ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมามีปัญหาช่วยกันหาทางแก้
  • :002:ได้หมามาจากเพื่อน 1 ตัว ยากจะบอกว่าเอามาแบบไม่บอกเพื่อนดีกว่า เพราะว่าสงสารมันหมาเป็นสายกัด เลี้ยงแบบรีดน้ำหนักผอมมากทนดูไม่ได้เลยเอามาเลี้ยงเองเลี้ยงไป4-5 เดือนแล้วไม่อ้วนขึ้นเลย ยาถ่ายก็เอาให้กิน อาหารก็ให้เต็มที่วันละ 2 ครั้ง แต่ก็ไม่ดีขึ้นเลย ช่วยระดมความเห็นกันหน่อยว่าทำไงดีสงสารมันจัง แต่มันก็สุขภาพดีนะร่าเริงดีมีความสุข แต่หุ่นไม่อ้วน นี้ดิรับไม่ได้เลย
  • - -" หมามีความสุขดี ก็ดีแล้วนิครับ จะเอาอะไรอีก ธรรมชาติของเขาเป็นแบบนั้น ก็ต้องเป็นแบบนั้น
  • หมามันกินเพื่ออยู่ก็ดีแล้วครับ อย่าไปบังคับมันให้อยู่เพื่อกินเลย :013:
  • หมาไม่ได้มีปัญหา คนต่างหากครับที่มีปัญหา

คุณจะเลี้ยงหมาให้มันมีความสุขตามอัตภาพ หรือคุณจะเลี้ยงหมาเพื่อความสุขของตัวคุณเอง
    การฝืนธรรมชาติว่าหมาต้องเป็นแบบนั้นแบบนี้ นั่นคือทำเพื่อตอบสนองความต้องการของตัวเองครับ
    หมาต้องการแค่ ที่พักอาศัย หลับ นอน อาหาร น้ำ การออกกำลังกาย และการดูแลยามเจ็บป่วย มันต้องการแค่นั้นเองครับ

แต่อ้วน ผอม หนา บาง มันเป็นเรื่องของธรรมชาติ มันเป็นอย่างไรก็ช่างหัวมัน ไม่มีความจำเป็นต้องไปฝืนครับ
  • ดูเรื่องของการออกกำลังกาย
    เรื่องของอาหารไม่สราบว่าให้อาหารแบบไหน
    อาหารเม็ดหรือข้าวคลุกกับข้าว
    ถ้าเป็นอาหารเม็ดใช้ของอะไรอยู่
    เคยได้ยินเรื่องของกินโครงไก่สดมั้ย
    รองหาดูได้ ในเว็บนี้ก็มีอยู่เรื่องของการให้อาหาร
    หรือสูตรการให้อาหาร
    รองดูนะครับ

ปล.บ้างครับหมาที่สมบูร์ไม่จำเป็นต่องเป็นหมาที่ดูอ้วนนะครับ ดูที่ความสมส่วนดีกว่านะครับ
    หมาอ้วนมากไปต่างหากที่ดูไม่สวย (ในสายตาผมนะ)
  • คุณแก่นแก้วขอเบอร์โทรหน่อยครับ