ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ช่วยด้วยครับเกี่ยวกับผิวหนัง
  • :002:ช่วยบอกทีไม่รู้ว่ามันเป็นอะไร ที่หัวและที่ตัวมีผื่นเม็ดขึ้นเต็มไปหมดเลยครับ โดยเฉพาะที่หัวครับ :024:
  • :m091:เป็นอาการแรกของโรคขี้เรื้อนต้องรีบพาไปหาหมอ
    แล้วหมอเขาจะขุดเนื้อเยื้อไปตรวจแล้วจะได้รักษาให้ถูกวิธี
    ไม่ต้องมางมเข็มเหมือนกับตัวที่บ้านตอนแรกก็เป็นยังนี้
    แหละรักษาอยู่ประมาณ3-4เดือนก็เลยตัดสินใจพาไปโรงบาล
    เขาจะได้มีเครื่องมือครบทุกอย่างตอนนี้ก็ใกล้หายเหมือนเดิมแล้วขนก็ขึ้นเต็มเลย
    รีบพาไปนะจะได้หายไวๆ เอาใจช่วยคะ:m126:
  • ของผมก้อเปนครับพอไปหาหมอกินยาก้อหายยาหมดก้อเปนใหม่
    เปลี่ยนแชมพู4ยี่ห้อแล้วก้อไม่ดีขึ้น
    หมอบอกว่าเปนเชื้อแบคทีเรีย
    ท่านผู้รู้ช่วยตอบทีครับ
  • ลองดูกระทู้เก่าสิครับ จะมีคำอธิบายอยู่ว่าเป็นอย่างไร มีกี่ชนิด และมีกระทู้ที่ขายยาอยู่ ของผมก็เคยเป็นครับ ลองสั่งยามาแล้วตอนนี้ก็ดูอาการอยู่ครับ แต่ก็ดีขึ้นครับ
    ผมเคยถามหมอครับ เขาบอกว่าให้ดูที่หัวครับถ้าเป็นที่หัวมีสิทธิ์เป็นขี้เรื้อนสูงครับ แต่ถ้าเป็นตามตัว มันอาจเกิดอาการแพ้อะไรบางอย่างอาจไม่ใช่ขี้เรื้อนครับผม
  • เป็นเหมือนกัน แต่ไม่เป็นที่หัว ไปหาหมอ เค้าก็ขูดผิว เอาไปส่องกล้องดู

แล้วก็บอกว่า เป็นเชื้อแบคทีเรีย อย่างน้าข้างบนว่า

ให้ยามากิน พร้อมแชมพูอาบน้ำ ให้อาบอาทิตย์ละครั้ง

แต่หมาผมมันชอบไปเล่นดิน อาบเช้า เย็นก็เหม็นแล้ว ใครก็ไม่อยากเล่นด้วยแล้วทีนี้

เลยต้องอาบ วันเว้นวัน เป็นอย่างน้อย (ทุกวันนี้ ก็อาบน้ำแทบทุกวัน มันชอบครับ)

แชมพูที่หมอให้มาก็ไม่ได้ใช้ เพราะกลัวจะใช้มากไป

หาซื้อเอฟวันตอนนั้นก็ไม่มี ลองซื้อ Hartz Oatmeal มาใช้

จะว่าหาย มันก็ไม่หายสนิทนะครับ ถ้าสังเกตุดีๆ จะเห็นมีตุ่มที่ผิวหนังอยู่บ้าง แต่ไม่มาก

ผมถือว่าโอเค มันเป็นหมา เล่นหัวหกก้นขวิดไปเรื่อย จะเป็นตุ่มบ้างก็ช่างมัน

จะสรุปว่ามันดีขึ้นเพราะแขมพู หรือเพราะผมอาบน้ำมันบ่อย ก็ไม่รู้ได้ แบบว่า เล่าสู่กันฟังครับ
  • :062::062::062:กินยาฆ่าเชื้อ+แก้คัน+แชมพูยา มันจาเปนตอนหมาเราภูมิตํา ถ้ากินอาหารเม็ดดีๆจาหายไวขึ้น
  • ของผมก็เป็น ไปหาหมอบ่อยมากๆ ฉีดยา และก็ให้มากิน พอทุเลา สักพักก็เป็นเหมือนเดิม เลยทำใจแล้ว จากสอบถามผู้รู้ที่ขายอาหารสัตว์ หมาพันธุ์นี้ขนมันสัน ยุงกัดง่ายมาก สาเหตุเกิดจากยุง ไม่ต้องพาไปหาหมอ เปลืองเงินโดยใช่เหตุ ยังไงก็ไม่หาย ถ้าจะให้หาย ต้องติดมุ้งลวด และก็ปล่อยเป็นเวลา รับรองหายแน่นอนครับ
  • กำมะถัน+น้ำมันมะพร้าวทาบริเวณที่เป็นของผมหายนะคับลองใช้ดูคับบบบ
    ไฟล์แนบ
    IMG_11982.jpg 110K
  • ของผมเคยใช้แล้ว กลิ่นมันแรงนะครับ ทำกิจกรรมสกปรกหมดทั้งตัว และเสื้อผ้าก็เหม็นด้วย
  • ผิวหนังแพ้ง่าย เป็นโรคประจำพันธ์ของพิตบูล

วิธีการป้องกันที่ดีที่สุดคือ การเลี้ยงให้เขามีสุขภาพแข็งแรง
    เพราะมันจะเป็นภูมิคุ้มกันชั้นยอด ไม่ต้องเสียเวลาหายาทาหรือกินยาป้องกัน

สังเกตุดูลูกหมาจะเป็นง่ายมาก แต่จะหายไปเมื่อสุนัขโตขึ้น
  • ของผมก็เป็น.รักษาทางนู้นทีทางนี่ทีไม่หาย..สุดทายหาหมอ...กินยาใช้แชมพูฆ่าเชื้อภายนอกและก็กินยาฆ่าภายในขูดดูทุกอาทิตย์..เห็นตัวเป็นๆเลยไอ้ที่อยู่บนผิวหนัง...มันจะคอยเจาะผิวหนังตรงไหนที่มีเม็ดขึ้นคือมันกำลังชอนไชผิวหนังอยู่..ตอนนี้ก็เข้าเดือนที่3..อาการดีขึ้น และใช้ยาที่D1ทาร่วมด้วยก่อนวันอาบน้ำ2วัน..จะอาบแชมพูยา2วันครั้งเพื่อให้กวาดตัวไรและซากที่ตายแล้วออก..แต่ตอนนี้ปวดหัวเรื่องขาแทน...เอาเข้าไป..ตอนนี้เลยต้องกินยาบำรุงตับด้วยเพราะโดนหลายยาวันละหลายเม็ด..แต่เรื่องผิวหนังดีขึ้น..มีรูปเปรียบเทียบครับ..เจ้าแทรกเตอร์ ลองดูที่หน้า และหน้าอก เปรียบเทียบ
    ไฟล์แนบ
    DSCF23432.jpg 27K
    DSCF2297.jpg 41K
  • ผมมียารักษาใช้แล้วหายขาดลยครับ
  • ขอเบอร์โทรกลับด้วยครับ :047:080-9003067 folk to day