ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

น้องหมาเบื้ออาหาร
  • ตอนนี้ให้ กินหัวอาหาร F 1 แต่รู้สึกเค้าไม่ค่อยอยากกิน

ช่วยแนะนำด้วยคะ ว่าควรผสมกับอะไรดี
    ไฟล์แนบ
    YBypkshA16IAtnpnbFUwhQ.jpg 91K
  • ไม่กินก็ไม่ต้องกินครับ....เป็นวิธีที่ดีที่สุด
    กำหนดเวลากินที่แนนอนในแต่ระวัน ให้เวลากินอาหาร 15นาที
    ไม่กินยกเก็บ ปรับเพิ่ม-ลดอาหารจนเท่ากับปริมาณที่หมาต้องการต่อมื้อ
    เท่านี้แหละครับ...คุณจะสร้างระเบียบวินัยในการกินให้กับหมาที่คุณรัก และไม่สร้างภาระให้กับตัวเอง

ปล.ช่วงแรกมันไม่ยอมกินก็ช่างมันยกเก็บ แล้วระหว่างมื้อก็ไม่ต้องให้อะมันกินนะครับ
    ไม่ต้องกลัวว่าหมาจะตายหรือจะผอมหัวโต เพราะไม่มีหมาตัวใหนยอมอดตายถ้าคุณให้ขนมกินระหว่างมือ
    มันก็จะคิดว่าไม่กินข้าวเดี๋ยวก็ได้กินขนมเสียระบบครับ ใช้เวลาปรับตัวประมาณ 1อาทิตย์ทุกอย่างก็จะเป็นออโต้ครับ
    หลังจากนั้นก็ให้ขนมกินได้เป็นปรกติ
  • น้องโฟกัสก็เบื่ออาหารเหมียนกัล สงสัยเป็นเพราะอากาศร้อน จะกินอาหารเม็ดเฉพาะเช้ากับเย็นค่ะ กลางวันเค้าจะทานนมอย่างเดียว
  • เห็นด้วยกับ คุณ sorajin41 ค่ะ
    แต่ต้องสังเกตุนะคะว่าไม่กินข้าว แต่ยังร่าเริงยังเล่นรึป่าว ถ้าไม่เล่น ไม่ร่าเริง นอนซม สามวันไม่กินข้าว หาหมอด่วนค่ะ
  • -v'zของผมก็เบื่อครับ ขวบกว่าๆ เรื่องมาก พักหลังถึงขนาดผสมโครงไก่สับ ปรุงรส มันยังเริ่มเบื่อเลย
    เด๋ยวนี้ เรื่องของมึง F1 เพียวๆ ไม่กินก็ไม่ต้องกิน แต่สุดท้านมันก็กินครับ
  • ลองทำแพนเค๊กดูสิครับทำง่ายๆ เนยมาการีนหนี่งขีดนำไปทำละลายด้วยความร้อนทิ้งให้อุ่นใส่ไข่ไก่สองฟองตีให้เข้ากันแล้วใส่นำตาลไม่ต้องมากเดี๋ยวหมาป็นเบาหวาน จากนั้นตีให้เข้ากันแล้วเติมนมสลับกับแป้งสาลีที่หาซื้อได้ทั้วไปแล้วตีให้เข้ากัน(อย่าตีแรงจนแตกเป็นฟอง) ผสมพอรู้สึกว่าไม่เหลวแล้วและไม่ข้นจนเกินไป(ผงฟูจะใส่หรือไม่ก็ตามใจครับ) จากนั้นนำใส่ภาชนะแล้วนำเข้าไมโครเวฟสักสองนาทีครึ่งเป็นอันใช้ได้เอาออกมารอให้เย็นเสริฟให้สุนัขของคุณรัประทานได้อย่างอร่อย ทำยังไงก็ได้ให้มันกินชิ้นแรกให้ได้ แล้วคุณจะป้อนมันไม่ทัน ทดสอบมาแล้วทั้งที่บ้านและบ้านเพื่อนๆ ได่ผลทั้งสภาพจิตรเจ้าของแถมสุนัขมีเนื้อหนังมากขึ้นอย่างเห็นทันตาไม่เกินหนึ่งอาทิตย์ ทำให้มันกินจนมันเบื่อ แล้วหันกลับมาให้อาหารเหมือนเดิมรับรองไม่มีดม มีแต่เห็นแล้วใส่เอาใส่เอาครับ เนย นม ไข่ คาร์โบรไฮเดรด ครบครัน
  • ให้อาหารเพียวๆ 15 นาทีไม่กินเก็บ พาออกกำลังกายเช้าเย็นให้หนัก เดี๋ยวก็กินเองครับ
  • ผม F1 บวกไข่ต้มวางไว้ไม่กินเก็บ แต่พวกพี่สาวนี้ชอบแอบเอาอะไรให้กินตลอด = =" บอกไงก็ไม่เชื่อเซ็งจริงๆๆ:012:
  • ผมว่าถ้าคุณ Thanapat ให้แพนเค๊กไป หลังจากนั้นเปลี่ยนมาเป็นอาหารเม็ดก็ไม่ยอมกินเหมือนเดิมอีกมันไม่ใช่ทางแก้ปัญหาครับแต่ถ้าทำเป็นอาหารเสริมไม่ว่ากัน ผมว่าใช้วิธีของคุณ sorajin41 ดีกว่าครับ
  • คนยังเบื่ออาทารเป็นสุนัขก็เบื่อเป็นครับผมเพียงแสนอแนะให้สุนัขของท่านได้เปลี่ยนมารับรสอาหารที่ไม่จำแจครับ ผมถามว่าทำไม่อาหารที่ขายอยู่ต้องมีรสนั้นรสนี้ครับ และที่ผมแนะก็ไม่จำเป็นต้องทำตามครับแค่ผมทำแล้วได้ผลก็นำเสนอครับ ที่สำคัญบึ๊กจริงๆครับ แล้วผมจะทำทุกครั้งที่เห้นว่าสุนัขของผมรู้สึกเบื่ออาหารจริงๆโดยเฉพาะที่ไม่มีเวลานำสุนัขออกกำลังกายมากๆครับ ผมทำเฉลี่ยทุกสามเดือนครับ ที่ได้ใจคือมันเรียกน้ำเรียกเนื้อได้ดีครับ ไม่ทำไม่ว่าแต่ทำแล้วเห็นผลทันตา แล้วผมก็ไม่เชื่อว่าคุณsorateapจะไม่เคยเปลี่ยนอาหารให้สุนัขที่ท่านรักเป็นรสนั้นรสนี้ครับ
  • เรื่องอาหารผมแทบจะไม่ได้เปลี่ยนเลยครับส่วนมาจะใช้วิธีตั้ง 15 นาทีไม่กินก็เก็บครับ เจ้าบลูเทอเรียผมเคยอดสูงสุด 4 วันครับเท่าที่นับได้ ขนาดพาวิ่งเช้าเย็นทุกวันครั้งละ 1 ชม.ทุกวันน่ะครับ เกือบทำใจไม่ได้เหมือนกันแต่ผมต้องฝึกใว้แบบนี้ เผื่อเวลาเราไม่อยู่บ้านจะได้ไม่ลำบากคนอื่นเค้า ใจดำสุดๆเลยเรานี่ แต่ผมรักพวกมันน่ะ มีอยู่ช่วงนึงเคยอัดอาหารเค้าเหมือนกัน มื้อเช้าก่อนออกจากกรงไปวิ่งเล่นไข่สุก+นม 1 กล่องพอกลับเข้ากรง f1 เพียวๆ มื้อเที่ยงแครอท+ผักกาดหั่นฝอย+เนื้อวัวโครงไกบดระเอียดและมื้อเย็นก็เหมือนมื้อเที่ยงก่อนนอนนม 1 กล่องอีก นมที่ผมให้เป็นนมที่แจกเด็กอะครับ ผลสรุปครับอ้วนแต่ไม่สูงใหญ่ตามที่คิดสุดท้ายยอมครับ มาเลี้ยงพิตตัวแรกชื่อคัตเตอร์ครับ วันที่ 12 นี้ครบสามเดือน เช้าก่อนออกจากกรงนม+ไข่1ฟอง แล้ววิ่งเล่นออกกำลังกายนิดหน่อยกลับเข้ากรงก็ f1 เพียวๆทั้งสามมื้อเลยครับ ตอนนี้ก็เป็นอย่างที่เห็นครับ ผมจะลองให้อาหารเค้าไปแบบนี้ไปเลื่อยๆครับอยากรู้เหมือนกันครับว่าอนาคตจะเป็นยังไงบ้าง ก็ลุ้นอยู่เหมือนกันครับ ส่วนเรื่องอาหารที่พี่ thanapat ให้ผมไม่ได้ว่าไม่ดีน่ะครับ ต้องขออภัยพี่มาน่ะที่นี้ด้วยครับ
    ไฟล์แนบ
    P20309262.jpg 45K
  • หมาคุณ sorateap 3 เดือน ใหญ่มากกกกกกก :017:
    เรื่องการกินตอนได้มาใหม่ๆผมก็อัดครับอยากให้ใหญ่แต่สุดท้ายไม่ไหวเวลาไม่มีพอทำอาหารให้เขาทุกมื้อ เลยมาลงที่อาหารเม็ด + ไข่ต้ม บางมื้ออาจมีนมแพะ 1 ถ้วย :063:
  • ตามที่คุญพี่ sorajin41และ sorateap ถูกต้องที่สุดครับของของพี่เค้า15นาที ผมใจดีให้ครึ่งชั่วโมง แต่เก็บเหมือนกัน

ทำแบบนี้เป็นวิธีฝึกหมาตัวเองให้มีระเบียบด้วยครับ แรกๆอาจต้องทำใจหน่อย แต่ต่อไปรับรองให้ไปยังไงก็หมดเพราะมันจะเริ่มรู้ว่าไม่กินก็อดแดก

แต่พวกไข่กับนมแพะผมก็เสริมไปในอาหารเลยครับ(ถ้ามื้อไหนเสริมมันจะตั้งหน้าตั้งตากินมากๆ ประมาณว่ามื้อนี้มึงเก็บจานเปล่าๆกุแล้วกัน)

ถ้ามันเบื่อมากๆแรกๆลองให้นมแพะผสมF1ก่อก็ได้ครับ เพราะผมผสมทีไรเยอะแค่ไหนก็หมด

ป.ล. ถ้ามันยอมอดข้าวไม่กินอีก ก็ปล่อยมันหิวตายไปแหละครับ หมาแบบนี้ไม่น่าเลี้ยงแล้ว
  • สำหรับผมไม่ใช่เป็นคนขางโลกหลอกครับแต่เพียงอยากให้สุนัขที่ผมรักได้เปลี่ยนแปลงรสชาติบ้างครับตามที่พี่ๆบอกมามันก็ถูกครับแต่เป็นเพราะเราเป็นผู้กำหนด(ผู้ให้ย่อมทำตามความพอใจได้)สุนัขมันพูดไม่ได้หลอกครับ มันเหนื่อย มันหิวมันก็ต้องกินครับเพราะถ้าไม่กินก็อด แต่ถ้าพี่เอาขนมคุกกี้มาวางกับอาหารหมาลองดูซืว่ามีนจะเลือกอะไรก่อน ไม่มีสุนัขที่ใดอดตายตราบที่ยังมี่อาหาร คุณอาจจะกินข้าวไข่เจียวได้ทุกๆวัน (แล้วเบื่อไหม ) คุณอาจจะกินข้าวไข่เจียวได้วันละสองจานทุกวันโดยไม่เบื่อมั๊ง อย่าซีเรียสครับความคิดอาจไม่ตรงกันแต่เราก็มีสิ่งที่เหมือนกันคือคามรักที่มีต่อสุนัขของเรา
  • ลูกใครหว่า
    ไฟล์แนบ
    ภาพ0085_resize.jpg 95K
    ภาพ0084_resize.jpg 74K
  • ขอบคุณมากคะ สำหรับทุกความคิดเห็น

จะลองเอามาปฎิบัติ กับน้องหมาดู

บ้างครั้งยอมรับว่าสงสาร
  • ขอสอบถามคุณ sorajin41 นิดนึงนะครับ....
    ....คือ หมาผมอายุเกือบจะ 2 ปี แล้วครับ...สามารถใช้วิธีคุณได้ไหมครับ...ที่ให้อาหารเป็นเวลา แล้วไม่กินคือไม่กินอ่ะครับ
    ......ขอบคุณครับ
  • ของผมเจ้าคัตเตอร์มื้อเช้าก็ลองของแล้วครับ 1 มื้อไม่กินเก็บ เดี๋ยวมื้อเที่ยงค่อยว่ากันใหม่ครับ
  • +++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
    ขอสอบถามคุณ sorajin41 นิดนึงนะครับ....
    ....คือ หมาผมอายุเกือบจะ 2 ปี แล้วครับ...สามารถใช้วิธีคุณได้ไหมครับ...
    +++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
    ตอบ : วิธีนี้พี่มาร์คเขียนเอาไว้ครับไม่ใช้ของผม55+ ผมลองแล้วใช้ดีมาก
    วีธีนี้ใช้ได้หมดและครับกับหมาทุกวัย มันขึ้นอยู่กับใจเจ้าของครับกล้าพอหรือเปล่า
    ถ้าคุณใจแข็งผลตอบรับกลับมาจะดีมาก ยกตัวอย่างเช่น
    1. สุนัขคุณจะมีระเบียบในการกิน ง่ายต่อการบริหารจัดการ
    2. สามารถทราบถึงปริมาณอาหารที่สุนัขต้องการแน่นอนในแต่ละมือ ง่ายต่อการบริหารจัดการ
    3. สุนัขได้รับทานอาหารที่ถูกสุขลักษณะอาหารสุนัขสำเหร็จรูป(อาหารเม็ดหรืออาหารเหลว)ดีที่สุดสำหรับสุนัข
    4. ไม่เป็นภาระสำหรับตัวคุณเองและคนในครอบครัว
    5. หมาไม่เป็นโรคกระเพาะ เพราะว่ากินข้าวเป็นเวลา ก๊ากกกๆๆ
    ลองดูครับ ผมไปรับหมาโคมาอยู่ด้วยสองตัวอายุสองปีกว่าเกิบสาม รู้สึกว่าเจ้าของเก่าให้ข้าวครับพอมาอยู่กับผม
    ผมก็จัด F1 ให้เลยครับ 55+ วันแรกๆไม่กินซักนิด ผมก็ช่างแม่งเก็บ สรุปตอนนี้ก็ไม่เหลือเลยครับ สะดวกจิงๆครับ
    บางคนเค่้ารักมาต่างจากผม หมาไม่ยอมกินก็ไปสันหาสุดยอดอาหารมาให้มากินจนได้ เปลียนอาหารไปเลื่อยๆ
    คิดว่าให้ข้่าวคลุกกับนูนกับนี้ดี่ที่สุด ถูกครับหมามันชอบกินมากว่าเพราะอาหารกลิา่นมันสดกว่าหน้ากินกว่า
    แต่ผมเถียงใจขาดเลยครับว่าโภชนาการสำหรับสุนัขอาหารพวกนี้จะดีกว่าในระยะยาวๆ ลองเอามาวัดกันเลยครับ
    ไปถามหมอก็ได้ ยังงัยก็สู้อาหารแกรดพรีเมียมไม่ได้หลอกครับ ที่สำคัญการทำอย่างนั้นมันจะทำให้วุ่นวายกับตัวคุณ
    และคนในครอบครัวครับ ต้องนั่งสรรหาอาหารให้หมารับทานทุกวัน หมาไม่กินก็นั่งเครียจอีก 55+
  • ขอบคุณ....คุณ sorajin41 มากๆครับที่ตอบคำถามผม.....
    ....
    ...^^