ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เครื่องวิ่งทำเอง_เจอทางตัน
  • กำลังหา แบริ่งสำหรับรองสายพานเครื่องวิ่งให้หมา ไม่รุ้ว่าพอจะมีใครทราบแหล่ง ที่ขายลูกปืนเกรดกลางๆ ลงไปถึงต่ำๆ บ้าง ถ้ามีอยากทราบราคาด้วยลืมบอกไปผมอยู่แถวลำปางนะ ถ้ามีที่อื่นแล้วราคาไม่สูงผมอาจสนใจสั่งซื้อ ช่วยผมทีครับ เพราะตอนนี้ก็ลุ้นอยุ่ว่ามันจะออกมาใช้การได้ดีขนาดไหน หากจะใช้เกรดดีๆ ไปเลยก็เกรงว่างบจะบานปลายเดี๋ยวเมียจะด่าเอา ลำพูน,ลำปาง,เชียงใหม่,แพร่ ขอบคุณครับท่านประธาน
    ไฟล์แนบ
    เครื่องวิ่ง2.JPG 89K
    เครื่องวิ่ง1.JPG 93K
  • คลองถม
  • ถ้าเป็นที่กทมแนะนำให้ไปคลองถมครับ...ที่นั้นมีทุกอย่าง
    ถ้าจะซื้อลูกปืนก็ไปร้านขายลูกปืนโดยเฉพาะ เค่าจะขายแต่ลูกปืนอย่างเดียว
    ทุกรุ่น ทุกแบบ ทุกขนาด ของไทย ของนอก มีหลายราคา
  • ใช้เหล็กโครงใหญ่กว่านี้สักหน่อย จะลดการกระพือ ที่เป็นสาเหตุของเสียง เครื่องจะเงียบและแข็งแรงขึ้นครับ
  • เป็นกําลังใจให้ สู้ให้เสร็จนะครับ...
  • ทำยากไหมอ่ะนี่.....
  • 555 พี่ สู้ๆครับ ถ้าพี่ทำได้ ผมจะสั่งทำที่พี่เลย ทำขายเลยพี่ ถ้าทำสำเร็จ รับรองมีคนสั่งทำพี่เยอะแน่ ยังรอลุ่นช่วยพี่ ส่วนเรื่องแบริ่งผมจะลองถามที่ทำงานให้
  • ไปคลองถม ตามที่เค้าแนะนำครับ
    ไปวันจันทร์ - ศุกร์ เจอแน่นอนครับ
    ลูกปืนมือ 2 มีเยอะมาก
    แค่บอกเบอร์ที่ต้องการเท่านั้น และก้อลองเดินหาน๊อต
    สำหรับยึด ลูกปืนไปด้วยเลยครับ ซื้อยกกล่องราคาถูกกว่า
    ถามหาดูหลายๆ ร้าน ไปร้านใหญ่ๆ บ้าง
    ร้านเล็กๆ ใช่ว่าจะได้ราคาถูกเสมอไป จำไว้
    (ได้น๊อตแล้วค่อยเอาขนาดไปหาเบอร์ลูกปืนนะ)
    เรื่อง โครงสร้าง ไหนๆ ก้อทำแล้ว ถ้าส่วนไหน
    รับน้ำหนัก ก้อใช้อย่างหนา หรือ วางคานข้างล่าง
    อีกชั้นนึงเลยครับ คานสำหรับยึดลูกปืน ใช้เหล็กฉาก หนาเลย
    ไม่โยนเวลาสุนัขวิ่ง
    เสียง ที่พบคือ
    -เกิดจากการวางตำแหน่งของลูกปืนไม่ดี
    คือไม่เป็นแนวเดียวกัน( สูงบ้าง ต่ำบ้าง)
    - คุณภาพของไม้ ( ไม้บิดตัว)
    - คุณภาพของลูกปืน
    - ระยะห่างของไม้ (ของคุณ ดูกำลังดีครับ)
    มูเล่ย์ ข้างหน้า/หลัง มีขาย ด้วย
    สายพานที่ใช้ ไม่ทราบว่าทำจากอะไร
    ถ้ามองไม่ผิดสงสัยเป็นแผ่นยางดำ
    ส่วนน๊อตที่ยึดไม้ ยาวไปหน่อยครับ เปลืองตังค์ด้วย
    วันหน้าถ้าคุณเปลี่ยน สายพานใหม่ คุณจะเจอปัญหา
    เรื่องการถอดน๊อต ทั้งยากทั้งเยอะขนาดนี้ ปัญหาครับ
    ความกว้าง ของไม้ ไม่ทราบว่าคุณยาวเท่าไร
    ที่ผมอยากได้ 40 - 45 ซม. คิดว่ากำลังเหมาะ( สำหรับผม)
    น๊อตยึดไม้กับสายพาน น่าจะเป็นแบบหัวเห็ด กันหมาเตะ
    ไม่ทราบว่าแบบ ที่คุณจะทำเป็นยังไง???
    ของคุณ มูเลย์น่าจะอยู่ด้านใน ก้อดีครับ
    ขอบจะได้ไม่บาดสุนัข
    น่าจะทำโครง ติดมูเลย์ ก่อนค่อยทำสายพานวิ่ง
    จะได้รู้ขนาดความยาวของสายพานที่จะใช้จริง
    ไหนๆ ถ้าจะไปดูลูกปืนแล้ว ลองไปเดินแถว ตลาดน้อย
    บริเวณวัดไตรมิตร มีร้านขายสายพาน อยู่หลายร้าน
    เข้าไปไหว้พระพุทธรูปทองคำด้วย55

ทำไปถามไป ลงรูปให้ดูด้วย
    มีหลายคนที่ช่างออกแบบ ที่มาดู
    จะได้ช่วยกันคิด ช่วยกันออกแบบ ก้อดีนะครับ

• สู้ๆ:006:
  • :o010:คนไทยไม่แพ้ชาติใดในโลก:063:
    :m001:สู้ๆคับผม:062:
    :o032:
  • เยี่ยมเลยท่าน มุ่งมั่นจริงๆ
  • -ความยาวของช่วงที่หมาเหยียบคือ 120 cm.อยากทราบว่าจะต้องใช้ลูกปืนขนาดเท่าไหร่และใช้กี่ตัวครับ คำนวณไม่เป็น
    -หัวน๊อตของผมใช้แบบหัวเห็ดนั่นเลยครับคุณพ่อน้องคิม ความยาวของไม้ 45 cm.โดยประมาณเพราะช่วงกว้างของเครื่องวิ่งผมมันคือ 50 cm. ครับ
    -สายพานที่ใช้ถูกตัดซอยมาจากสายพานใหญ่หน้ากว้าง เป็นสายพานแบบบาง สองหน้าส้ม-ดำมีใยสังเคราะห์ อยู่เป็นไส้ในเปลืองคมสว่านมาก
    -ขอบคุณทุกๆ คนที่ช่วยชี้แนะ ขอบคุณๆ พ่อน้องคิม ขอบคุณท่านประธาน ขอบคุณครับ
  • ของผมก็ทำใช้เองเหมือนกัน

สเปคก็ใกล้เคียงกับตัวนี้ ผมใช้ลูกปืน 42 ตัว ข้างละ21 ตัว
    หัวท้ายใช้ตุ๊กตาลูกปืน มาจับกับแกนเพลาเหล็กร้อยแกนโม่เล่ย์

โม่เล่ย์ก็ซื้อมาแล้วลบบ่าออกให้เหลือข้างเดียว

ส่วนที่สำคัญ คือไม้ ต้องทำให้ลงตัวทั้งสองฝั่ง ไม่สั้น ไม่ยาวกว่ากัน ไม่อย่างนั้นเวลาหมาวิ่ง ตัวรางไม้จะตกราง

และ ที่ผมเห็นในนี้ ถ้าไม้ที่ใช้เป็นไม้เนื่อแข็ง กับความหนาขนาดนี้ เกรงว่าน้ำหนักจะเยอะ อาจทำให้ฝืดต้องใช้กำลังมาก
    แต่ถ้าให้สายกัดใช้ก็ โอเค เลยท่าน
  • ไปซื้อ น๊อต ? โต 1/2 นิ้ว ยาว 1 นิ้ว แบบที่ครึ่งนึงไม่ได้ต๊าปเกลียว
    เอาแบบเกลียว มิลลิเมตร นะครับ ปัญหาเรื่องน๊อตคลายจะได้ไม่เกิดบ่อย
    แล้วเอไปเลือกซื้อลูกปืนที่ใส่กับน๊อตได้อ่ะครับ อย่าลืม ซื้อแหวนอีแปะ ด้วยนะ
    เดียวลูกปืนไม่หมุน คิดรายการให้รอบครอบก่อนไปซื้อ จะได้ไม่เสียเที่ยว
    ไหนๆ ไปแล้ว ซื้อลวดเชื่อม เลื่อย มูเลย์ เลือก ขนาด 8 " กำลังดีครับ
    อย่าเอาเล็ก ( ยิ่งเล็ก เสียงยิ่งดัง + เปลืองสายพานด้วย)
    ( DVD ก้อมีเยอะนะ)
  • ว่างๆมาแอ่วหละปูนกะอ้าย คิดว่าจะคลายปัญหาให้ได้เน้อ
  • ใกล้จะเสร็จ ยังพี่จะได้เก็บตังไว้รอเลย จะเลิกดื่มเหล้าสักพักเลย จะสั่งทำที่พี่นี่แหละ ใกล้บ้านดี กันเองด้วย
  • เปลี่ยนขนาดโครงเหล็กให้ใหญ่กว่านี้ จะแข็งแรงกว่านี้
    ถ้าอยากให้ลื่น ก็ใช้มู่เล่ขนาด 10 นิ้วขึ้นไปจะลื่นดี ยิ่งใหญ่จะลื่น เล็ก หนักหนืด
    ไม้ควรลง ชแล็คด้วยช่วยกันน้ำได้ (น้ำลาย) หรือจะให้ดี ทาวานิชด้านด้วยยิ่งดีสวยด้วย
  • เผื่อช่วยอะไรได้บ้างครับ
    ไฟล์แนบ
    Pitbull057.JPG 60K
    PIC00010.jpg 71K
    Front_Side.jpg 30K
    Detail_B.jpg 33K
    Detail_A.jpg 35K
    Pitbull1431.jpg 103K
    Pitbull1301.jpg 56K
    Pitbull125.JPG 42K
    Pitbull123.JPG 47K
    Pitbull069.JPG 61K
  • อีีกนิดหนึ่งครับ (ขออนุณาติ และขอบคุณเจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ):029::029:
    ไฟล์แนบ
    เครื่องวิ่งสุนัข1.jpg 14K
    เครื่องวิ่งสุนัข.jpg 16K
  • เอาของคนมาทำได้ป่ะครับ