ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถามพี่มาร์คหน่อย
  • คือว่าหมาของผมมันเคยโดนคนเอาปะทัดโยนใส่มันเลยกลัวไปเลย
    จะทำยังไงให้มันไม่กลัวครับ
  • คนอะไรแม่งทำกับหมาได้
  • เอากี้ไม๊ ระหว่างรอพี่มาร์ค
    ถ้าเป็นผมน๊ะ ผมจะจุดปะทัดใส่มันทุกวัน วันละหลายๆ นัด
    จนกว่ามันจะชินไปเอง ให้ลำคาญกันทั้งหมู่บ้านเลย
    โบราณว่า หนามยอกให้เอาหนามบ่ง
    :030::030::030:013::013::013:
  • ผมเคยพามันไปซ้อมยิงปืนกลางทุ่งบ่อยๆ
    มันก็ไม่ชินซักทีคงเป็นเพราะว่าวันที่มันโดนปะทัด
    มันกำลังนอนอยู่มันเลยตกใจมาก
    ผมอยากจะฝึกอารักษ์ขาเลยฝึกไม่ได้เพราะมันกลัวเสียงปืนและปะทัด
    จะทำอย่างไรดีให้มันไม่กลัว
    ขอบคุณครับ
  • บางครั้งเจ้าของเองก็คือตนเหตุ ทำให้เขาขาดความเชื่อมั่น

ผมเคยแนะนำให้น้องคนหนึ่ง แก้ปัญหาหมากลัวเสียงฟ้าร้อง โดยการจูงเขาในขณะที่ฟ้าร้อง และคนจูงต้องทำตัวให้นิ่งที่สุด เดินไปเรื่อยๆ ห้ามหยุด ทำเสมือนว่า ไม่มีอะไรเกิดขึ้น

กรณีนี้ อาจจะให้คนจุดประทัด แล้วคุณก็จูงเขาเดินไปเรื่อยๆ อย่าหยุด ทำเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น หากคุณยิ่งไปแสดงอาการก็อาจจะยิ่งกระตุ้นให้เขากลัวมากขึ้น

หมามันจะดูคุณ หากคุณไม่มีปฏิกริยากับเสียง หมามันก็จะทำตามคุณ ลองทำดูครับ
  • ผมว่าวิธีที่พี่มาร์คแนะนำน่าจะได้ผลครับ
    ที่พี่ jiji บอกว่าพาไปซ้อมยิงปืนกลางทุ่งนั่น พี่เป็นคนยิงปืนงัย ไม่ได้จูงหมาหรือป่าว
    มันก็เหมือนพี่เป็นคนทำเสียงดังซะเองน่ะครับ ยิ่งพี่เป็นคนทำผมว่าหมาน่าจะยิ่งกลัีว
    ให้คนอื่นจุดประทัด แล้วพี่จูงหมาหรือคอยตบไหล่หมาน่าจะดีขึ้นครับ

***ประสบการณ์น้อยครับ แต่ขอช่วยออกความคิดเห็น***
  • ขอบคุณครับแล้วจะรองดู