ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอความคิดเห็นหน่อยครับ
  • วันที่ 26 ก.พ. ผมได้ขายลูกสุนัข 1 ตัวให้กับน้องคนนึงกับแฟนเค้า เวลาก่อนเที่ยง และอีกตัวนึง ตอนบ่ายนิดๆ ให้กับน้องที่อยู่สาย 4
    แล้ววันที่ 24 ก.พ.ขายก่อนหน้านั้นไป 1 ตัว หลังจากวันที่ 26 ขายไปอีก 3 ตัว

แล้วน้องคนที่มากับแฟนสุนัขเค้าเกิดติดเชื้อพาโวไวรัส น้องเค้าโทรมาให้รับผิดชอบเพราะสุนัขเพิ่งซื้อไปแค่ 2 วัน แล้วเค้าต้องการให้ผม
    รับผิดชอบเรื่องเงินที่ซื้อไปทั้งหมด เพราะเค้าคิดว่าสุนัขของเค้าติดเชื้อมาจากคอกของผม เพราะแพทย์เค้ายืนยันว่าติดมาจากคอกผมแน่นอน
    ผมเลยโทรถามคนที่เค้าซื้อไปก่อนและหลังตัวของน้องเค้าว่าสุนัขมีอาการป่วยเป็นโรคนี้มั้ย และทุกคนก็บอกว่าไม่เป็นอะไรซักรายเลย
    ผมก็เลยอยากจะปรึกษาว่าเจอเหตการณ์อย่างนี้จะทำอย่างไร เพราะผมไม่เคยเจอกรณีแบบนี้ รายแรกที่ซื้อไปซึ่งบ้านอยู่ใกล้ๆกับบ้านน้องเค้า
    บอกให้ผมให้เบอร์เค้าไปให้น้องเค้าโทรไปคุย ถ้าไม่เชื่อว่าสุนัขเค้าไม่ได้เป็นอะไรก็ให้ไปดูที่บ้านเค้าได้ เพราะใกล้กับบ้านน้องเค้า รายอื่นๆก็โทรไปสอบถามได้เลย ถ้าน้องเค้าอยากรู้ว่าเป็นอย่างนั้นจิงรึป่าว ที่เล่ามาทั้งหมดอยากขอความเป็นธรรมบ้าง เพราะน้องเค้าไม่ฟังผมเลย เค้าบอกว่าแพทย์เค้ายืนยันแน่นอน แต่แพทย์ของผมก็บอกว่าเชื้อนี้แรงมากถ้าติดต้องเป็นทั้งคอก ถ้าสุนัขอยู่ด้วยกันตอนมาซื้อน้องก็เค้าก็เห็นมันอยู่ด้วยกันในคอกแฟนเค้ายังจับยังอุ้มอยู่เลย เค้าน่าจะจำได้ ผมจึงอยากขอความเห็นว่า ผมควรทำอย่างไรดี ทั้งที่บางคนที่ซือของผมไปก็บอกไม่ต้องรับผิดชอบ เพราะของเค้ายังไม่เป็นอะไรเลย แต่ผมยืนยันแล้วว่าผมจะรับผิดชอบถ้ามันตายน้องก็บอกมา และผมจะไม่ตอบโต้ใดๆอีก ที่ผมติดใจว่าน้องคิดว่าเชื้อติดมาจากคอกผม แต่ทำไมตัวอื่นที่โดนซื้อไปก่อนและหลังไม่เป็นอะไร

จึงขอความคิดเห็นและความเป็นธรรมหน่อยครับ
  • ตอบอย่างเป็นกลาง(อย่างที่สมัยนี้ชอบพูดกัน) ผมว่าคืนเงินให้น้องเขาไปหรือไม่ก็คอกหน้าจัดทดแทนให้น้องเขาไปเพื่อเป็นการรักษาน้ำใจกัน และยังเป็นการการันตีว่าคอกคุณมีความรับผิดชอบเป็นการเพิ่มชื่อเสียงให้คุณอีกนะครับ(ถือว่าเป็นการพลิกวิกฤตเป็นโอกาสครับ) ไม่รูว่าวิกฤต เขียนถูกรึอปล่าวไม่ได้เขียนคำนี้มานาน กลัวโดนสอยยยย
  • ผมก็ว่าคืนเงินไปดีกว่าชื้อ2วันแล้วตาย(ด้วยโรค)
    จะด้วยสาเหตุใดน่าจะรับผิดชอบครับ
    หรือไม่ก็จัดตัวใหม่ให้ในราคาเดียวกัน
    อย่างน้อยเขาก็เสียค่ารักษาไปฟรีๆแล้ว(น่าจะหลายตังอยู่)
  • คนที่บอกไม่ต้องรับผิดชอบเขาไม่ได้เจอเองครับ
    แค่แสดงความคิดเห็นอย่าด่าผมเลยครับคุณผี
  • ผมเชื่อว่าเรื่องนี้ มันเป็นเรื่องที่ทั้งสองฝ่าย ไม่มีใครอยากให้เกิดครับ
    แต่เมื่อมันเกิดขึ้นมาแล้ว เราก็ต้องกล้าที่ยอมรับความจริงกัน
    และอย่าเอาแต่โทษกันและกัน แต่มันควรเป็นความรับผิดชอบร่วมกันครับ

ถ้าคอกเขามีปัญหาเรื่องโรคก็น่าจะเป็นทั้งคอก ไม่ใช่เป็นแค่ตัวเดียว
    การแยกเขาออกจากพี่น้อง ย้ายไปอยู่ในบ้านใหม่
    ทำให้เกิดภาวะความเครียด ภูมิคุ้มกันก็ตกลง ทำให้ติดโรคได้ง่าย
    ฉีดวัคซีนแล้วก็ไม่ได้หมายความว่าจะปลอดภัย 100%
    สุนัขที่จะจำหน่ายได้ต้องอายุอย่างน้อย 45-60 วัน และควรทำวัคซีนครบแล้ว
    หากยังทำวัคช๊นไม่ครบควรแจ้งข้อควรระวังและวิธีการดูแลให้แก่เจ้าของใหม่

ส่วนคนซื้อก็ต้องเข้าใจ ในเรื่องภาวะความเสี่ยงต่างๆ ที่อาจเกิดขึ้นได้
    และน้องคนที่ซื้อเขาบอกว่าหมาที่บ้านเคยเป็นโรคนี้ตายมาก่อน
    ก็แสดงว่าอาจจะมีเชื้อหลงเหลืออยู่ตามพื้น เพราะเชื้อนี้หัวแข็งมากอยู่ได้หลายปีครับ
    ก่อนนำหมาตัวใหม่เข้าบ้านต้องฉีดยาฆ่าเชื้อขนานใหญ่ถึงจะเอาอยู่
    หลายท่านในนี้เคยมีประสบการณ์มาแล้ว จนไม่กล้าเลี้ยงอีกเลย

ไม่มีประโยชน์ที่จะมาหาว่าเป็นความผิดใคร หรือเป็นความรับผิดชอบของใคร
    ผมว่าทั้งสองฝ่ายควรคุยกันในแนวทาง เห็นอกเห็นใจซึ่งกันและกันจะดีกว่า

ขอให้จบลงด้วยดีนะครับ
  • :063::063:ผมเชื่อว่าเรื่องนี้ มันเป็นเรื่องที่ทั้งสองฝ่าย ไม่มีใครอยากให้เกิดครับ
    แต่เมื่อมันเกิดขึ้นมาแล้ว เราก็ต้องกล้าที่ยอมรับความจริงกัน
    และอย่าเอาแต่โทษกันและกัน แต่มันควรเป็นความรับผิดชอบร่วมกันครับ

ถ้าคอกเขามีปัญหาเรื่องโรคก็น่าจะเป็นทั้งคอก ไม่ใช่เป็นแค่ตัวเดียว
    การแยกเขาออกจากพี่น้อง ย้ายไปอยู่ในบ้านใหม่
    ทำให้เกิดภาวะความเครียด ภูมิคุ้มกันก็ตกลง ทำให้ติดโรคได้ง่าย
    ฉีดวัคซีนแล้วก็ไม่ได้หมายความว่าจะปลอดภัย 100%
    สุนัขที่จะจำหน่ายได้ต้องอายุอย่างน้อย 45-60 วัน และควรทำวัคซีนครบแล้ว
    หากยังทำวัคช๊นไม่ครบควรแจ้งข้อควรระวังและวิธีการดูแลให้แก่เจ้าของใหม่

ส่วนคนซื้อก็ต้องเข้าใจ ในเรื่องภาวะความเสี่ยงต่างๆ ที่อาจเกิดขึ้นได้
    และน้องคนที่ซื้อเขาบอกว่าหมาที่บ้านเคยเป็นโรคนี้ตายมาก่อน
    ก็แสดงว่าอาจจะมีเชื้อหลงเหลืออยู่ตามพื้น เพราะเชื้อนี้หัวแข็งมากอยู่ได้หลายปีครับ
    ก่อนนำหมาตัวใหม่เข้าบ้านต้องฉีดยาฆ่าเชื้อขนานใหญ่ถึงจะเอาอยู่
    หลายท่านในนี้เคยมีประสบการณ์มาแล้ว จนไม่กล้าเลี้ยงอีกเลย

ไม่มีประโยชน์ที่จะมาหาว่าเป็นความผิดใคร หรือเป็นความรับผิดชอบของใคร
    ผมว่าทั้งสองฝ่ายควรคุยกันในแนวทาง เห็นอกเห็นใจซึ่งกันและกันจะดีกว่า
    :063::063::063::063: เคยโดนมาแล้วเกือบหมดบ้านเลยครับ
    หันหน้ามาคุยกันดีกว่า เจอกันครึ่งทาง จบแบบสวยๆๆ:039::039::039:
  • ผมฝากไปอีกเรื่องนะครับ

เจ้าของกระทู้น่าจะบอกให้เจ้าของสุนัขใหม่ตัวอื่นๆที่ยังไม่มีอาการ สังเกตพฤติกรรมและรีบๆรักษาแต่เนิ่นๆนะครับ

แยกลูกสุนัขครอกดังกล่าวออกจากตัวอื่นๆที่อยู่ร่วมด้วย โรคนี้ติดต่อกันง่ายมากๆเพียงแค่สุนัขไปดมอุจจาระแห้งที่พื้นก็ติดเชื้อแล้ว

หรือมีเชื้อติดตามเสื้อผ้าแล้วสุนัขมาสัมผัสก็ติดเชื้อได้

และเมื่อสุนัขรับเชื้อไป บางตัวอาจใช้เวลาเพาะเชื้อถึง 2 สัปดาห์ บางตัวภูมิตกก็จะยิ่งแสดงอาการเร็ว

ขอให้จบกันด้วยดี ดูแลตัวที่ยังเหลือไว้ครับ:063:
  • พี่มาร์คตอบได้เยี่ยมมากๆ.....เป็นกลางสุดๆๆ...........แบบนี้น่าจะลงสมัครเล่นการเมือง....คงได้คะแนนเสียง....มากแน่ๆๆเลย....ผมว่าเจอกันครึ่งทางก็เป็นวิธีที่ดีนะครับ........เจ้าของหมาน่าจะรับผิดชอบครึ่งหนึ่ง.............
  • เล่นการเมืองมันเป็นกลางไม่ได้ครับ

ถ้าผมเป็นนายกฯ ผมจะเอาประชาชนเป็นฐาน ยึดประโยชน์ประเทศเป็นหลัก ไม่ใช่เอา สส ขายตัวเป็นฐาน
    ยุบสภากี่ครั้งก็กลับมาใหม่ได้ แต่การเอา สส สกปรกมาเป็นพวก โดนกดดัน โดนเล่นเกมส์การเมือง และก็พาตัวเหม็นตามไปด้วย

แต่คงไแค่คิดครับ ฮ่าๆๆๆ
  • หว่า....อดมีนักการเมืองหน้าตา...หล่อๆ...ความคิดดีๆๆ...วิสัยทัศน์กว้างไกลเลย......(แต่ไม่เล่นอะดีแล้วครับการเมืองมันซับซ้อนซ่อนเงื่อน.....).......แต่ถ้าลงจะเป็นหนึ่งคะแนนเสียงให้เลย.....(ผมว่าถ้าพี่มาร์คลงได้รับเลือกตั้งแน่ๆๆชัวร์)......ยังงัยก็ยังสนับสนุนแนวทางสมานฉันท์ทั้งคนซื้อ-คนขายนะครับ.......
  • ผมว่าหากพี่มาร์คลงเล่นการเมือง หากให้ผมเดาก็คงไม่พ้น พรรคเพื่อไทย เพราะอะไร รู้ไหม
    เพราะ
    ทักษิณ...สู้

แต่มองจากที่พี่บอกว่า

เล่นการเมืองมันเป็นกลางไม่ได้ครับ

ถ้าผมเป็นนายกฯ ผมจะเอาประชาชนเป็นฐาน ยึดประโยชน์ประเทศเป็นหลัก ไม่ใช่เอา สส ขายตัวเป็นฐาน
    ยุบสภากี่ครั้งก็กลับมาใหม่ได้ แต่การเอา สส สกปรกมาเป็นพวก โดนกดดัน โดนเล่นเกมส์การเมือง และก็พาตัวเหม็นตามไปด้วย

ผมก็คิดว่านโยบายมันไปทาง พรรคการเมืองใหม่
  • ขอโทษทีนะครับ แล้วทำไมถึงไม่ทำวัคซีนก่อนจะซื้อจะขายกันล่ะครับจะได้ไม่ต้องโทษใคร
    ผมเคยขอซื้อสุนัขจากผู้ขายบางที่ ถามถึงเรื่องวัคซีน ก็บอกว่าไม่มีเวลาทำ
    ผมบอกว่าผมจ่ายค่าวัคซีนให้เพิ่มจากราคาสุนัขก็ได้ครับ เค้าก็บอกว่าไม่มีเวลาทำ
    ผมตัดสินใจได้เลยว่า ไม่เอา เดี๋ยวแม่งตาย แล้วจะต้องมานั่งเสียใจอีก
    เรื่องเงินเรื่องทองที่ซื้อมันมา ไม่สำคัญเท่าความผูกพันธ์ที่มีหรอกครับ
    เลี้ยงพิทแค่ 10 วันก็เหมือนผูกพันธ์กันเป็นปี ถ้าไม่เชื่อลองดูพิทที่เลี้ยงกันซิครับ ช่วงเช้าเราไปทำงาน มันก็ยืนมองจนลับตา
    เวลากลับมามันก็แทบจะกระชากโซ่ที่ผูกที่คอมันให้ขาด มันคิดถึงเราอย่างกับไม่เจอกันมาเป็นเดือนเป็นปี
    ผมถึงกล้าบอกว่ามันผูกพันธ์จริง ๆ
    ืืื เรื่องที่หมาเป็นพาโวไวรัส มันอาจเป็นที่บ้านน้องเค้าก็ได้ สนัขยังไม่โต ยังไม่ทำวัคซีน แต่ดันพาไปเดินเล่นนอกบ้าน ติดจากข้างทางหรือเปล่าก็ไม่รู้ แล้วเรื่องจะให้รับผิดชอบทั้งหมดผมว่าน้องเค้าก็ไม่ถูก เพราะคุณสมัครใจซื้อไปเองด้วยไม่ได้มีใครบังคับ แล้วเจ้าของคอกก็บอกแล้วว่าถ้าตายจะรับผิดชอบให้แล้วนี่หว่า หมาที่บ้านน้องเค้าเคยเป็นโรคนี้แล้วตายหรือเปล่าครับ ถ้าเคยผมเคยถามหมอแล้ว หมอบอกว่าเชื้อจะอยู่ได้อย่างน้อย ๆ ก็ 3 เดือน เนื่องจากผนังไวรัสของเชื้อจำพวกนี้หนา ถ้าจะเลี้ยงใหม่ต้องพ่นยาฆ่าเชื้อ หรือเอาไฮเตอร์มาขัดพื้นบริเวณนั้นก็จะช่วยให้ผนังไวรัสบางลง(ไม่ได้๋ฆ่าได้ทั้งหมดนะ) ก็จะช่วยให้สามารถเอาหมาใหม่มาเลี้ยงได้เร็วขึ้น แต่หมอบอกอีกว่าทำวัคซีนให้เรียบร้อยก่อนนำเข้ามาดีกว่า อย่าเสี่ยงเลย เฮ้อ ... ก็บอกแล้วงัย ว่าทำวัคซีนก่อนขายกันดีกว่าครับ สงสารหมามัน
  • คนที่อาสามาทำงานการเมือง ควรคำนึงถึงประชาชนที่เป็นคนส่วนมากของประเทศเป็นหลักครับ

และงานอาสามันต้องการคนเสียสละ บางครั้งก็ต้องตัดผลประโยชน์ส่วนตนและพวกพ้องทิ้งไปด้วย
    คนที่ยังไม่พร้อม ยังตัดกิเลสไม่ได้ คนที่ยังไม่รู้จักพอ ตรกละตระกราม จึงไม่ควรเล่นการเมืองครับ

ทักษิณสู้ มันเป็นเพียงแนวคิดทางการตลาด เพราะต้องการประหยัดค่าโฆษณาครับ
  • ขอนอกกระทู้นิดหนึ่ง.....ขอเสนอแนะเรื่องเครื่องดื่มชูกำลัง....ทักษิณสู้.....ผมว่าน่าเปลี่ยนเป็นเครื่องดื่มเพื่อสุขภาพ...เช่น.....เป็นน้ำเกลือแร่.....น้ำผลไม้....หรือเป็น...น้ำชา...กาแฟ....ฯลฯ......น่าจะได้กลุ่มลูกค้ากลุ่มใหญ่ขึ้นนะครับ..........เพราะจะกินได้ทุกเพศทุกวัย.....รับรองยอดขายพุ่งกระชูด........เพราะฐานลูกค้ากลุ่มนี้ใหญ่พอดู.....แถมใช้ยี่ย่อฉลากชื่อนี้......รับทรัพย์อย่างเดียว
  • เจ เคยเจอกรณีแบบนี้กับตัวเอง

เจ เคยขายสุนัขให้กับน้องโมเม ซึ่งตกลงกันว่า จะส่งสุนัขกันที่จตุจักร
    เพราะสะดวกกันทั้ง 2 ฝ่าย ก่อนหน้าที่น้องเค้าจะมารับสุนัข
    ก็เดืนซื้ออุปกรณ์ เกี่ยวกับสุนัข โน้นนี้ ในสวนจตุจักร
    พอเอาสุนัขกลับบ้านไป ปรากฎว่า น้องหมาเป็นพาโว
    ในเวลาประมาณ 2-3 วัน ณ วันที่มารับหมา มันแข็งแรงมาก
    ไม่คิดว่าจะติดโรคใดๆได้ ลูกหมาอายุ 3 เดือน วัคซีนครบ 3 เข็ม
    ตัดหูเรียบร้อย

จากการที่เราคุยกัน น้องเค้าพาไปหาหมอ ซึ่งหมอก็ยืนยัน เช่นเดียวกัน ว่า
    ถ้าจะเป็นโรคจะแสดงอาการ ประมาณ 5-7 วัน แต่ทำงัยได้ มันเป็นโรคไปแล้ว

กรณีเดียวกัน ตัวอื่นในคอก และ หมาทุกตัวที่บ้าน ไม่มีอาการใดๆของโรคเลย

สิ่งเดียวที่ทำได้ คือ ให้คำแนะนำกันระหว่างที่ทำการรักษา งดน้ำ งดอาหาร
    พาไปหาหมด ให้น้ำเกลือ ตามแต่ที่จะแนะนำให้ได้

สุดท้าย ลูกของเราทั้งคู่ก็รอดมาด้วยความช่วยเหลือซึ่งกันและกัน
    ดีที่เค้ารอด แต่ถ้าไม่รอด คำตอบที่อยู่ในใจ ตอนนั้น ถ้าน้องเค้ายังอยากจะเลี้ยงอยู่
    ก็คงให้เค้าเลือก ตัวอื่นๆที่ยังไม่มีเจ้าของ แต่ถ้าเค้าไม่ถูกใจ คงโอนเงินคืนทั้งหมด
    เพราะเค้าเสียเงินรักษา เสียเวลา เสียความรู้สึก

ตัวเราเองในฐานะผู้ขาย แน่นอน เสียรายได้ที่รับมา เสียค่าอาหาร วัคซีน เสียใจ พอๆกับ
    เจ้าของใหม่เค้านั้นแหละ เพราะเลี้ยงมากับมือ

แต่ความรู้สึกดีๆ ที่มีต่อกันเงินมันซื้อไม่ได้

เรื่องนี้คุยกันดีๆ น่าจะจบลงได้ด้วยดีนะคะ
    ไฟล์แนบ
    soda.jpg 76K
  • ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นผมยินดีที่จะรับผิดชอบถ้าสุนัขตายไปโดยที่จะให้ลูกสุนัขคอกใหม่กับน้องเค้าหรือคืนเงินจำนวนครึ่งนึง
    ชึ่งผมได้บอกน้องเค้าไปแล้วแต่น้องเค้าไม่ต้องการทั้งสุนัขต้วใหม่และเงินครึ่งนึงแต่น้องเค้าต้องการเงินเต็มจะให้ผมทำไงเพราะผมก็ไม่เคยเจอกรณีแบบนี้
  • *** เท่าที่อ่านดูความผิดคงตัดสิ้นกันลำบากนะคร๊าบๆๆๆ

จากประสบการ์ณที่ผ่านมา ถ้าหมาเล็กเป็นพาโว ก็น่าจะเป็นทั้งคอก

ผมชอบเรียกว่าใบไม้ร่วง เพราะพาโวมาทีเดียวสอยทั้งคอก

ถ้าจะรอดก็คงยาก...แต่ปัจจัยหลายๆๆอย่างมันก็เกิดขึ้นได้เสมอ

ยังที่พี่ ยุทธบอกท่านบน ผมว่าบอกเจ้าของตัวอื่นก่อนดีกว่านะคร๊าบๆ

ให้เค้าดูอาการหมาตัวอื่นว่าเป็นอะไรเรอะป่าว จะได้รักษาทันการ

ส่วนเรื่องว่าต้องชดใช้ไหม ผมว่า2ฝ่ายลองคุยกานดีกว่านะคร๊าบ

น่าจะมีทางออกที่ดีมากกว่าการทะเลาะกัน..หลายท่านได้บนก็ให้ทางออกไว้

หลากหลายวิธีลองพิจราณาดู......ปัญหามีทางออกเสมอ
    ไฟล์แนบ
    IMAG007.JPG 34K
  • ผมได้ลองคุยแล้วครับ แต่น้องเค้ายืนยันอย่างเดี่ยวว่าผมต้องรับผิดชอบทั้งหมดอย่างที่เขียนไว้อ่ะครับ
    ผมเลยอยากได้คำปรึกษา ขอบคุณที่บอกแนวทางนะครับ และผมจะเอาไปลองคุยกับน้องเค้าอีกทีนึง
  • ** มีอะไรบ้างละคร๊าบที่ต้องรับผิดชอบนะ

เงินค่าน้องหมา ค่ายารักษาเรอะคร๊าบๆๆ **
  • อันนี้เห็นใจเจ้าของกระทู้ที่ขายหมานะครับ ยังงี้คนซื้อที่ซื้อไปเค้าเีรียกว่างี่เง้าครับ
    ถามน้องคนซื้อหน่อย ถ้าคุณซื้อหมาไปใครล่ะบังคับคุณ คนขายเค้าก็รับผิดชอบโดยการให้เลือกหมาตัวใหม่ในคอกแล้วนี่ครับ ถ้าหมาตายก็คืนเงินครึ่งนึงก็พอได้นะ เพราะที่เป็นโรคเนี่ยะเป็นเพราะคอกหรือเป็นเพราะคนซื้อไปแล้วไปติดโรคก็ไม่รู้ เฮ้อ เป็นคนขายหมาก็ลำบากเหมือนกันนะ ส่วนคนซื้อก็งี่เง้าไปนิด เลี้ยงพิททั้งที อะไรที่ยอมกันได้ก็ยอมกันดีำว่าครับ จบกันด้วยดี ดีกว่า หาทางออกร่วมกันครับ ไม่ใช่ทางออกสำหรับกูคนเดียว
  • อ่อ แล้วหมอที่ยืนยันว่าติดจากคอกน่ะ เค้าก็ต้องพูดอย่างนั้นเพราะเค้าอาจไม่ได้ข้อมูลที่แท้จริงจากน้องคนซื้อก็ได้นี่หว่า
    ถ้ากูเป็นหมอก็ต้องพูดอย่างนั้นเหมือนกัน ก็เจ้าของหมาอยู่ตรงหน้า เจ้าของคอกไม่ได้อยู่ด้วย แล้วกูจะพูดว่าติดโดยเจ้าของหมาพาไปติดโรคได้งัยวะ ก็ต้องโทษคอกไว้ก่อนเดะ
  • แล้วอย่างเช่น เอาตัวเมียไปผสม แต่ไม่ติด จะคืนเงินค่าผสมเปล่าครับ
  • ตอบคุน AnakinJaguarPits

ใช่ครับเงินค่าหมาทั้งหมดครับ คือพูดง่ายๆ จะเอาเงินคืนทั้งหมดอ่ะครับ
  • ตอบคุน Ken

ของผมก็เคยเจอเหมือนกันครับ ไปผสมแล้วไม่ติด แต่เจ้าของตัวผู้เค้าเครมให้ใหม่ ไม่เสียตัง
    แต่อันนี้เปนข้อตกลงตั้งแต่เริ่มนะครับ คุน Ken ตกลงกันว่าอย่างไรละครับ ลองคุยดูกับคนที่ผสมดูครับ
  • เราเห็นใจคนขายนะ ถ้าน้องเค้าให้รับผิดชอบทั้งหมดมันก็ไม่ถูก เพราะคุณสมัครใจซื้อเอง
  • ไม่ได้ตกลงครับ เป็นน้องของเพื่อนนะครับ แค่อยากจะเอามาเปรียบเทียบนะครับ
    ว่ามันขึ้นอยู่กับข้อตกลงครับ อย่างซื้อรถใหม่ ขับออกมาชนพังยับ ร้านเขาให้คันใหม่รึคืนเงินไหมครับ
  • อ่าอันนี้ก็ไม่รู้เหมือนกันอ่ะครับ
  • คนเรา ทำอะไรมันต้องให้อยู่ในความพอดีครับ

ไม่มีใครชอบให้ใครขี่คอใคร และก็ไม่มีใครโง่กว่าใคร

อยากฝากไว้ให้คิดครับ
  • วิเคราะห์นะ ไม่รู้ว่าถูกรึป่าว โรคนี้กว่ามันจะเกิดอาการอยู่ ที่ 1 อาทิตย์ แต่ถ้าเป็นลูกหมา
    อาจเร็วกว่านั้น ถ้าเค้าติดเชื้อมาก่อนตัวอื่นๆ ก็ต้องเป็นด้วย ลองคุยกันดีๆ ครอกหน้าอาจลดให้แบบพิเศษ
    รึว่าคืนเงินให้ครึงนึง รึว่าอาจเกินครึ่ง เพราะเจ้าของเค้าต้องใช้เป็นค่าอาหารตอนที่เลี้ยงเค้ามา
    แล้วเจ้าของหมาที่ตายก็จะได้ไปซื้ตัวใหม่ ไม่ได้เข้าข้างใคร ลองคุยกันดีๆ
  • ผมจาไม่พุดไรแล้วเมื่อกี้เถียงกับน้องเค้ามาสรุปว่าหมาตายน้องเค้าจาให้ผมคืนเงินเต็ม 7000
    แต่ผมบอกไปว่าผมคืนให้ครึ่งนึงหรือไม่ก็เอาลูกสุนัทคอกใหม่ไปแต่เค้าไม่ยอมพูดกับผมไม่ดีเลย
    บอกว่างั้นให้เอาค่าหมาบวกกับค่ารักษาแล้วหารครึ่งกัน แล้วเค้าก็ยังบอกว่ามันไม่ได้เปนที่เค้าติดมาจากผมๆก็ยืนยันว่า
    ตัวอื่นไม่เปนคนที่ซื้อไปเค้าพร้อมจาให้พาไปดูได้ ผมว่าผมยอมเค้ามากแล้วเค้าอายุน้อยกว่าผมหลายปีแต่พูดกับผมไม่ดี
    เลยทั้งที่ผมยอมให้เลือกอย่างใดอย่างนึงแล้ว เค้าบอกผมว่าซื้อของห้างยังมีรับประกับเลย7วัน แต่นี่มันสิ่งมีชีวิตมันสุดวิสัยใคร
    อยากให้เปน ผมไม่ได้ไปฉ้อโกงเค้ามาเค้ามาซื้อเลือกจนพอใจแล้วเอาไปเปนคนอื่นที่เค้าจาไม่รับผิดชอบก์มี ถ้าเค้าเอาตาม
    ที่ผมว่าผมจารับผิดชอบตามที่พูดทุกอย่างแน่นอน
  • คืนเงินไปเถอะ
  • น่าเห็นใจคนขาย..........ถ้าพูดไม่รู้เลือกก็ไม่ต้องพูดแล้วครับ.......ถ้าไมรับขอเสนอครึ่งทาง.......(จริงๆๆนะการที่คุณเลือกจนพอใจและยอมจ่ายเงินให้คนขาย...แล้ว...นั้นคือการซื้อขายได้เสร็จสิ้นแล้ว.....กรรมสิทธิ์เป็นของคนซื้อแล้ว....ความรับผิดชอบจึงตกที่คนซื้อเพียงผู้เดียว......และไม่ได้มีสัญญารับประกันไว้ด้วยว่า 7 วันหมาเป็นอะไรไปต้องคืนเงินให้.......เขายอมเจอกันครึ่งหนึ่งก็ดีแล้ว).....ไม่มีใครอยากให้เกิดเรื่อง....เจอกันครึ่งทางก็ดีแล้วครับ......
  • เห้อออ

ฟังแร้วเหนื่อยแทนเรย
  • ถ้าคืนเงิน....คุณคือ....BREEDER
    ถ้าไม่คืนเงิน.....คุณคือ.....พ่อค้าขายหมา
  • เคยซื้อมาเลี้ยง ไม่ต้องทวงถามเลยว่ามีรับประกันไหม
    รับประกันตายภายใน 1 อาทิตย์คืนเงิน ถ้าไม่เปลี่ยนตัวใหม่
    เจ้าของเค้า...ใจจริงๆ....เจ๋งจริง

ผมว่าคืนเงินเค้าไปเถอะครับ ยังไงเค้าก็ได้เลือกหมาของคอกคุณเสียเงินซื้อหมาคุณ
    แต่เจ้าหมาน้อยดันมาตายจาก คนที่ซื้อไปเค้าก็ทั้งเสียใจทั้งเสียความรู้สึกพออยู่เเล้ว

ผมว่าไอ้เงิน 7000 เดี๋ยวคุณปั้มหมาขายเดี๋ยวคุณก็ได้เเล้ว เเต่หมาที่ลูกค้าซื้อไปเนี่ยตายเเล้วมันฟื้นมาไม่ได้
    หรือถ้าคุณคืนเงินเค้าไป 7000 เนี่ยคุณจะไม่มีกินเลยเหรอ หรือเงิน 7000 เนี่ยคือเงินก้อนสุดท้ายในชีวิตคุณ(ถ้าใช่ก็พออนุโลมได้)

....ที่กล่าวมาทั้งหมด ถ้าบรรดาพ่อค้าขายหมาไม่พอใจต้องขออภัยครับ
    อีกหน่อยผมก็ต้องลงกระทู้ขายหมาเหมือนกันครับแต่ผมจะรับประกันครับทุกรูปแบบครับ(ใจมันกว้างอะ)
    คอยติดตามลูกหมาของผมนะครับ(รออีกเกือบปีครับ แม่พันธ์ยังไม่พร้อม)
  • โดยส่วนตัวผมคิดว่าหมอบ้างครับกฌไม่ได้ตรวจโรคถูกเสมอไป มีลูกหมาที่ซื้อไปจากคอกรุ่นพี่ผมเขาโทรมาหาที่คอกบอกว่าหมอบอกว่าหมาเป็นโรคลำไส้ติดเชื่อพาโว
    โดนอาการมีอาการถ่ายเหลว แต่ขี้ไม่ได้ดำไม่ได้เหม็นคาว (พี่ผมคุยกับหมอทางโทรศัพท๋วันนั้น) ที่สำครัญไม่ได้มีการเอาขี้ไปตรวจกับชุดทดลองหาเชื่อพาโว
    แตหมอสรุปว่าเป็นโรคลำไส้แน่นอน ใครที่เคยมีหมาเป็นโรคลำไส้ (ของจริง) คงรู้ดีว่าโรคลำไส้มีอาการของโรคยังไง (ผมเคยเจอมาสองตัวและตายแล้วทั้งสองตัว)
    ก่อนที่จะมาการสรุปว่าหมาเป็นโรคลำไส้หมอเขาจะมีชุดตรวจเป็นชุดคิดเพือตรวจหาเชื่อว่าเป็นเชื่อตัวไหนของโรคลำไส้ (ถ้าจำไม่ผิดจะมีสามเชื่อ) ที่เเรงที่สุดก็พาโว
    หากเราพาหมาท้องเสียไปหาหมอส่วนมากหมอเข้าจะถามอาการก่อนว่าขี้เป็นสีอะไรดำเหรอแดง มีอากการอ้วกรวมด้วยนะครับโรคลำไส้ แต่ที่แน่ๆหมอต้องเอาขี้ไปส่องกล้องตรวจ
    เพือดูว่าเกิดจากเชื้อแบดทีเลียหรือเปล่าที่ทำให้หมาท้องเสีย

อีกเรื่องคือการเลี้ยงดู หากเราเอาลูกหมามาใหม่ก็ไม่ควนพาเขาไปเที่ยวไหนมากควนให้เขาอยู่บ้านจนวัคซีนครบเข็มที่สองก่อน
    ที่สำคัญที่หากบ้านเราเคยมีหมาที่ป่วยเพราะโรคนี้ควนทำการค่าเชื่อก่อนพาลูกหมาตัวใหม่เข้ามาอยู่ (หาอ่านได้ทั้งไปครับ) เชื้อโรคนี้สามารถอยู่ได้นานเป็นปีๆครับ
    อย่าว่าแต่เอาหมาอยู่บ้านไม่ออกไปไหนเลยครับเราเองก็เป็นพาหะนำโรคนี้กับบ้านได้เหมือนกัน เช่นเดินไปเยียบขี้หมาข้างนอกบ้านกลับมาแล้วกลับมาบ้าน หมาเรามาเลี้ยโดนก็ติดได้ครับ

ช่วงนี้อาการร้อนด้วยลูกหมาท้องเสียง่ายดูแลเรื่องอาหารและน้ำดืมที่สะอาดเสมอครับ

ปล.ผมเอาลูกหมาตัวใหม่ในรูปมาเลี้ยงตั้งแต่วันที่ 24 กพ ท้องเสียตั้งแต่วันที่สองซื้อยามาให้เขากินจนหมดอาการไม่ดีขึ้น เลยพาไปหาหมอประจำคุณหมอจัดยาฆ่าเชื้อที่เเรงกว่าตัวที่ผมซื้อมาให้กินเอง โดยให้งดอาหารบ้างอย่าง (ทำตามคำแนะนำหมอ) ตอนนี้อาการดีขึ้นครับ

ขอให้เรื่องจบลงด้วยดีนะครับ ยังไงเราเป็นผู้ขายถ้าลูกหมามันเป็นจริงเราก็ต้องรับผิดชอบครับ
    ไฟล์แนบ
    DSC_06442.gif 76K
    DSC_0343_cr2.gif 55K
  • ไอ้ผีตัวบนโดนบ้างแล้วจะรู้สึก.....เป็น.....BREEDER....มันไม่หมูอย่างที่คิดนะ.....อุปสรรคนานับประการ......บ้างคนเจอถึงกับเลิกเพาะไปก็มี............ลองดูแล้วกัน.......ว่ามันไม่หมูอย่างที่คิด
  • เป็น....BREEDER....มันไม่หมูอย่างที่คิดเเน่.....ถ้าคุณผีคิดในเชิงธุระกิจ
    ในสมัยก่อน.....มีกลุ๋มคนหรือกลุ่มชาวนา ชาวสวน หรือนักล่าสัตว์ ในเเถบประเทศตะวันตกได้มีการเพาะพันธ์
    สุนัขไว้ใช้งานในฟาร์ม หรือใช้งานในเเต่ละหน้าที่ เช่น เฝ้าสวน ล่าสัตว์ ต้อนฝูงเเกะ โดยนำสุนัขต่างสายพันธ์
    มาผสมกันเพื่อเพื่อเพิ่มจุดเด่นเเละลบจุดด้อยตามเเต่หน้าที่การใช้งาน(จึงเกิดสายพันธ์ต่างๆขึ้น)และได้แบ่งปันให้กับสมาชิกในกลุ่ม
    -แบ่งให้ชาวสวนไปเลี้ยงไว้เฝ้าสวน...ได้ผักผลไม้ไว้กิน(ไม่ต้องเป็นเงิน)
    -แบ่งให้นักล่าสัตว์ไปเลี้ยงไว้ล่าสัตว์....ได้เนื้อสัตว์ไว้กิน(ไม่ต้องเป็นเงิน)
    ปล.นี่เเหละครับ BREEDER ที่ผมเข้าใจ(มุ่งเน้นพัฒนาสายพันธุ์ สร้างจุดเด่น ลดจุดด้อย)

มาในปัจจุบันเพาะพันธ์ตามกระเเสนิยม(เงิน เงิน เงิน )
    -กระเเสบลูลี่มาเเรงทำบลูลี่(เงิน ๆๆๆๆ)
    -หมาเเดงมาเเรงก็ทำหมาแดง(เงิน ๆๆๆ)
    ยกตัวอย่าง หมาในปัจจุบัน หุ่น รูปร่างหน้าตาเป็นไงกูไม่สนเเต่กูบอกบลูลี่ไว้ก่อน(ขายได้ราคาดี)
    หมาออกมาจมูกเเดงหน่อยบอกหมาเเดงทั้งๆที่พ่อแม่หมาคนละสาย
    จะมีซักกี่คนที่มุ่งพัฒนาสายพันธ์จริงๆ
    ที่คุณผีบอกเป็น BREEDER เเเล้วเจ้งนะไม่ทราบว่าเพราะสาเหตูนี้หรือเปล่า(เงิน ๆ ๆ ๆ)
    ยกตัวอย่าง มีเเม่พันธุอยู่ตัว(ไม่รู้บลูลี่หรือเปล่า)แต่อยากได้ลูกออกมาเป้นบลูลี่(ได้ราคาดีตัวนึงหลายหมื่น)
    เลยยอมเสียเงินหลายหมื่นค่าพ่อพันธุ์ เพื่อหวังขายลูกหมา(กูขายลูกหมาตัวนึงกูก็ได้ค่าพ่อพันธุ์คืนละ)
    เเต่ลูกที่ได้มากลับไม่เป้นที่หวังไว้ ลูกออกมาไม่เหมือนพ่อ ตัวเล็ก หัวเล็ก ปากเเหลมขายไม่ได้ราคา
    ขายหมดคอกยังไม่ได้ค่าพ่อพันธุ์เลย ยั่งงี้ก็เจ้งซิครับ(กรณีนี้ผมไม่ถือว่าเป็นBREEDER)
    ไม่รู้ที่ผมกล่าวมาเข้าข่ายในเรื่องของคุณผีเปล่า
  • คืนตังค์ไปเถอะ แล้วให้น้องเค้าไปซื้อควายเลี้ยงซะ น่าจะเข้ากับเจ้าของได้ดีกว่าพิท
    หมามีใจ คนใจหมา