

สิ่งที่ผมกังวลคืออเมริกัน พิทบูลจะมีปัญหากับสมาชิกในครอบครัวหรือไม่

โดยเฉพาะกับหมาด้วยกันทุกตัวที่อยู่รวมกันที่นี่มาก่อน
    รวมไปถึงหมาตัวอื่นๆที่อาจมาเป็นสมาชิกใหม่หลังจากอเมริกัน พิทบูลมาแล้ว

คำถามนี้เกิดจากความไม่รู้อย่างแท้จริง

หากไม่ใช่อเมริกัน พิทบูล ผมคงไม่ถึงกับต้องมารบกวนเรียนถามท่านผู้มีประสพการณ์

ขอความกรุณาช่วยคลี่คลายข้อกังวลและสงสัยที่กำลังมีอยู่นี้ด้วย
  • ศึกษาไปเรื่อยๆ ไม่ต้องรีบ ที่นี้ให้คำตอบกับคุณใด้ทุกคำถาม
  • คนที่ไม่เคยเลี้ยงพิทบูล มันก็บอกว่าโหด ลองเลี้ยงดุไม่โหดอย่างที่ๆหลายๆคนพูดถึงมีสายให้เลือกตามความต้องการของตัวเอง
  • ใช่อย่างที่พี่Ghost2ท่านบอกนะครับ ....พิตบลูนะโดยนิสัยแล้วเขาว่าไม่ได้ดุร้ายกับคนอย่างที่คุณได้ยินมาหลอกครับ แต่พิตบลูนะไม่ใช่หมาที่เหมาะจะมาเลี้ยงรวมฝูงได้ถ้าคุณไม่เข้าใจในนิสัยของพวกเขาจริงๆ ผมว่าไม่เหมาะที่จะเลี้ยงรวมกับหมาอื่นครับ พวกกลัวมันจะมีปัญหากัดกันตามมาครับ
  • :o001: ถ้ามีหมาตัวผู้อยู่ด้วย ในบ้านการจะนำเข้าไปเดายากครับ ถ้าพิทบูลมันโตขึ้นมา เหมือนลูกสิงโตครับมันอาจจะแย่งจาฝูง หรือ ถูกข่มตั้งแต่เด็กโตมาก็สู้ครับ แต่วิธีการสู้ของมันนี่ก็รุนแรงเอาการ ที่ว่ารุนแรงคือ กัดนานไม่เลิกต้องแยก หมาไทยตัวดุเลยครับ ระวังจะเกิดปัญหา แต่หลายๆท่านก็เลี้ยงรวมกันใด้นะครับ ของผมกัดกันเฉพาะตอนกินอาหารนั่นแหละจุดเริ่ม ไม่ใด้แย่งอาหารหรอกครับ มันพาลกัดกันเอง ยกเว้นคนละเพศ จะไม่กัดกัน แล้วก็ระวัง มันจะผสมข้ามสายพันธ์ด้วยนะครับ
    :o001: ส่วนปัญหาเรื่องสมาชิกในครอบครัว ผมว่าอันนี้ไม่น่ามีปัญหา ถ้าคุณมีเวลาพามันเดินนอกบ้านพบเจอคนบ่อย มันรู้สึกว่าคนแปลกหน้าเป็นมิตรมันก็จะไม่กัด คนแปลกหน้า และสมาชิกในครอบครัว ส่วนมากเจ้าของเป็นอย่างไรสุนัข ก็จะใด้อิทธิพลแบบนั้นหล่ะ เจ้าของขี้กลัว หวาดระแวง หมามันก็จะหวาด ระแวง ใครเข้าบ้านมันก็กัดล่ะ
    :o001: ถ้าท่านมีความพร้อม ก็เลี้ยงเลยครับ กลัวว่าพอเลี้ยงไปมันกัดกันแล้วท่านจะขับไสไล่ส่งมัน มีให้เห็นเยอะครับ หมาแม้มันจะไปอยู่กับใครก็ใด้แต่ถ้าเลี้ยงแต่เล็กๆเราจะให้ความรักมันใด้อย่าง หมดใจไม่ต้องสงสัยครับ โชคดี

ความรู้ผมน้อยนิดเองนะครับรอท่านอื่นที่ความรู้เยอะๆมาตอบครับ เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบต่อสังคมครับ
  • แล้วคุณจะรักในความเป็น "พิทบูล" แน่นอนครับ
  • ที่อุบลใครมีลูกหมาแดงแบ่งเลี้ยงราคาเบาๆบ้างคับ ช่วยลงเบอร์ด้วย
  • ขอบพระคุณทุกท่านมากๆครับ
    ที่บ้านของผมนั้นเป็นโรงงานทำวัตถุมงคล

มีคนเข้าออกวันละเยอะๆ

หมาบางตัวที่ดุโดยธรรมชาติของสายพันธ์ พอมาอยู่กับผมแล้วก็ไม่ดุ
    เข้าใจว่าอาจงง ไม่รู้จะกัดใครดี

แต่กับพืิทบูลแล้ว ผมกังวลมาก
    เข้าไปหาข้อมูลในyoutubeก็เห็นทั้งคนรักคนชัง

คนชังก็ชังจนถึงขนาดเห็นเป็นฆาตกร
    แต่คนรักก็รักจนไม่เห็นหมาอื่นดีกว่า

พิทบูลเหมือนอะไรที่น่าสนใจที่สุด
    เพียงแต่ผมไม่รู้ัึกตัวตนที่แท้จริงของเขา

สำหรับข้อเสนอแนะของท่านเอกสุ1000ทำให้ผมเห็นว่าบางทีควรจะต้องหาสถานที่เลี้ยงเฉพาะ คือไม่ให้รวมหรืออยู่ร่วมกับหมาอื่น

พอดีผมกำลังจะปลูกบ้านอีกที่ อาจจะต้องคำนึงถึงความเห็นของคุณเอกสุ1000ไว้ให้มาก

ส่วนคุณpitbullwaก็ทำให้ผมเข้าใจในแง่การอยู่ร่วมกันแบบสังคมของพิทบูลกับหมาอื่น
    ซึ่ึงจริงๆแล้วก็เป็นธรรมชาติของหมาทั่ั้วไปมักเป็นเช่นเดียวกัน

ปัญหาที่ต้องกลัวคือ
    เวลาพิทบูลโกรธและลงมือกัดนั้นน่ากลัวมาก

อยากบอกทุกท่านว่า
    ผมเป็นคนรักหมาครับ

http://forum.ampoljane.com/index.php?showtopic=327