ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หาข้อมูลไม่ได้เลยช้วยตอบทีนะค่ะ
  • พอดีไปอ่านในกระทู้ปักหมุด เรื่องการออกกำลังกาย ลากน้ำหนัก วันนี้ก็เลี้ยงได้สามวันเเล้ว อายุ2เดือนกว่าๆ

ทุกวันนี้ก็พาออกไปลากน้ำหนัก อยากจะฝึกเเต่เด็ก อยากให้มันเเข็งเเรงหุ่นดี กับฝึกเล่นสปิงโพล

ไปอ่านมา เห็นมีคนบอกว่าสุนัขยังไม่โตยังเด็ก ฝึกลาก หรือลากน้ำหนักเเต่เด็ก โครงสร้างจะเสีย จริง/ไม่จริง ค่ะ

เเล้วไข่ต้มที่ให้กินอ่ะค่ะ ผ่าครึ่งไข่เเล้วเอาช้อนตักให้น้องหมากิน เเล้วเอาเปลือกไข่ที่เหลือครึ่งนึงมาบดละเอียดให้มันกินจะดีมั้ยค่ะ เรียนมาเค้าบอกว่ามันมีเเคลเซี่ยม

กับสารอาหารที่ถ้ากินไปเเล้วจะสามารถส้รางหรือบำรุงกระดูกได้อ่ะค่ะ จริง/ไม่จริงค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
    ไฟล์แนบ
    DSC-00772.jpg 48K
    DSC-00432.jpg 28K
  • ลากน้ำหนักรอโตเต็มวัยดีกว่า หรือไม่ก็ซัก 9 เดือน ไม่งั้นเสื่องเรื่องข้อต่อ หรือข้อสะโหกเสีย ส่วนเรื่องไข่ก็กินได้ถ้ามันยอม หมาผมไม่ยอมกินไข่ขาว ซึ่งจริงๆไข่ขาวสำคัญกว่าไข่แดงเพราะเป็นแหล่งโปรตีนที่ครอเลตเตอรอลไม่สูงเท่าไข่แดง ถ้าอยากให้อ้วนก็เน้นไข่แดง ถ้ารีดหุ่นไข่ขาวจะดีกว่า บางคนให้ไข่ข้าวแบบพอเป็นตัว ก็แล้วแต่เจ้าของ ที่แน่ๆเจ้าของเป็ผู้ชายปลอมตัวมา 555
  • อย่างพี่ผีข้างบนว่าครับ พิทบลูเด็กๆ ก็ไม่ต่างไรจากหมาเด็กหรอกครับอาจจะแข็งแรงกว่านิดหน่อย แต่ก็ไม่ถึงขั้นเป็นหุ่นยนต์หรือเครื่องจักร เด็กๆก็ควรฝึกเชื่อฟังคำสั่งง่ายๆ เล่นอะไรสนุกๆก็พอ
    เห็นมีตัวอย่างการเสียชีวิตมาหลายตัวแหละ หาอ่านดูครับ
  • ขอเถียง ว่าไม่จริง ไม่จำเป็นต้องรอถึง 9 เดือนรอทำบ้าอะไรปัญญาอ่อน เริ่มได้เลยจากประสบการณ์ยิ่งเริ่มเร็วหุ่นยิ่งดี เป้นการเพาะกล้ามเนื้อกระดูก ทรวดทรง ของผมเริ่มตั้งแต่สามเดือนทุกตัวไม่เห็นเป็นอะไร กลับดีหนาหุ่นหน้าอกไหล่มาแต่เด็กยิ่งโตยิ่งออกยิ่งขยาย เป็นการออกกำลังกาย ลากเล็กๆไปก่อนไม่ใช่ยังเล็กเอาไปลากรถยนต์มันไม่ไหวหรอกเสียแน่ คอยดูและเพิ่มน้ำหนักไปเรื่อยๆ ลองดูครับ สุนัขคุณจะแข๊งแรงสุภาพดี รับรองได้ครับ อย่ากลัว
  • ลูกพิตบูลสามารถออกกำลังกายได้ตั้งแต่เด็กๆเลย ทำได้ทุกช่วงอายุครับ แต่ควรทำแบบค่อยเป็นค่อยไป ไม่จำเป็นต้องรอถึง 9 เดือน
    ที่ให้รอถึง 9 เดือน เขาหมายถึง การออกแบบเอาจริงเอาจัง มันก็เหมือนคนละครับ เด็กๆก็ควรต้องออกกำลังกาย แต่จะให้หนักเหมือนช่วงวัยรุ่นหรือผู้ใหญ่ไม่ได้

การเสริมแคลเซี่ยมในกรณีที่สุนัขได้รับอยู่อย่างพอเพียงอยู่แล้ว ไม่เกิดประโยชน์มีแต่โทษครับ
    อย่าลืมแคลเซี่ยมไม่ใช่สารอาหารหลัก มันต้องการแค่ 1.5% ของอาหารที่กินต่อวันเท่านั้น กินมากไป แคละแกรนมากกว่าเติบโตครับ

อาหารที่ควรแน้นคือ โปรตีนกับพลังงานครับ
  • ขอเสริมนะครับ พอดีอยู่ที่ลอนดอนครับเห็นเเล้วน่ารักดีตอนเด็กๆเขาก็ให้เล่นดึงผ้ากันแต่รากนี่สองเดือนกว่าๆยังไม่เคยเห็น
    แต่ที่ชอบที่สุดคือสั่งเชื่อฟังเเบบให้เราเป็นจ่าฝูง พิทบลูน้อยตัวที่นี่จะจูงเจ้าของเดิน ที่ไทยหมาจูงเจ้าของเดินกันเยอะ ผมเห็นเขาฝึกตั้งแต่สองเดือนโดยใช้การเรียนแบบของลูกสุนัขโดยใช้หมาใหญ่นำ
    ให้เดินชิดด้านข้างนอกสายจูงถ้าลูกสุนัขเดินนำจะโดนดุตลอด เห็นเขาเอาออกมาฝึกเกือบทุกวัน พิทบลูตัวใหญ่นิ่งมากๆดูแล้วน่ารักดี อารมณ์แบบพ่อลูก
    ส่วนหมาผมเด็กๆก็เล่นดึงผ้า กะออกวิ่งคาบบอล ว่ายน้ำสักสองสามครั้งได้ นอกนั้นเขาลงแช่เล่นเอง ในช่วง สามเดือนกว่า
    นี่ก็การออกกำลังแบบปัจจุบัน 5555 แพ้บอลลงอาคมจาก D1 เวลาดูก็คิดถึง T_T
    http://www.youtube.com/watch?v=acJuowAIvrI
  • ขอบคุณมากนะค่ะสำหรับข้อมูล ชอบข้อมูลเรื่องเเคลเซี่ยมค่ะ ส่วนฝึกลากฝึกได้ใช้มั้ยค่ะ ลากเเบบไม่ต้องหนักมากเเต่จะให้ลากของที่น้องหมาต้องออกเเรงวิ่งนิดนึง

วันนี้ทำชุดลากไซย์จิ๋วใหม่เเล้ว ใช้ยากรถจักยานทำนิ้มไม่เจ็บ เมื่อคืนเข้ามาดูรูปเเล้วเอาไปลองทำที่บ้าน ทำได้ด้วย ^^นู๋ เเอลกอฮอล์ได้สนุกกันเเล้ว...
  • เพิ่มเติมค่ะ การลากมันจะถ่วงน้ำหนักถ่วงการเจริญเติบโตของกระดูกรึปล่าวค่ะ เเบบว่า จริงๆกระดูกจะยืดหรือขยายเเต่ให้มันลากน้ำหนักของก็ รั้ง กระดูกไว้

ทำให้กระดูกเจริญเติบโตผิดปกติรึปล่าวค่ะ เหมือนคนเราดัดฟัน ที่มีลวดรั้งไว้ มันก็เลยหดตัว เหมือนชาวเขาอ่ะค่ะ เดินขึ้นดอยเเบกของขึ้นลงดอย ตัวเลยเตี้ยอ่ะค่ะเกี่ยวมั้ย

หรือว่า ออกกำลังกายเเต่เด็กๆ จะทำให้กระดูกเเละกล้ามเนื้อเจริญเติบโตกว่าเดิม เเบบว่าเหมือนกระตุ้นให้สร้างกล้ามเนื้อกระดูกอ่ะ เหมือนนักมวยยิ่งโดดฝึกโดนเเตะเเข้งเเต่

เด็ก กระดูกก็จเเข็งเเรงกว่าเดิม หรือนักบาสที่หัดเเต่เด็ก ทำให้ตัวสูงล่ำเเข็งเเรง...

รอผู้รู้นะค่ะ ขอเพิ่มเติมค่ะ เพราะพี่ผีสองคน กับพีมาร์ค ความเห็นต่างกัน เเต่ก็มีเหตุผลดีทั้งสองคน-สามคนเลย ตกลงดีไม่ดีค่ะ^^ขอบคุณค่ะ
  • ทีละน้อยๆๆๆ ได้พร่าเล่มงามมม......

ตามอายุครับ ถ้าเค้ายังเด็กอยู่ก้อออกกำลังกาย เบาๆๆๆๆๆไปก่อน

ออกกำลังกายเเบบไม่หนักจนหักโหมมากเกินไปครับ

เมื่องั้นน้องหมาจะ เเกร็น สะโพกเสื่อม กระดูกเสื่อมก่อนวัยครับ

เเล้วหมาจะเสียทรงครับ เดินขากับสะโพกเเปรๆบิดๆ

บางตัวที่เคยเห็นถึงกับหลังค่อมเลยก้อมีครับ เสียทรงไปเลยครับ

อย่างที่พี่มาร์คบอกอ่ะครับ คือ ซัก 9 เดือน ค่อยมาเริ่มจริงจังกับการฝึกครับ

ที่สำคัญต้องควบคู่ไปกับอาหารที่มี โปรตีน วิตมิน เเคลเซียม ด้วยน๊ะครับ ด้วยน๊ะครับ
  • เสริมแคลเซียมมากๆ มันจะไปเกาะตามข้อ-หัวกระดูก ทำให้มันไม่ลงเบ้า แค่กินอาหารที่มีแคลเซียมก็พอ ไม่ต้องเสริม
  • การอัดแคลเซี่ยมจะทำให้หัวกระดูกปิดตัวเร็ว หมาจะหยุดการเจริญเติบโตครับ

และไม่มีตำราเล่มไหน ที่สอนให้เสริมแคลเซี่ยมในหมาปกติ

และก็ไม่มีตำราเล่มไหนที่สอนให้อัดอาหารตัวใดเป็นพิเศษ
    การให้กินกล้วยน้ำหว้า เปลื้องเนื้อที่ในกระเพาะอาหารเปล่าๆ ทำให้กินอาหารอื่นได้น้อยลง
    เพราะหมาเป็นสัตว์กินเนื้อ มีขนาดกระเพาะที่เล็กมากๆ กินกล้วยน้ำหว้าจึงได้สารอาหารมานิดเดียว
    และนำย่อยในกระเพาะก็เหมาะกับสารอาหารที่ได้จากสัตว์ ไม่สามารถย่อยสารอาหารจากพืชครับ

สัตว์ที่ต้องเสริมแคลเชียม ก็คือลูกสัตว์ป่ากำพร้าไม่ได้กินนมแม่
    เขาเลี้ยงด้วยเนื้อสด เขาจึงต้องเสริมแคลเซี่ยมช่วยครับ

การกินเนื้อสดเยอะเกินไป ร่างกายก็จะไปดึงแคลเซี่ยมจากโพรงกระดูกและฟันมาใช้
    ทำให้สุนัขขาดแคลเซี่ยม จึงมีปัญหาเรื่องโครงสร้างและกระดูก
    ดังนั้น การกินอาหารที่มีสารอาหารครบ จะช่วยป้องกันปัญหาทุกอย่างครับ

ทุกอย่างมีสองด้านเสมอ การจะทำอะไร ควรศึกษาให้ลึก อย่าแค่ฟังผ่านๆ แล้วเอามาใช้โดยไม่รู้จริง
    ผมอยากให้เดินสายกลาง ยึดหลักพอเพียงและเพียงพอ คนเก่งกว่าเราเขาทำไว้ดีแล้ว
    ดังนั้นอย่าไปคิดค้นพัฒนาสูตรอาหารแปลกๆมาให้หมากินเลย
    ผมรู้สึกสงสารหมาที่เจ้าของรักมาก แต่ขาดความเข้าใจ หมามันไม่ใช่สัตว์ทดลองนะครับ

การออกกำลังกายก็เช่นกัน มากไปน้อยไปก็ไม่ดีท้งนั้น
    ทำแบบค่อยเป็นค่อยไป อย่าหักโหม สังเกตุดูความผิดปกติด้วย
    บางคนลูกหมาตัวเท่ากระจง เอาโซ่ล่ามรถไฟไปใส่คอมัน

ผมเห็นก็ได้แต่สมเพชเวทนา แต่พูดอะไรมากไม่ได้
    อยากพูดเหมือนกันว่ามรึงปัญญาอ่อนหรือเปล่าวะ
    ก่อนใส่ให้หมา ลองเอาแขวนคอตัวเองหรือลูกตัวเองดูก่อน
    จะได้รู้ถึงความร้สึกเดียวกันกับที่หมามันโดนว่าเป็นอย่างไร

การเลี้ยงหมา แต่ขาดหลักความเมตตา เขาไม่ได้เรียกว่ารักหมา
    แต่เป็นการรักตัวเอง เพราะเลี้ยงเพียงต้องการการยอมรับจากสังคม

คนที่เอารูปหมามาโพ๊สขอคำวิจารณ์ ก็จิตผิดปกติ เขาชมก็มีความสุข แต่เขาด่าก็โกรธ ดังนั้นไม่รู้ดีที่สุด
    เพราถึงอย่างไรก็หมาเรา เอาเขามาเลี้ยงแล้วก็อย่าไปสนใจ ถึงอย่างไรก็ต้องเลี้ยง มันไม่สามารถเปลี่ยนได้ง่ายๆเหมือนเสื้อผ้า

ขออภัยที่อาจจะพูดอะไรตรงไปหน่อย แต่ทำด้วยเจตนาดี อยากให้หมาได้รับการปกป้องคุ้มครองบ้าง
    ชีวิตมันอยู่ในมือพวกคุณแล้ว ได้นายดีก็โชคดีไป ได้นายปัญญาอ่อนมาละก็ซวยจนวันตาย

ขอให้เลี้ยงหมาอย่างมีความสุขทุกคนนะครับ
  • :063::063::063::063::063: