ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

แอ่วเจียงฮายเจ้า
  • ไปเที่ยว(แอ่ว) เชียงรายมา เอารูปสวยๆ(จากกล้องธรรมดา) มาฝากจ้า

ฟ้าสางที่วัดร่องขุ่น ไหว้พระ รับอรุณรุ่ง แวะชมหอศิลป์อาจารย์เฉลิมชัย โฆษิตพิพัฒน์
    ไฟล์แนบ
    ฟ้าสางร่องขุ่น.JPG 60K
    ลวดลาย.JPG 87K
    หอคำ.JPG 96K
    ศิลปล้านนา.JPG 63K
    หอศิลป์.JPG 61K
  • ขับรถผ่านดอยตุง จำได้ เฮียเหลียงเคยอยากได้ ต้นรองเท้านารี ป๋ามาร์คก้อชอบสะสม แวะหน่อยดีกว่า
    ไฟล์แนบ
    รองเท้านารีรวม.JPG 94K
    รองเท้านารี1.JPG 56K
    รองเท้านารี.JPG 60K
  • วิว
    ไฟล์แนบ
    แม่ฟ้าหลวง2.JPG 86K
    แม่ฟ้าหลวง1.JPG 80K
    แม่ฟ้าหลวง.JPG 93K
  • ง่วงแล้ว นอนก่อน เด๋วสายๆ เอามาต่อนะจ๊า
    ไฟล์แนบ
    หลัง2.JPG 111K
    หน้า.JPG 85K
  • ไปไม่ชวนเลยง่ะป้า

งอลป้าแล้ว!
  • ขอบคุณ ป้าสุดสวย
  • สวัสดีครับป้าว่าจะเหมือนกันวันศุกร์มีไรหน้าเที่ยวบ้าง
  • ขอบคุณหลายๆป้า
  • อิจฉาคนมีเวลาไปเที่ยวซะจริง ๆ เลย ครับ
  • อิอิอิ ไปมาแล้วหลายรอบ เมื่อเดือนตุลาที่ผ่านมาก็เพิ่งไปมา ขับรถ เบตง-แม่จัน 3คน พ่อ แม่ ลูก ขาไปจาก กทม-แม่จัน เพิ่ม ลูกหมามาอีก1ตัว 555 มันส์ ไปอีกแบบ. ป้า ครับ ไม่ไป แม่สลองด้วยเหรอครับ.
  • มาแม่สายหนุกมั้ยคร๊าบป้าฮ่าๆๆๆๆๆๆ
  • ตามก๊าบบบบบบบบบบบ ขอบคุณหลายๆเด้อ เด๋วไปทำผ้าม่านให้นะ โรงเรียนดรุณราษฎร์

เอ๋จะมาเซทโรงปุ๋ยให้วันสองวันนี้แหละ จองตั๋วเครื่องบินให้เอ๋ก่อน

ไปธุระมาจ้า ไม่ได้ไปเที่ยว ไปหาเอ๋ที่แม่สาย พอดี เลยเอารูปมาฝาก

ป๋ากะเฮียเหลียงตกลงกันเอาเองนะ จะเอาต้นไหน เอามาแค่สองต้น ตามรูปข้างบนแหละ มันยังแข็งแรงดี ไม่ตายง่าย
    (ปล.เฮียเหลียงมาเยี่ยมมาเฟียซะดีดี เป็นไข้หวัดไปไหนไม่ได้ แล้วมาเอารองเท้านารี ที่เสาะหาไปเลยเน้อเจ้า)

เดี๋ยวจะเอาที่เที่ยวมาลงให้เรื่อย ๆนะปู่วุด 555555

คุณตี๋ ก้อตะเองเป็นเขยนี่นาก้อต้องไปเยี่ยมญาติบ่อยๆเด่ะ ไปทริปนี้เวลาน้อยและไม่ได้แวะแม่สะลอง

นี่เลย นมัสการพระธาตุดอยตุง พระตุคู่บ้านคู่เมืองเชียงราย ตอนพญามังรายจะตั้งเมืองได้เสี่ยงทายบอนยอดดอยนี้ โดยให้ช้างเอาตุง (ธง) ไปเสี่ยงทาย ช้างไปหยุดที่ไหน ก็จะสร้างเมืองที่นัน (เมื่อก่อนเชียงรายยังไม่มี เป็นนครโยนก-เชียงแสน เดิม) ปรากฎว่าช้างไปหยุดที่ริมแม่น้ำกก ซึ่งเป็นศาลากลางหลังปัจจุบัน เมืองเชียงรายจึงได้ตั้งณ ที่ตรงนั้น ชื่อจังหวัดเชียงราย สัณนิษฐานว่ามาจาก ช้างหาย
    ไฟล์แนบ
    ดอยตุง.JPG 90K
    ดอยตุง1.JPG 77K
    ดอยตุง2.JPG 117K
  • ทีนี้ก้อเที่ยวเหนือสุดยอดในสยาม อำเภอแม่สาย ฝั่งตรงข้ามเป็นอำเภอท่าขี้เหล็กของพม่า
    ไฟล์แนบ
    แม่สาย.JPG 70K
    แม่สาย1.JPG 69K
  • ทีนี้ขับรถเลาะไปทางถนนสายแม่สายเชียงแสน ไปดินแดนสามเหลี่ยมทองคำ

ที่นี่มีพิพิธภัณฑ์ฝิ่นด้วย แต่ไม่ได้เข้าไปแวะชม ข้างทางมีป้ายบอกเห็นง่าย
    ไฟล์แนบ
    สามเหลี่ยม.JPG 66K
    สามเหลี่ยม1.JPG 58K
    สามเหลี่ยม2.JPG 54K
    สามเหลี่ยม3.JPG 81K
    สามเหลี่ยม4.JPG 70K
  • สักการะพ่อขุนเมงราย ในตัวเมือง
    ไฟล์แนบ
    พ่อขุนเมงราย.JPG 83K
    พ่อขุน.JPG 61K
    พ่อขุน1.JPG 63K
  • ไปมาแล้วเช่นกัน ที่นั่นตอนนี้ อากาศ ยังหนาว มั๊ยครับ ป้า พร.
    ไฟล์แนบ
    DSCF2047.jpg 73K
    DSCF2031.jpg 72K
    DSCF2043.jpg 91K
    DSCF2055.jpg 68K
  • ต่อด้วยการทำบุญผ้าป่า สร้างกำแพงวัด

กินข้าวแลง ขันโตก แบบล้านนา ประสาชาวบ้าน
    ไฟล์แนบ
    ขันโตก.JPG 59K
    ผ้าป่า2.JPG 80K
    ผ้าป่า1.JPG 62K
    ผ้าป่า.JPG 68K
  • อากาศกำลังดี ยี่สิบสามองศา สบายๆ เช้าตื่นขึ้นมา ควันออกปากน๊า 5555
  • :016::016::016:ป้าๆๆๆๆของฝากหลานรักล่ะครับ รอมาตั้งแต่ปีที่แล้วนะ เที่ยวไม่ชวนเลยนะ
  • ขอบคุณที่พาเที่ยวนะครับ
  • แวะพะเยา นมัสการพระเจ้าตนหลวง วัดศรีโคมคำ ริมกว๊านพะเยา
    ไฟล์แนบ
    วัดศรีโคมคำ.JPG 34K
    วัดศรีโคมคำ1.JPG 88K
    วัดศรีโคมคำ2.JPG 58K
  • ต่อด้วยดอยบุษราคัม อยู่บนเขา มองเห็นทิวทัศน์มืองพะเยา กว๊านพะเยาลิบๆ

ที่นี่เหมาะสำหรับผู้สนใจมาปฏิบัติธรรม
    ไฟล์แนบ
    2ดอย.JPG 108K
    3ดอย2.JPG 66K
    4ดอย2.JPG 75K
    5ดอย2.JPG 85K
  • พระเจ้าทันใจ ที่เมืองไทยก็มี ไม่ต้องไปถึงพม่าให้เสียดุลการค้า
    ไฟล์แนบ
    1ทันใจ.JPG 96K
    2ทันใจ.JPG 65K
  • เกิบนารี!!!!!!!!!!!

ท่องเที่ยวไปกับ...ป้าพร Around The World....

555555+++

**เกือบลืม เอาวิธีใส่Text ลงรูปแล้วนะ ลองทำดู จะได้ไม่ต้องลำบาก เกร็งข้อมือบังคับเม้า เดี๋ยวเส้นจะเคล็ด....
  • ขอบคุณหลายอีนู๋โม อิอิ

ต่อไปก็ชมหอพระแก้ว พระทองคำ งาช้างดำ ซึ่งอยู่ข้างในสุด
    ไฟล์แนบ
    หอพระ.JPG 59K
    หอพระ1.JPG 88K
    หอพระ2.JPG 31K
    หอพระ3.JPG 39K
  • ปีขาล เค้าว่ากันว่าให้ไปไหว้พระธาตุ ช่อแฮ ที่จังหวัดแพร่

ตามมาเลยจ้า
    ไฟล์แนบ
    1ช่อแฮ.JPG 65K
    2ช่อแฮ.JPG 74K
    3ช่อแฮ.JPG 88K
    4ช่อแฮ.JPG 58K
    5ช่อแฮ.JPG 70K
  • ผม ก็ เพิ่มกลับจาก ชม เมื่อ เสาร์นี้เองอะท่านป้า
    ไปทำงาน บ่มีรูป สวยๆ ดูเพลินๆ
  • ป้าพรไม่แวะบ้านหนู .... เลยวัดร่องขุ่น เจอสามแยกปากทางแม่สรวย คอกหมาติดถนนซ้ายมือเลยอะป้า ... ทริปหน้าแวะนะป้านะ ....

จาก นุ๋น้อย เชียงรายด็อคดอทคอม เจ้า ...
  • มร.จุ๊ฟ สนใจต้นรองเท้านารีอ๊ะเป่า เด๋วป้าพรขึ้นไปเชียงรายอีกจ้า ไปรับเอ๋แม่สายเร็วๆนี้อ่ะ

หวัดดีเจ้า นู๋น้อย ป้าพรสมัครเป็นสมาชิก เชียงรายด็อทคอม เรียบร้อยเจ้า

ไปคราวหน้าจะแวะแอ่วหาเจ้า
  • สน นารี ครับ ท่านป้า

ไม่เอารองเท้า เดี๋ยวหนีไม่ทัน