ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ปรึษาเรื่องแผลที่คอหน่อยครับ
  • ยาโรยแผลที่พูดกันในกระทู้ ๆเก่า อ่ะครับ มันชื่อยาอะไร ร้านหมอหมามีขายไหมครับ
    หมาผมเป็นแผลที่คอ ตอนแรกก็เล็ก ๆ ที่นี้มันเกาแผลเลยใหญ่ขึ้น+สดใหม่เสมอ ไม่มีแผลแห้งสักที ไม่รู้จะทำยังงัยแล้วครับ ใครมีวิธีรักษาหรือป้องกันยังงัยรบกวนบอกด้วยน่ะครับ
    โดนปกติผมจะเอาน้ำเกลือมาเช็ดแผลทุกวัน รบกวนด้วยน่ะครับ
  • ผมเอา ยาม่วง ฉีด แล้ว ก็โรย เนกาซัน
  • หมาผมก็มีแผลกลางลำตัวและแผลพอใกล้จะแห้ง หมาก็ชอบเกาแผลจนแผลกลับมาสดเช่นกันแต่ตอนนี้เริ่มหายแล้ว ..... ผมทำแบบนี้นะโกนขนรอบแผล(โกนให้กว้างเท่าเทปปิดแผล) ใส่ทิงเจอร์แล้วโรยเนกาซัน+ยาแก้อักเสบ เอาสำลีปิดจากนั้นเอาเทปปิดอีกที(เทปปิดแผลถ้าให้ดีเอาแบบที่ใช้ติดเวลาดามหูนั่นแหละ ยี่ห้อ neoplast แบบม้วนสีขาว) แล้วทุกครั้งที่หมาเกาหรือพยายามแกะแผลให้ดุหรือลงโทษบ้างมันจะได้รู้ว่าไม่ควรทำ......ขอให้หายไวๆครับ
  • เอายาม่วงฉีด เข้าแผลเลยหรือทา อ่ะครับ =_=
    ขอบคุณทั้งสองท่านมากน่ะครับ ถ้ามีอีกก็แนะนำมาน่ะครับ แต่พรุ้งนี้จะทำตามที่สองท่านนี้บอกก่อน
  • ใช้ เบตาดีน ของคนก้อได้ครับ ชุบค็อตตอนบัดหรือสำลี ทาให้เจ้าตัวน้อยบริเวณที่เป็นเเผล
    ถ้ายังไม่ดีขึ้นก้อไปพบสัตวเเพทย์ดีกว่าครับ
  • คุณใส่ปลอกคอมันด้วย ป่าวครับ