ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอถามผู้รู้หน่อยครับ
  • :002:คิอเจ้าดีเซลผมตตอนนี้อายุประมาณ5เดือนแล้วคือมันชอบกันหางตัวเองครับตอนนี้หางเป็นแผลต้องใส่ยาแล้วผมไม่เข้าใจวามันเกิดอะไรหรือเป็นอะไรครับ
  • พาออกกำลังกายเพื่อให้ระบายพลังงานออกไปบ้าง แต่ต้องเลือกช่วงเวลาที่ไม่ร้อนมากและออกกำลังแต่พอดีด้วย พิทบูลถูกสร้างให้มีพลังในร่างกายที่มากกว่าหมาพันธุ์อื่นถ้าไม่ให้มันออกแรงบ้าง มันอาจระบายออกในรูปแบบของการสร้างปัญหาในบ้านได้
  • เห็บกัดมั้งหรึอไม่ก็เครียด
  • ผมก็คิดเหมือนน้าผีนะตัวบนนะครับ เพราะว่าเคย ดู ซีซ่าร์ มิลาน อยู่ ในเหตูการณ์แบบนี้เหมือนกันคับ พาออกกำลังกาน เนื่องจาก ลุกสุกนัข วัยกำลัง ซุกซนครับ
  • หมามันเครียดครับอาจเป็นเพราะเจ้าของใส่ใจน้อยไปหรือไม่ก็มันอยากออกกำลัง ที่บ้านผมก็เป็นครับไปปรึกษาหมอ ทุกวันนี้ตอนเย็นผมพามันวิ่งเล่นทุกวันวันละ 30 นาที อาการหายแล้วครับ แต่ถ้าช่วงไหนไม่มีเวลามันก็เป็นอีกครับ แต่ไม่ต้องห่วงครับพอหมาอายุ 1 ปีขึ้นไปอาการก็จะดีขึ้นเอง
  • ผมพาออกเดินเล่นตอนเย็นทุกวันสัก30นาทีได้แต่ถ้าถามถึงของในบ้านมันกัดเรียบร้อยหมดแล้วร้องเท้าเก้าอี้เสร็จมันหมดแล้วครับ55555
    ขอบคุณน้าผีนะครับที่ให้ความรู้ขอบคุณครับ
  • ขอแจมหน่อยจ้า แต่บอกก่อนเด้อ ไม่ใช่เซียน อิอิ

อีโกลเด้นได้มาตอนสองเดือน มันกัดทุกอย่างที่ขวางหน้า (ฟันน้ำนม มัน มันเขี้ยวไง)

ได้เซียนเหลียง แนะนำว่า ให้ตีด้วยม้วนกระดาษหนังสือพิมพ์ มันทำผิดตอนไหน ตีตอนนั้นเลย

ได้ผลนะ สังเกตุเด่ะ บ้านป้าพร ขาโต๊ะ ขาเก้าอี้ ไม่มีรอยกัด

ป้าพร มาสังเกตุตอนหลัง วันไหนออกบ้านแต่เช้าไม่บอกอีโกลเด้น กลับเข้าบ้าน ป๊าดดดด มันลากต้นไม้เอย สิ่งของสารพัด ออกมาที่สนามหญ้า กระจายเลย

ได้การล่ะ มันขาดความอบอุ่นนี่เอง ทีหลังจะไปไหนจะลูบหัวแล้วบอกมันว่า แม่ไปหาตังค์มาซื้ออาหารให้นู๋นะลูก อย่าดื้ออย่าซน

และที่สำคัญ ป้าพรให้กระดูกผูกสำหรับขัดฟันมันเช้าเย็น และหาของเล่นให้มันแทะด้วย

อืม อีโกลเด้น ก้อเคยกัดหางนะ มันเป็นตุ่มน่ะ ลองสังเกตุดูนะ ว่ามีเห็บหมัด กัดมันรึเปล่า เอาใจช่วยจ้ะ
  • ป้า พร นี่ แน่นจริงๆ ครับ ยอมรับ ว่าสังเกตุ ดีจริงๆ แสดงว่า เอาใจใส่ และเลี้ยงดูดี มากๆครับ
    ขอแสดงความคิดเห็นนะครับ มันกัดแบบวิ่งแล้วกัด วนไปรอบๆ หรือว่า มันนอนแล้วกัด ครับ แบบแทะๆจนเป็นแผลครับ
    เพราะการกัด 2 อย่างนี้ สาเหตุ เดาได้ แตกต่างกันครับ
    ถ้า วิ่งวนกัด หางตัวเอง 1. ก็ จิตประสาท ของตัวสุนัข 2. สภาพเครียด
    ถ้านอนแล้วกัด ปัญหาน่าจะมาจาก ประโยค สุดท้ายของป้าพร แก ครับ