ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ข้อดีข้อเสีย เลี้ยง1มากกว่า1
  • ไม่ได้ ตั้งกระทู้ซะนานครับ พอดี มีคน โทรมาถาม เรื่อง จะเอาลูก หมาไปเลี้ยง ทั้งที่ เริ่มเลี้ยง และมีอยู่แล้ว 1 ตัว มามากทีเดียวก็เลย อยากให้คนที่ มีประสพการณ์ มาช่วยกันบอกข้อดีข้อเสียกัน เพื่อที่จะได้ ให้แง่คิดหลายๆด้านแก่ ผู้ที่กำลังมองหาพิทมาเลี้ยง หรือกำลังหาเพิ่ม ผมว่ามีมากทีเดียวครับ
    ส่วนผมข้อมูลที่ให้ไป ไม่ได้มาจากหนังสือ หรือ นิตยสารเล่มใด ผมบอกไปตามที่ผมเคยเลี้ยงมา จาก1 ตัวและ มากกว่า 1 แต่ก็เป็นความเห็นส่วนตัวของผมคนเดียว อยากจะให้มีหลายแง่คิดมากกว่านี้ครับ เพื่อคนที่กำลัง มองหา มีหลายแง่คิด เพื่อจะได้ไม่เป็นภาระทีหลังครับ
    ส่วนผม ขอบอกว่า เลี้ยงตัวเดียว ดีครับ ทั้งเวลาที่ให้ หรือ การดูแลเอาใจใส่ เรามีให้ ดูแลเขาเสมือน สมาชิกในครอบครัว และยังมี ความผูกพัน ที่ ลืมไม่ลง ตอนนั้น เราจะรู้สึกว่า แม้มีคนเค้า มาเสนอ ซื้อ ในราคาที่สูงมาก เราก็ไม่สามารถให้เขาได้ครับ เพราะเขาเป็นสมาชิก 1 ในครอบครัวครับ
    ไฟล์แนบ
    images1.jpeg 3K
  • สวัสดีพี่โค๊ก ขอเสนอเป็นคนแรกเลยนะคับ สำหรับมือใหม่ที่อยากเลี้ยง ควรคิดให้ดีว่าศึกษานิสัยใจคอของสายพันธุ์นี้มามากน้อยแค่ไหน และต้องลองดูตอนมันนิ่ง ตอนมันดุ พละกำลังต่างๆต้องสัมผัสกับของจริงดูคับ แล้วถามตัวเองอีกทีคับว่าชอบจริงจากใจหรือป่าว
    ส่วนผมคิดเหมือนพี่โค๊กคับ เลี้ยงตัวเดียวจะดีกว่า แต่หากอยากเลี้ยงหลายๆตัวก็ไม่มีปัญหาคับสำหรับผู้ที่มีประสบการณ์ พิทบูลต้องการเวลา ความเอาใจใส่เป็นพิเศษกว่าหมาพันอื่นๆ การเลี้ยงรวมกันนั้นต้องมีความพร้อมในหลายๆด้านตามแต่สถานการณ์และจุดประสงค์ของแต่ละท่าน อย่างผมเลี้ยงหลายตัวทีแรกก็เกิดปัญหาคับทั้งกัดกันก็หลายหน แต่ก็แก้ปัญหาได้คับเหนื่อยหน่อยแต่ก็มีความสุข เพราะผมชอบ ไม่ว่ามันโตมาจะสวยหรือไม่สวย แต่มันถูกชะตากับผม ผมเลือกมันมาเอง มันหล่อ มันสวยในสายตาของผมเสมอ ไม่เคยคิดจะยกให้ใคร พิทบูลมันมีความสง่างามในสายเลือดมันทุกตัวคับ

คิดให้ดี ดูให้ดี เลือกให้ดี ให้มันถูกใจในทุกๆอย่างก่อนตัดสินใจหามาเลี้ยง และไม่ว่าจะเกิดปัญหาอะไรอย่าทอดทิ้งมันเพราะมันไม่เคยคิดทอดทิ้งคุณ
    เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบคับ
    ด้วยความเคารพคับ
    ไฟล์แนบ
    klouy.jpg 60K
  • ตอนนี้ผมก็เลี้ยง 2 ตัวนะ แต่ก็ต้องเอาใจใส่คูณ 2 ครับ

6 เดือนเต็มพอดีเลย [21/04/53]
    ไฟล์แนบ
    DSC04847.JPG 28K
  • ผมว่าเราเลือกหมาของเราเอง เราสมัครใจรักเขาแล้วจะเป็นอย่างไรก็อยู่ที่การเลี้ยงดูมีส่วนสำคัญมาก ส่วนการเลี้ยงหมาแต่ละตัวยากครับกว่าจะเลี้ยงหมาออกมาให้ดีสักตัวต้องทุ่มเทเวลาฝึกนิสัยระเบียบวินัยกันยกใหญ่ แต่ไม่นานผลผลิตของเราก็จะอยู่กับเรา ครอบครัวเรา และคนรอบข้างได้อย่างมีความสุขคร๊าบ......
  • ใช่ครับ Netkk ส่วนมากแล้วจะเกิดกับคนที่เลี้ยงตัวแรก และเลี้ยงตัวเดียว ครับ กลุ่ม คนแบบนี้จะไม่สนใจ ว่ารูปร่างโตมาจะเป็นยังไง จะสวยจะหนา เหมือนคนอื่นเค้าไม๊ เลี้ยงกันจนตายกันไปข้างนึง แบบนี้มีความสุขครับ
    แต่ที่เริ่มเลี้ยงมากกว่า นึง อีกเหตุนึง ยอกฮิต มากๆ ก็คือ อยากให้พิทตัวเอง มีเ้พื่อน กลัวว่าจะเหงา แต่พอเอาเข้ามา เวลาที่ให้กลับลดลง
    แถมยัง ตัวที่เข้ามาใหม่ กลับให้ ตัวที่อยู่เก่าเป็นจ่าฝูงซะงั้น แทนที่จะเป็นเจ้าของเอง (อันนี้มีมากทีเดียวครับ)เกิดการเรียงลำดับความสำคัญที่ผิด พลาด แล้วก็เกิดปัญหา กัดเจ้าของได้
  • เลี้ยง2ตัวเหมือนกันฝึกให้อยู่ด้วยกันตัวผู้ทั้งคู่โตขึ้นยังไม่รู้ว่าจะกัดกันหรือเปล่าแต่ก็พยายามให้เล่นกันบ่อยๆ
    ไอ้ตัวใหญ่ไม่เท่าไหร่ไอ้ตัวเล็กดิโหดไม่เคยยอมเลยสายเลือดลูกหลาน Hellboy สายนี้มันดุจริงๆ
    ไฟล์แนบ
    a13.jpg 93K
  • คุณ woot ครับ ถ้าเลี้ยง 2 ตัว นี่ โตขึ้น ก็อาจจะกัดกันได้ครับ มีเปอร์เซน ที่จะกัดกันเอง สูงมากครับ หลายคนโทรมาถามผม จะขอซื้อลูกหมา ตัวผู้ ทั้งที่มีตัวผู้อยู่แล้ว ผมก็แนะนำ ว่าไม่ควรเอาไป ไม่ใช่ว่าผมไม่อยากขายให้นะครับ แต่ถ้าผมให้ไปแล้ว ปัญหาตามมาแน่ๆครับ
    ขนาดตัวเมีย แม่ลูกกันแท้ๆ ยังซัดกันเลยครับ
  • การเลี้ยงพิทบูลที่มากกว่าสองตัวขึ้นไป

ข้อดีคือสนองอารมณ์ ความปรารถนาได้ในระดับหนึ่ง

คุณควรเป็นคนที่มีความรัก เมตตา ต่อสัตว์ รวมไปเวลา สถานที่ และ พละกำลัง

ความบ้าบิ่นพอสมควร และสถานะในการเป็นผู้นำที่ดี

ข้อเสีย เคียร์ชีวิต ครอบครอบให้ได้ รวมไปถึงรอบรั้วเพื่อนบ้าน

เวลาที่เสียไป อีกครับ

แต่สิ่งที่คุ้มเกินคุ้ม คือ เพื่อนๆ ในวงพิทบูล ไม่มีที่ไหนเป็นแบบนี้
  • เลี้ยงมากเปลืองตังค์แต่มันส์ ดี
    ไฟล์แนบ
    DSC015165.jpg 104K
  • อืม ขอแจมด้วยคนจ้า

รู้มาว่าพิทบูลถึงเวลาโดนกระตุ้นมันจะกัด กัดตัวที่มากระตุ้นไม่ได้มันจะซัดกะตัวที่อยู่ใกล้ๆนั่นแหละ

แต่ป้าพร กะ สว.โก้ง คิดว่า น่าจะอยู่ที่การเลี้ยงดูมากกว่า

อีโกลเด้น โดยสายพันธุ์ มันสายกัด แต่เราเลี้ยงมัน คุยกะมันสอนมัน

ทุกวันนี้ แขกไปใครมา โดนอีโกลเด้น อ้อน ซะอยากกลับมาเล่นกับมันอี๊ก
    ไฟล์แนบ
    เป็นมิตร.jpg 31K
    ให้ข้าว.JPG 60K
    กะโม.jpg 36K
    กะคน1.JPG 52K
    กะคน.JPG 61K
  • ใช่ครับ เคยเห็นมากับตาเลยครับ ของผมเอง ผู้1เมีย1 พอดี มีหมาวิ่งผ่านหน้าบ้าน มันอยากออกไปซัดเค้า จนหันมาซัดกันเอง แต่พอ จำกันได้ก็เลิก ครับ ได้เลือดนิดหน่อย ถ้าเป็นตัวผู้กับตัวผู้คิดดูยาวเลย 555
  • ขอบคุณ เฮียใหญ่ สำหรับคอมเม้นครับ ผมก็เช่นกันครับ ตอนนี้ ปาเข้าไป 5ตัวแล้วครับ เพราะมัน สนอง อารมณ์ ความมันส์ แล้วยังติด ที่รูปร่าง หลากหลายแบบ สายเลือด และอีกหลายๆอย่างที่เพิ่มเข้ามา แต่สิ่งที่สูญเสียไป ความสัมพันธ์ มิตรภาพ ไม่รู้ว่าอะไร แต่ผมรู้สึกว่า ขาดหายไปครับ อาจจะเป็น เวลา ที่ผมให้ไป ต้อง หาร 5 เลยทีนี้
  • อันนี้เลยครับ กำลัง ตรงประเด็นเลย

http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=3114&page=1#Item_44
  • อยู่ที่ความพร้อมของผู้เลี้ยงเป็นหลัก
    นิสัย พิตบลูแต่ละตัวไม่เหมือนกัน
    ปัญหาที่จะเจอบ่อย
    - ความพร้อมของสถานที่เลี้ยง
    - ความพร้อมด้านกำลังทรัพย์ ค่ากรง ค่าอาหาร ค่าวัคซีน ค่ารักษาโรค
    - ความพร้อมด้านเวลา
    - ความพร้อมด้านจิตใจผู้เลี้ยง
    - etc.
    หาก 4 ข้อหลักๆพร้อม การเลี้ยงมากกว่า 1 ตัวก็ไม่น่ามีปัญหา
    ปัญหาอื่นที่จะตามมาหากไม่มีความพร้อม
    - สุนัขกัดกัน แล้วไม่รู้จะแยกอย่างไร จะเลี้ยงกันต่อไปอย่างไร
    - สุนัขต่างเพศ ตัวเมียฮีตมาแล้ว จะทำอย่างไร
    - เรื่องกลิ่น และเสียงรบกวน บ้านข้างเคียง
    - สุนัขเกิดเป็นโรคร้ายแรง หรือเรื่องรัง จะมีเวลาดูแลมั้ย เช่น พาโว, ผิวหนัง
    - จิตใจของผู้เลี้ยง หาปัญหาต่างๆเกิด พร้อมจะรับมือมัย หรือจะถอดใจทอดทิ้งมัน
    - etc. สุนัขแต่ละตัวก็นิสัยไม่เหมือนกัน กัดแทะ ทำลายสิ่งของ เยอะแยะปัญหา
    ไหวจะรับมือมั้ย ถ้ารับมือได้ ก็เตรียมพบกับความมันส์ ในชีวิต กับ 4 ขาตัวแสบได้เลย
  • หมาจะเป็นยอดหมาได้ ต่อเมื่อมีเพียงหนึ่งหมาหนึ่งนาย ผมเชื่อยังงั้น แต่ผมก็ทำตามที่เชื่อไม่ได้ เอิ๊กๆๆๆ
  • ไอ่ sompong ซื้อหมามาขายต่อ ใครรู้จักมันระวังให้ดี
  • เลี้ยงอยู่ตัวเดียวครับเจ้าแฮมเมอร์ ต้องให้เวลากับมันอย่างน้อยวันละ 5 ชม.เลยครับ
    เช้า 6.00-7.00 พาเดินนอกบ้าน+ทำธุระ+กินข้าว+สอนทำตามคำสั่งนิหน่อย
    เที่ยง 12.00-13.00 พาไปฉี่ +กินข้าว(เจ้าของกินให้เสร็จก่อนโดยกินต่อหน้าน้องหมาพยายามสอนให้รู้ว่าเราจ่าฝูงต้องกินก่อนและเป็นการกระตุ้นความอยาก) หรือนม +ขนม
    17.00-19.00 ออกกำลังกาย เช่นเดินแบบ Mastering เดินแบกเป้สัมภาระ วิ่งเล่นอิสระ ว่ายน้ำ +ขับถ่าย +เข้าสังคม คนและสัตว์ เสร็จกลับบ้านล้างตัว เตรียมอาหารกิน +สอนระเบียบวินัย ทำตามคำสั่ง ฯลฯ
    22.00 พาไปขับถ่ายอีกครั้งก่อนนอน
    ก็เหนื่อยบ้างเหมือนกัน แต่ถ้าเลี้ยงเพิ่มอีกเป็น 2 ตัวหรือมากกว่าก็คงต้องให้เวลาเพิ่มอีกประมาณ 2 ชั่วโมงหรือถ้าไม่เพิ่มก็คงทำได้ไม่ดีเท่านี้
    ขอบคุณครับ
    ไฟล์แนบ
    DSC01766 (Small).JPG 42K
    DSC01858 (Small).JPG 53K
    DSC01784 (Small).JPG 45K
    DSC01391 (Small).JPG 67K
    DSC01361 (Small).JPG 61K
  • แฮมเมอร์ักับแมว
    ไฟล์แนบ
    DSC01605 (Small).JPG 59K
    DSC01606 (Small).JPG 49K
  • คุณต้องมีความ รับผิดชอบเป็นอย่างสูง และเอาแรงของพิทอยู่ เวลามีปัญหาที่คาดว่าน่าจะมี เวลาที่พิทบูลมันสตาร์ทครับ เวลากัดน่ากลัวมากครับ ถ้าไม่แยกหรือเจ้าของไม่อยู่มีการสูญเสียแน่นอนครับ:001::001::001::001::001:
  • แม้พี่โดม เอาเปรียบ hummer จังเลยนะคับ อยู่ในห่วอย่างเดียวเลย555++++

================================================

ขอออกความเห็นด้วยคับ
    ในส่วนต้วผม ก็อยากได้ บีเกิ้ล มาเลี้ยงอีกตัว แต่ต้องห้ามใจ คับ เพราะ ผมกลัวตัวผม เท ใจไปให้ หมาตัวใหม่หมด จนไม่เหลือให้มัน
    ถ้าเราเลี้ยงตัวเดียว เราจะรักมันตัวเดียว และเต็ม ทีกับมันตัวเดียวแบบถึงไหนถึงกัน เหมือน องครักษ์ ของเราเลยทีเดียว
    ผมเลยต้องตัดใจ ห้ามใจ ที่ จะนำหมามาเลี้ยงเพิ่ม อีก

มันรัก เรา คนเดียว ทุกวัน ที่มันรอ ให้เรา กลับมาจากที่ทำงาน เพื่อให้ เราได้อยู่ใกล้ชิด มัน
    เพราะ อย่างนี้ จึงไม่อยาก แบ่ง ความรักจากมันไปให้หมาตัวอื่น
    (เคยมีคนมาขอซื้อ แต่ไม่ขาย เพราะถือว่า ดวงเรามาเจอกันคับ ว่างๆ จะเล่าให้ฟังคับ )
    ต้องขอบคุณ หมอตั้ม infinity ครับที่ให้ หมา ตัวนี้กับผม มันเป็นหมาที่เยี่ยมตัวหนึ่งสำหรับครอบครัวผมเลยคับ

ขอบคุณคับ
    ไฟล์แนบ
    DSCN23292.jpg 38K
  • คุณ Hammer ตามตารางของคุณ ถือได้ว่า มีความสุข สมบูรณ์ แล้วครับ อิจฉาจริงๆ
    ผมเคยมี ตารางคล้ายๆกัน บอกเลยว่ามีความสุขมาก จะไปไหนที่ ผมพานั่งรถ ไปด้วยเลยครับ
  • ถ้าท่านใด มีคุณสมบัติ ข้างต้น ของคุณ เจ ก็ สามารถเลี้ยงเพิ่มได้มากกว่า 1 ครับ แต่ถ้ายังผมว่าคิดนานๆหน่อยก็ดีครับผม
  • ความคิดเห็นของคุณ Tutie ก็เช่นกันครับ โดน เต็มๆเลยครับ ตอนผมเลี้ยงตัวเดียว หมาผม หมาผมนั่งรอ และจำเสียงรถผมได้เป็นอย่างดี รอ จนผมกลับมา อย่างนี้ มีความสุขอย่างบอกไม่ถูกครับ
  • ผมเห็นด้วยกับพี่ยุทน่ะครับ หนึ่งหมาหนึ่งนาย=ยอดหมา

เลยมีไอคุณเจนรบตัวเดียว

ยังไม่ได้ถ่ายรูปใหม่ๆเลยพี่โค๊ก...ไว้ถ่ายแล้วจะเอามาให้ชมว่าเป็นลูกหมูหรือลูกควายกันแน่
  • น่าจะตัวเดียวนะครับ เพราะจะได้รักมันเเบบเต็มๆ เเละมีเวลากับมันเเบบเต็มๆ มีเวลาเอาใจใส่มันได้มาก เเถมพาไปเที่ยวพาไปไหนได้สะดวกกว่า

เหมือน หนู๋ เอื้องผึ้ง ของยา^^
    ไฟล์แนบ
    g.jpg 3K
    mLzKw0438109-01.jpg 3K
    fffffffffffffff.jpg 3K
  • ส่วนตัวนะครับ ที่บ้านผมเลี้ยงสามตัว
    ตัวโตที่สุดเป็นพิทบูลตัวผู้ใกล้จะสองขวบเเล้วอีกสามเดือน
    ตัวที่สองเป็นชิวาวาตัวผู้เหมือนกันอายุจะหนึ่งขวบเเล้วอีกไม่ถึงเดือน
    อีกตัวเป็นพิทบูลตัวเมียอายุสามเดือนกว่าๆ (เอามาทำแม่พันธุ์)

วันนี้ผมขอฝากรูปให้ดูเห็นการที่เกิดขึ้นก่อนนะครับเดียวพรุ่งนี้ผมจะมาเล่นให้ฟังว่าเกิดอะไรขึ้น พอดีได้เวลาทำงานเเล้วครับ
    ไฟล์แนบ
    DSC_0976_resize.JPG 120K
  • หากอยากค้นพบว่าแท้สุดแล้ว พิตบูล คืออะไร
    จงเลี้ยงตัวเดียว มีเวลาให้เขาเยอะๆ คุณจะรู้ว่า นี่มันเป็นหมาหรือว่าตัวอะไรมาจากต่างดาวกันแน่
    หลายสิ่งในตัวมัน หาไม่ได้จากหมาสายพันธ์อื่นครับ

มีคนเลี้ยงพิตบูลเยอะ และก็เลี้ยงมันแบบหมาธรรมดาทั่วไป ความจริงเลี้ยงแบบนั้นไม่จำเป็นต้องพิตบูลก็ได้

แต่คนที่สามารถพูดได้อย่างเต็มปากว่า เป็นเจ้าของพิตบูลจริงๆยังน้อยครับ
  • เลี้ยงมากกว่าหนึ่งโดยที่ไม่ได้มีเป้าหมายเพื่อการขยายพันธ์ หรือต้องการทำเป็นธุรกิจ
    ผมมองไม่เห็นประโยชน์หรือข้อดีเลย เห็นแต่ปัญหาครับ

ไม่ได้ต่อต้านคนที่เลี้ยงเยอะนะครับ แต่อยากให้ข้อมูลคนที่เพิ่งเล่นพิตบูลมือใหม่ครับ
    มีหลายท่านโทรมาปรึกษา เริ่มต้นก็จะเลี้ยงสองตัวเลย
    เหตุผลที่ผมรับไม่ได้ก็คือกลัวมันเหงา อยากให้มันมีเพื่อน กรรมจริงๆ
  • ใช่เลยครับ พี่มาร์ค ตอนนี้ผมมีอยู่ 5 ตัวทีเดียว แต่ รู้สึกขาด หายอะไรไปสักอย่าง ผมเพิ่งรู้ตอนนี้ครับ ว่า ผม ยิ่งมี พิทบูล มากเท่าไหร่ ผมยิ่งห่างจากพิทบูล ออกไปเรื่อยๆ
    ไม่เหมือน ตัวเดียว (ที่จากไปแล้ว) ตอนมีตัวเดียว รู้สึกว่า เรา มีพิทบูลจริงๆ ไปไหน ไปด้วยกัน แบบว่า มองตารู้ใจกันเลยว่า งั้นครับ พอเปิดประตูรถ มันวิ่งขึ้นไปนั่งคอยเลย
    อ่านแล้วอาจจะงง ๆ แต่อยากบอก สิ่งที่สูญเสีย ไป คือ ใจ ที่พิทบูล มอบให้ ส่วนที่เพิ่มเข้ามา คือ สุนัข หลายตัวครับ
  • พิทบลู มันเป็นมากกว่าหมานะความต้องการของมันก็เยอะ ผมว่าต้องสม่ำเสมอกับมันนะ
    ยิ่งเรื่องเวลาและใจแล้วต้องมากจริงๆ อย่างผมตอนนี้ร๊อตที่บ้านออกลูกกว่าจะเสร็จก็ดึก
    ยังต้องพาพิทออกไปเดินอีก ไม่งั้นร้องทั้งคืนแต่มันแสนรู้มาก เหมือนกะรู้ว่าเราเหนื่อยเลย
    ออกไปเดินไม่ดื้อไม่กระโจนเลยเหมือนกะว่าไม่อยากให้เราเหนื่อยเลย
    แต่บอกใด้คำเดียวเลยว่าอยู่กับพิทแล้วสุขใจจริงๆ
  • พี่มีไทเกอร์ตัวเดียว แสนรู้ ทำได้ทุกอย่าง เพราะเรามีเวลาให้เต็มที่

แต่ตอนนี้ อยากได้ไทเกอร์สอง ก็ทำไม่ได้เสียแล้ว เพราะไม่มีเวลา

ผมจึงอยากให้คนที่คิดจะเลี้ยงเพราะรักจริงๆ ควรเลี้ยงตัวเดียวครับ

ใจเย็นๆค่อยๆดูไป อย่าใจร้อน กัดฟันอดทน จนมั่นใจ
    เมื่อได้มาแล้วก็ดูแลเขาไปจนหมดอายุขัย
  • ท่านดีเจแก่นแก้วรีบมาเล่าต่อครับ อยากรู้
  • ครับ พี่มาร์ค ผมเห็น พี่ ใน วีซีดี พี่ กับ ไทเกอร์ ครับ แล้วก็พี่ๆ อีกหลายคน ที่คอยบอก สิ่งที่ได้มาในการ เลี้ยง พิทเพี่ยงตัวเดียว แต่อย่างว่าครับ ไม่เจอกับตัว ก็ไม่รู้
    ตอนนั้นผมก็มีตัวเดียวเหมือนกันครับ และก็มีความสุข สมบูรณ์ดี แต่พอ เจ้า ไทเกอร์ ของผมจากไป ( หมาผมชื่อ ไทเกอร์เหมือนกันครับ) ผมคิดว่า ผมคงหาตัวไหนมาแทน มันไม่ได้แน่ และไม่อยาก หา ตัวไหนมาแทนเลย แต่ สัก ปี ต่อมา ผมก็ต้องหา พิท มาแทน สมาชิก นึง ที่จากไปครับ เป็นความผิดพลาดของผมครับ
    ผมไม่ต้องการ หมาที่สวย หรือสายเลือด อะไรทั้งนั้น แต่ผมอยากได้ เหมือนเจ้า ไทเกอร์ ของผมก็พอ แต่ การเอาหมา 2ตัว มาเลี้ยง ทำให้ผม ไม่มีโอกาส ที่จะ ได้เจ้าไทเกอร์ กลับมา แม้แต่ครึ่งนึง ครับ ไม่ใช่ความผิดของ พิทบูล หรอกนะครับ ที่ ไม่ได้ให้ ใจทั้ง 100 เป้นความผิดของ ผมเองครับ ที่ไม่ได้ให้ ใจ ทั้ง 100 ไป เพราะทั้ง เวลา ความรัก ทุกๆ อย่าง ผมก็ต้อง ใช้ไปและแบ่งให้กับตัวอื่นด้วยครับ
  • แล้วถ้าเลี้ยงbullyหลายตัวจะเปนไรปะครับ(อยากๆอยุ่)
  • สุนัข แทบทุก สายพันธุ์ พร้อม มอบกาย ถวายหัวใจให้เจ้าของ ครับ รวมทั้ง บูลลี่ ที่ มีสายเลือด ความเป็น พิทบูล อยู่ ไม่น้อยเลยครับ
  • โดนใจเลยครับทู้นี้ เป็นการแลกเปลี่ยนประสบการณ์และความรู้สึกที่ดี ส่วนตัวผมแนะนำให้เลี้ยงไม่เกิน1-2ตัว สำหรับผู้ที่รักและเลี้ยงเพื่อความสุขจริงๆ แต่ถ้าจะให้ดี 1 ตัวครับชัวร์สุด จากประสบการณ์ส่วนตัวเลยนะครับ การที่ท่านครอบครองพิท1ตัว ท่านจะมีความสุขมากกว่าที่ท่านจะ มีพิทเป็น10ตัว อย่างแน่นอน และที่สำคัญภาระน้อยกว่าเยอะ การเลี้ยงพิทเพียงตัวเดียว มันจะแตกต่างจาก พิท ที่เลี้ยงรวมกันหลายๆตัวมาก เพราะถ้าเลี้ยงตัวเดียวท่านก็จะสามารถดูแลและเอาใจใส่ได้เต็มที่ความรักที่มีก็จะให้ได้เต็ม100 พิทของท่านก็จะสุขภาพจิตดีฉลาด เลี้ยงๆไปท่านจะรับรู้ได้เลยว่าพิทของท่านนั้นมันเป็นยิ่งกว่าหมาหรือสัตว์เลี้ยงธรรมดาๆ แต่ท่านอาจจะรู้สึกว่ามันเป็นส่วนหนึ่งของครอบครับได้ เทียบกับถ้าท่านมีพิทหลายตัว ข้อ1 ต้องมีขังแน่ๆ 2ความรักที่เคยเต็ม100ก็ต้องแบ่งๆกันไป การดูแลเอาใจใส่ก็อาจจะไม่ทั่วถึง สมมุติ มีพิท3ตัว ถ้าท่านจะพาเดินเล่นก็จูกไปได้แค่2ตัว อีกตัวนึงก็เหงาไป เลี้ยงนานไปๆก็จะมีความคิดไปเชิงธุระกิจคิดผสมขายไปซะงั้น^^ จากพิทที่เคยเป็นส่วนนึงของครอบครัวก็อาจจะกลายเป็นแค่สัตว์เลี้ยงธรรมดาๆประจำบ้านไปก็ได้ เลยอยากขอฝากไว้สำหรับท่านที่คิดจะเลี้ยงพิทบลู ศึกษาและค้นหาความต้องการของท่านให้ดีๆก่อนนะครับ เลือกหาที่ท่านคิดว่าต้องการจริงๆเพราะไม่เช่นนั้นกว่าท่านจะค้นพบความต้องการของตัวเอง ท่านอาจจะมีพิทไว้หลังบ้านเป็น10ตัวแล้วก็ได้ ^^ ด้วยความปราถณาดีจาก~ เพื่อนที่เลี้ยงพิท~ครับ
  • หลายท่านให้เหตุผลโดนใจมากครับ