ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เลี้ยงพิบูลแล้วเอาพันธุ์อื่นมา
  • ตอนนี้เลี้ยงพิบูลสายโชว์อยู่ อายุ 9 เดือน

อยากได้บูลด็อกมาเลี้ยง จะอยู่ด้วยกันได้ไหม
  • เลี้ยงตัวเดียวไม่ดีกว่าเหรอครับ
    คิดดูว่าคุณมีเวลาให้เค้ามากพอ พอที่จะแบ่งเวลาให้บูลด็อกหรือ?
  • เลี้ยงได้แน่นอน....แต่คุณต้องจัดระเบียบสังคมให้ดี.......มีพื้นที่ให้เขาอยู่อย่างเพียงพอ......แยกดวนได้ยิ่งดี....แต่ที่แน่ๆๆ....ต้องฝึกความคุ้นเคย....ให้ตัวเก่าเขายอมรับ.....ตัวใหม่ที่เอาเข้ามาว่า....นี่คือสมาชิกคนใหม่ของบ้านถ้าผมรุแล้วเขาจะไม่กัดกัน....ยกเว้นตอนให้อาหาร....กับแย่งตัวเมีย.....ตอนนี้ขังกรงไว้ได้ยิ่งดี....อันตราย....อาจเกิดการปะทะ...จนบาดเจ็บได้....โชคดี....ทุกคน....
  • คงต้องให้เวลากับทั้งสองตัวมากขึ้นครับ ให้มันใกล้ชิดกันมากๆๆ รักให้เท่ากันอย่าลำเอียง ที่บ้านผมก็หลายตัว บางแก้วสี่เดือน พิทบลูสองเดือน ร๊อตไวเลอร์สองเดือน รักกันดีครับ แต่เหนื่อยมากๆๆๆๆๆ กำลังซนทั้งเพ สุดท้ายจะเลี้ยงอะไรก็แล้วแต่พี่ แต่ต้องรับผิดชอบมันได้ รักมันให้เหมือนที่มันรักพี่ แล้วจะมีความสุขทั้งสองฝ่ายครับ
  • เลี้ยงได้ครับ...แต่ว่าหากพิทบูลอายุมากกว่าก้อดีนะครับ....เพราะว่าตัวอื่นจะได้เกรงๆ....อีกอย่างเลี้ยงลาบาดอกะพิทบูลไว้ด้วยกันได้สบายๆครับ..เพราะมันขี้เล่นด้วยกันทั้งคู่....ส่วนร๊อท...ต้องแยกบางครั้งครับ...เพราะว่าร๊อทขี้โมโหง่าย...ขี้หงุดหงิดครับ...ที่บ้านผมเลี้ยงร๊อทพี่ใหญ่สุด...ลาบาดอ...พิทบูลสายโชว์1ตัว สายกัด1ตัว ..แบ่งเวลาให้วันละตัวครับพามันไปวิ่งเล่น....เคยพาไปเดินเล่นสองตัวด้วยกันครับ...เอาไม่อยู่...สุนัข้บ้านคนอื่นจะวิ่งเข้ามากัด...ประมาณหกตัวได้ครับ...แต่ว่าเจ้าของหมาเค้าไม่ห้ามนะครับปล่อยเข้ามาเฉยเลย...ผมกะเลยปล่อยหมาผมเลยครับ....สรุปอาการน่าเป็นห่วงอยู่สามตัวที่เหลือวิ่งหนีทันครับ...วันหลังพาเดินเล่นก้อไม่มีตัวไหนกล้าวิ่งมาครับ...ได้แต่เห่า...แต่ขอบอกไว้ว่า...จริงๆพิทไม่ได้ดุกับหมาหรอกครับ...แต่ที่มันดุเพราะว่าหมาส่วนใหญ่..มันเห่าและจะมากัดครับ...หากเดินไปเฉยๆมันก้อไม่สนใจครับ...ความสนใจมันอยู่ที่เจ้าของครับว่าจะพามันไปเดินเล่น...กัดผ้า....ลากน้ำหนักและกัดกับหมาครับ....
  • และห้ามปล่อยสุนัขอื่น รวมกับ pitbull เวลาถ้าท่านไม่อยู่บ้าน อันตรายมากๆ ห้ามเด็ดขาดครับ
    เพราะถ้าเกิดเหตุทะเลาะเบาะแว้งกัน ไม่ว่าสาเหตุอะไรก็แล้วแต่ สุนัขจะถูกกัดจนตายครับ
    ด้วยความหวังดีครับ
  • พิทบูล เป็นหมา กัดเก่ง มีความมุ่งมั่นสูง เป็นหมาที่รักการต่อสู้ ทนความเจ็บปวดได้สูง เป็นหมาที่กล้าหาญ ดุกับสุนัขด้วยกันเอง
    พิทบูลแท้ๆ ต้องมีคุณสมบัติสำคัญ 5ประการดังนี้

1. ความสามารถในการต่อสู้ (เพราะมันเกิดมาเพื่อสิ่งนี้)
    2. ความเกมส์ ความมุ่งมั่น ไม่ย่อท้อต่ออุปสรรค์ (ยอมตายมากกว่ายอมหนี)
    3. ความกล้าหาญ เด็ดเดี่ยว ปราศจากความขลาดกลัว (กล้าสู้กับสัตว์แทบทุกชนิดโดยไม่เกียงขนาด)
    4. ความแข็งแรง ทรหดอดทน และทนต่อความเจ็บปวดได้สูง (เกินกว่าขนาดของตัวเอง)
    5. พลังกัดและพลังในการทำลายล้างสูง (สามารถสังหารสัตว์อื่นที่มีขนาดใกล้เคียงได้อย่างรวดเร็ว)

ขอยืมหน่อยนะคุณ CATPIT
  • พิต ถ้าไม่มีคนดูแล

จะสูญพันธุ์ไปอย่างรวดเร็ว

เพราะคุณสมบัติ ที่คนมองว่าดีของมันครับ

ดังนั้น พิต จึงเป็นได้แค่สัตว์เลี้ยงของคน

มันไม่สามารถเป็นสัตว์ที่เลี้ยงตัวเองได้ เหมือน สัตว์อื่นๆในโลกนี้

แต่ก็อย่างว่าแหละครับ คนสร้างให้มันเป็นแบบนี้ ทำไงได้ มันไม่ได้อยากเป็นสักหน่อย