ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ฝากคุณมาร์คและทีมงานscubaครับ
  • ต้องขออภัยที่ผมตั้งกระทู้นอกเรื่องสุนัขนะครับ

ผมเองเป็นคนนึงที่เพิ่งจะเลี้ยงพิตบูลได้ไม่นาน หลงรักและชื่นชอบ ติดตามอ่านข้อมูลที่นี่อยู่บ่อยๆ

แอบเห็นพี่ๆชอบทะเล และการดำน้ำเป็นพิเศษ

แถมถ่ายรูปสวยบาดตาบาดใจคนรักทะเลยิ่งนัก

ผม"โจ"ครับ ทำงานที่เกาะหลีเป๊ะ มีที่พักเล็กๆกับร้านอาหารน้อยๆอยู่บนเกาะหลีเป๊ะ ส่วนตัวเองครับ พอเพียง

ตัวผมเองไม่มีความรู้เรื่องดำน้ำหรอกครับ แต่แค่ได้ยินและทราบข่าวจากทีมงานว่า ที่นี่ก็สวยไม่แพ้ทีใด (อันนี้ไม่ทราบจริงรึเปล่า พวกพี่ๆเองอาจทราบดีกว่าผม)

หากพี่ๆทีมงานมีโอกาส อยากสัมผัสเกาะหลีเป๊ะ ผมเองยินดีอำนวยความสะดวกทุกรูปแบบครับ

ชอบที่ทุกคนดูเป็นตัวของตัวเองและจริงใจดี

หากมีโอกาส แวะเวียนมานี่ ขอน้อมรับด้วยความยินดีครับ

นำภาพมาฝาก

ขออภัยหากนอกเรื่องครับ :001:
    ไฟล์แนบ
    DSC09014.jpg 108K
    DSCF1464.jpg 108K
    DSCF0673.jpg 97K
  • หาดทรายสวยงามแท้ๆ
    ถ้าจะไปเที่ยวแบบพาสุนัขไปด้วยนี่ มีที่ไหนแนะนำไหมครับ
  • เอาของโปรดมาด้วยก็ไม่มีปัญหาครับ
    ไฟล์แนบ
    DSCF1559.jpg 82K
    DSCF1530.jpg 92K
    DSCF1437.jpg 97K
  • ด้านหน้าหาดผมกว้างครับ

มานี่ไม่มีรถให้ลาก มีแต่เรือหางยาวครับ :001:

เอาภาพหน้าหาดมาฝากครับ

ขออณุญาตโพสครับ :001:
    ไฟล์แนบ
    DSCF7644.jpg 71K
    DSCF7461.jpg 62K
    DSCF7454.jpg 72K
  • เรื่องที่พัก ผมติดต่อประสานงานให้ความสะดวกได้ครับ ท่านair busลองหาข้อมูลความชอบก่อนว่าสนใจที่ใดบนเกาะ เดี๋ยวผมประสานงานให้ได้ครับ

จะตัดราคาNetให้ด้วยครับ แล้วจะให้ข้อมูลการเดินทางที่ไม่ทำให้ท่านเหนื่อยมาก เพราะเกาะมันไกล

เอาไว้มีโอกาส ผมจะอธิบายให้เสร็จเลยครับ

อันนี้ ขอเปิดกระทู้ ให้พี่มาร์คและทีมscuba ได้ทราบก่อนว่า ยังมีแฟนพิตบูลอยู่บนเกาะหลีเป๊ะอีกสองคนครับ :005:

หมาเกาะ ก็ต้องลากเรือหางครับ :028:
    ไฟล์แนบ
    เฟียร์22.jpg 108K
  • เจ๋งดีอ่ะ เห็นแล้วอยากไปบ้าง
  • ทั่นโจ ฝึหมา สองเดือนให้ทำตามสั่งได้ สุดยอดเล๊ย (แอบติดตามนะเนี่ย)

หมาป้าพรยังคิขุอยู่เล๊ย เก่งทำหน้ามึน อิอิ
    ไฟล์แนบ
    พในรถ.JPG 35K
  • เอามาไปได้ด้วยหรือครับ =)
  • สวยมากๆเลยครับ
    ว่าแต่ว่า อยู่ที่ไหนอ่ะครับ ผมไม่รู้จริงๆ :025::025::025:
  • มันเจ็บปวดที่ผมไม่มีโอกาสได้ฝึกเค้าอีกแล้วหนะครับ :022:

พอดีมีเวลาครับป้าพร ผมเองก็มือใหม่ ติดตามหาความรู้ที่นี่บ่อยๆ

กำลังจะได้ตัวใหม่ เลยเตรียมความพร้อมให้เยอะที่สุดก่อนครับ

จริงๆมีบางคำถามอยากเปิดกระทู้ถามเหมือนกันครับ แต่ขอหาคำตอบไม่ได้จริงๆก่อน อิอิ

( ผมโพสก็น้อย เฉพาะจำเป็นจริงๆ อุตส่าห์จำได้นะครับป้าพร )

เดี๋ยวว่างๆจะนำภาพทะเล เกาะหลีเป๊ะมาให้ชมอีกเรื่อยๆครับ เผื่อจะได้หายเหนื่อยจากงานกัน :062:
    ไฟล์แนบ
    dscf9736_202.jpg 81K
  • ถ้าเปรียบกับภาคเหนือก็คือปาย มั๊งครับ

เป็นเกาะสุดท้าย ไกลสุดของฝั่งอันดามัน

อยู่ในเขตของจังหวัดสตูลครับ

แต่ใกล้มาเลเซียแค่เอื้อม ห่างจากเกาะลังกาวีเพียงแค่ยืนหน้ารีสอร์ทก็เห็นแล้วครับ

นำภาพแผนที่มาให้ชม เผื่อจะได้มองภาพออกครับ
    ไฟล์แนบ
    lipewhereareyou.jpg 81K
  • สุดเขตแดนสยาม.....
  • ผมไปมามาครับ พี่ tb ตอนปีใหม่ บอกเลยว่าแหล่ม หาดทรายขาว น้ำใส เลสวย...
    อยู่สตูลครับ ผมอยู่ตรัง บ้านพี่เมืองน้อง ขอบอกว่าอย่างเมา นึกถึงสภาพภูเก็ตเมือก่อนที่ยังมีร้านเหล้าอยู่บนชายหาด
    ตอนนี้ที่นั้นยังเป็นอย่างนั้นอยู่ คนเกาะใจดีเป็นมิตร ครับ

ขอแจมด้วย
  • อยากไปมากๆๆๆ
  • :063:สวัสดีครับ ผม Tee Mustang ครับ อยู่ เบตง ครับ ยังไม่เคยไป ลังกาวี และ หลีเป๊ะ .อนาคต ไม่แน่ครับ ยิ่งถ้าเอาหมาไปด้วยได้นี่
    ยิ่งน่าสนใหญ่เลยเผื่อมีโอกาศครับท่าน.
  • หวัดดีครับ ผมเอก รัตภูมิ อยู่ไกล้แค่นี้แต่ยังไม่เคยไปเหมือนกัน กำลังหาโอกาสอยู่ สงสัยต้องจัดกันซักทริปแล้ว เอาแบบว่าหมาไปด้วยดีมั้ยพี่ตี๋
  • :015: ด้วยความยินดีครับ

นำภาพเกาะหินงามมาฝากครับ

เกาะที่ไม่มีผืนทราย หาดที่มีแต่หิน

เชื่อกันว่า หากเรียงหินครบ สิบสองชั้น สามารถขอพรได้ด้วย เหมือนรวบรวมดราก้อนบอลเลยครับ อิอิ

ใครเอาหมามาระวังซักนิด เพราะ หินด้านบน ร้อนจับจิต

เจ้าแบมบูของกระผม ซน มากมาย ถึงเกาะปั๊บ วิ่งขึ้นไปเล่น

ปรากฎ พอเท้าแห้ง เจอหินร้อนๆ ..... หุหุ ยืนก็ไม่ได้ นั่งก็ไม่ได้ นอนก็ไม่ได้

ผมต้องรีบอุ้มมาแช่น้ำอยู่ริมหาด ....

อันนี้ ต้องเตือนก่อนนะครับ หากพาสุนัขมา นั่งเล่นริมหาดก็พอแว้วววว :013:
    ไฟล์แนบ
    002_402.jpg 123K
    DSCF1393.jpg 117K
    dscf8600_608.jpg 76K
  • หวัดดีครับคุณโจผมเหลียงScubapit ยินดีที่ได้รู้จักสำหรับหลีเป๊ะผมเคยไปมาแล้วสองครั้ง ถามว่าเกาะหลีแป๊ะสวยมั้ยผมไปมาล่ะ2ครั้ง

ดำทั้งสกินไดว์และน้ำลึก สภาพโดยรวมเต็มไปด้วยประการังน้ำตื้นที่ดีที่สุดในโลก ซอฟโครัล ม่วง แดง สมบูรณ์มากธรรมชาติบนเกาะ

ยังบริสุทธิ์อยู่ครับบนเกาะหลีเป๊ะเปลี่ยนเสมือนขุมเงินขุมทองของนักลงทุน ด้วยความเมตตาของสมเด็จย่าที่วางระบบได้อย่าแยบยล

เลยทำให้เกาะหลีเป๊ะยังเป็นสมบัติของชาวสกุล หาญทะเล ของให้ช่วยกันรักษาสมบัติของชาติด้วยน่ะครับ เลยไปอีกนิดนึงถัดออกมา

ทางตรังหรือเรียกกันว่าเกาะรอก มีอีกหนึ่งกองหิน เรียกว่ากองหินม่วงหินแดง หินกองนี้เป็นกองหินที่สมบูรณ์ที่สุดทางฝั่งอันดามันใต้ที่นี่

มีสัตว์ใหญ่แวะมาเยี่ยมเยียนไม่ได้ขาด ทั้งแมนต้าเลย์หรือกระเบนราหู ฉลามวาฬ ปลาหมอทะเล ปลาเศรษฐกิจตัวใหญ่ๆ อย่างว่าสัตว์ทะเล

สมบูรณ์มากเท่าไหร่ เรือลากอวนก็เยอะตามไปเท่านั้นมีลักลอบจับกันตลอดทั้งๆที่อยู่ในเขตอุทยาน อย่างว่าล่ะครับประเทศไทยเจ้าหน้าที่

ไม่ว่าป่าไม้ ประมง ตามักบอดข้างนึงเสมอไม่ใช่ฝุ่นเข้าตา แต่เป็นผลประโยชน์เข้าตาถ้าเจ้าหน้าที่แหกตาให้กว้างกว่านี้รับรองครับธรรมชาติ

ใต้น้ำประเทศไทยสวยไม่แพ้ใครในโลก
    ไฟล์แนบ
    IMG_1030.jpg 82K
    IMG-9523.jpg 24K
    IMG_0604.jpg 124K
  • :004:ไปด้วย ไปด้วยคร้าบบ คุณโจ:004:
    ไฟล์แนบ
    DSC028572.jpg 110K
  • อยากไปมากเลยค่ะ ^^ ไม่ทราบว่าติดตี่อพี่ได้ไงค่ะ
  • เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับพี่เหลียง

สมบัติทางธรรมชาติของไทยเคยมีเหลือเฟือ สวยงามไม่แพ้ใคร

แต่อนาคตจะเหลือคงเดิมได้มากน้อยเพียงใด สุดแล้วแต่เราทุกคน และ โดยสำคัญคือพวกนักลงทุนทั้งหลายแหล่ที่เอาเงินบังตาจนมองอะไรไม่เห็น

ตัวอย่างผลเสียจากความเจริญที่กลืนกินธรรมชาติมีอยู่มาก อยากจะเห็นความสวยงามของจริงที่ไม่ปรุงแต่งแบบ หลีเป๊ะและอีกหลายแห่งไปนานๆครับ
  • สวัสดีครับคุณเหลียง ได้ยินจากคนมาเที่ยวแล้ว รู้สึกดีครับ

ผมถามคุณเหลียงได้รึเปล่าครับว่า "น้ำลึก" ของแถบหลีเป๊ะ(ปัจจุบัน)เป็นเช่นไร เอาตรงๆเลยนะครับ เพราะผมเองก็ทำงานที่นี่ แต่ "ขาด"ความรู้เพราะไม่ได้ลองเอง

จะเรียนดำน้ำก็แค่สี่วัน แต่ปีทั้งปี ผมกลับลุยกับงานก่อสร้างมากกว่า ได้แค่ "จะ" ไปตลอดกาล

เพราะผมรู้นิสัยตัวเองดีอยู่ครับว่า ถ้าหาก "บ้า" สิ่งไหนแล้ว ผมต้องเดินตามสิ่งนั้นไปอีกนานเลย แล้ว"ดำน้ำ" ก็เป็นอีกอย่างที่ ผมยังไม่กล้าไปผูกพันธ์ครับ

เหมือนพิตบูลเมื่อสี่ปีที่แล้วเช่นกันครับ ชอบ แต่ ขอยังไม่ยุ่งเกี่ยว ไม่ขอศึกษา จนวันนี้พร้อมแล้ว เป็นคนบ้าไปเลยครับ 55

ร่ายซะยาวเลย ผมเห็นกลุ่มของคุณเหลียงไปมาเลมาด้วยหนิครับ สวยงามมากๆ

เห็นดำมาหลายที่ ขอแบบตรงๆเลยครับ ว่าใต้น้ำ หลีเป๊ะ เป็นแบบไหน เพราะถามคนนพื้นที่ ไม่ได้คำตอบที่แท้จริงแน่นอน มีแต่คำว่า "ดีที่สุด" ซึ่งผมเอง "ไม่เชื่อ" ครับ 55

แต่น้ำตื้น ก็อย่างที่พี่เหลียงว่าไว้เลยครับ ผมอยู่บนผิวน้ำเป็นวัน โดยไม่หิว ไม่เหนื่อยเลยทีเดียว :001:

แต่... สิ่งหนึ่งที่ผมเอง เป็นคนทำธุรกิจอยู่ที่นี่ อยากจะบอกนักท่องเที่ยวหละครับว่า "หลีเป๊ะกำลังจะเสื่อมลง"

ผมเองไม่แน่ใจว่า ภายในสองปีข้างหน้า หากไม่มีการอณุรักษ์อย่าง "โคตรจริงจัง" ... หลีเป๊ะ จะไม่เหลือของดีให้ใครได้สัมผัสอีก

เป็นข่าวดีที่ ปีนี้ กำลังจะมีโครงการที่ทำอย่างจริงใจ แต่ผมเองก็ไม่ทราบว่า จะจิรงแท้แค่ไหน

เรื่อง เจ้าหน้าที่รัฐเอง หรือหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง ก็ "ละเลย" ดังเช่นที่ท่านทราบ

ปีก่อนมีปลาวาฬตาย เห็นไกลๆ เรือสปีทโบ้ทลากไปฝัง ตัวใหญ่กว่าลำเรือเสียอีก

ก่อนหน้านั้น โลมาก็ตาย ผมพอตอนไปสำรวจจุดดูปะการังใหม่ๆ

ถ้าโลกนี้นับถอยหลังเป็นเดือน เป็นปีอยู่

หลีเป๊ะเองก็คงจะนับถอยหลัง เป็นชั่วโมง เป็นิวนาทีหละครับ

ก็ได้แต่ "หวัง" ว่า จะมีสิ่งดีๆเกิดขึ้นกันเกาะเล็กๆเกาะนี้ของประเทศไทย

ปล. เดี๋ยวพี่เหลียงลืมคำถามครับ อิอิ

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า "รีบเที่ยวเมืองไทยเถอะครับ"

ก่อนที่โลกจะแตก ก่อนที่ทรัพยากรจะดับสูญ :013:
  • เห็นพี่ๆสนใจหลายท่าน งั้นผมเองขออธิบาย เกาะหลีเป๊ะให้ทราบกันดีกว่า

เพราะหลายๆท่านที่สละเวลาเพื่อมาเที่ยว แต่กลับต้องเซ็งจิต เพราะวางแผนการเดินทางไม่ดีพอ

เพราะหลีเป๊ะ ค่อนข้างไกล และต้องใช้เวลาในการเดินทางซักหน่อย

แทนที่จะสนุก กับต้องเสียความรู้สึกกับเกาะเล็กๆเกาะนี้ไปแล้วหลายราย

เดี๋ยวผมรวบรวมภาพ มาอธิบายให้รุ่นพี่(พิทบูล) ได้ทำความเข้าใจและได้ทราบพอสังเขปนะครับ
    ไฟล์แนบ
    DSCF7650.jpg 94K
  • หวัดดีครับท่าน ขอบคุณในไมตรีและมิตรภาพ
    ผมยังไม่เคยไปหลีเป๊ะ แต่ยืนยันว่าไปแน่ๆครับ
    มีเพื่อนพิตบูลอยู่ที่นั่น ผมไม่ห่วงอยู่แล้ว

ขอสนับสนุนเฮียเหลียงอีกคน เจ้าหน้าที่ไทยตาบอดเพราะเงินแยงตา
    หากอนุรักษ์ทรัพยกรไว้ มันทำเงินเข้าประเทศมหาศาล
    ลากอวนจับปลาในเขตอุทยาน ได้ปลาเยอะก็จริง แต่กินไม่นานก็หมด
    หากอนุรักษ์ไว้ กินได้ชั่วลูกหลานครับ

ชาวประมงท้องถิ่นลักลอบจับปลาในเขคอุทยาน เห็นแก่ได้
    เขากำลังทำลายอนาคตลูกหลานของเขาเอง วันหนึ่งเขาจะเสียในสิ่งที่เขากำลังทำ
  • ผมว่าที่นั้นยอดมากนะครับพี่ๆ

ผมพอมีรูปตอนไปเที่ยวมาบ้าง
    ไฟล์แนบ
    161.jpg 76K
    242.jpg 57K
    338.jpg 42K
    419.jpg 85K
    521.jpg 73K
  • ขอบคุณมากครับ ไว้ต้องรบกวนคุณโจแน่นอน ^ ^
    ชอบๆ สวยมากมาย
  • ยินดีที่จะแชร์ประสบป์การณ์ครับ เท่าที่ผมจำได้ผมและกลุ่มไล่ลงมาทางภูเก็ตครับเราดำไดว์แรกที่เกาะ 5ใหญ่ เป็นไดว์ไซค์น้ำลึกปรมาณ30เมตรไม่เกินครับ

ธรรมชาติแถวนี้ยังบริสุทธ์เป็นเพราะเราไปกันช่วงตุลาคมต้น ไฮท์ซีซั่นจากนั้นไล่ลงไปเป็นเป็นหินม่วงหินแดง เป็นกองหินอย่างที่เขียนไว้ข้างต้นสมบูรณ์มาก

เป็นไฮท์ไลท์ของอันดามันใต้ถ้าเจอช่วงมรสุมหมดสิทธิ์ดำครับเป็นทะเลเปิดไม่มีเกาะให้บัง อ๊วกสถานเดียวจากนั้นไล่ลงไปหมูเกาะอุทยานแห่งชาติ อาดังราวี

ดำที่ตะลุเตาไดว์ไซค์แถบนี้ทั้งหมดจะเป็นน้ำค่อนข้างตื้นประมาณไม่เกิน 20เมตรเอาแบบคร่าวๆพอนึกภาพได้ในหัวน่ะครับไปมาสองปีกว่าล่ะบริเวณ อุทยานแห่ง

ชาติอาดังราวี จะคล้ายๆกันทั้งหมดคือถ้าแดดเปิด สวรรค์เลยล่ะครับใต้น้ำจะได้เจอประการังสีต่างๆ แดงม่วง เยอะมาก ประการังเขากวาง ประการังสมอง ปลาเล็กปลาน้อย

สมบูรณ์ครับแต่สัตว์ใหญ่ไม่ค่อยได้เจอและสุดยอดไดว์ไซค์ ฮาทร์คอร์ สำหรับพวกบ้าพลังทดสองความแข็งแกร่งของร่างกายและจิตใจต้องยอกให้ที่นี่ ล่องน้ำจาบัง

ถ้าใครเคยไปหลีเป๊ะและดำผิวน้ำต้องเคยไปสัมผัสแต่พวกคุณจะต้องเกาะเชือกใส่ชูชีพเป็นซุปเปอร์แมนโต้กระแสน้ำอันเชี่ยวกราด พวกผมไม่มีเชือกไม่มีแสตนอินท์

ใช้พลังขาสู้กระกระแสน้ำความลึกแค่แปดเมตรถ้าหลุดเมื่อไหร่เตรียมเรือเร็วไปรับข้างหน้าได้ไม่เกินห้านาทีคุณจะหลุดไปเป็น กิโลครับ ไดว์ไซค์สุดท้ายผมไม่เคยไป

เป็นไดว์ไซค์ติดกับเพื่อนบ้าน หินแปดไมล์ครับผมยังไม่เคยไปรอคุณโจพาไป 555 พูดถึงมาเลเซียธรรมชาติใต้น้ำของประเทศเค้าไม่สวยเหมือนบ้านเรา แต่ปลาเค้าเยอะมาก

รวมถึงอินโดนนีเซียด้วยครับเนื่องจากเค้านับถือศาสนาอิสลามคงอยู่กันแบบพอเพียงและที่สำคัญฟังเหมือนตลกแต่เรื่องจริงเค้าเคร่งศาสนาครับรีบทำประมงและต้องรีบกลับ

มา ละมาดเลยไม่มีเวลาถลุงทรัพยากรณ์แบบพี่ไทย ที่นั่นไม่มีลอบไม่มีอวนเค้าใช่วิธีตกเอา ขึงอวนห่างฝั่งไม่เกิน 10เมตรครับปลาตัวโตๆเชียว นานๆได้เล่าเรืองท่องเที่ยวเชิง

อณุลักษณ์ดีครับ คุณโจเดือนตุลากลางเดือนกลุ่ม สะกูบ้าปิ มีทริปสิมิลันครับปรกติเราจะไปแถบอันดามันใต้แต่ปีนี้เปลี่ยนแนว ถ้าคุณสนใจและมั่นใจว่าไม่ปอดแหก

พร้อมที่จะรับความกดดัน เกทับ บับ แหลก ก้าวขึ้นเรือมาเลยครับความมันส์ไร้ขีดจำกัดรอคุณอยู่
    ไฟล์แนบ
    a438987.jpg 53K
    DSC_9995.jpg 82K
  • ขอบคุณพี่มาร์คและทีมงานมากครับ ผมน้องเล็ก มือใหม่ อาศัยศึกษาความรู้ที่นี่ หากมีอะไรให้ร่วมด้วยช่วยเหลือ ขอให้บอกได้เลยครับ 084 92929 10 (โจ) :062:

เดี๋ยวต้นเดือนหน้าผมเครียธุระเสร็จ เสร็จ ต้องรบกวนโทรไปเรื่องสินค้ากับพี่มาร์คแล้วหละครับ

สำหรับแฟน PitbullZone หากต้องการ ท่องเที่ยวหลีเป๊ะ ผมยินดีให้คำปรึกษา 18 ชม เลยครับ (ขอนอนซัก 6 ชม.ครับ อิอิ) :001:

ทีนี้ มาว่ากันที่ เกาะหลีเป๊ะต่อ

ผมขอเริ่มแนะนำการเดินทางจาก กทม นะครับ

"เครื่องบิน" อันนี้ ง่ายมากครับ ลงสนามบินหาดใหญ่ แล้วจากนั้น ก็สุดแล้วแต่ว่าท่านจะเหมารถ หรือ นั่งรถโดยสาร(รถตู้) มายังท่าเรือปากบารา อ.ละงู จังหวัดสตูล

"รถทัวร์" อันนี้ ยิ่งง่ายใหญ่ครับ จากขนส่งสายใต้ จองตั๋วไปลง "อ.ละงู" รถทัวร์จะถึงประมาณ 6-8 โมงเช้า ทันเรือรอบแรกพอดีครับ

"รถไฟ" ต้องไปลงที่หาดใหญ่ครับ ส่วนใหญ่จะมาถึงตอนเช้า ซึ่งที่สถานีชุมทางหาดใหญ่ จะมีรถตุ๊กตุ๊ก เราสามารถเหมาไปคิวรถตู้ "ท่าเรือปากบารา-หาดใหญ่" ได้ครับ เราก็ต่อรถตู้ไปที่ท่าเรือ

ทั้งหลายทั้งมวล จากหาดใหญ่ มาที่ท่าเรือ จะใช้เวลา ชั่วโมงครึ่ง ขอรับ

หากนำรถมาเอง อันนี้ ง่ายใหญ่ครับ พรรคพวกผมมีที่จอดรถอยู่แถวท่าเรือ ให้บริการดูแลอย่างเต็มที่ ปลอดภัยไร้กังวลครับ

เมื่อถึง "ท่าเรือปากบารา"

โดยปกติ หน้าท่องเที่ยว ( พย. ถึง พค. ) จะมีสารพัดเรือออกในแต่ละวัน ตั้งแต่ 10 โมง ไปจนถึง 2 โมงเย็น

ส่วนหน้า ( โลวซีซั่น เดือน พค. ถึง ตค. ) จะมีเรือวิ่งวันละรอบเท่านั้นครับ

ทีนี้มาดู เรือ กันดีกว่า

โดยหลักแล้ว จะมีสองแบบบครับ คือ เรือเฟอรี่ กับ เรือสปีทโบ้ท

"เรือเฟอรี่" เป็นเรือขนาดใหญ่ จะใช้เวลาวิ่ง ค่อนข้างจะนานหน่อยครับ บางลำ สองชั่วโมงกว่า ไปจนถึง สามสี่ชั่วโมง ขึ้นอยู่กับ บริษัทใด

"เรือสปีทโบ้ท" อันนี้ มีหลายลำครับ หลายบริษัท ใช้เวลาเดินทางค่อนข้างจะสั้น และรวดเร็ว แต่ต้องแลกมาด้วยความแออัดซักหน่อย แต่ก็ไม่มากครับ

ส่วน "เรือเหมา" อันนี้ มีทุกรูปแบบครับ แล้วแต่ท่านจะเลือก หากมาเป็นกลุ่ม มาเป็นก๊วน บางที จ่ายเพิ่มนิดหน่อยได้เรือมาลำนึงก็ย่อมคุ้มกว่าครับ

เอาหละ แผนแรก การเดินทางและการมองหาเรือพอสังเขป
    ไฟล์แนบ
    DSCF1480.jpg 86K
  • "จาบัง" ที่พี่เหลียงพูด แม้แต่ปลาที่อยู่ในน้ำ ยังว่ายอยู่กับที่เลยครับ หากปลาตัวใด หยุดว่าย "มีถอยหลังครับ" 55

อันนี้เรื่องจริงนะ อย่าที่พี่เหลียงพูดเลยครับ ถ้าน้ำนิ่ง ปะการังไม่บาน ไม่สวยเท่าที่ควร

ส่วนแสงแดด แทบจะเป็นสวรรค์เลยทีเดียวในการดูปะการังที่นี่

ส่วนแปดไมล์ ยินมาว่า ของดีอยู่เยอะ ผมก็ไม่ทราบว่าจะดีแค่ไหน อันนี้ ต้องเชิยพี่มาลองหลังทริปสิมิลันครับ :019:

เดือนตุลาคม หากผมสร้างกะต๊อบที่เกาะเสร็จลุล่วง แล้วไม่ชนกับงานกินเจ แล้วละก็ จะขอติดเรือไปเก็บตกภาพพวกพี่ๆด้วยสิครับ

ถึงผมจะถ่ายรูปไม่สวย แต่รูปเก็บตก มักไม่ค่อยพลาด งิงิ
    ไฟล์แนบ
    DSCF7187.jpg 84K
  • ปัญหาและความน่าเบื่อของการมาเที่ยวเกาะหลีเป๊ะ ก็คือ

คุณจะไม่ทราบล่วงหน้าว่า เรือที่ไปจอดแวะเกาะตะรุเตา จะมี เจ้าหน้าที่มาเก็บเงินค่าธรรมเนียมอุทยาน

อันนี้ผมเลยต้องบอกล่วงหน้าครับว่า เตรียมเงินไว้ท่านละ สี่สิบบาท เพื่อชำระค่าธรรมเนียมด้วยขอรับ

แต่สำหรับชาวต่างชาติต้องเสียคนละ สองร้อย ซึ่ง การไม่แจ้งล่วงหน้าแล้วมาเก็บบนเรือ ...... เอ่อ .... ผมว่า "ห่วย" ครับ

หวังว่า รอบนี้ คงมีนโยบาย มีมาตราการดีๆ ชี้แจงสิ่งที่นักท่องเที่ยวควรจะทราบให้ชัดเจนที่ท่าเรือซักทีเถ๊อะ ... "วอนผู้เกี่ยวข้องครับ"

หลังจากนั้น เรือก็จะขับต่อไป ผ่านไปยัง "ซุ้มประตูเกาะไข่" เป็นซุ้นประตุหินดังรูปด้านบน เป็นสัญลักษณ์ของเมืองสตูลครับ

หลังๆ มีโครงการ จดทะเบียนสมรส ณ ซุ้มประตูเกาะไข่เกิดขึ้นทุกปี

เอาหละ นรกของการเดินทาง "ยังไม่หมดครับ"

เอ นี่ผมพูดให้ คนมาเที่ยว หรือ ไม่อยากให้มาเที่ยวหว่า เหอะๆๆ

เกาะหลีเป๊ะ "ไม่มีท่าเรือ" ฉะนั้น เรือที่ไปถึง มันจะไม่ถึงเกาะครับ จะจอดลอยอยู่"กลางทะเล" พอให้เห็นเกาะไหวๆอยู่ข้างหน้า

ทุกท่านต้อง "ต่อเรือหางยาว" เข้าไปส่วนต่างๆของเกาะครับ

และ เรือหางยาวนี้ นักท่องเที่ยวจะต้องควักกระเป๋าจ่ายอีก ท่านละ "50" บาท

หากมา หกคน หรือหัวหน้าครอบครัวท่านใดพาครอบครัวมาก็ทำใจไว้ว่า "สามร้อยบาท"

นั่นเป็นสิ่งที่ไม่สำคัญเท่ากับ ไหนจะคน ไหนจะสัมภาระ แล้วท่านยังต้อง ล้วงกระเป๋าอีกรอบเนื่องจาก "ไม่ได้เตรียมไว้" เพราะ "ไม่รู้" นั่นเองครับ

โดยปกติคนไปเที่ยวทะเล เงินและหระเป๋าตังค์ จะต้องอยู่ลึกสุดก่อนลงเรืออยู่แล้วหละ เพราะต้องเซฟ กลัวเปียก หรือเกิดความเสียหาย

อันนี้ เอามาบอกก่อนล่วงหน้าครับ แต่อย่าเพิ่งหงุดหงิดเลยครับ เพราะทั้งหลายทั้งปวง ก็เพื่อปากท้องของอุทยาน รวมถึงคนขับเรือด้วยหละครับ

แต่ที่ไม่ดีอีกอย่างคือ คนขับเรือบางท่าน เน้นรอบลูกค้าเป็นสำคัญ มักจะส่งลูกค้าไม่ตรงจุด ทำให้ ลูกค้าต้องเดินแบกกระเป๋าอย่างโรแมนติกริมชายหาด

ฉะนั้น หากท่านระบุเป้าหมายบอกเรือหางยาวไปแล้วว่า "รีสอร์ท......" หากเรือจอดไม่ตรงจุด หรือ ท่านมองแล้วว่า ด้านหน้า ไม่ใช่รีสอร์ทนี้หนิหว่า

ก็โปรด "อย่าได้ลงจากเรือหางเด็ดขาด" นะขอรับ

เอาหละ สมมุติว่า ท่านได้รับทราบสิ่งที่ผมนำมาบอกกล่วงแล้ว และทุกอย่าง ราบรื่น ผ่านไปด้วยดี

เดี๋ยวเราไปดูที่พักกันครับว่า

มาหลีเป๊ะ "พักที่ไหนดี" ?
    ไฟล์แนบ
    DSCF1356.jpg 97K
  • เกาะหลีเป๊ะ จะมีหาดสามฝั่ง

แต่ละฝั่ง มีข้อดีข้อเสีย แตกต่างกันไปครับ

ฉะนั้น ท่านที่มาเที่ยว ควรศึกษาตรงนี้ให้ดีซักนิด อย่าดูเพียงแค่ราคา แล้วตัดสินใจเป็นอันขาดนะครับ

เพราะเดินทางมาตั้งไกล ท่านก็ควรจะได้พักในที่ๆ "ท่านชอบ" จริงๆ

ไม่ใช่ ที่ชอบ ที่ชอบ นะครับ อิอิ อย่าคิดไปไกลถึงเพียงนั้น

"หาดบันดาหยา" หรืออีกชื่อที่โด่งดังคือ หาดพัทยา ออกเสียงแบบเดียวกับพัทยา-ชลบุรีนี่เลยครับ

คำว่าพัทยา เพี้ยนมาจากคำว่า บัน ดา หยา นั่นแหละคับ มาจากชื่อของลม ที่จะเเข้หาดนี้ในช่วงของฤดูมรสุม (ลมบันดาหยา)

หาดฝั่งนี้ ผมคิดว่าเป็นที่ชื่นชอบของพี่ๆแน่นอน เพราะเต็มไปด้วย เหล้า บาร์ ปาตี้ ยามค่ำคืน เป็นที่ตั้งของรีสอร์ทเยอะแยะมากมาย

หาดทรายฝั่งนี้ หยาบกว่าแป้งเด็กแคร์ นิดส์เดียวครับ เนื้อทรายละเอียดมากๆ

ข้อดีของหาดพัทยาคือ คนชอบกลางคืน ชอบราตรีที่ยาวนาน และรวมถึงแหล่งที่พักที่ มีให้เลือกหลากหลาย และ หลายระดับ

"หาดชาวเล" และ "อ่าวประมง" สองหาดนี้ จะแตกต่างจาก หาดพัทยา "โดยสิ้นเชิง"

เนื่องจาก ไม่ค่อยจะมี บาร์ริมหาด ไม่มีการละเล่นยามค่ำคืน มีเพียง ที่พักผ่อน เน้นความสงบ และธรรมชาติมากกว่าครับ

ฉะนั้น หากท่านที่ชอบความสงบ แต่ไปพักแถบพัทยา ก็"ไม่ใช่ที่ชอบ"

หรือ หากท่านที่ชอบ บาร์ ปาตี้ แต่มาพักฝั่งสงบ ก็"ไม่ใช่ที่ชอบ" อีกเช่นกัน

เป็นแบบนี้แล้ว ท่าน หาโลเคชั่น พร้อมโลชั่นทาผิวให้ดีๆ ก่อนตัดสินใจที่จะเลือกที่ใดเป็นที่พักของท่านบนเกาะหลีเป๊ะนะครับ

แต่ หากให้ผมแนะนำนะครับ เกาะนี้ เดินถึงกันได้ทั้งสองฝั่ง

หากมาทะเล พักฝั่งสงบๆที่หากชาวเล ดีกว่า แล้วยามค่ำคืน ค่อยเดินไปเฮฮาด้านนู้นนนน

แต่หาก ท่านที่ ไม่ชอบการเดิน ก็ เลือกพิกัดไปที่ หาดพัทยาดีที่สุดขอรับ

หากได้คำตอบในใจแล้ว โทรหาผมได้เลยครับ 084 92929 10 บอกว่ามาจากเวปพิทบูลโซน ผมจะติดต่อประสานงานให้ สบายใจได้เลยครับ

"ราคาถูก" เนื่องจากผมตัดราคาเอเย่นออกให้

"ถูกใจ" เนื่องจาก ท่านเป็นผู้เลือกเอง (ศึกษาข้อมูลมาดีแล้ว)

ภาพนี้เป็นภาพพระอาทิตย์ตกที่เกาะดง ซึ่งเป็นเกาะสุดท้ายของประเทศไทยแล้วจริงๆ ไกลจากเกาะหลีเป๊ะประมาณ 40 นาที(เรือหางยาว)

มักไม่ค่อยมีใครถ่ายภาพอาทิตย์ตกที่นี่ ผมถ่ายเพราะความบังเอิญ เนื่องจาก ผมและเพื่อนๆ หลับกันเพลินที่เกาะเล็กๆแถวๆนั้น จนน้ำลง เรือติดโขดหินกลับไม่ได้

ต้องหาปลามาย่างกิน ค่าเวลา รอน้ำขึ้นค่อยออกเรือ เล่นซะค่ำเลย...เหอะๆ

วิกฤติ ก้เลยเป็นโอกาส ที่ผมได้สัมผัส

นำภาพมาฝากพี่ๆทุกคนครับ
    ไฟล์แนบ
    dscf8546_113.jpg 58K
    dscf8548_272.jpg 63K
    dscf8573_939.jpg 54K
  • :001:ย้อนภาพบรรยากาศ ติดเกาะ ย่างปลากิน

ใครอยากติดเกาะ บอกผมได้เลยครับ :019:
    ไฟล์แนบ
    ตกปลา.jpg 121K
    dscf8510_177.jpg 100K
    dscf8512_103.jpg 86K
    dscf8536_207.jpg 88K
    dscf8532_118.jpg 58K
  • กู๊ดไนท์..... :057::014:

คนโสดขอให้ฝันเห็นงู จะได้พบเนื้อคู่ในเร็ววัน

ราตรีสวัสดิ์ครับ
    ไฟล์แนบ
    dscf8361_186.jpg 88K
  • ตูต้องไปเหยียบเกาะนี้ให้ได้
  • ว้าว..รอสามีกลับจากยุโรปก่อนรับรองว่าได้รบกวนคุณพี่แน่ค่ะ..ขออนุญาติเก็บเบอร์นะคะ :m024:
  • สุดๆๆแร้ว ประเทศไทย
    ไฟล์แนบ
    1z362.jpg 96K
  • สวัสดีครับ elephantjoe ถ้าพูดถึงเกาะหลีเป๊ะ ผมจะนึกถึงล่องน้ำจาบังก่อนเลย 555
    เหนื่อยชิบหาย ตอนที่ดำอยู่ที่นั่น ตัวเองก็เหนื่อยสุดๆ หันไปดูหน้าเมียดันบอกไม่ไหวแล้ว เชือดคอด้วย 555
    เราเองเลยต้องปล่อยตัวลอยตามกระแสน้ำ พาเธอขึ้นผิวน้ำ เพียงสามนาที ผมโผล่ขึ้นมาผิวน้ำ เห็นเรืออยู่ห่างเป็นกิโล เหลือลำนิดเดียว

ตั้งใจไว้แล้ว ว่าผมจะไปล้างแค้นที่นี่ให้ได้ และคราวนี้ของรวมเฉพาะ SCUBAPITMAN เท่านั้น GIRLอย่ายุ่ง ใครไม่ผ่านถือว่า อ่อน เอามั้ย.....

แล้วที่ท่านelephantjoeมาเปิดกระทู้นี่จะชวนพวกผมไปเที่ยวที่นั่น หรือท่านจะมาเที่ยวกะพวกผมนี่ จะได้ออกอาวุธถูก เอิ๊กๆๆๆๆ

รูปนี้ถ่ายบนเกาะหลีเป๊ะ จุดกำเนิดท่าบังคับ เกย์ออนทัวร์ 555

ป๋าที่นั่นอะ ผมไปขี้มาหลายกองแล้ว ป๋า 5555 ทริปหน้าสิมิลันอะ คอนเฟิร์มยัง ทำเป็นพระเอก เปิดตัวสุดท้ายประจำ.....
    ไฟล์แนบ
    a382327.jpg 52K
  • ขอสองอย่างเลยครับ "เชิญมาเที่ยว" และ "ขอติดตีบกบไปเที่ยวด้วย"

ผมอยู่ผิวน้ำ ดำผุดดำว่ายแล้วล่องน้ำจาบัง หนีคลื่นด้านบน มุดลงไปว่ายใต้น้ำ ยังไม่วายตัวปลิว

แอบเห็นปลาบางตัวยังปลิวเลย 55

มองไปด้านล่างไกลๆ เห็นกลุ่มนักดำน้ำหลายๆท่านอยู่บ่อยๆ

เพิ่งจะทราบวันนี้ครับว่า ระดับความลึกด้านล่าง กระแสน้ำยังแรงเหมือนกัน

ผมเองไม่มีความรู้เรื่องดำน้ำครับ เดี๋ยวเสร็จงานก่อสร้าง ปลายปีนี้ สงสัยต้อง หัดลงไปใต้น้ำอย่างเต็มตัวแล้วกระมัง หุหุ

เดี๋ยวรับแรงกดดัน และอาวุธของพวกพี่ๆไม่ไหว

ขอบคุณมิตรภาพดีๆจากพี่ๆทุกท่านครับ

เดี๋ยวแอบมาคิดกันคร่าวๆดีกว่า หากพาหมาน้อยมาเที่ยวเกาะ "ต้องทำไงบ้าง"
    ไฟล์แนบ
    20265_253773709084_622889084_432167.jpg 46K
    20265_253773619084_622889084_432166.jpg 54K
  • หนักใจขาเดี้ยง ไม่รู้เจอน้ำแรงๆจะเป็นอย่างไร

ถึงสางขารจะไม่ไหว แต่เรื่องหัวใจไม่เคยยอมใครว่ะ
  • ศึกษาไว้ ELEPHANTJOE นี่หละคือคำตอบของคนหัวใจ SCUBAPIT ไม่มีคำว่ากลัว หรือไม่กล้า และท่านพร้อมเมื่อไรมาสัมผัสกันได้เลย ยินดีต้อนรับน้องใหม่ แต่คงต้องตรวจร่างกายก่อนนะ คนมีโรคประจำตัว2โรคนี้ไม่รับ คือโรคปอด กะโรคหัวใจ (อ่อนแอ)
    แม้ตัวตายยังต้องสู้ ไม่งั้นอยู่ในกลุ่มไม่ได้ 55555
    ตกลงป๋าคอนเฟิร์มนะ ทริปสิมิลัน
    ไฟล์แนบ
    12567292923527.jpg 106K
  • เรื่องชวนมา ผมเองบอกตามตรงว่า "ด้วยความเต็มใจ" แต่ "ยังเกรงใจ" เพราะ ด้วยที่พักผมเอง เป็นแนวที่ ถ้าคนชอบคือ ชอบเลย

แต่ถ้าไม่แนวนี้ละก็ลำบากหน่อย ผมเลยแนะนำเพื่อนๆทุกๆคนที่รู้จัก ให้หาที่พักที่ถูกใจแล้วผมเองจะติดต่อให้ ตัดราคาให้ตามใจผู้อาศัย

แต่เรื่องใจ และ สถานที่ กิน เที่ยว พักผ่อน ผมจัดให้ได้เต็มที่ครับ

เนื่องจาก ทำเองเล็กๆ ทำคนเดียว พออยู่พอกิน อิงแนวของชาวต่างชาติที่ ชอบบ้าน"ไม่ไผ่"

เข้าโจทย์ผมที่ ลงทุนน้อยแต่กำไรงาม ก็เลย ต้องตามตลาด ไม่ได้ตามใจตัวเอง (รวมถึงต้องตามเงินด้วยครับ 55)

ฉะนั้น ความมีศิลปะ จึงกำเนิดขึ้นมาจาก "ความขาดแคลนเงินทุน" มองอะไรต้อง art ไว้ก่อน 55

และที่สำคัญ ที่บอกว่า ลุยงานก่อสร้างก็เพราะ คิดเองทำเองทุกหลังครับ

ห้องพักของผม จึงได้ประมาณนี้ครับ

เลยเป็นที่มาของการไม่เอ่ยปากชวนโดยตรง แฮ่ๆ

แต่หากท่านอยากย้อนไปในวัยเยาว์ครั้งเข้าค่ายลูกเสือ เปลี่ยนบรรยากาศอยากพักที่นี่แล้วไซร้

ท่านอย่าได้เอื้อนเอ่ยเป็นอื่นเลย จัดเตรียมวางแผนโครงการนับแต่เพลานี้เถิด

หากได้กำหนดการแล้วไซร้ ข้าจะได้เตรียมสุรา เมไร และสาวชาวเกาะ(เปลี่ยนจากพริตตี้ที่ท่านคุ้นเคย เป็น เลอี้ ) เพื่อรอต้อนรับเหล่าเสนาจากเมืองใหญ่

...ว่าไปนั่น

เต็มใจและยินดีเป็นอย่างยิ่งครับ

elephantjoe 084 92929 10
    ไฟล์แนบ
    DSCF6833.jpg 98K
    DSC09071.jpg 122K
    DSC09147.jpg 116K
    DSC09152.jpg 109K
    DSC09154.jpg 108K
  • เคยไปครั้งนึงแต่นั่งเรือมาจากตะลุเตา....และเป็นช่วงสงกรานต์ด้วย...สุดยอด........
  • เห็นมาเฟียล่ะสงสารเจ็บทั้งกายเหนื่อยทั้งใจเอานะป๋าช่วงนี้อยู่ในเคาะห์ คนเราไม่มีอะไรแย่ไปตลอดเหมือนคำที่เค้าเปรียบเปรยไว้ว่า

หลังพายุฝนอันโหดร้ายพ้นผ่านจะมีแสงแดดอันสวยงามเสมอ ผมชื่อว่าดักแด้น้อยๆอย่างป๋าต้องออกจากรังไหมเป็นเต่าทองโบยบิน

สู่โลก กว้างได้อย่างแน่นอนเชื่อผมกางปีกแล้วบินไปข้างหน้าเราเชื่อนายทำได้ นี่ให้กำลังใจน่ะเนี่ย 555

ป.ล นี่คือตัวอย่างการเหยีบย่ำสมาชิก คุณโจถ้าหัวใจคุณไม่ได้ถอนตัวซ่ะ :o019:
  • คนอย่างมาเฟีย ขอลำบากอย่างเสือ ดีกว่าสุขแบบแมวว่ะ ฮ่าๆๆ
  • ขอแก้ข่าว ผมพญาอินทรีย์ครับ ราชันแห่งท้องฟ้า โบยบินอย่างงามสง่า อิสระเสรี

ไม่ใช่นกชั้นต่ำโดนขังในกรงทั้งวันแบบนั้น
  • หายไวไวครับพี่มาร์ค กำลังใจดีมีชัยไปกว่าครึ่ง :063:
  • เฮ้ย บ้าปิไปไหน ตูไปด้วยๆๆๆ
  • เฮียเหลียงคมได้ใจอ่ะ ป๋ากลายเป็นเต่าทองไปแล้วรึนี่ 555
  • ที่นั่งดริ๊ง กินลม ชมทะเลครับ :062:
    ไฟล์แนบ
    20265_253774004084_622889084_432171.jpg 101K
    DSCF9642.jpg 121K
  • จะไปให้ได้เลย ว่าแต่ไปช่วงไหนทะเลสวย และบรรยากาศดี ๆ
    ไฟล์แนบ
    6 (Small).JPG 63K
  • ช่วงเริ่มต้นไฮซีซั่น พย ธค มค เป็นช่วงทะเลสดใหม่ครับคุณ Banto