ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พิทแท้ ๆ ดูยังไง...
  • เข้ามาศึกษาอยากเลี้ยงมานานแล้วแต่งงจิง ๆ ว่าพิทบลุแท้ ๆ ดูยังไง ถ้ามี ใบเพต ก็ค่อยยังชั่ว แต่ ที่ไม่มีใบเพตล่ะครับ เราจะรู้ได้ยังไงว่าแท้
    อยากได้มาเลี้ยงจิง ๆ ก็รู้อยู่ว่า ตัวนึงอยู่กะเราตั้งหลายปีถ้าไม่แท้ คงเซ็งแย่ เห็นมีขายในเวปนี้เยอะแยะ แล้ว มือใหม่อย่างผม จะเชื่อได้ยังไง ว่าแท้ครับ บางคนผมโทรไปถาม ก็บอกที่มาไม่ได้ ว่า ปู่ย่า ตายาย เป็นใคร (สายไหน) จะให้ดูที่ ลักษณะภายนอก ก็ไม่เหมือนกันซักตัว บางตัวใหญ่ โอเวอร์ บางตัวก็เตี๊ย มาก บางตัวสูงมาก แล้วจะรู้ได้ไงว่า ไม่ไปผสมอะไรมาก่อน

ป.ล. สนใจจิง ๆ นะครับ ไม่ได้เข้ามาป่วน ถ้าทำให้ใครไม่พอใจก็ขอโทษด้วย ในเวปนี้ผีเยอะ แต่ผมถามเพื่อเป็นข้อมูลในการตัดสินใจสำหรับตัวเองและสำหรับมือใหม่ ทุกคนเลย

( ถ้าไล่สายให้ไม่ได้ ก็ให้สันนิฐานไว้ก่อนเลยได้หรือป่าวว่าอาจจะมีการผสมได้หรือป่าวครับ) ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ
  • คำถามง่ายๆ แต่ตอบย๊ากกกยาก:m005:

เอาเป็นว่าศึกษาไปเรื่อยๆ ค่อยๆดูไป พิทมันมีหลากหลายดูว่าเราชอบแบบไหน

อ้อ แล้วขอบอกอีกอย่าง บอร์ดนี้ไม่มีใครกล้าเอาหมาลูกผสมมาขายหรอกครับเชื่อได้ 99.99 เปอร์เซนต์

ที่นี่มีสมาชิกและมีพี่ผีคอยเป็นหูเป็นตาให้อะ:m001:
    ไฟล์แนบ
    18c7e8dec150ed8e9393b6360210f33f.jpg 48K
  • ดูรูปพ่อ แม่ และที่สำคัญรูปตอนผสม และรูปตอนให้นมลูก สำหรับเรื่องใบเพ็ด ในความคิดผมโดยส่วนตัว แล้วคิดว่าไม่มีความหมายครับ แค่ใบปั่นราคา และเอาไว้เพิ่มมูลค่าทางตลาดก็แค่นั้นเอง คนขายหมาบางคน หรือ ฟามร์ที่ขายหมา บางแห่งรับหมาจากที่อื่นมาแล้วมาสวมใบเพ็ดให้ แล้วก็เนียนไปว่าเป็นลูกของตัว นั้น ตัวนี้เพื่อปั่นราคาให้สูงขึ้นอีก
    ทางที่ดีก่อนที่จะซื้อ ผมแนะนำให้ไปซื้อที่ฟามร์ดีกว่าครับ แต่ก่อนจะไปฟามร์ที่จะซื้อควรไปหาข้อมูลของฟามร์นั้นๆก่อน ว่าน่าเชื่อถือได้หรือไม่ บางฟามร์เค้าก็มีจรรยาบรรณไม่โกงลูกค้า (ไม่ทุบหม้อข้าวหม้อแกงตัวเอง) และบางฟามร์จันไล โกงลูกค้าในแบบต่างๆนาๆ (แถวบ้านเรียก อัปรีย์)

****ถ้าใช้ถ้อยคำที่ไม่สุภาพต้องขอ อภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ ที่จำเป็นต้องใช้ถ้อยคำที่แรงไปนิด ก็เพื่อความต่อเนื่องของบทความครับ******
  • วันนี้น้องโจมาแปลก มากับความร้อนนนนแรง...:020:
  • ไม่ได้ร้อนแรงขนาดนั้น หรอกพี่ แค่อยากให้ผู้ถามได้คำตอบที่ชัดเจน ในหลายๆๆมุมมอง
  • ดูไปเรื่อยๆครับ แล้วจะรู้ว่าอันไหนแท้ อันไหนเทียม

รู้สึกว่าจะเพิ่งสมัครวันนี้นี่เอง ไม่ใช่ว่าอยากจะรู้แล้วก็สมัครตั้งกระทู้ถาม ต้องศึกษาด้วยตัวเองก่อนครับ ก่อนที่จะไปถามคนอื่น

Ok. นะครับ เข้าบอร์ทุกวัน ความรู้เพียบ ถ้าไม่จริงเอาตีนเหยียบขี้หมาแล้วเอามาป้ายหน้าผมได้เลย
  • โจทย์ข้อนี้ มีสาระน่าที่จะศึกษาแก่การเรียนรู้ดีครับ แต่ตอนนี้ต้องรอท่านคณาจารย์ ด้านสายพันธ์พิทบลูโดยตรงเข้ามาชี้ทางก่อนครับ ผมว่าถ้าคำตอบโจทย์สมบูรณ์ครบถ้วนแล้ว ก็น่าที่จะรบกวนพี่มาร์คกรุณาแขวนปักหมุดเข้าไปด้วยในหัวข้อนึงเลยครับ ซึ่งสุนัขสายพันธุ์พิทบลูมันมีอีกหลายแนวแยกย่อยออกไปหลายแขนกมาก ซึ่งคนที่เพิ่งเข้ามาศึกษาหรือกลุ่มคนที่เข้ามาเลี้ยงใหม่ๆ อย่างผมจะได้เข้าใจลึกซึ้งกันซะที ซึ่งสุนัขพิทบลูมันมีทั้ง แนวฮาร์ดคอร์ หนักๆ
    - แบบเรดโน๊ส ,สายใช้งาน ,สายกัด
    - หรือจะเป็นสายาประกวด พวกหุ่นนายแบบ-นางแบบ
    - และแนวร่วมสมัยน่ารักๆแบบบลูลี่ ครับ
    ส่วนทางด้านอีกฟากฝั่งนึงของพิทบลูสายประกวด เขามีมาตรฐานที่ชัดเจนกันมานานแล้วครับลองดูๆครับ แต่มันก็ยังใช่ว่าจะถูกต้องซะทั้งในแบบของพิทบลที่เราๆชอบๆและเลี้ยงกัน
    ยังไง ขอเชิญท่านผู้รู้ผมขอเรียกว่าท่านอาจารย์ละกัน เข้ามาช่วยกันให้คำจำกัดความและลักษณะของสุนัขพันธ์พิทบลูกันด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ
    ไฟล์แนบ
    cIyjxm470350-02.jpg 37K
    NrlKQL603546-02.jpg 43K
    _IYFtu076993-02.jpg 24K
    _R7Y57807479-02.jpg 37K
    9Rcky_415628-02.jpg 33K
    OzLG5s038477-02.jpg 50K
    qcPqL_297627-02.jpg 53K
  • ที่เอามาลงขายในบอร์ดนี้ 99.99% เป็นพิตบูลแท้ทั้งนั้นครับ ไม่ค่อยมีใครกล้าเสี่ยงเอาหมาลูกผสมมาขายแน่นอน
    แต่จะสวยไม่สวย สายเลือดดีไม่ดี แพงไม่แพงมันอีกประเด็นนะครับ อันนี้เราต้องตัดสินใจดูเอาเอง ว่าเราจะซื้อจากคอกไหน
    ถูกใจพ่อแม่พันธ์ตัวไหนเป็นพิเศษ และที่สำคัญราคาเรารับได้หรือไม่
  • ขอชม K.nisan ครับ :063: :006:
  • เเล้วเเต่คนชอบครับ

บางตัว มีใบเพ็ดจากนอก นำเข้า จากเมืองนอก

ถ้าเราไม่ชอบ มันก้อไม่สวยหรอกครับ ผมเคยเห็นบางตัว นำเข้าราคา สามหมื่นกว่า

มีใบเพ็ดดีกรี ผมดูยังไงมันก้องั้นๆ บางตัวราคาไม่กี่พัน ยังสวยกว่าเรยครับ

มันเเล้วเเต่เราเราชอบเเบบไหน สไตล์ไหน บางคนชอบเเบบสายโชว์ เเนว ล่ำๆๆๆ เตี้ยๆ

ก้อมองพวกสายกัดว่าเเห้งๆๆๆ ไม่สวย เหมือนหมาบ้าน

บางคนชอบสายกัด ลุยๆ ก้อมองพวกสายโชว์

ว่าไม่ใช่สายเก่า ถูกปรับเปลี่ยน โครงสร้าง เเละ นิสัยมาเเล้ว อารัยปามานนี้

มันเเล้วเเต่คนชอบอ่ะครับ เเล้วเเต่ว่าเรารักพิทบูลเเบบไหน เเต่พูดถึงมันก้อเเท้หมดเเหลละครับ

เอาง่ายๆๆๆ ยังไงมันก้อคือพิทบูลเหมือนกันทั้งหมดเเหละครับ
  • พิทบูล บางตัว สวยมาก ยังไม่มีใบเพ็ดเลยครับ

บางตัว มีใบเพ็ด นำเข้าจากเมืองนอก

ดูยังไง ก็ไม่เห็น จะสวยตรงไหนเลยก้อมี

เเถมราคา ยังชาร์จ เป็นเท่าตัว ตรงใบเพ็ดดีดรีอีกครับ

เเพงโดยใช่เหตุครับ เราต้องถามว่าเราชอบเเบบไหน สายไหน

เเล้ว หาคอก หรือ ฟาร์มที่เชื่อถือได้ ดูพ่อพันธุ์ เเม่พันธุ์

ที่มี ลักษณะดี สวย ถูกใจเรา เเค่นั้นก้อน่าจะเพียงพอครับ

เพราะใบเพ็ด มี หรือ ไม่มี มันไม่สำคัญหรอกครับ ถ้าเราไม่ได้นำไปประกวด

อันนี้เรื่องจิงครับ พูดจากใจ ด้วยความสัตย์จริงครับ
  • ...ถ้าเจอแบบนี้ ..สายกัด
    ไฟล์แนบ
    แหลมๆ.jpg 124K
  • แนะนำให้ลองหัดดูบ่อยๆนะครับ เปิดรูปดูเอาก็ได้ เดี๋ยวจะมองออกเอง ถ้าจะงง คนที่ดูไม่ขาดก็ต่อเมื่อเจอพวกสายกัด หรือเจอเอามายืนกับstafford นี่แหละครับ อย่างเช่นผมเป็นต้น 5555555 แต่เดี๋ยวนี้ดูยังงัยก็ออกครับ คือผมสังเกตุเห็นว่าถ้าเอาไปผสมพันธ์อื่นถ้าโตขึ้นมันก็จะมองออกชัดเจนครับ อีกอย่างหัดดูสายรัสเซีย ไว้บ้างก็ดีนะครับ พิทบูลมันมีหลายสายพันธ์ครับ เลี้ยงพันธ์เดียวกันแต่รูปทรงแตกต่างกันแค่คนละสายก็หน้าไม่เหมือนกันแล้ว อย่างที่พี่ข้างบนบอกครับคำถามกว้างมากจริงๆ
  • แบบนี้บูลลี่คัรบ พิทบูลเหมือนกัน:063::063::063:
    ไฟล์แนบ
    IMG_11965.JPG 45K