ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

มีคำถามเรื่องการเล่นกิจกรรม
  • คือตอนนี้หมาที่บ้านเล่นได้อย่างเดียวคือคาบบอสอยากจะให้เค้าเล่นแบบอื่นๆมั่งควรจะเริ่มเล่นอะไรดีค่ะ ตอนนี้ 3 เดือนกับ10วันจะเริ่มฝึกให้เล่นอะไรดีหรือวิ่งให้วิ่งแล้วคาบบอลอย่างเดียวก่อนค่ะ ขอคำแนะนำด้วย
  • คิดเหมือนตอนเราเลี้ยงหมาตอนแรกเลย ตอนนี้มันจะ 10 เดือนแล้ว
    เรากลับคิดว่าถ้าย้อนเวลากลับไปตอนนั้น หรือมีใครที่กำลังเลี้ยงอยู่ เราอยากให้เขา
    ฝึกวินัยและคำสั่งง่าย ๆ เพื่อผูกสัมพันธ์ น่าจะดี เพราะเริ่มจากที่มันอายุัยังน้อย เริ่มต้นง่ายกว่า
    และที่สำคัญ สุนัขของคุณจะเชื่อฟังคุณ และยอมทำตามอย่างง่ายดาย
    และจะสร้างปัญหาน้อย เมื่อมันรู้ว่า มันทำอะไรได้มากกว่าที่คุณคิด และพละกำลังมากกว่าที่คุณเห็น
    มีปัญหาสอบถามได้ ทุกคนในเว็ปนี้เป็นกันเอง ตอบแบบตรง ๆ เป็นเราต้องสะอึก แต่มันก็จริง
    อย่างที่เขาแนะนำ ถ้ามีคำถาม mail มาก็ได้นะค่ะ rut_cargo@hotmail.com

http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=4623&page=1#Item_0
  • ขอบคุณมากๆเลยนะค่ะมีประโยชน์มากๆเลย
  • ที่ตอบตรงเพราะต้องการคนเลี้ยงประเภทคุณภาพเยอะๆครับ

พวกสำอางค์ พวกเลี้ยงแฟชั่น และพวกคุณหนูทั้งหลาย
    บางครั้งก็ทำตัวน่ารำคาญมาก ไม่พยายามค้นคว้าด้วยตัวเองเลย
    ถามแม้แต่เรื่องพื้นที่สามารถเรียนรู้ได้ด้วยตนเอง เขาจึงไม่เหมาะกับหมาพันธ์นี้แน่ๆ
  • มีกิจกรรมมากมาย ครับ ผมยกตัวอย่างชื่อให้ จะได้ search ง่ายๆ
    ลากน้ำหนัก Weight pull
    Spring pole (ภาษาไทยไม่รู้ครับ)
    Climb wall ไต่กำแพง
    ฯลฯ ผมว่าพิทเค้าก็คือหมาตัวนึง
    อยากเล่นไรกับเค้าก็เล่นเถอะครับ เค้าได้อยู่กับคุณมันก็มีความสุขล่ะ

ส่วนเรื่องกิจกรรมทั้งหลาย มีเวลาก็เล่นครับ ไม่มีก็เอาขำๆ อย่าไปเครียด ต้องเป็นแบบแผนอะไรงี้
    ตอนแรกๆ ผมก็เป็น หลังๆก็จะมีแนวทางการเลี้ยงของตัวเองครับ

ไม่มีใครเหมือนกันแน่นอน ขึ้นอยู่กับ งบฯ เวลา ความอดทน สิ่งแวดล้อม ฯลฯ

ตอนนี้ผมก็กำลังทำ Spring Pole ให้เค้าอยู่ แบบชาวบ้านๆ แหละครับ
    ก็เข้าไปเว็บ อากู๋ พิมพ์ How to spring pole ก็ออกมาเยอะไปหมดแล้วครับ
    ถ้าจะเอาแบบเป๊ะๆ ก็ "How to build spring pole" ทำนองเนี้ยครับ แต่ต้องใส่ "" ด้วยนะ
  • อยากได้เทคนิกการฝึกให้มันไปคาบไม้ แล้ววิ่งกลับมาให้จังครับ
    เจ้าวู้ดดี้ไม่ยอมเล่นเท่าไหร่เลย สอนไม่ค่อยจำ ไม่ค่อยอยากเล่นเลย
  • แล้ววู้ดดี้ กี่เดือนแล้วค่ะ