ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ช่วยด้วยหมากระตุก
  • ผมไปวัดสวนแก้วพอดีไปเจอพิทบูลเป็นไข้หัดอยู่เลยขอมาเลี้ยงรักษาจนหาย แต่ยังมีอาการกระตุกอยู่ตลอดเวลาท่านสมาชิกท่านใดมีวิธีช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
    ไฟล์แนบ
    1024.jpg 32K
  • โรคไข้หัด หรือดิสเทมเปอร์ จะเรียกได้ว่าเป็นโรคยอดฮิตโรคหนึ่งเลยก็ว่าได้ โรคนี้เกิดจากเชื้อไวรัส มักจะเกิดกับลูกสุนัขอายุน้อย ๆ ประมาณ 2 - 3 เดือนขึ้นไป โอกาสในการหายจากโรคนี้ค่อนข้างต่ำมาก น้อยตัวนักที่จะหาย ถึงจะหายก็จะมีอาการผิดปกติทางประสาท คือ กระตุก หรือชักตลอดชีวิต โดยส่วนใหญ่แล้วจะตายอย่างค่อนข้างทรมาน

อาการของโรคนี้มักแสดงออกทางระบบหายใจก่อน คือมีน้ำมูกสีเขียวไหลย้อย ดูเหมือนอาการปอดบวม มีไข้ เบื่ออาหาร ซึม มีตุ่มหนองขึ้นใต้ท้อง มีขี้ตาสีเขียว ๆ เกรอะกรังอยู่ตลอดเวลา เมื่ออาการรุนแรงขึ้นจะพบว่ามีอาการทางประสาท คือ ริมฝีปากสั่น กระตุก และจะลุกลามไปบริเวณหนังศีรษะ ใบหน้า ขาหลัง อาจพบบริเวณฝ่าเท้ากระด้างขึ้น บางรายอาจมีอาการท้องร่วงร่วมด้วย สุดท้ายมักจะเสียชีวิต นับเป็นโรคที่อันตรายมากกับสุนัข
  • ผมขอนอกเรื่องหน่อยนะครับ คือเค้าอัดอาหารลูกสุนัขยังไงให้ท้องมันใหญ่อะครับ

พี่ๆทั้งหลายแนะนำหน่อยครับ อยากให้มันอ้วนๆ
  • โฉมหน้า
    ไฟล์แนบ
    Untitled-1 copy4.jpg 20K