ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

รบกวนให้คำแนะนำทีคะ..
  • คือ จะเลี้ยงสุนัขพิทบูล (สายกัด) คะ แต่เป็นกังวลว่ามันจะกัดคนที่บ้าน
    เลยอยากรู้ว่า พิทบูลสายกัดนั้นจะดุกับเจ้าของและคนในครอบครัวด้วยรึป่าวค่ะ
  • เป็นมิตรกับคน ไม่เป็นมิตรกับสัตว์ทุกชนิด สู้ขาดใจ
  • ขอบคุณค่ะ (:
    เอออ .. แล้วถ้าเป็นคนอื่นล่ะคะ แบบว่าคนที่ไม่รู้จัก
    มันจะดุด้วยมั๊ย?
  • ไม่กัดหรอกค่ะ แต่แนะนำ ว่าใจต้องรักและมีเวลาเล่นกับเค้าพอสมควรค่ะ เคยเจอแบบที่เจ้าของเอาแต่ติดโซ่และไม่ค่อยพามาเจอกับโลกภายนอกเลย ผลคือเป็นหมาที่ดุแบบไม่มีเหตุผลค่ะ ..รอพี่ๆกูรูท่านอื่นตอบอีกทีค่ะ :015:
  • สายกัดคือ ชื่อที่ใช้เรียกง่ายๆว่า ใช้ในเกมส์กัดเดิมพัน หรือกัดแข่งขัน ไอ้เรื่องที่ว่า กัดเจ้าของไม่มีหรอกครับ ถ้าไม่อย่างนั้น พวกที่เลี้ยงสายกัดคงไม่มีอยู่ในเมืองไทยกรอกครับ
  • ช่วยบอกเหตุผลหน่อยซิครับ ว่าทำไมถึงเลือกเลี้ยงสายกัดครับ
  • ผมก็เลี้ยงสายกัดครับ....
    คือเลี้ยงแบบปล่อย..ไม่เคยขังกรง...ไม่เคยลามโซ่
    ไม่ดุเลยครับ....ตอนนี้เป็นหมาขี้เล่น
    เล่นแบบแรงๆ...ปล่อยเดินในบ้านได้สบายครับ
    ถ้าเลี้ยงแบบผมไม่ต้องกลัวดุเลยครับเลี้ยงแบบสบายใจ
  • คะ ขอบคุณมากค่ะ
    งั้นก็คงจะสบายใจแล้วหล่ะ

เหตุผลที่อยากเลี้ยงสายกัดเพราะชอบในความสามารถของมันอ่ะคะ
  • แต่คงไม่ได้เลี้ยงไว้กัดใช่ไหมครับ
  • ไม่ค่ะ..เพราะไม่ชอบให้สุนัขเป็นอันธพาลอยู่แล้ว
    เลี้ยงเพราะชอบจริงๆคะ
  • ไม่ทราบว่ามีใครลงขายไว้บ้างรึป่าวคะ??
  • ด้วยความเคารพ จขกท จากประสบการณ์ สุนัขพิทบูลสายกัด เป็นสุนัขที่มีแรงขับสูงมาก แรงขับสูงคืออะไร คือสุนัขจะกระตือรือล้นที่จะทำอะไรๆอยู่ตลอดเวลา ถ้าคุณไม่มีเวลาและเรี่ยวแรงที่มากพอที่จะทำให้สุนัขของคุณได้ระบายพลังงานที่มีอย่างมากมายออกไป สุนัขจะทำให้คุณประสาทแดกได้ง่ายๆ
  • แรงขับสูงก็จับเค้าออกกำลังกายครับ มีเครื่องวิ่งให้เค้าซักเครื่อง ช่วยเราได้เยอะเลยนะ
    เจ้ากา้ก้าของผมก็สายกัด ไม่ได้เลี้ยงไว้กัดกับใคร ซนมาก ขี้เล่นเป็นมิตรกับทุกคน ยกเว้นแมว..555
    สนใจเครื่องวิ่งติดต่อตามเบอร์โทรฯ นี้เลยนะครับ...0870989080

http://www.youtube.com/watch?v=UYd2g2KGBJQ
  • ต้องมีความอดทนสูงน๊ะครับ มันกระตือรือร้นมาก เเรงเยอะสุดๆ
    ต้องพาไปออกกำลังกายอย่างหนัก ให้มันได้ปลดปล่อย ไม่งั้น
    มันจะทำให้คุนเหนื่อยเเบบสุดๆๆ ของในบ้าน จะพินาศอย่างเเน่นอนครับ

ถ้าบ้านคุน ไม่ได้เป็นไร่ เป็นสวน ไม่มีบริเวณกว้างๆ ให้มันวิ่งเล่น
    เลี้ยงไว้ในบ้าน เเบบบ้านเดี่ยว มีบริเวณไม่มาก ไม่มีเวาลพาไปออกกำลังกาย
    รับรองได้ว่า มันสร้างความปวดหัวให้เเน่นอน ครับ

ลองพิจารณาดูอีกทีน๊ะครับ เพราะ มันเหนื่อยจิงๆๆครับ
    ของผม เนี่ย ปวดหัวกับเจ้าตัวน้อยเนี่ย ทุกวัน เเต่ก้อทนครับ เพราะเราเลี้ยงเค้าเเล้ว
    เราต้องเลี้ยงเค้าไปตลอดชีวิตเเหละครับ เพราะเค้าก้อคือส่วนหนึ่งในครอบครัวผมครับ
  • :013:คุณคงไม่ได้จูงมันหรอกคับมันแหละจะจูงคุณ
  • ค่ะ ขอบคุณทุกความเห็นนะคะ
    คราวนี้จะได้สบายใจ เพราะเป็นกังวลกับคนในครอบครัวอ่ะค่ะ
    ใครมีทริกดีๆที่แนะนำในการเลี้ยงก็ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ
  • ผมก็เลี้ยงสายกัดเหมือนกันไม่เห็นมันดุกับคนเลยคับดุกับหมาอย่างเดียวคับ
  • ค่ะ..แล้วถ้าเราไม่ได้เลี้ยงตัวเดียวอะคะ
    มันจะกัดกันมั๊ย?
  • เรื่องจะกัดกับสุนัขตัวอื่นในบ้านหรือไม่ ขอตอบว่าสามารถทำให้ไม่กัดกันได้ แต่ไม่ใช่เรื่องง่ายๆและเหนื่อยแน่ๆยิ่งเป็นสายกัดด้วย ต้องมีความเข้าใจในจิตวิทยาสุนัขและมีความอดทนสูง สรุปคือ ยากครับแต่ไม่ใช่ว่าไม่มีทางเป็นไปได้

ปล. ที่บ้านมีสายใช้งานสตาร์ทแล้วอายุ11เดือน เลี้ยงรวมกับ บางแก้วผสมโดเบอร์แมน เคยฟัดกันเลือดท่วมตอนพิทมันสตาร์ท ตอนนี้ก็หย่าศึกถาวรไม่กัดกันอีกเลยจากตอนนั้นก็4เดือนแล้ว เลี้ยงรวมนี่คือปล่อยอิสระภายในบ้านอยู่ด้วยกัน 24 ชม. บางเวลาก็ไม่มีคนอยู่