ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอคำแนะนำหน่อยนะคับ
  • คือว่าหมาผม อายุ45 วัน มันไม่ค่อยกินอาหารคับ

ให้ลองกิน F1 เพดดีกรีแบบเม็ด แบบเปียก

ไข่ต้ม กินสัก4-5คำ ก็เดินหนีคับ แล้ววันนี้ไปฉีดวัคซีนหมอก็บอกอย่าให้กินนม

ให้ยาบำรุงวิตามินมา ผมก็ไม่รู้จะให้มันกินอะไรดี พี่ๆ ทั้งหลายช่วยกรุณาตอบผมด้วยนะคับ

คือสงสารมันละที่สำคัญผมอยากให้มันโต และเป็นหมาที่แข็งแรงคับ

45วันตอนนี้หนัก 4.2กิโลกรัมคับ ช่วยแนะนำด้วยนะคับ

ขอบคุณมากๆคับ
  • ถ้าไม่ค่อยกินให้วันละ 2-3 มื้อก็พอครับ....ถ้าไม่กินก็เก็บทุกอย่างไว้มื้อต่อไปครับ....

นมยังให้กินได้นะครับ.....ถ้าท้องไม่เสีย ฉีดวัคซีนแล้วน่าจะดีขึ้นครับ.....
  • ผมว่ามันไม่สบายหรือเปล่า...หมอเขาไม่ได้บอกเหรอ........ถ้าปกติ...หมากับเนื้อไก่ เนื้อหมู....ไม่น่าเหลือนะ.....ลองให้อาหารต้มสุขบ้างแล้วค่อยๆๆเติมอาหารเม็ด....จนเขาชินลองดูนะครับ....
  • คือตรวจแล้วมันปกติอะคับ ก็ขอขอบคุณมากๆทุกคำแนะนำด้วยคับ
  • อายุ 45 วัน มันยังเด็กมากเพิ่งอย่านมเอง อย่าใจร้อน สงสารมัน

และในความเป็นจริง ความน่ากินนมมันต้องน่ากินกว่าอาหารเม็ดอยู่แล้ว
    จึงไม่แปลกหรอกที่มันไม่ค่อยอยากกินอาหารเม็ด ดังนั้นนมจึงยังเป็นอาหารที่ดีที่สุดสำหรับลูกหมาในวัยนี้

วิธีการฝึกให้หมากินอาหารเม็ด
    ช่วงนี้ต้องเอาอาหารเม็ดแช่นมให้เละ ให้กินครับ
    รอจนฟันขึ้นเต็ม อายุประมาณสองเดือนกว่าๆ จึงค่อยๆลดนมลงทีละนิด จนกลายเป็นอาหารเม็ดเพียวๆในที่สุด
  • น้องที่บ้านก็เดือนครึ่งค่ะ กินทุก 4 ชั่วโมง รอยัลคาร์นินสำหรับลูกสุนัข ราดนมค่ะ ยี่ห้อแอบบอทสำหรับทารกค่ะ แล้วก็ไข่กวน กินไม่มีเหลือ แล้วก็ให้เล่นเยอะ ๆ เวลานอนให้นอนเต็มอิ่ม อย่าไปกวน ถ้านอนไม่เต็มอิ่ม เค้าก็จะกินน้อยค่ะ ลองดูน่ะค่ะ
  • :018:ขอบคุณพี่มาร์ค และพี่ๆทุกท่านคับสบายใจขึ้นเยอะเลยคับ