ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถามเรื่องปริมาณอาหารครับ
  • ตอนนี้ผมเปลี่ยนอาหารเม็ดจากเกรดปานกลาง มาเปนf1สีม่วง เจ้าตัวที่บ้านอายุ18เดือน น้ำหนัก 33 กก ครับ

และช่วงนี้ไม่ได้ให้ทำกิจกรรมต้องการเพิ่มน้ำหนัก มีข้อสงสัยคือ ผมเคยให้อาหารเกรดปานกลางประมาณ4ถ้วยกาแฟต่อมื้อ

เลยอยากสอบถามว่าเมื่อผมได้เปลี่ยนมาเปนf1สีม่วงซึ่งมีปริมาณโปรตีนสูงขึ้น

-จะต้องลดปริมาณการให้ลงมั้ยครับ? เพราะกลัวโปรตีนจะเกิน

-แล้วเพื่อนๆพี่ๆน้องๆที่มีพิทบูลหนักประมาณ30กก ที่ใช้f1สีม่วง ให้กินเยอะแค่ไหนครับ

ขอบคุณpitbullzoneสำหรับพื้นที่ครับ
    ไฟล์แนบ
    P1300542.jpg 50K
  • ส่วนตัวนะครับ....ผมใ้ห้เค่ากินจนกว่าจะอิ่มเท่าไรก็เท่านั้น ไม่ว่าจะเป็นอาหารเกรดใหนอะครับ
    ช่วงใหนอยากฟิตก็ให้กินของแพงหน่อย...ช่วงใหนอยู่แบบชิวๆ ก็ให้กินของถูกบ่าง แต่ให้กินจนอิ่มทุกมื้อเหมือนกัน
    สารอาหารบ่างทีมันวัดกันไม่ได้ว่าเท่าไรถึงเพียงพอกับความต้องการของสุนัข...แต่ความหิวมันวัดกันได้
    ถ้าปรกติคุณให้หมากินวันละ 4ถ้วยกาแฟ แล้วมันอิ่มพอดี....พอคุณเปลี่ยนอาหารมาเป็นอย่างดีขึ้นคุณลดลงเหลือ 2ถ้วย
    ผมว่าหมามันจะหิวอะครับ....เหมือนคนถ้าอยู่ดีๆเมียตักข้าวให้กินวันละครึ่งจานแล้วบอกว่านี้เป็นข้าวหอมมะลีอย่างดี
    สารอาหารมากกว่าข้าวที่กินอยู่สองเท่า ไหวหรือเปล่าละครับท่านพี่....55+

ปล.มีน้องผมเคยบอกว่า..ถ้าอาหารอย่างดี ให้กินมื้อละ 200กรัม ก็เพียงพอแล้วอะ...ผมก็ไม่เคยลองซักที สงสารหมาครับ
  • เห็นด้วยกับพี่โต้งครับให้เค้ากินอิ่มดีแล้ว ส่วนเรื่องโปรตีนเกินไม่ต้องห่วงหรอกครับ ร่างกายของสัตว์มีการปรับสมดุลของมันเองถ้าเกินมันจะขับถ่ายออกมาเอง ห่วงแต่เรื่องตัง อิอิ อาหารโปรตีนสูงราคาก็สูงด้วย
  • ขอบคุณครับสำหรับ

คำแนะนำดีดีครับ