ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ศึกษามาแล้วแต่ยังติดปัญหา
  • เนื่องจากว่าผมต้องการเลี้ยงเป็นเพื่อน แล้วก็ศึกษาจาบอร์ดนี้ด้วยปุ่มค้นหามาแล้ว จนรู้นิสัยใจคอของหมา และข้อจำกัดด้านอารมณ์ของมัน แต่ยังติดปัญหานิดหน่อยครับ อยากจะถามว่าข้อจำกัดที่ผมมียังสามารถเลี้ยงมันได้ไหมครับ

1. บ้านมีอาณาเขตแต่ไม่มีรั้ว
    2. แถวบ้านผมไม่ชอบหมาที่เห่าเก่ง(คนแถวนั้นกลัว)
    3. ผมอยู่คนเดียวไม่มีเพื่อน อยากมีเพื่อนไว้แก้เหงาไว้ไปออกกำลังกาย เช่น วิ่ง หรือ ไปลุยๆ หน่อย(มีบางคนเขาไม่ชอบเรากลัวโดนทำร้าย)
    4. ผมอยากเลี้ยงมานาน ตั้งแต่สมัยเรียน ตอนนี้ทำงานแล้ว แต่อยู่คนเดียวตลอดเกือบปีไม่เคยไปเล่นกับใคร เลยอยากได้เพื่อน
    5. ผมจะซื้อกรงใบใหญ่มาไว้ขังเฉพาะตอนเราไม่อยู่(ทำงาน) ถ้าเราอยู่จะไม่ขังเด็ดขาด

บางคำถามอาจจะงงไปหน่อย ก็ต้องขออภัยล่วงหน้านะครับ
  • คิดให้ดี ถ้าไม่พร้อม ก็ไม่ต้องเลี้ยง
  • ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ
  • :m021:1.อาณาเขตบ้าน ไม่มีรั้ว ก็ไม่ใช่ปัญหาถ้าคุณเอามันอยู่ รือ ต้องเตรียมพร้อมกับเหตุการณ์ที่ไม่คาดคิด
    2.พิทบูลแต่ละตัวนิสัยการเห่า จะไม่เหมือน กัน บางตัวปากเปราะก็มีได้ยินเสียงอะไรเห่าหมด บางตัวก็เห่ายาก
    3.การ ที่จะมีเพื่อน ไม่ต้องเลี้ยงพิทบูล และถ้ามีบางคนไม่ชอบคุณแถวบ้าน ผมว่าไปซื้อปืนดีกว่า
    4.ลักษณะ คือคุณไม่มีเพื่อน เลยอยากมีเพื่อนอยู่บ้าน ผมว่าไปแต่งงาน หาคนมาอยู่ด้วย ดีกว่า (กรณี มีแฟน)
    5.คุณจะขังตอนไม่อยู่ และจะปล่อยตอนคุณอยู่ (แต่คุณต้องให้อยู่ในสายตาตลอดนะเพราะบ้านคุณไม่มีรั้ว) อันตรายมาก
    :m079:
    แต่ทั้งนี้ อยู่ที่ตัวของคุณเองด้วย ครับ
    ทฤษฎีมัน ไม่เหมือนปฏิบัตินะครับ แต่ถ้าคุณไม่นับ 1 แล้วเมื่อไรจะได้นับ 2
  • ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ

ผมจะปล่อยก็ต่อเมื่ออยู่กับผมในบ้าน แล้วถ้าออกนอกบ้านผมคงต้องใช้สายจูงตลอดนะครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

ผมอาจจะยังไม่พร้อมที่จะเลี้ยงจริงๆ ก็ได้ครับ ขอบคุณทุกๆ คำตอบครับ
  • 1. บ้านมีอาณาเขตแต่ไม่มีรั้ว ... ไม่มีปัญหา
    2. แถวบ้านผมไม่ชอบหมาที่เห่าเก่ง(คนแถวนั้นกลัว) ... อันนี้แล้วแต่หมาแต่ละตัวครับ ของผมไม่ปากเปราะ
    3. ผมอยู่คนเดียวไม่มีเพื่อน อยากมีเพื่อนไว้แก้เหงาไว้ไปออกกำลังกาย เช่น วิ่ง หรือ ไปลุยๆ หน่อย(มีบางคนเขาไม่ชอบเรากลัวโดนทำร้าย) ... คุณอยู่คนเดียว คุณจะมีภาระที่ต้องดูแลเค้าตลอดนะครับ หากมีธุระที่ต้องเดินทางนานๆ ใครจะดูแลหมาของคุณครับ อันนี้สำคัญมากๆครับ
    4. ผมอยากเลี้ยงมานาน ตั้งแต่สมัยเรียน ตอนนี้ทำงานแล้ว แต่อยู่คนเดียวตลอดเกือบปีไม่เคยไปเล่นกับใคร เลยอยากได้เพื่อน ... ได้เพื่อนแน่นอนครับ ไม่ต้องห่วง
    5. ผมจะซื้อกรงใบใหญ่มาไว้ขังเฉพาะตอนเราไม่อยู่(ทำงาน) ถ้าเราอยู่จะไม่ขังเด็ดขาด ... ถ้าทำงาน 8 โมงเช้าถึง 5 โมงเย็นก็ โอเคครับ มันจะเป็นภาระนิดหน่อย คุณต้องตื่นนอกก่อนเวลาปรกติเพิ่มอีกครึ่งชั่วโมง และกลับบ้านมาดูแลตอนเย็น อย่างน้อยอีกครึ่งชั่วโมง อันนี้แนะนำว่าควรทดลองทำดูก่อนนะครับ

ผมก็เพิ่งหัดเลี้ยงครับ ดีมากๆครับมันส์ดี ลองพิจารณาข้อจำกัดของตัวเองดูแล้วกันนะครับ
  • ผมว่าพาไปข้างนอกบ่อยๆมันจะไม่ดุ จะเข้ากับคนได้ง่าย แล้วอีกหน่อยคนที่เจอมันก็จะชอบมันเองแหละคับ อยู่ที่ความรับผิดชอบของเราคับเป็นกำลังใจให้คับ จะได้มีสมาชิกพิตบูลเพิ่มอีกคนคับบบ สู้ต่อไปทาเคชิ555555555
    ไฟล์แนบ
    IMG_1594.jpg 96K
    toorup2.jpg 116K
    IMG_15785.jpg 125K
  • เลี้ยงเลย จะได้รู้ว่าต้องทำอย่างไร กูคิดว่าถ้าใจมึงพร้อมที่จะรับผิดชอบหมาจริง มึงก็จะเลี้ยงมันได้โดยไม่มีเงื่อนไข
  • 1. บ้านกับที่ทำงานห่างกันไม่ถึง 500 เมตรครับ ผมคนงานในสถาบันการศึกษาแห่งหนึ่ง แล้วบ้านก็อยู่ในเขตสถานศึกษานั้นครับ
    2. ผมกลับมากินข้าวเที่ยงที่บ้านทุกวัน (บรรจุได้มาจากต่างจังหวัด สาเหตุที่ไม่ค่อยมีเพื่อน) ไม่ชอบออกไปกินข้าวข้างนอก
    3. โดยรวมก็ทำงาน 08.30 -11.30 พักเที่ยงกลับบ้าน ทำงาน 13.00 -16.30 กลับบ้าน ไม่ออกไปไหนยกเว้นวิ่งที่สวนสาธารณะ และก็ตลาดเพื่อซื้อของสดกลับมาทำกับข้าวที่บ้านครับ

โดยส่วนตัวแล้วผมพร้อมที่จะรับผิดชอบชีวิตของมัน(อายุเฉลี่ย 15 ปี ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกหรือไม่) ผมไม่ได้มีจุดประสงค์เลี้ยงเพื่อไปกัดกัน หรือไปกัดกับคนที่เราเกลียดยิ่งดู VDO ตาม youtube เห็นเค้าเล่นกับเด็กน้อยโดยไม่แสดงว่าจะกัดแต่อย่างใดยิ่งมั่นใจว่าหากวันหนึ่งเรามีลูกๆ ของเราก็จะเข้ากับเค้าได้อย่างไม่มีปัญหา และตามดูคลิบข่าวที่พี่มาร์คของเราไปออกรายการช่อง 3 ช่วงที่มีข่าวว่าพิทบูลกัดคนตาย ผมพิจารณาเหตุและผลว่ามั่นใจว่าจะเลี้ยงครับ แต่ติดข้อแม้ข้างต้นอย่างที่บอกไปแล้วครับ และผลยังหาข้อมูลจากแหล่งต่างๆ มาโดยตลอด ส่วนมากเห็นพวกพี่ๆ เขาเลี้ยงแบบมีรั่ว ผมกลัวว่าไม่มีรั้วแล้วจะเลี้ยงไม่ได้ครับ

ปล. เพิ่มเติมครับหากไปที่ไหนไกลๆ อาจจะวันหรือสองวันก็คงเอาไปฝากน้าชายที่อยู่อีกจังหวัดครับห่างกันก็ประมาณ 90 กิโลเมตรครับ แต่คงไม่ได้ไปต่างจังหวัดบ่อยขนาดนั้นครับ

ขอบคุณทุกๆ คำตอบมากครับ
  • ขอบคุณ คุณ Ghost ที่ให้คำสั้นๆ แต่ๆ ได้ความหมายที่ยาวครับ
  • พิตบูล ใจจริงอยากให้เลี้ยงในพื้นที่ๆมีรั้วรอบขอบชิดจะเหมาะกว่า

อุบัติเหตุมันเกิดขึ้นได้เสมอครับ และปัจจัยอื่นๆที่เกี่ยวข้องคือ อาจจะมีหมาอื่นหลุดเข้ามาผสม เราคงไม่สามารถเฝ้าเขาได้ตลอดเวลาด้วยครับ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นเราก็ต้องพิจารณาเองว่า เรารับผิดชอบเขาได้มากน้อยแค่ไหนครับ
    หากคิดว่าพร้อมก็ไม่มีปัญหา
  • ปัญหาต่อไปคือ อนาคตคุณจะถูกโยกย้ายไปที่อื่นอีกมั้ย
    เรื่องสถานที่จะอำนวยให้เลี้ยงเค้าต่อมั้ย

ถ้าไม่ บ้านมีบริเวณแต่ไม่มีรั้ว บางท่านแนะนำว่าให้ล่ามโซ่ยาวๆ ดีกว่าขัง
    ปัญหาต่อไป ถ้าหมาดุ แล้วคนไม่รู้ไปเดินผ่าน อาจมีปัญหา ถ้าหมาไม่ดุ
    หมาสวยหน่อย อาจจะหาย

อนาคตถ้ามีแฟน คุณอาจจะต้องเลือกระหว่างเวลาที่ให้แฟนกะหมา

ถ้าคุณอยู่คนเดียวไม่มีเพื่อนแล้วมีธุระจะต้องไปตจว. หรือไม่กลับบ้าน
    ใครจะดูแลเค้า

ส่วนใหญ่นิสัยของสุนัขทั่วไป จะหวงถิ่นที่อยู่ รวมถึงพิตด้วย

ถ้าพื้นที่ของเค้าไม่มีอณาเขตที่แน่นอน ปัญหาที่จะมีสิ่งเร้าเข้ามาใกล้ๆ
    แล้วเค้าจะเห่ามีสูงกว่า หมาที่เลี้ยงในพื้นที่รั่วรอบขอบชิดแน่นอน
    เข้าใกล้แค่ไหนถึงจะเห่า ก็เท่าที่ตาและประสาทหู+จมูกเข้าจะรับรู้ซึ่งไวมาก

ถ้าต้องการเลี้ยงเล่นไว้เป็นเพื่อนแก้เหงา สายพันธ์อื่น น่าจะเหมาะกว่าน้าาา....
    สบายใจ แถบ ตรงวัตถุประสงค์การเลี้ยง
  • 1.ไม่ยาก....ถ้าไม่อยู่ล่ามโซ่หรือขังกรง..........แต่พอกลับมาต้องพาไปออกกำลังกาย(เสริมสร้างกล้ามเนื้อและลดความเครียด)....พบปะผู้คน(เสริมสร้างมนุษย์สัมพันธ์ที่ดีกลับคน)
    2.ไม่ยากอีกนั่นแหละ.....ทุกครั้งที่เขาเห่าให้ดุด้วยคำพูดเขาจะฟังและหยุดเอง.....แต่ถ้ายังไม่ดีขึ้น(โหดหน่อย)ใส่ที่ครอบปาก....แต่ใช้แบบที่ไม่รัดมากนักนะ....หยุดทันที่...
    3.ถูกเลยเลือกพันธุ์นี้.........(เพาะพันธุ์นี้เป็นหมา...ทึก...อึด..อดทน...แข็งแรง...เหมาะแกการทำกิจกรรม)
    4.ผมจะบอกให้หมาคือเพื่อนที่ดีที่สุดของมนุษย์(เลี้ยงหมาดีกว่ามีเพื่อนหมาๆๆ).....จำไว้หมาไม่เคยกัดเจ้าของ...หรือหักอกเราเหมือนแฟน
    5.เป็นควมคิดที่ถูกต้องแล้ว....ถ้าบ้านคุณไม่มีรั้ว........(ป้องกันดีกว่าแก้ไขนะครับ)
    ถ้าทำได้ทั้ง 5 ข้อ.........สนับสนุนเลี้ยงเลยครับแล้วคุณจะได้อะไรจากพิทบูลมากมาย.......และชีวิตคุณจะมีอะไรให้จดจำอีกเยอะ......
    ปล.(เลี้ยงด้วยความรับผิดชอบนะครับ....เพราะพิทเป็นหมาพันธุ์พิเศษเจ้าของต้องดูแลเป็นพิเศษเช่นกัน)
    โชคดีคนเลี้ยงพิทบูลทุกคน........................ขอให้มีความสุขกับการเลี้ยงพิทครับ
  • ถ้าไม่มีรั้วกรุณาล่ามโซ่เถอะครับ เพราะพิทบลูมันเห็นหมาตัวอื่นผ่านมามันจะวิ่งไล่กัดทันทีโดยที่อาจจะไปตัดหน้ารถที่ขับอยู่อันตรายทั้งคนและหมา บ้านผมมีรั้วผมยังล่ามเลยเพราะไม่รู้ว่าใครจะลืมปิดประตูรั้วเวลาเราไม่อยู่หรือเปล่า ผมจะบอกว่าพิทบลูเป็นหมาที่มีพละกำลังมากแค่เราอาจจะจับมันไม่อยู่ด้วยซ้ำ ต้องลองไปเล่นกับหมาของเพื่อนดูก่อนครับว่าเอามันไหวหรือเปล่าเพราะมันแข็งแรงกว่าที่คุณคิดไว้เยอะ
  • อย่าเลี้ยงเลย
    กลางวันขังในกรง
    แล้วกลางคืนล่ะ

อย่าหาภาระให้ตัวเองโดยไม่จำเป็น
    ผมว่าพิทบลูไม่ได้ช่วยอะไรได้มากหรอก
    กลับเลี้ยงแบบขังกรงทั้งวัน
    ถ้าเป็นคุณละคิดดีๆ
  • ไอ้ผีตัวบนมาได้งัยวะเนี่ย......เขาก็ให้นอนกรงทั้งนั้นแหล่ะ.......เขาอยากเลี้ยงก็เรื่องของเขา......จะบอกให้นะ...เอาจริงๆนะหมาทุกสายพันธุ์ต้องเลี้ยงในกรงหมดแหล่ะ......แต่กรงต้องมีขนาด...มีบริเวณพอสมควร........การให้อยู่ในกรงก็เพื่อป้องกันไม่ให้หมาไปทำความเดือดร้อนกับคนอื่นๆ......โดยที่ไม่มีเจ้าของคอยควบคุม......ถ้าเจ้าของว่างๆก็ให้เจ้าของพาหมาไปเดินเล่นโดยมีสายจูง...........หรือทำกิจกรรมต่างโดยมีเจ้าของคอยควบคุมอย่างเคร่งครัด...............หมาก็จะไม่ไปทำความเดือดร้อนให้คนอื่น........ตอบแบบสร้างสรรค์หน่อยดีกว่าไหม
  • ขอบคุณสำหรับทุกๆ คำตอบ
    แล้วผมต้องขอโทษที่ตั้งกระทู้เพื่อขอความคิดเห็นแบบนี้ เพื่อนๆ บางท่านอาจจะคิดว่าทำไมผมไม่คิดเอาเอง เอาหลักการของคนอื่นมาช่วยตัดสินใจทำไมทั้งๆ หมานั้นเราจะเลี้ยงเอง ผมต้องขอ บอกว่าเป็นการช่วยตัดสินใจครับ

ยังไงผมก็ต้องขอโทษที่อาจจะทำให้เพื่อนๆ บางท่านเสียเวลาเข้ามาตอบคำถามผมนะครับ แต่จะขอขอบพระคุณทุกๆ คำตอบ คำแนะนำ ทุกๆ ท่านมานะที่นี้ด้วยครับ
  • อย่างน้าผีตัวแรกว่าเลยคับ อีกอย่างถ้าจะหามาเลี้ยง อย่าหาตัวใหญ่เกินนะคับ (กลัวจะเอาไม่อยู่)
  • "ไอ้ไม่มีรั้วรอบขอบชิด" นีเเหละ อันตรายที่ซู้สสสสสสสสส...
    เพราะว่าพิทของท่านจะหายได้นะครับ:o008:

1 .ของผมไม่รั้วเลยเลี้ยงเเค่ 2 ตัว:o001:
    2 .ที่บ้านไม่ชอบหมา เจอพิทเข้าไปหลงสเน่ห์เลย(เวลามีคนมาเที่ยวที่บ้าน เเม่ผมไม่รู้เป็นไง
    ชอบให้มันสปริงโพลโชว์ออฟทู้กที):o028:
    3 .มีหมาเป็นเพื่อนยังดีกว่ามีเพื่อนหมาๆ:o019:
    4 .กรงใบใหญ่ผมมีไว้ขังนอนตอนกลางคืนครับ:o038:

สรุป ถ้าคิดว่าศึกษามาดีเเล้ว เลี้ยงเลยหนับหนุน:o051::o052: เเต่ถ้าคิดว่ายังไม่พร้อมก็ใจเย็นๆ ..ครับบบบบบ...:o037:
  • น่าชื่นชม เจ้าของกระทู้มากครับ

ใจเย็น สุขุม และนิ่งมาก เจ้าของพิตบูลควรนิ่งแบบนี้ครับ
  • ผมว่าพี่เลี้ยงบลูด๊อกดีกว่า

เชื่อผม

ปลอดภัยดี

และก็เป็นเพื่อนที่ดีได้
  • อย่าเลี้ยงเลยเชื่อเราเหอะ ( อยากได้เวลาไปลุยๆมีบางคนไม่ชอบเรากลัวโดนทำร้าย ) จะเลี้ยงหมาเอาไว้ประดับบารมีกันคนจะกระทืบ มันจะโดนทั้งคนทั้งหมาน่ะสิท่านเผลอหมาจะโดนยาตายซะก่อน รั้วก็ไม่มี เชื่อเราแถมบอกอยู่คนเดียวไม่เคยเล่นกะใครด้วย โห.....เหงาว่างั้น......รออีกหน่อยนะรอให้พร้อมกว่านี้อีกเยอะๆดีกว่า........ลองคุยกะสาวๆดิน่าจะดีกว่า........เราว่าหัวใจของนายตอนนี้ไม่เหมาะจะควบคุมพิทน่ะนายต้องดูแลหมาไม่ใช่ให้หมามาดูแลนาย
  • CommentAuthorbombe CommentTime2 ชั่วโมงก่อน | March 12, 2010, 11:02 pm
    2 .ที่บ้านไม่ชอบหมา เจอพิทเข้าไปหลงสเน่ห์เลย(เวลามีคนมาเที่ยวที่บ้าน เเม่ผมไม่รู้เป็นไง
    ชอบให้มันสปริงโพลโชว์ออฟทู้กที)

55555 น่ารักดีครับ พอเริ่มรักมันแล้วคงจะภูมิใจนะครับ เลยให้โชว์ออฟเรื่อย :m110:
  • :o009:ผมว่าถ้าคุณพร้อมที่จะดูแลเขาก็ไม่ต้องกังวลอะไรหรอกครับ เลี้ยงเลย:o010:
    ต้องเน้นนะครับ "พร้อมที่จะดูแลเอาใจใส่"
    ส่วนมากที่มีปัญหาก็เพราะเลี้ยงเพราะเท่ ปล่อยปะละเลยไม่สนใจ
    การเลี้ยงพิต พื้นที่เป็นปัจจัยสำคัญ ยิ่งกว้างยิ่งดี ผมว่านะ
    แต่ถ้าพื้นที่น้อยก็ไม่ใช่ปัญหา พามันไปเดินเล่นบ่อย ๆ
    ถ้าจะเลี้ยงจริง ๆ ตัวน้องพิต ต้องค่อยเลิกอย่าไปเชื่อคำโฆษณาไปดูตัวจริงเลย
    ดูลูก ดูแม่ ดูพ่อ
    ดูให้ถูกใจก่อน
    เพราะมันจะอยู่กับเราตลอดชีวิตของมัน:o061:
    ไฟล์แนบ
    mamai3.jpg 99K
    mamai2.jpg 97K
    mamai1.jpg 93K
  • :o009:น้อง มามาอิ 5 เดือนจ้า:o010:
    ไฟล์แนบ
    mamai4.jpg 100K
  • ขอบคุณสำหรับทุกๆ คำตอบที่เข้ามาตอบนะครับ

วันนี้ช่วงบ่าย ผมจะเข้าไปดูพิทบูลกับน้า(น้ามาจากต่างจังหวัดเพื่อจะมารับพิทบูลไปอยู่ด้วย) และหลังจากที่ได้อ่านความคิดเห็นต่างๆ จากเพื่อนๆ สมาชิกและท่านอื่นๆ แล้วก็คงอาจจะต้องใช้เวลาในการศึกษาเพิ่มเติมอีกหน่อยดีกว่า เมื่อน้าได้พิทบูลมาแล้วผมคงต้องลองไปเล่นหมาของน้าก่อน จะได้รู้ว่าเหมาะกับเราไหม เหมือนที่เพื่อนๆ แนะนำว่าให้ลองไปเล่นหมาของคนอื่นดูก่อน

อย่างไรผมก็ขอขอบพระคุณสำหรับทุกๆ คำตอบนะครับ ขอบคุณครับ

ปล. ที่ท่าน mafia บอกว่าผมใจเย็นและนิ่งก็เพราะ ถ้าเราเลี้ยงเค้าแล้วตามข้อมูลที่ผมหามาก็คืออยู่กับเราไปเป็นสิบปีเลยทีเดียว ดังนั้นเราต้องได้ในสิ่งที่เราต้องการที่สุดและดีกับเราที่สุด เพราะเราต้องดูแลเค้าไปตลอดชีวิต ขอบคุณสำหรับคำชมมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
  • พี่ๆๆๆ ผมกลัวว่าการที่ไม่มีรั้วเนี่ยจะกลายเป็นปัญหาอ่ะครับ เพราะถ้าอยู่ในสถาบัน แล้วมีคนกลัวด้วยเนี่ย

มันอาจจะทำให้เค้าร้องเรียนผู้บริหารแล้ว พี่จะลำบากนะครับ เหมือน เจ๊ Jay_Jay บอกอ่ะล่ะตอนนี้อาจไม่ใช่

แต่อนาคตไม่แน่ คือ ถ้าบ้านมีรั้วมันก็จะสบายไปหลายเปราะ วันไหนไม่มีเวลาพาไปเดินก็ปล่อยวิ่งเล่น

ในบริเวณบ้านนั่นล่ะ แถมไม่ต้องขังกรงด้วย ตอนนี้พี่มาดีแล้ว แต่ถ้ามีรั้วด้วย ผมว่า เพอร์เฟ็คเลยครับ

เอ่อ แล้วรั้วเนี่ย ต้องให้สูงหน่อย แล้วคิดไว้เสมอว่าพิตมันปีนรั้วได้ เพราะฉะนั้นข้อจำกัดอะไรที่จะทำให้มันปีนได้

ในการออกแบบรั้วเราต้องเอาออกหรือปิดข้อนั้นๆ ให้มากที่สุดนะครับ
  • อย่าคิดมากน่า เราไม่เลี้ยงก็ชื่นชมของคนอื่นเค้าก็ได้น่า เย้!
  • เลี้่ยงเลยครับ พิตมันนอนกรงได้ แต่ก็พามันออกไปเที่ยวไปเดินเล่นด้วยแล้วกัน จะได้ไม่เครียด
    ถ้าคุณคิดจะเลี้ยงล่ะก็ มีเวลาให้มันซักหน่อย เ่ช่นตอนเช้าคุณตื่นกี่โมงก็อาจต้องตื่ีนเร็วขึ้นอีกซักชั่วโมง
    ตอนเย็นมีเวลาก็พาไปเดินเล่นบ้างก็ดี ออกกำัลังกายบ้างก็ดีครับ เอาใจใส่มันเลี้ยงด้วยใจ ผมว่าลักษณะอย่างคุณเลี้ยงมันได้อยู่แล้ว
    และผมก็คิดว่าถ้าคุณตั้งใจเลี้ยงแล้ว หากมีปัญหาคุณจะแก้ไขมันได้อย่างสุขมอยู่แล้ว:006:หล่ะครับ

แต่ถ้ากลัวปัญหาที่จะตามมา ลองดูหมาไซด์เล็กหน่อย หรือบูลลี่ก็น่าจะช่วยได้อีกทาง
  • ขอบคุณเพื่อนๆ สมาชิกที่เข้ามาตอบมากครับ ที่ช่วยแสดงความคิดเห็นครั้งนี้

เมื่อช่วงบ่ายที่ผ่านผมกับน้าได้ไปรับมาเลี้ยง 1 ตัว(ของน้า) ผมก็เลยคิดแล้วคงรอดูของน้าไปก่อน ไปลองเล่นกับมันแล้วก็ตัดสิ้นใจอีกครั้งหนึ่งว่าเหมาะที่เราจะเลี้ยงมันหรือไม่(ไปเล่นหมาของน้าขับไปไกลหน่อยประมาณ 90 กิโลเมตร) ส่วนเรื่องที่อาจจะมีการร้องเรียน(เพราะเราอาศัยอยู่ในเขตสถาบัน)นี้ผมก็เพิ่งจะนึกได้เมื่ออ่านความคิดเห็นของท่าน "หยกComEn" ทำให้ผมคิดว่าอาจจะมีปัญหาได้ ดังนั้นรั้วจึงสำคัญสำหรับมันครับ

ขอขอบพระคุณสำหรับเพื่อนๆ สมาชิกและ ท่าน Ghost ทั้งหลายที่เข้ามาตอบ ให้แง่คิดและคำแนะนำนะครับ ขอบคุณครับ
  • ดีมากครับที่เข้ามาขอคำแนะนำในนี้

ก่อนตัดสินใจเลี้ยง...:006:
  • มีความรับผิดชอบ อย่างเดียว:o001:
    จบ
  • คุณอยากจะเลี้ยงพิทบลูสายไหนคุณไปเลือกดูก่อนว่าชอบแบบไหน
    พิทบลูมีตั้งหลายสายพันธ์แล้วก้อลองดูด้วยว่าฟาร์มที่คุณจะซื้อหมาเขาไว้ใจได้หรือป่าว
    หวังว่าคงเข้าใจ
  • ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ
  • กระทู้สร้างสรร ของเดือนมีนา เลยนะเนี่ย..
    ทำให้บ้านนี้อบอุ่นขึ้นมาทันตาเห็น..หลังจากได้อ่านแต่กระทู้เครียดๆซะหลายวันที่ผ่านมา..
  • ดีแล้วครับ การเอาหมามาเลี้ยงง่ายมาก อยากได้เมื่อไรก็เมื่อนั้น
    แต่การเอาเขาออกไปจากชีวิต มันไม่ง่ายเลยครับ

คิดทบทวนดูหลายๆรอบครับ
  • ซื้อเลยดีมั้ย........

ไม่ดีมั้ง 555

คิดดูๆ .......((ผมซื้อแร้ว))
  • ขอบคุณครับกับทุกๆ คำตอบที่เพื่อนๆ ได้เสียเวลาเข้ามาตอบคำถามในครั้งนี้

ตอนนี้ผมตัดสินใจแล้วว่าจะลองไปเล่นหมาของน้าที่ได้ซื้อไปเลี้ยงเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาดูก่อนครับ
    หากเหมาะสมที่ผมจะเลี้ยงแล้วค่อยหามาเลี้ยงก็ยังไม่สายครับ เหมือนที่ท่าน Mafia ว่าหามาเลี้ยงง่าย แต่ตัดออกจากชีวิตมันยากครับ

ขอบคุณครับ
  • :018:ทำแบบนี้ได้ครับ...ผมเคยเอาพิทของผมไปฝากแม่เลี้ยงเพราะต้องไปต่างจังหวัดหลายวัน กรงก็ไม่มี รั้วบ้านก็ไม่มี
    ผมทำแบบนี้ครับ
    1. หาซื้อเศษเหล็กข้ออ้อยขนาด 30 มม. มาทำหมุดเป็นรูปตัว T โคนแหลม2ชุด
    2. ซื้อสริงขนาด 10 มม.มา ความยาวตามความเหมาะสม ม้วนส่วนปลาบสริงทั้ง 2 ข้างให้เป็นบ่วงพอหลวมนิดหน่อยสำหรับสวมเข้าไปในหมุดที่ทำขึ้น
    3. อันแรกปักลงดินในบริเวณที่ที่มีร่มเงาและหลังคาพอให้มันหลบแดดหลบฝนได้
    4. อันที่สองปักลงในที่โล่ง
    5. ซื้อสเก็น 2 อัน ซื้อโซ่ 1 เส้นความยาวตามความเหมาะสมแต่อย่าให้ยาวมาก ซื้อตัวเกี่ยวปลอกคอแนะนำเป็นทองเหลืองครับมันไม่เปราะใหญ่หน่อยก็ดีครับเผื่อตอนมันโต
    6. นำปลายโซ่คล้องเข้ากับสเก็นแล้วไปล๊อกไว้เข้ากับสายสริง
    7. นำปลายโซ่อีกด้านคล้องเข้ากับสเก็นแล้วไปล๊อคไว้กับตัวเกี่ยวที่เป็นทองเหลือง
    แค่นี้ก็เรียบร้อยครับเอาหมาไปล่ามไว้ได้เลยมันสามารถวิ่งไปมาได้ในระยะความยาวของสริง ไม่เครียดด้วย ว่างๆก็จูงเดินไปเที่ยวที่อื่นบ้าง
    ล่ามไว้ได้ตลอดเลยครับ เพราะอย่างที่คุณว่ากลางวันจะขังกรงถ้ามีใครแปลกหน้าเข้ามามันก็ไม่ได้ทำหน้าที่อย่างที่มันสมควรจะทำ
    ออ...! เกือบลืมครับหมั่นตรวจสอบหมุดที่ปักด้วยนะครับว่ามันยังแน่นดีอยู่รึป่าว