ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขายกล้วยไม้พันธุ์หายาก
  • ใครชอบกล้วยไม้หายาก กอใหญ่ๆ ชมก่อนครับ (ถูกกฏหมายครับ)0837561193เอ็ม

มีอีกหลายไม้หลายสายพันธุ์นะครับ

รูปเเรกก็เป็นสายมรกตครับ
    ไฟล์แนบ
    IMG0051A.jpg 71K
    IMG0049A.jpg 62K
    IMG0050A.jpg 67K
  • รูปดอกตัวอย่าง
    ไฟล์แนบ
    2-132.jpg 96K
  • ต่อๆครับนี้เป็นสายเชียงใหม่ติดกับไม้สักเก่าลำใหญ่
    ไฟล์แนบ
    IMG0047A.jpg 85K
    IMG0044A.jpg 40K
    IMG0043A.jpg 86K
    IMG0042A.jpg 63K
    IMG0041A.jpg 58K
  • รูปดอกตัวอย่าง
    ไฟล์แนบ
    02183_1.jpg 53K
    00683_7.jpg 69K
    00683_6.jpg 81K
  • กล้วยไม้ไทยมันมีสเนย์ทั้งที่ยังไม่มีดอกนะครับ ลองศึกษาดูครับ ถ้าจะเอาเอาเเบบติดตอรากเดินเเล้วดีกว่า เพราะไม่เสียงตายที่หลังที่เกิดจากน้ำยาฟอมารีน
    ไฟล์แนบ
    IMG0048A.jpg 12K
  • แต่ละรูป ชื่อพันธุ์อะไรครับ ขายเท่าไหร่
  • ตันที่2บ้านผมมีเยอะเลยแต่ไม่รู้ว่าเล่นไงกัน

ราคาตันที่2ถ้าขายเท่าไร

บ้านผมมีเยอะเลยหลายสายด้วยแต่ไม่รุ้ว่าเล่นไง

แต่คนมาดูเขาก็บอกว่าหายากแต่เขาถามซื้อไม่รูราคาคิดไงคับ

กลัวโดนโกงอ่ะคับ

ว่างจะเอารูปมาให้ดูนะคับ
  • ผมมีม่อนตาควาย หรือเรียกอีกชื่อ ม่อนงาช้าง
  • ไม้ป่าทั้งหมดเลยหราครับ ผมว่าน่าจะมีพวก ช้างเบา ช้างค่อม บ้างนิ สายสำหรับผมมานเลี้ยงยากมาก มะค่อยรอด แต่หลายคนเลี้ยงสวยน่าอิจฉา
  • ม่อนตาควายหรือม่อนงาช้าง (หารูปได้จากกูเกิ้ลนะครับ) ที่ผมเลี้ยง มันชอบอยู่ใต้ต้นไม้ครับ แสงรำไร ทนทานออก มันแตกหน่อใหม่ไปเรื่อยๆ พอกิ่งแก่ ใบจะร่วง คนไม่รู้ก็จะตัดกิ่งทิ้ง ห้ามตัดทิ้งโดยเด็ดขาด ให้มันไม่มีใบแบบนั้นแหละ เพราะมันจะเลี้ยงหน่อใหม่ และที่สำคัญที่สุด กิ่งที่ไม่มีใบนี้ ถึงเวลาที่ออกดอก ดอกจะออกจากข้อกิ่งที่ไม่มีใบนี่แหละ ฉะนั้น คนที่ไม่รู้ ไปตัดกิ่งที่ไม่มีใบนี่ทิ้ง ก็จะไม่มีทางได้เห็นดอกมันเลย
    เลี้ยงง่ายครับ ไม่ยาก ออกดอกปีละครั้ง ดอกใหญ่สวยแปลกตา ชื่นใจดี

ไทเกอร์
  • ขออภัย เรียกชื่อผิด มันชื่อ เอื้องตาควาย หรือ ช้างน้าว

ไทเกอร์
  • ผมก็ไม่ค่อยมีความรู้ครับ เอาเป็นว่าต้นไหนอยากแนะนำก็ว่ามาเลยครับ ที่บ้านตอนนี้แขวนไว้เต็มเลยใช้ต้นมะม่วงเป็นร้าน ไม่รู้จักชื่อสักต้น ซื้อมาตอนไปแม่ฮ่องสอน
    และก็ตามงานโชว์ สวนจจก็มี เลี้ยงไปมันก็เพลินดีครับ ได้ลุ้น ยิ่งเวลาได้เห็นดอก มันมีความสุขดีเหมือนกัน

แต่อากาศกรุงเทพมันร้อนและแห้ง ดอกไม่ค่อยเป็นพวงสวยเหมือนที่อื่น และอีกอย่างลำต้นที่เคยอวบใหญ่ ก็แฟบแห้งลง ขนาดรดน้ำทั้งวันแล้วนะ
  • ป๋ามาร์คใช้น้ำประปารดไหม เลี้ยงกล้วยไม้ป่าใน กทม สวนมากเอาน้ำประปารด จะไม่รดซะส่วนใหญ่ เพราะกล้วยไม้ป่าไวต่อคลอลีน รากไม่เจริญเติบโตแล้วก็ค่อยๆ แฟบลงและตายในที่สุด ลองเปลี่ยนน้ำรดดู จริงไม่จริงต้องขออภัยด้วย
  • เปิดจากก๊อกก็ฉีดใส่เลยครับ มันเป็นแหล่งเดียวที่หาง่ายและสะดวกสุดครับ

นี่ช้างกระที่บ้านออกดอกคราวที่แล้วได้มาสี่ช่อ
    ไฟล์แนบ
    DSC06555rs.jpg 86K
  • สวยๆ ชอบมากเลย แต่เลี้ยงไม่ค่อยเป็น ได้แต่รดน้ำ สอนเลี้ยงและวิธีให้ปุ๋ยได้ปล่าว ชอบที่รากของกล้วยไม้มาก

เวลามันรากยาวๆสวย มีเสน่ห์ อย่าลืมนะสอนหน่อย เป็นแล้วจะซื้อนะนะนะ
  • ป๊าดดดด เฮียใหญ่ ปุ๋ยน้ำที่ให้ไปอ่ะ ผสม 1:1000 ฉีดได้เลยค่า รับรองพรึ่บพรั่บ

• กล้วยไม้บ้านป๋ามาร์คดอกสวยจัง ที่บ้านมีแต่พวกเฟิน เอามาแบ่งกันชม อิอิ
    ไฟล์แนบ
    100_1728.jpg 112K
    100_1729.jpg 121K
  • อันนี้นางกลาย ตะวันออกเลี้ยงมานานแล้ว สวยไหมครับ ไม่มีดอก มีแต่ใบ.........5555
    ไฟล์แนบ
    100_1950.jpg 115K
  • งามหลาย ไว้จะเอาที่บ้านมาลงบ้างนะครับ

มีเป็นป่าเลย ^^