ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

คำสอนสมเด็จโต
  • แฟนๆคอลัมน์สนามพระวิภาวดี คงจะรู้กันดีว่า พระสมเด็จฯ วัดระฆัง ของสมเด็จพุฒาจารย์โตนั้น วันนี้ เป็นเหมือนอิสราภรณ์ ประดับบารมีพ่อค้าเสนาบดี...เท่านั้น

ข่าวองค์ล่า...ราคา 25 ล้าน ที่นักการเมืองซื้อไว้ พิสูจน์ เรื่องเล่าสมัยที่ขรัวโต ท่านควักจากย่ามแจกชาวบ้าน "เอาไว้กันหมากัดนะจ๊ะ วันหน้าจะหายาก" ว่ายิ่งกว่าหายากจริงๆ

ในจำนวนนักการเมืองผู้มีบารมีที่มีพระสมเด็จวัดระฆัง ก็คงหวังพึ่งคุณพระช่วย ให้แคล้วคลาดจากผองภัย ขอความรุ่งเรืองไพบูลย์

น้อยคนนักที่จะรู้ว่า คำสอนของสมเด็จท่าน เข้มขลังคุ้มภัย ให้ความสุขสงบเย็นได้มากกว่ามีพระสมเด็จคล้องคอหลายเท่า

คำสอนของสมเด็จฯมีมากมายอยู่ในเรื่องเล่าหลายเรื่อง วันนี้ผมจะลองยกมาเล่าให้ฟังสักเรื่อง

พระอาจารย์เทศ วัดชนะสงคราม เล่าให้ญาติโยมของท่านฟังต่อๆกันมา สมัยหนึ่งท่านเกิดข้อขัดแย้งกับท่านเจ้าคุณอุดมญาณ เจ้าอาวาส

ระดับความทุกข์แรงถึงขั้น ถ้าไม่ย้ายวัดก็ต้องลาสึก

ระหว่างที่เกิดความลังเลสงสัย ก็พยายามไปหาพระผู้ใหญ่เพื่อปรึกษาหาทางออก นึกถึงสมเด็จพุฒาจารย์โต วัดระฆังได้ ก็ลงเรือข้ามฟาก ไปเล่าเรื่องราวทุกแง่มุมให้ท่านทราบ

"กระผมทุกข์ร้อน จนเหลือจะระงับแล้วขอรับ" พระอาจารย์เทศทิ้งท้าย

"ถ้าอยากสบาย ก็เอาอย่างหมาซิจ๊ะ"

คำสอนของสมเด็จฯท่าน ทำเอาพระอาจารย์เทศฉงน สมเด็จฯ ท่านจึงอธิบายต่อไป

"เข้าใจไหม คืออย่างนี้ ธรรมดาหมาเมื่อมันกัดกันแล้ว ถ้าไอ้ตัวแพ้นอนหงายสิ้นท่า ปล่อยให้ไอ้ตัวชนะยืนจังก้าคร่อม ร้องขู่คำรามแฮ่ๆ

ไอ้ตัวชนะ มันก็จะไม่กัดไอ้ตัวแพ้อีก"

สมเด็จโตยกตัวอย่างแค่นี้ พระผู้ใหญ่ระดับพระอาจารย์ เทศ ก็เข้าใจแจ่มแจ้ง ท่านเริ่มทบทวนว่า ส่วนหนึ่งที่ขยายความขัดแย้งให้บานปลายใหญ่โต เพราะตัวท่านเองก็รุนแรงแข็งกร้าวต่อสมภารด้วย

ระดับความเข้าใจของท่านอาจารย์เทศ ถ้าเป็นพระนิกายเซน ใช้คำว่า ซาโตริ ถ้าพระไทย ใช้คำว่า ได้ดวงตาเห็นธรรม

พระอาจารย์เทศก้มกราบสมเด็จฯด้วยสีหน้ายิ้มแย้ม "กระผมจะนำคติของพระเดชพระคุณ ไปปฏิบัติอย่างเคร่งครัดขอรับ"

เมื่อกลับไปวัด นำหลัก "จงเอาอย่างหมา" ของสมเด็จพุฒาจารย์โต ไปใช้ พระอาจารย์เทศก็อยู่เป็นพระลูกวัดชนะสงครามต่อไปได้ด้วยความสงบเย็นเรื่อยมา

ศาสนาพุทธสอนให้รู้จักแพ้ มีคำโบราณพูดกันคุ้นปากมานาน แพ้เป็นพระชนะเป็นมาร ศาสนาคริสต์ เราคงพอได้ฟังมาบ้าง พระเยซู ท่านสอนว่า เมื่อถูกตบที่แก้มขวา ก็จงเอียงแก้มซ้ายให้เขาตบซ้ำ

หากแพ้แล้วเป็นสุขได้ เราก็จงพร้อมใจเป็นฝ่ายแพ้เถิด บ้านเมืองที่รุ่มร้อนมานาน จะได้มีโอกาส "ผ่อนเย็น" เสียที

เกมการเมืองช่วงนี้ ผมเชื่อว่า ใครที่กล้าแพ้ ก็จะมีโอกาสเป็น ผู้ชนะมากกว่า

ถึงเวลาเลือกตั้งเมื่อไร ฝ่ายที่กล้าแพ้เพราะต้องการให้บ้านเมืองสงบ ก็จะได้ใจชาวบ้าน คะแนนเสียงก็จะไหลมาเทมา...ไม่เชื่อก็ลอง.

กิเลน ประลองเชิง
  • "เข้าใจไหม คืออย่างนี้ ธรรมดาหมาเมื่อมันกัดกันแล้ว ถ้าไอ้ตัวแพ้นอนหงายสิ้นท่า ปล่อยให้ไอ้ตัวชนะยืนจังก้าคร่อม ร้องขู่คำรามแฮ่ๆ ไอ้ตัวชนะ มันก็จะไม่กัดไอ้ตัวแพ้อีก"

อ้างถึงกระทู้ http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=14876&page=2#Item_17

ทุกคนอ่าน ต้องลงความเห็นว่า ป้าพรนี่นิสัยเลวมากกกกกกก ถึงมากที่สุด ที่ชอบนินทาชาวบ้าน มาเลยจ้า โจทก์ทั้งหลาย ใครมีเรื่องขุ่นข้องหมองใจ สงสัยอะไรในตัวป้าพร เข้ามาเลยจ้ะ
    จะตอบทุกคำถาม

แต่ขอบอกก่อนนะ ตอนนี้ป้าพร เป็นหมาตัวที่แพ้แล้ว แพ้เพราะ พวกคุณๆ ทั้งหลาย ออกมาบอกโง้นงี้ มีอะไรล๊อคอินเข้ามาเลยจ้า โทรมาก้อได้ สายนี้รับเรื่องเกี่ยวกับ
    ป้าพรกับหัวข้อ ใครไปรถตู้งานประกวดเชียงใหม่มั่ง [ 1 2 ] โดยเฉพาะ 0832263955
    ไฟล์แนบ
    ยอมจ้า.JPG 32K
  • วันนี้ไม่ได้เข้าบอร์ด ช่วงกลางวัน แอบไปช่วยเด็กๆ ปั้นดินน้ำมันที่ศูนย์รับฝากเด็กที่เขตลาดกระบัง เอารูปมาฝากจ้า
    ไฟล์แนบ
    11052010383.jpg 37K
    11052010382.jpg 39K
    11052010381.jpg 41K
    11052010380.jpg 36K
    11052010379.jpg 38K
  • รอยยิ้ม เด็กๆ เห็นแล้วชื่นใจคนแก่จั๊งงงงง
    ไฟล์แนบ
    110520103852.jpg 42K
    110520103862.jpg 38K
    110520103872.jpg 37K
    11052010389.jpg 31K
    11052010388.jpg 38K
  • เจ๊พร เรื่องเยอะ . . .
  • ไม่ตอบคำถามผี ตอบเฉพาะที่ล็อคอินเท่านั้น
  • ดีแล้วเอาเวลาไปทำยังอื่นมั้ง

โตๆแล้วทำอะไรก้อคิดหนักๆหน่อย

เพราะถ้าทำอะไรไม่คิด ? มันจะตามมาเหมือนเงาตามตัว
  • อ่น แล้ว ทำ หั้ย คิด เลย คัฟ ป้า พร....

ถ้าแพ้ แล้วเป็น สุข.. เรา ก้อ ยอม แพ้ เถิด.......ชอบๆๆๆๆ.
  • น่าเบื่อมาก ๆ อ่ะ
  • เปรียบคนอื่นเป็นหมา

สุดคำบรรยายจริง ๆ
  • ช้วยเรียกสติผมกลับมาได้เยอะครับป้า

ขอบคุณกระทู้ดีๆ ^ ^

ผีกัดอย่ากัดตอบ คติผม 5555 นิ่งไว้
  • ใครว่าว่าป้าพรชอบนินทาไม่ไม่เค๊ยไม่เคยแค่เล่าสู่กันฟัง
  • ป้า ผม เข้าใจที่ ป้า เอามาเล่าให้ฟังคับ ขอบคุณสาระดีๆ คับ
    อย่าไปสน ไอ้ พวกนี้ นะคับ มันพวก ผีควายทั้งนั้นแหละคับ ไอ้พวก นี้พอเห็นคนอื่นเค้า ทำดี หรือ มีอะไร ในบอร์ด บ่อยๆ ก็มีอาการ
    พวกนี้ เป็นคน บาป คับ บาป ที่ใจ มันไม่สงบ คับ อย่าไปถือ สา หารือ กับ มันนะคับ น่า สังเวช พวก ที่ เกิดมามีบาป ติดตัว
    อิจฉาคน นู่น คนนี้ ไปเรื่อย เห็น อะไร ก็ตะขิดตะควง ใจ ไปหมด ใจโครต เป็น ทุกข์ มากเลยคับ นอนไม่หลับ ขี้ไม่ออก เรื่องมากคับ พวกนี้
    ไร้ สาระ จริงๆ ไอ้ พวก ใจ เป็นกรรม ใจไม่สงบ ระวัง จะอยู่ไม่ทันแก่ตาย นะเพื่อนผี ควาย
  • ผมเป็นคนที่เข้าใจอะไรง่าย และคิดน้อย จนบางทีผมคิดว่าผมซื่อบื้อ และผมเข้าใจป้าพรครับ

ผมพยายามเข้าใจทุกคนและรับฟังเรื่องราวจากทุกๆในบอร์ด โดยจากการพูดคุย หรือการเขียนกระทู้ในบอร์ดนี้

ตั้งแต่ เฮียใหญ่ พี่มาร์ค จนถึง มือใหม่หลายๆคนที่โทรมาหาผม ความจริงผมไม่ใช่มือเก่าหรอกครับ

ผมเป็นพวกชอบฟัง ชอบจำ คิดบ้าง อ่านบ้าง ก็ตอบเท่าที่มั่นใจว่าคำตออบจะถูกต้องแหละครับ

และผมก็เข้าใจป้าพรบ้าง หลายๆเรื่อง จากการที่ผมคิดเอาเองบ้าง หรือจากการที่ผมเคยคุยกับป้าพรบ้าง

และผมมีความยินดี ที่ได้รู้จักกับป้าพรเสมอมาครับ ขอให้เข้าใจกันเร็วๆเด้อ
  • ขอบคุณทุกความเห็น วันนี้ยอมเสียเวลาครึ่งวัน รอตอบคำถาม แต่ไม่มีมาแม้แต่คนเดียว

ช่วงบ่ายไม่ว่าง ต้องไปทำงานให้ลูกความที่สน.ดินแดง เย็นๆ มืด ๆจะแวะมาเปิดดูใหม่

ลูกผู้หญิงที่ชื่อ พร กล้าทำก็กล้ารับ ไม่เอาใครเป็นแบ็คทั้งนั้น มีรัยคุยกันได้

(เดิม เอารูปบันทึกแจ้งความลงไว้ เพราะต้องการบอกว่าไปเพราะมีธุระจริงๆ)
  • บ้าป่าว
  • เรื่องของเรื่อง ผมว่ามันยาว และ ก็ คงมีที่มาที่ไป

คงไม่ต้องไปสอย มัน ลงมาอธิบาย ต่างฝ่าย ก็ มีเหตุผล ของตัวเอง

คนเรา ถ้า จะคบหากันอย่าง เพื่อน

สิ่งดีๆ ที่เราให้กันตอนเริ่ม ต้น จำกันได้ไหม

ความหมายแรก คือ คำว่า เพื่อน

ความหมายต่อมา คือ คำว่า ให้ (คุณให้อะไรกับเพื่อน บ้าง ล่ะ?)

"ให้ก่อนให้ หลัง ไม่มีความเสียหาย หรือถ้าจะให้ฝ่ายเดียวโดยไม่หวังผลตอบแทน ถ้าคิดจะ ให้"

ถ้าไม่ ให้ ก็ ย้อนกลับ มาก่อนที่เริ่มต้นเอาไว้ อย่ามองกันเป็น ศัตรู

ตายกันแล้ว ไปเผาผี เรายังให้ดอกไม้จันทร์ และขออโหสิกรรม กันเลย

ผมคงกล่าวได้แค่เนี้ย........................
  • ออกตัวก่อนว่าไม่ได้เกี่ยวข้องกับเรื่องใด ๆที่เป็นปัญหาอยู่
    แต่แค่คน ๆ นึงที่เข้าเวปนี้เป็นประจำ
    หากถ้าผม login และผมแสดงความเห็นออกไป แล้วจะโดนจับไหม
    เอาบันทึกประจำวันมาลงให้ดู เพื่ออะไร จะให้ผมเข้าใจอย่างไง
    คนธรรมดา หาเช้ากินค่ำ ฐานะกลาง ๆ จะไปออกความเห็นก็คงใช่ที่
    หากมีเรื่องมีปัญหา เสียเวลาทำมาหากิน
    เคยเห็นว่าที่เข้ามาเวปนี้ก็เพราะมันมีความสุขไม่ใช่หรือ แล้วที่ทำอยู่นี่มันสุขหรือเปล่า
    อยากฟังเสียงรอบข้าง อยากอธิบาย แต่ตัวเราเองเปิดใจที่จะฟังหรือไม่
    หากยังเป็นอย่างนี้อยู่ เชื่อว่าวันนึงจะไม่มีใครที่อยากจะตอบกระทู้นี้แม้สักคน
  • เบ่่งให้มันคับบอร์ดเลยป้าเอาใจช่วยแต่ระวังเบ่งมากอุจจาระจะแตกหักในนะง๊าฟฟฟ
  • ก็เป็นซะแบบนี้แล้วใครจะกล้าออกความเห็นละคุณ เบ่งคับบอร์ด โชว์นามบัตร โชว์ใบแจ้งความ สามีเป็นตำหนวดด้วย ใครล๊อคอินก็บ้าแล้ว
  • ใช้คำสอนสมเด็จโตมาแอบอ้างสร้างราคา ทั้งที่ตัวเองก็ปฎิบัติไม่ได้ ก็ไม่ต่างจากหลวงตาขี้เมา แล้วแอบดื่มเหล้าทุกวัน เอาสอนพระพุทธเจ้ามาเทศน์ให้ชาวบ้านฟัง ชาวบ้านที่ไหนจะศรัทธาวะ
  • มีอีกมั้ยยยยยยยยยยยย
  • บ้าป่าว
  • ป้าจะไปเขี่ยให้ผีมันออกมาอีกทำไมวะ รู้ก็รู้อยู่ว่ารบกับผีไม่มีมีวันชนะ
    ที่เขาติง หากเห็นด้วยก็ฟัง ปรับปรุง หากไม่เห็นด้วยก็อธิบาย มันก็จบ

ผมไม่เข้าใจสิ่งที่ป้ากำลังสื่อวะ ยิ่งอ่านยิ่งงง ตกลงจะสู้ หรือจะหมอบ อ่านดูมันเหมือนกับไปท้าเขามากกว่ายอม

ความจริงผมก็ไม่อยากยุ่งหรอกนะ ก็เตือนไปตามความรู้สึก จะฟังหรือไม่ฟังก็แล้วแต่ป้าวะ เหนื่อยแล้ว
  • เหตุเกิดจากอยากให้คนยอมรับเข้าตำราเจ็บแล้วดังทนได้ ผมเข้าแวะเวียนแช็ทรูมได้ยินมาเยอะคนนี้ล่ะเจ้าแม่พิทบูลโซลตัวจริง

ขโมยซีนอวดเบ่งนินทาล็อบบี้จนเดี๋ยวนี้ยังโชว์คนดีไม่ละอายเหรอ คุณมาร์คนี่ก็หล่อจริงๆออกลูกปกป้องเข้าคู่ เจ้าพ่อ เจ้าแม่พิทบูลโซลเลยน่ะ

เหน็บแค่นี้คงไม่ถึงกับจับมือกันตามล่าตัวผมน่ะครับไม่ใช่อะไรหลอกครับกลัวจับได้แล้วคุณสองคนจะหงายท้อง

ผีปรารถนาดี
  • ผมไม่ได้เป็นสมาชิกคับ แต่ก็เข้ามาอ่านกระทู้ต่างๆ มานานพอสมควร และก็ขออนุญาตด้วยละกัน ถือว่าเป็นการออกความคิดเห็นเพื่อก่อในสิ่งที่ดี
    โดยส่วนตัว ผมชื่นชมป้าพร เพราะหลายๆ กระทู้ ผมเห็นป้าพรเป็นคนมีน้ำใจมากๆคนหนึ่ง รับอาสาทุกเรื่องที่สามารถทำได้ นั่นถือว่าเป็นความดี ใครจะรับความปราถนาดีหรือไม่ ก็แล้วแต่เค้า
    แต่ที่มีคนติติงว่าป้าพรชอบนินทา ป้าพรก็คงต้องรับฟัง บางครั้ง มนุษย์เราไม่รู้ตัวเองหรอกครับ ก็ต้องอาศัยความคิดเห็นคนอื่นเป็นกระจกเงาเหมือนกัน กระทู้ที่ป้าพรเอ่ยถึงผมเองเข้าไปออกความคิดเห็นในกระทู้นั้น 3 ครั้ง และด้วยความปรารถนาดี อยากบอกว่า การพูดถึงคนอื่นในทางที่ไม่ดี อาจจะด้วยความปราถนาดี หรือไม่ได้ตั้งใจก็ตามแต่ ล้วนไม่ดีทั้งสิ้น สู้ไม่พูดเสียดีกว่า ถ้าละเว้นเสียได้ ป้าพร จะเป็นคนที่สมควรให้ความรัก ความนับถือเป็นอย่างมาก

ผมเข้าใจนะคับ ว่าเป็นเรื่องที่จะหักห้ามใจยากมาก เพราะคนใกล้ๆ ตัวผมก็เป็น เวลาพูดถึงคนอื่นในทางไม่ดี ผมก็เบรก แต่ไม่เกิน สิบนาที ก็กลับมาเป็นเหมือนเดิม แต่ไม่ใช่ว่าเค้าไม่ดี เค้าก็เป็นคนนิสัยดีมากคนหนึ่ง แต่มันเป็นเรื่องของบุคคลิกภาพที่เค้าเป็น ซึ่งแก้ไขได้ ฝึกไปสักพัก มันจะชิน แล้วก็ทำได้ในที่สุด แต่ต้องรู้ตัวเสมอนะครับ ไม่งั้นเผลอเมื่อไหร่ มันจะกลับมา

อย่างหนึ่งที่ในบอร์ดนี้มี และทุกคนก็เห็นอยู่บ่อยๆ ว่ามีการแสดงความคิดที่ไม่สร้างสรรค์ บางยูส ผมเข้าไปดูกระทู้เก่าๆ ก็เป็นยูสที่ใช้เพื่อการหาเรื่องคนอื่นอยู่ร่ำไป เค้ามีความสุขกับการได้แหย่ ได้กระแนะกระแหน ได้พูดให้คนอื่นเสียหายเพื่อความสะใจ บางทีเราก็ต้องปล่อยไปบ้าง ป้าพรอย่าไปตอบโต้ทุกความคิดเห็นเลยครับ หมามันขี้ แล้วเราไปเหยียบ เลอะเท้าเปล่าๆ ไม่มีประโยชน์ คนที่เข้ามาในบอร์ดนี้ ถ้าเข้ามาได้สักระยะ จะเห็นว่ามีคนพวกนี้อยู่เยอะ แล้วคนที่อ่านส่วนใหญ่ ผมเชื่อว่าไม่ให้ความสำคัญกับความคิดเห็นพวกนี่ เพราะถือว่า ไม่ได้ก่อประโยชน์ใดๆ ป้าพรไม่ต้องไปใส่ใจมากมาย เพราะยิ่งไปใส่ใจมาก เค้ายิ่งสนุก เพราะเค้าแหย่แล้วป้าพรของขึ้น (ฟังแบบนี้ ถ้าป้าพร บอกว่า ใครว่าฉันของขึ้นยะ... อาการแบบนี้แหละ ของขึ้นแล้ว) แต่ถ้าป้าพรไม่ใส่ใจ ปล่อยให้เลยไปเสีย เค้าก็จะเลิกตอแยเอง

คนที่ใช้ยูสเข้ามาออกความคิดเห็นในทางลบ คนเค้าจำได้ครับ ว่าใครเป็นอย่างไร ป้าพรไม่ต้องไปใส่ใจหรอกครับ เพราะคนอื่นเค้าก็ไม่ให้ความใส่ใจพวกยูสเหล่านั้นอยู่แล้ว

สิ่งที่ป้าพรต้องใส่ใจมากที่สุดคือ ถ้าจะพูดถึงคนอื่น เลือกพูดเฉพาะเรื่องดีๆ เท่านั้น
    เรื่องไม่ดี เป็นเรื่องส่วนตัวของเค้า ต้องระวังไม่ให้หลุดปาก แม้กระทั่งกับคนที่เราคิดว่าสนิทที่สุด ก็ยิ่งไม่ควรเล่าเรื่องไม่ดีของคนอื่นให้เค้าฟัง
    เพราะคนดีๆแทบทุกคน ไม่ชอบฟังเรื่องที่ไม่ดีของคนอื่น เค้าจะชอบฟังแต่เรื่องดีๆ ชอบฟังเรื่องที่ฟังแล้วมีความสุข และประเทืองปัญญา
    เชื่อผมเถอะ มีแต่คนที่นิสัยไม่ดีเท่านั้น ชอบฟังเรื่องไม่ดีของชาวบ้านด้วยความสะใจ
  • ผมเห็นด้วยกับผีตัวบนนะ ว่าป้าเองก็มีส่วนดีในหลาย ๆ ส่วนเรื่องการมีน้ำใจ อาสาช่วยเหลือในหลาย ๆ เรื่อง
    ผมเคยอ่านเจอสมัยกระทู้ไปเยี่ยม D1 แล้วป้าก็ยังเอาไอติมไปเลี้ยง แล้วอีกคนต้องเอาไปคืนให้ ตอนนั้นก็เห็นมีความสุขกันดี
    และผมอยากให้ป้ามีความสุขกับการเข้าเวปนี้เข้าบอร์ดนี้เหมือนเดิมที่ป้าเคยบอกว่า เข้ามาที่นี่แล้วมีความสุข
    ปล่อยให้มันผ่านไปแล้วเถอะครับ ขอให้เข้าใจกันเร็ว ๆ นะครับ

ยอมจบ ดีกว่าแบกไว้ให้หนักจิต
    คนร้อยคน ร้อยความคิด ริษยา
    สิ่งดีชั่ว จงตรึกตรอง ด้วยปัญญา
    ยิ่งพูดมา ยิ่งลดคุณค่า ของตัวตน
    หากต้องการ แก้ไข ในสิ่งผิด
    ใช้ความคิด ลงมือทำ ให้เกิดผล
    อย่ารีบร้อน รีบพูดไป ไม่อดทน
    อย่าร้อนรน อดทนอีกนิด คิดให้ดี
    ปล่อยให้ ระยะทาง เป็นสิ่งพิสูจน์ม้า
    ปล่อยเวลา พิสูจน์คน และศักดิ์ศรี
    อดทนไว้ พิสูจน์ตน ด้วยความดี
    ขอให้มี จิตนิ่งแน่วแน่ อย่าแพ้ภัย

By Cowboy
  • ยอมจบ ดีกว่าแบกไว้ให้หนักจิต
    สิ่งดีชั่ว จงตรึกตรอง ด้วยปัญญา
    ยิ่งพูดมา ยิ่งลดคุณค่า ของตัวตน
    อย่าร้อนรน อดทนอีกนิด คิดให้ดี
    ปล่อยให้ ระยะทาง เป็นสิ่งพิสูจน์ม้า
    ปล่อยเวลา พิสูจน์คน และศักดิ์ศรี
    ขอให้มี จิตนิ่งแน่วแน่ อย่าแพ้ภัย

ชอบค่ะ อ่านแล้วดีมากเลย
  • ยอมจบ ดีกว่าแบกไว้ให้หนักจิต

ผมก็ชอบ ครับ!!
  • ขอร่วมแสดงความเห็นแต่ไม่ล๊อคอินนะกลัว ป้าพรจะดีมากหากทำอะไรด้วยความบริสุทธิ์ใจ แกชอบทำตัวหน้าใหญ่แต่ความจริงแกก็งก เรื่องไอติมงานปีใหม่ทุกวันนี้ยังเคืองไม่หาย ผมเผลอไปตักโดนตวาดซะหน้าหงายเลย หากหวงก็น่าจะเก็บไว้แดกเองที่บ้าน งกไว้ให้สารวัตร ห่วงอยู่คนเดียว คนเป็นร้อยอยากกินก็กินไม่ได้ ใครจะกินก็หวงท้ายสุดสารวัตรก็ไม่มา พอตอนนี้มาเรียกให้คนไปแดก ใครจะมีอารมณ์แดก หากต้องการจะเอามาเลี้ยงจริงๆใครจะกินก็ควรให้เขากินแต่แรกเลย ไอติมต้องเยอะแยะกั๊กไว้ให้คนๆเดียว น่าเกลียดมากๆ หากกลัวสารวัตรไม่ได้กินตักแบ่งไว้ก็ยังได้
  • พร หมูเน่าไปเปล่า ?
  • ทำตัวอวดรวยช่วยแล้วทวงบุญคุณๆๆๆๆ
    ว่าจะไม่ยุ่งแว้ววว นะๆๆๆๆๆๆๆๆ
    แหม นึกว่าใจบุญจริง โธ่ คนเรานะๆๆๆๆๆๆๆ
  • ป.ต.ล.....ปากตลาดโดนด่าแล้วหรา
    แต่ว่าเรื่องไร ? *-*