ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ปรึกษาผู้รู้พิตบูล 5เดือน
  • :002::024:ขอปรึกษาผู้รู้ด้วยครับ คือว่าพ่อเลี้ยงพิตบูล ได้ 5 เดือนแล้ว บ้านอยู่สงขลา (ตอนที่ท่านซื้อท่านเองก็ไม้ค่อยรู้เรื่องเกี่ยวกับพิตบูลเท่าไหร) แล้วตัวผมทำงานที่ตรัง เวลาวันหยุดกลับบ้านก็เล่นกับมันทุกครั้ง แต่ปัญหาคือว่าผ่านไป 5 เดือน พ่อผมว่ามันไม่เห่าคนแปลกหน้า มันไม่ดุ ตามความเข้าใจของท่านตอนแรกซื้อ ท่านเลยไปแลกกับอีกตัวที่เป็นครอกเดียวกัน โดยไม่บอกผมเลย ผมก็เสียดายมันมาก แล้วผมอยากทราบว่า ที่มันไม่ดุ ไม่เห่าเนี๊ย มันผิดปกติหรือเปล่า หรือว่ามันค่อยพัฒนาตามวัยของมัน ตัวอื่นๆเป็นแบบนี้หรือเปล่า --หมาชื่อเสือครับ
    ไฟล์แนบ
    Photo-0032.jpg 40K
    Photo-0030.jpg 32K
    Photo-0001.jpg 61K
  • ที่บ้านก้อไม่เห่า ไม่ดุเหมือนกันค่ะ แต่ถามจากผู้มีประสบการณ์
    เค้าบอกว่า มันยังไม่ถึงวัยมันน่ะค่ะ เค้ายังเด็กอยุ่ แต่สัญชาติญาณ
    ความเป็นพิทเค้ามีอยู่ค่ะ คงต้องรอเวลาให้เค้าได้โตอีกสักนิด
    แต่มันก้อน่าจะขึ้นอยู่กับวิธีฝึกและเลี้ยงด้วยค่ะ
  • แล้วเอาไปแลกทำไมอะคับ ที่ไม่เห่าไม่ดุเพราะเขายังไม่ สตาร์ดมั้งคับ
  • ถ้าอยากให้มันเห่าคนแปลกหน้า เวลาคนแปลกๆเดินผ่านมา ก็ยุให้มันไปดูสิ ยุเรืื่อยๆ เดียวมันก็บ้าเองละ แล้วจะรู้ว่านรกมีจริง
    และอีกเดี๋ยวจะต้องตั้งกระทู้ว่า ทำยังไงให้มันไม่ดุ
  • ผมอยู่หาดใหญ่...ลูกชายผมอายุ 1 ขวบเต็ม ก็ไม่ดุไม่เห่าหมือนกัน แต่ผมก็ว่ามันมีเสน่ห์ดีนะครับที่มันไม่ดุไม่เห่าพร่ำเพรื่อ คงเป็นเพราะมันยังไม่สตาร์ทจริงอย่างที่ท่านอื่นว่าล่ะครับ อุตส่าห์เลี้ยงมาตั้ง 5 เดือนแล้ว มันคงคิดถึงบ้านน่าดูล่ะครับ ยังไงผมว่าไปรับกลับดีกว่าครับ
  • ที่บ้านผมเลี้ยงอยู่ สองตัว ยังไม่ดุเหมือนกัน ขี้เล่น ขี้อ้อน
    กับคนแปลกหน้า หรือหน้าแปลก ก็วิ่งตามบางครั้งต้องวิ่งตามไปอุ้มคืนมาอีกครับ

ผมว่าเป็นแบบนี้แหละครับดีที่สุดแล้ว ดีกว่าดุมาก แล้วเห่ามั่ว หรือกัดไปทั่ว มันไม่คุ้มกับผลที่ตามมาหรอกครับ
    อีกอย่างผมว่า หมาเค้าคงรู้หน้าที่ดีครับ ว่าเวลาไหนสมควรดุ หรือไม่สมควรดุ

เหมือนคนแหละครับ เมื่อตอนเด็กๆก็ไม่ดุ ไม่นักเลง เข้ากับใครได้ง่ายๆไปหมด
    แต่พอโตขึ้นมาหน่อย ความกล้า บ้าๆ มันก็เข้ามาเองครับ.......

ปล. ขนาดไม่ดุ แขกก็จะเอายาเบื่อให้กินวันละหลายๆครั้ง
  • แต่ว่าหมาผมอะ 2เดือนครึ่ง พาจูงเจอคนแปลกหน้าท่าทางแปลก ๆ ก้อเห่าคับ ^^"
  • ก่อนซื้อมาคุณได้ศึกษานิสัยประจำพันธุ์พิทบูลมาก่อนหรือเปล่าครับ ถ้ายังไม่ได้อ่านหาอ่านได้ในกระทู้หรือบทความของเฮียมาร์คดูนะครับ
    พิทบูลนิสัยโดยประจำพันธุ์เป็นหมาที่ไม่คอยเห่าพร่ำเพื่อ และเป็นหมาที่ไม่ดุกับคนออกไปในแนวจะเป็นมิตรกับคนทุกคนมากกว่า แต่กับหมาด้วยกันแล้วอยากให้พูดเรื่องมันยาว
    ส่วนอายุแค่ 5 เดือนยังถือว่าเป็นหมาเด็กอยู่ครับ 1 ปีหมา 15 ปีคนนะครับ 5 เดือนก็เหมือนเด็กสักหกขวบจะให้เขาดุเขาเหาะได้ยังไงครับ
    คุณรองคิดดูว่าเด็กหกขวบเขาต้องการอะไร เล่น กิน นอน พาไปเที่ยว
    ผมว่าเวลานี้ที่คุณควนฝึกให้เขาเป็นเด็กน่ารักตามวัยเขาดีกว่าครับ ฝึกเขาให้เชือฟังคำสั่งพื้นฐาน นัง ชิด หมอบ คอย เดินในสายจูงจะดีกว่าครับแล้วคุณจะมีความสุขเวลาเห็นเขาทำได้
    เอาเวลาช่วงนี้ทำให้เขายอมรับในตัวเราให้เขามองเห็นเราเป็นจ่าฝู่งในสายตาเขาให้ได้เเละเร็วที่สุดดีกว่าครับ

คุณไม่ได้บอกนะว่าหมาคุณตัวผู้หรือตัวเมีย แต่ไม่ต้องห่วงครับหมาจะโตเต็มที่เมืออายุสองปีเต็มครับ ส่วนเรื่องของการสตาร์ดอยู่ที่ตัวหมานะครับบอกไม่ได้ว่าเมือไร
    ของผมมาที่ 9 เดือน

หมาผมอยู่ที่บ้านเวลาผมอยู่ด้วยคนเดินผ่านไปผ่านมาหน้ารั่วบ้านมันไม่เห่าแต่จะหันมามอง (เวลาผมไม่อยู่ผมไม่รู้อาดไม่เห่าก็ได้) ส่วนตัวที่เห่าวิงไปหาเขาถึงหน้าประตู้รั่วจะรู้ว่าใครไปใครมาก็เจ้าตัวนี้แลครับ เจ้าที่เจพันธุ์ชิวาวา แต่ผมมีเรื่องของความประทับใจในการเห่าของเขามาฝากครับทดอ่านหน่อยแล้วกัน

วันที่ 20 ธันวาคม 52 ผมมีโอการไปทำบุณเด็กนักเรียนในถิ่นทุรกันดารที่ อ.อุ้งผาง จ.ตาก ก่อนถึงอ.อุ้งผางเราเกงเต็นนอนกันที่น้ำตกพาเจริญ
    ในเต็นเรานอนมีผมแฟนเจ้าทีเจพันธุ์ชิวาวา เจ้าดัดชี่พันธุ์พิทบูล ผมกับแฟนนอนหลับสนิทเนืองจากขับรถเหนือยมาทั้งวัน สะเวลาประมาณตีสี่เห็นจะได้
    ผมได้ยินเสียงเจ้าดัดชี่คำรามในคอเราก็แปลกใจว่ามันคำรามอะไรซึงปกติอยู่บ้านจะไม่มีอาการแบบนี้เมือเสียงคำรามเริมหนักขึ้นกายมาเป็นเสียงเห่าพร้อมกับเจ้าดัดชี่ยืนขึ้นผมเลยลุกขึ้นมาดูเห็นเป็นเงาคนเดินวนอยู่รอบๆเต็นที่พัก ผมจับดัดชี่ใสสายจูงพร้อมบอกดัดชี่ว่าระวังเพราะเงาที่เห็นมันอยู่ตรงหน้าเต็นเราเเล้ว ผมเปิดเต็นออกพร้อมกับเสียงเห่าเจ้าดัดชีภาพที่เราเห็นตรงหน้าเป็นภาพผู้ชายกำลังยืนทำธุระส่วนตัวอยู่ แต่เจ้าดัดชี่กับมีอาการก้าวร้าวเห่าเเละดุกมากซึ้งเห็นแบบนี้ได้บ่อยๆเวลาเขาจะกัดหมาแต่ผมไม่เเค่เห็นอาการเเบบนี้กับคนแบบนี้มาก่อนแต่พอเราออกคำสั่งว่าพอได้เเล้วเขาก็หยุด ส่วนผู้ชายที่ยืนทำธุระส่วนตัวก็ไม่ใช้ใครที่ไหนเป็นรุ่นพี่ที่มาทีมเดียวกันเกงเต็นนอนในๆกันนั้นแล

อีกจุดหนึ่งที่เราทำการพักเเรมหลังจากลงมาจากโรงเรียนที่ไรไปทำบุณกันคือน้ำตกทีลอซูตรงจุดเกงเต็นที่ผมชอบมากที่สุดคือที่นั้นไม่มีหมาครับปล่อยหมานอกสายจูงได้เต็มที่ครับ
    ผมสังเกตุว่าเวลาเราปล่อยหมาเขาจะทำการฉี่เป็นรูปเเบบของวงกลมเพือเป็นการสร้างอาเขตโดยเวลาที่เขาออกวิ่งสำรวจพื้นที่เขาจะคอยหันมามองเราอยู่ตลอดเวลา (ผมกับแฟนชอบเเอบหมาผมประจำให้เขาตกใจว่าเราหายไปไหนพอเขาหาไม่เจอเขาจะตกใจเเล้ววิ่งหาเราใหญ่ แล้วเวลาพาไปไหนเขาจะไม่กล้าที่จะเดินไปไกลโดยไม่เห็นเราอยู่ในสายตาตลอด)

พอตกดึกมาใครที่เดินผ่านไปผ่านมาในแถวนั้นเขาจะลุกขึ้นเห่าทำให้พวกเราที่นังรอบก่อไฟรู้ว่ามีใครเดินผ่านไปผ่านมาแถวนั้น คืนนั้นดัดชี่ได้สร้างความประทับใจทุกคนที่นังรอบก่อไฟเมือเจ้าดัดชี่มันเห่าเเล้ววิ่งเขาไปหา งู...! ดีนะครับที่ผมจับหมาไว้ทันไม่งันมันอาดโดนงูกัดได้ แต่งูตัวนั้เราไม่ได้ฆ่าเขานะครับเพราะเราไปพักที่ป่าที่เขา คิดว่าเขาคงเป็นงูเจ้าที่ครับ

ส่วนเจ้่าที่เจชิวาวา ที่อยู่บ้านเสียงดีมากเห่ากระจายไปอุ้งผางครั้งนี้แทบจะไม่ได้ยินเสียงเลย :001:
    เลี้ยงเขาให้ดีให้เขาเชือใจเราให้เขาเห็นเราเป็นจ่าฝู่งให้ได้นะครับแล้วหัวใจเขาจะให้เราทั้งดวง ผมเชือว่าหากเขาโตเต็มที่วันหนึ่งที่เรามีภัยเขาจะช่วยเราได้ครับ
    ปล.เอารูปมาฝากครับดูกันเล่นๆครับ:062:
    ไฟล์แนบ
    CIMG01322.jpg 63K
    CIMG01172.jpg 54K
    CIMG00602.jpg 48K
  • รักหมาไปเที่ยวไหนก็พามันไปด้วยนะครับ:063:
    ไฟล์แนบ
    CIMG0262.jpg 47K
    CIMG0257.jpg 38K
    CIMG0147.jpg 73K
    CIMG0143.jpg 80K
  • .
    ไฟล์แนบ
    DSC_4723.jpg 78K
    DSC_4700.jpg 68K
    DSC_4697.jpg 51K
    DSC_4736.jpg 79K
  • ทริปไปเที่ยวรอบนี้หมดแล้วครับ
    ไฟล์แนบ
    yamooky.jpg 49K
    DSCF6877.jpg 78K
    DSCF6321.jpg 93K
    DSC_5317.jpg 53K
  • 0108 อยู่ตรงไหนหาดใหญ่ เราก็อยู่หาดใหญ่ใน ซอยโวค อยู่ริมคลอง ของเราดุตั้งแต่เล็กเลย ทั้งคนและหมา ไม่กล้าปล่อยกลัวเสียเงิน ตอนนี้ 2 ปี แล้ว ส่วนอีกตัว 7 เดือน ไม่ดุเลย มันอยู่ที่สายพันธุ์มันนะครับ
  • CommentAuthorGhost CommentTime8 ชั่วโมงก่อน | February 17, 2010, 3:10 pm
    ถ้าอยากให้มันเห่าคนแปลกหน้า เวลาคนแปลกๆเดินผ่านมา ก็ยุให้มันไปดูสิ ยุเรืื่อยๆ เดียวมันก็บ้าเองละ แล้วจะรู้ว่านรกมีจริง
    และอีกเดี๋ยวจะต้องตั้งกระทู้ว่า ทำยังไงให้มันไม่ดุ

จัดไปอย่าให้เสีย...
  • ผมอยู่หาดใหญ่ เหมือนกันอ่ะ ตอนนี้กำลังศึกษาเพราะจะหามาเลี้ยงไว้ซักตัว กะเอาไว้วิ่งแล้วลาก 555 พอดีไม่มีเพื่อนเล่นฟิตเนสเลยจะเอาพิตบูลมาเล่นกล้ามเป็นเพื่อน ใครอยู่ที่หาดใหญ่มีลูกๆจะแบ่งให้ผมเลี้ยงราคาไม่แพงมากช่วยติดต่อด้วยนะคับ 0866277787 พอดีไปดูที่คอกมาราคา 5000 ตอนนี้ยังไม่พอ^^"
  • อยู่หน้ากองบินครั่บ...เบอร์ผมครับ 089-4643599
  • ถามนอกเรื่องนิดนะ...
    เวลาไปเที่ยว camping ตามอุทธยานแห่งชาติ เขตรักษาพันธ์สัตว์ป่า
    เอาหมาเข้าไปได้ด้วยเหรอครับ...
    เพราะบางที่เห็นป้ายติดเอาไว้...ห้ามนำสัตว์เลี้ยงเข้ามา...
    ถามไว้เพราะอยากจะพาไปบ้าง...
  • ก่อนผมพาไปได้โทรไปถามรายละเอียดก่อนครับ
    อย่างน้ำตกพาเจริญไม่ได้โทรถ้าไปถามเจ้าหน้าที่ ไปขอเขาหน้าทางเข้าเลย
    โชคดีที่คุยกันรู้เรื่อง แต่เจ้าหน้าที่เขาขอให้หมาเราอยู่ในสายจูงหรือล่ามให้เรียบร้อย
    ส่วนเรื่องอึกไม่ต้องรอให้บอกนะครับหน้าที่เราเก็บอยู่แล้ว
    อีกอย่างที่น้ำตกพาเจริญพาหมาเข้าไปได้เพราะเขายังไม่ได้ประกาศเป็นอุทยานแห่งชาติ (แต่กำลังจำประกาศ) หรือเป็นเขตอนุรักษ์พันธุ์สัตว์ป่าครับ

ส่วนน้ำตกทีลอซู จากจุดที่ผมถ่ายรูปเราต้องขังรถขึ้นเขาไปอีก 25 กม.ครับ จุดที่ผมถ่ายรูปเป็นด่านที่เก็บค่าขึ้นไปชมน้ำตก
    ณ ตรงนี้เราสามารถกางเต็นนอนได้สำหรับใครที่ไม่อยากไปกางเต็นนอนที่น้ำตก ส่วนหมาก็มาได้ไกลสุดเท่านี้แลครับ
    จากจุดนี้ไปห้ามหมาแมวที่ไหนได้ขึ้นรถไปแล้วครับ เพราะน้ำตกทีลอซูเป็น อุทยานแห่งชาติและเป็นเขตอนุรักษ์พันธุ์สัตว์ป่าครับ

ส่วนหมาไม่ต้องห่วงนะครับทางเจ้าหน้าที่ป่าไม้เขามีกรงไว้ให้บริการฝากหมาไว้โดยไม่เสียค่าใช้จ่าย
    ติดแต่ว่ากรงเขาเป็นกรงไม้ไผ่ ที่สำคัณเล็กไปหน่อย ไอ้ตัวใหญ่เข้าได้ครึ่งเดียวเลยต้องเอามาล่ามไว้ใกล้กรงเพราะเจ้าตัวเล็กชิวาว่าติดเจ้าตัวใหญ่มากเดียวมันจะโว็ยวายได้
    แต่ผมไม่ได้ใช้กรงของทางเจ้าหน้าที่ครับ ผมมีกรงเล็กไปสำหรับเจ้าชิวาว่าตัวเปิดงานครับ ที่ดีคือที่ทำตกที่ลอซูไม่มีหมา ปล่อยหมาได้สบายใจครับ
    (ที่ผมปล่อยได้เพราะกลุ่มที่ผมไปด้วยกันเป็นสิบคันทุกคนรู้จักหมาผมดีไม่มีกลุ่มอื่นมากางเต็น ณ จุดที่ผมกางเต็นและหมาผมก็ไม่ได้ออกไปไกลนอกสายตาทั้งตาผมตาหมาผมมองตากันอยู่เป็นระยะ แต่คนที่เดินผ่านไปใช้น้ำที่ลำธานเขาเห่าหมดที่ไม่ใช้ในกลุ่มเราครับแต่ไม่วิงเข้าไปหา)

ปล.ผมมีแผ่นสำรองคือถ้าที่ไหนขอแล้วไม่ให้เอาหมา้เข้าไปกางเต็นนอนด้วย :013:ผมก็จะขอกางเต็นนอนมันหน้าประตู้ทางเข้าอุทยานมันตรงนันนั้นแล:013:
    แต่ส่วนมากทางเข้าอุทยานบางที่จุดจอดรถกางเต็นจะไม่ได้อยู่ในตัวอุทยานครับ
    อย่างเช่นน้ำตกตาดโตน จังหวัดชัยภูมิครับ จุดกางเต็นเอาหมาไปอยู่ด้วยได้เเต่เอาเข้าไปดูน้ำตกไม่ได้ครับ
    ไฟล์แนบ
    DSC_4709.jpg 42K