ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ฝากคุณมาร์คและทีมงานscubaครับ
  • ผมล่ะคนนึงที่ชอบบ้านพักแบบที่พี่ทำ ชอบมากๆด้วย ขอให้ประสบความสำเร็จยิ่งๆขึ้นไปครับผม ถ้าได้ไปหลีเป๊ะ ผมจะไปอุดหนุนพี่แน่นอน :o020:
  • ขอโปรแกรมหน่อย ^ ^ จะ planning ล่ะ จะได้บอกแฟนให้เตรียมลางาน 555
  • เรื่องที่พักไม่ใช่ปัญหาครับหากเป็นชาวพิทบูลด้วยกัน

ส่วนใหญ่ค่าใช้จ่ายจะเยอะในส่วนของเรือ ค่าเรือที่นี่ สปีทโบ้ทไปกลับจะตกที่ 1200 บาท แต่หากผมตัดเนทออก จะเหลือแค่ 900 - 1000 ต่อคนครับ

การมาเกาะวันแรกจะหมดไปกับการเดินทางมาครับ ท่านต้องปล่อยฟรีวันนึง

ส่วนวันที่สอง ค่อยออกเที่ยวครับ การเที่ยวหมู่เกาะแถวนี้ ถ้าให้สวยต้องใช้เวลา สองวันขึ้นไป แต่หากเวลาจำกัด แค่วัน หรือสองวัน ก็พอแล้วครับ

แล้วรุ่งขึ้นของอีกวันค่อยเป็นวันที่เดินทางกลับ

ต้องมีเวลาที่เกาะอย่างน้อย 2 คืน ใหดี 3 คืน ถ้าให้สวย 4 คืนขึ้นไป

แล้ววางเป้าของตัวเองว่า จะเดินป่ารึเปล่า จะเที่ยวน้ำตกมั๊ย หรือจะเก็บส่วนของทะเลล้วนๆ

นิดนึงครับ วันแรกที่มาถึงเกาะ ไม่ว่าจะด้วยเรืออะไร ท่านจะเหยีบเกาะประมาณ บ่ายโมง เป็นต้นไปแล้วครับ ให้ใช้เวลาของวันแรกเล่นนน้ำที่เกาะแล้วก็เดินที่ที่หลีเป๊ะ

ส่วนวันที่สอง ท่านจะไปเที่ยวทั้งวัน จะเป็นในส่วนของ โซนไหน ผมจะให้คำแนะนำอีกที ( ส่วนใหญ่ ใช้เวลา สองวันเก็บหมด ) แต่ก็จะมีโปรแกรม เก็บวันเดียวเลย แต่ผมว่า มันรวบรัดไป เวลามันตึงเกิน

วันที่สาม หากท่านอยู่ต่อก็ไปเที่ยวส่วนที่เหลือ หรือเวลาจำกัดก็เลือกกลับในวันนี้ตอนเก้าโมงเช้าครับ

โปรแกรมคร่าวๆเป็นเช่นนนี้ ขออภัยหากรวบรัดไปหน่อยครับ

ขออภัยพี่มาร์คด้วยนะครับ ผมขออณุญาตแจ้งราคา เผื่อท่านสมาชิกสนใจ จะได้คำนวนเงินถูก

ที่พัก พัดลม ผมจัดให้ 500 บาทต่อคืน หากมาจากเวปนี้นะครับ

ส่วนห้องแอร์ ของผมนอนได้ 4-6 หากจะยัดแปด ก็ไม่ห้ามครับ อันนี้ขอคิดที่ 1500 บาทต่อคืน เพราะ ค่าน้ำมันปั่นไฟแพงหน่อยครับ

โดยรวมที่พัก ลดแหลก แจก แถม แชร์กันไม่น่าจะมีปัญหาครับ

ที่ท่านต้องคำนวนอย่างจริงจังคือ ค่าเรือครับ

ค่าเรือสปีทโบ้ทที่ผมตัดเนทให้เหลือ 900 บาทนั้น ไปกลับต่อคน

ส่วนค่าใช้จ่ายเรือแท๊กซี่เข้ามาในเกาะ 50 บาทต่อคนนั้น ตัดไปได้ครับ เพราะผมจะให้เรือที่รีสอร์ทไปรับท่านถึงโป๊ะเพื่อความสะดวก ไม่ต้องไปแย่งกับคนอื่น

ส่วนค่าเรือเที่ยวตามเกาะในปีที่ผ่านมา

รอบใกล้ ทั้งวันแล้วแต่ท่านจะเหนื่อย เค้าวางเกณฑ์ที่ 1500 บาท ต่อวัน ต่อหนึ่งลำเรือ เรือลำนึงจุได้ 8 ท่านครับ

รอบไกล ทั้งวันเช่นกัน ราคา 2000 บาท ส่วนเหมาทั้งใกล้ ไกล จะอยู่ที่ 2500 บาท

ส่วนตัวผมเอง ตกลงกับชาวเกาะที่ขับเรือ ให้รีสอร์ท ไม่ต้องตัดราคาส่งผม ให้ขับเต็มที่ แต่หากกรุ๊ปใดผมขอ ราคาจะต้องหั่นให้ผม

โซนใกล้ 1200

โซนไกล 1800

เหมาใกล้-ไกล 2300

ลดไปนิดๆหน่อยๆครับ เงินทั้งหมด ผมส่งให้เรือหางหมดทุกบาท ไม่มีตัดเข้ารีสอร์ทครับ

แต่ส่วนใหญ่ถึงเวลาจริงๆ ลูกค้ามักจะทิปให้คนขับเรือซะส่วนใหญ่ เพราะ เค้าช่วยหาปลา ช่วยดูแลท่านตลอดทั้งวันครับ

และที่สำคัญ เรือลำที่ท่านไปเที่ยว ผมจะให้เค้าไปรับและไปส่งท่านที่โป๊ะ โดยไมต้องเสียค่าแท๊กซี่เที่ยวละ 50 บาท (รวม100ต่อคน) ให้วุ่นวายใจละครับ

เอารายละเอียดเรื่องค่าใช้จ่ายมาแจ้งให้ทราบครับ เผื่อจะได้คิดคำนวนกันได้ถูก งบการเที่ยวจะได้ไม่บานปลายครับ

ปล. ถ้าเป็นไปได้ หลีกเลี่ยงช่วงเทศกาล หรือหยุดยาวนะครับ เช่นปีใหม่ สงกราณต์ เป็นต้น

อ้อ ที่พักส่วนใหญ่บนเกาะ จะอยู่ที่ราคา 800 ไปจนถึง หมื่น แล้วแต่แบบ แล้วแต่สไตน์ ปิ๊งที่ไหน ติดต่อบอกผมซักนิด จะเชคราคาให้ครับ

สนับสนุนให้เที่ยวเมืองไทยในช่วงนี้นะครับ เพราะ การท่องเที่ยวไทย บอบช้ำมามากพอแล้ว

สิ่งที่ผมแนะนำไป หากส่วนไหนไม่ดี หรือผิดพลาดอะไรไป ก็ต้องขออภัยด้วยนะครับ

ด้วยความเคารพครับ

ขอบคุณครับพี่มาร์ค พี่เหลียง พี่ยุทธ เฮียใหญ่ และพี่ๆอีกหลายๆท่าน(ผมจำชื่อไม่ได้ อิอิขออภัยคับ)

หากมีโอกาส ขอเชิญพี่ๆเล่น บานาน่าโบ้ท ในแบบชาวเกาะครับ .... ไหวรึเปล่าครับพี่ยุทธ ? :031:
    ไฟล์แนบ
    dscf8050_188.jpg 88K
    dscf8053_661.jpg 107K
  • ยินดีสนับสนุนครับผมก็อยากไปแต่ไม่มีใครไปด้วยอิๆ ไว้รอให้มีทริปอันดามันใต้จะขอเอาตูดแช่น้ำทะเลหลีเป๊ะอีกครับ

ยังไงฝากคุณโจดูแลสมบัติของชาติด้วยน่ะครับ
  • ดีใจที่คุณโจนำข้อมูลมาลงครับ
    ผมเชื่อว่ามันประโยชน์ต่อสมาชิกครับ
  • พี่เหลียงครับ ไม่มีเพื่อนมาไม่เปนไร ผมจะเป็นเพื่อนเอาตรูดแช่น้ำทะเลกับพี่เอง คริคริ :032:

ด้วยความยินดีครับพี่มาร์ค :005:
  • สักวันเราได้เจอกันแน่ครับ

เลี้ยงพิตบูลมันดีอย่างนี้เห็นไหมครับเดินทางไปไหนมีเพื่อนทั่วไทย
  • น้องไปด้วยคนจิป๋า^__^
  • ไม่อยากเปิดกระทู้ใหม่ ภาวนาให้พี่วนมาอ่านอีกรอบ ผมมีคำถามครับ :001:

พอดีเพิ่งเปิดไปชมภาพกระทู้รูปดำน้ำรวมหนะครับ โอ้ว พี่เห็นวาฬ น่าตื่นเต้นจัง

แต่ไม่ทราบผมเข้าใจถูกรึเปล่า ว่า....

สามารถเรียนดำน้ำกับพวกพี่ได้ด้วย

อันนี้ สนใจมากครับ

แม้ที่เกาะจะมีสอน แต่หากพวกพี่ๆเป็น Dive Master (เข้าใจถูกรึเปล่า) ผมขอรายละเอียดได้รึเปล่าครับ

ผมจะหาเรื่อง หาจังหวะไปเรียนกะพี่ๆ เพื่อฝึกปรือทั้ง วิชาเรียน และวิชามาร รวมถึงเตรียมพร้อมกับความกดดันและอาวุธพวกพี่ๆด้วยหนะครับ อิอิ

พูดซะยังกะออกรบ :026:

รบกวนด้วยนะครับ หากสามารถสมัครเรียนได้ ผมควรติดต่อพี่คนไหน ขอรายละเอียดด้วยครับ
  • ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล
    แล้วโปรแกรมสำหรับสุนัขล่ะครับ ^ ^
    ถ้าไปกันเองก็สะดวกดี แต่ถ้าพาเค้าไปด้วยได้ จะดีมากเลย
  • หมาใหญ่ นำใส่บล๊อคมาได้เลยครับ ผมจะให้เด็กที่ท่าเรือ รวมทั้งคนขับเรือหาง ช่วยบริการตลอดทางครับ

ส่วนเจ้าน้องหมาตัวเล็กๆ สบม ครับ ผมเอง อุ้มขึ้นลงบ่อยๆ

เราระวังแค่ คนมุสลิม หรือ ชาวต่างชาติที่ไม่ชอบเค้าก็พอ แต่ส่วนใหญ่ เค้าจะชอบกันหมดแหละ

เรือสปีทโบ้ทแม้จะเล็ก แต่ก็มีพื้นที่พอจะวางบล๊อคสุนัขครับ

เรือที่นี่ เป็นเรือขนาด สี่ ถึง ห้าเครื่องยนต์ บรรรจุคนได้ หกสิบ ถึง แปดสิบคนครับ ฉะนั้น มีพื้นที่วางแน่นอน

เว้นแต่ว่า ท่านจะมาช่วงเทศกาล หยุดยาวๆที่คนไทยมักเที่ยวกัน อันนี้ จะลำบากเรื่องขอความช่วยเหลือนิดนึง

เนื่องจาก เรือจะแน่น และหลายๆคนค่อนข้างจะยุ่ง

แต่หากจำเป็นจริงๆแล้ว ต้องเป็นช่วงนั้นจริงๆแล้ว ผมก็จัดให้ได้ครับ แต่ต้องบอกเนิ่นๆเลยนะครับ อิอิ

ส่วนเรือหางยาวไปเที่ยวนั้น โยนขึ้นเรือได้เลย ไม่มีปัญหา ไม่มีใครเคยเอาหมาใหญ่ๆไปเที่ยว หรือมีแต่ผมไม่เห็น

แต่อย่าได้แคร์ครับ อิอิ ไปเที่ยวกับลูกน้อย ถ่ายภาพสวยๆ เล่นน้ำให้หนุก ผมจัดให้ สนับสนุนเต็มที่ครับ

แค่ระวัง อย่าให้ลูกเรา ไป กัดใครก็เพียงพอแล้ว

ส่วนอีกกรณีนึง หากท่านพักบนเกาะหลีเป๊ะที่ไม่ใช่ส่วนของรีสอร์ทที่ผมรับผิดชอบ ท่านก็สามารถ นำสุนัขมาฝากในยามค่ำคืนก็ได้ มิมีปัญหา

เอาไว้ไปเที่ยว ค่อยให้เรือที่นัดหมายมารับไปเที่ยว รับกลับ ทุกอย่าง สบม.

แค่.... เค้าไม่กัดผมก็พอครับ 555

ยินดีช่วยทุกปัญหา ทุกลู่ทางครับ

หรือหากรวมตัวได้ซักสิบคนขึ้นไป เหมาเรือสปีทโบ้ทซักลำ ทั้งคน ทั้งหมา โหย .... มันส์ครับท่าน

ผมตอบคำถามท่านairbus ครบรึยังหว่า?

เอาเป็นว่า ทั้งคนทั้งสุนัข "โปรแกรมเดียวกันครับ"
    ไฟล์แนบ
    DSCF1370.jpg 94K
    DSCF1516.jpg 97K
  • พวกพี่ส่วนมากจบดำน้ำขั้นแอดวานซ์กันหมดแล้วครับ ยังไม่ถึงขนาดเป็น ไดว์มาสเตอร์
    แต่คนส่วนมากชอบคิดว่าพวกพี่เป็น เพราะว่าซ่าส์กันเหลือเกิน แก้งส์นี้เน้นใจเป็นหลัก ขี้คุย เน้นอุปกรณ์
    ลีลาดำยิ่งกว่าเทพ คนร่วมทริปยังคิดว่ากลุ่มนี้เป็นครูฝึก ขึ้นจากน้ำมีสิบคุยร้อย จริงบ้างเท็จบ้าง เน้นฮา

ไดว์ไซส์ยากๆ ใครออกอาการหรือพลาด แมร่งเผายันลูกบวช ก็เลยเก่งกันไว

แต่อยากเรียนจริงๆก็บอกครับ ครูฝึกอยู่ในคอนโทรล ไม่กล้าหือกับแกงค์พี่อยู่แล้ว ฮ่าๆๆๆ
  • หุหุ แค่คิดก็มันส์แล้วครับ

รอบนี้สงสัยต้องไปฟิตแถวล่องน้ำจาบังบ่อยๆแว้ววววว

หลายคนอาจสงสัย เป็นไงหว่า ล่องน้ำจาบัง

"ล่องน้ำ" คือ กลางทะเลครับ อยู่ใกล้เกาะจาบัง

ตรงบริเวณนี้จะมีโขดหินสูงๆจากใต้ทะเลห่างจากผิวน้ำตั้งแต่ 5 - 15 เมตรเป็ฯต้นไปตามลำดับ

ทีนี้ เนินเล็กๆใต้น้ำที่เรามองเห็นจะมี "ปะการังอ่อน" มีสันสันสวยงาม พริ้วสะบัดสวยสดงดงาม

แต่ของสวยงาม มักจะยากที่ท่านจะได้สัมผ้ส

ความงามย่อมมีอุปสรรคครับ

เพราะความงดงามนั้น ตั้งอยู่ในส่วนของ "ล่องน้ำ"

ซึ่งทิศทางของน้ำ แปลผันรวดเร็วมากครับ

ผมขอเล่าซักนิดที่ยาวๆ อิอิ

ส่วนใหญ่ผมไป จะให้ลูกค้าทำใจ ว่า "คุณอาจไม่เจอของดี"

เพราะล่องน้ำนี้ ผมไป 10 ครั้ง อาจจะสวยซักสองสามครา

เนื่องจาก ต้องใช้ปัจจัยและองค์ประกอบ บวกช่วงเวลาในการดู

ช่วงจังหวะ น้ำขึ้น น้ำลง ช่วงข้างขึ้นข้างแรม น้ำเต็ม น้ำลด มีผลทั้งนั้นครับ

และที่สำคัญ "แสงแดด" ที่จะสาดส่องมายังปะการังอ่อนๆ นั่นสำคัญมากๆ

ถ้าผมจะลงล่องน้ำจะบัง ผมมักจะเชคทิศทางน้ำ

หากน้ำไม่ไหล คือน้ำนิ่ง อันนี้ ปะการัง ไม่ได้สวยเท่าที่ควรครับ แต่มองเห็นง่าย หากมีแดดส่องจะยิ่งสวย

ปะการังอ่อน จะให้งาม ต้องมีกระแสน้ำที่ไหลด้วยครับ ปะการังจะสะบัดพริ้วไหวสวยงาม และหากแดดส่งจะ สมบูรณ์แบบ

ฉะนั้น หลายๆองค์ประกอบ ล่องน้ำนี้ จึง "ควรทำใจ"

แต่บางครั้ง เหมือนจะพลาดเป้า แต่พอจะออกเรือ แดดมา น้ำเบาหน่อย ต้องรีบกระโดดลงน้ำเลยครับ

มีเวลาของความงามบางครั้งแค่ 10 นาที แต่มันก็เพียงพอแล้ว

อันนี้ เก็บเรื่องส่วนตัวมาเล่าให้ฟังครับ

เอาภาพ"จาบัง" มาฝากสมาชิกครับ จะได้เห็นภาพ :062:
    ไฟล์แนบ
    จาบัง.jpg 86K
  • วิชาเรียนศึกษากันได้
    แต่ถ้าการรับมือกับวิชามาร และการรับความกดดัน มันเป็นอะไรที่ต้องมีประสบการณ์ก่อน
    เกมส์ไม่เกมส์เค้าดูกันตรงนี้ท่าน 5555
    แต่ก็เป็นการหยอกเย้ากระเซ้าแหย่กันของพี่ๆน้องๆ พอมีเรื่องใหม่เราก็มาอัดกันใหม่
    SCUBAPIT เรารักกัน แต่อย่าเปิดชายโครงมานะ หวดซะฮาเลย เอิ๊กๆๆๆๆๆ
    ไฟล์แนบ
    D3-0167.jpg 31K
  • ภาพนี้เห็นแล้วทุเรศผมคนเดียวที่มีความคิดได้แต่บ่นในใจ ทำบ้าอะไรกันว่ะเอาอายุมารวมกัน200กว่าแล้วน่ะนั่น

ไอ้คนถกเสื้อโชว์พุงกล้าทำเนอะ ดูเฮียใหญ่ลูกสี่ยังตามเพี้ยนไปกะเค้าด้วย :o024:
  • ขอบคุณคร้าบ :005:
    ไว้เจอกันครับ:015::013::013:
  • จ้าส์ พ่อรูปหล่อ
    พ่อคนไม่เคยทำอะไรแบบเด็กๆ
    ดูเอาเองแล้วกัน พ่อผู้ใหญ่....
    ไฟล์แนบ
    DSC029142.JPG 58K
  • ดูภาพทีไรคิดถึงทู๊กที เป็นช่วงเวลาแสนสุขมีแต่เสียงหัวเราะ

อยากรวยๆๆๆ จะไปดำแมร่งแต่น้ำ ไม่ทำงานแล้ว
  • เดี๋ยวกลับจากกทม ไปประจำการที่เกาะเมื่อไหร่ จะเอาภาพมายั่วถึงที่เลยครับ อิอิ

จะรายงานความคืบหน้าที่หลีเป๊ะบ่อยๆ เพื่อโอกาสที่พี่จะเดินเปิดฉากเดินเกมส์ครับ งิงิงิ

ล้อเล่นครับ สะดวก มีโอกาส ผมรออยู่เสมอครับ หากผมสะดวกก่อนจะขอเอาตัวไปเป้าหมายใหม่ในทริปพี่ๆด้วยด้วยนะครับ

อยากเอารูปมาลงบ่อยๆ เพราะว่า ใครเห็นรูปทะเลแล้วก็สบายใจครับ

ไม่ว่าจะคนทำงาน คนเบื่อจากงงาน คนทะเลาะกันในเวป อิอิ

ถือเป็นเอาความสบายใจมาฝากละกันครับ
  • ขอบคุณล่วงหน้า พูดแล้วไม่ทำเจอด่าแน่ ฮ่าๆๆ
  • ผมไม่ยอมให้พี่ด่ายันลูกแน่ๆ งิงิ

เอารูปพรรคพวกที่จะเอาตูดแช่น้ำกับพี่เหลียงครับ

แถมด้วย ภาพการแต่งกายของชาวเกาะ ซึ่งอยากจะให้ เหล่า เทพทั้งหลาย เมื่อมาเยื่อน ต้องแนวนี้เลย หุหุหุ

ภาพแรก เอาเพื่อนๆมาให้พี่เหลียงครับ "รักเด็ก" อิอิ

ภาพต่อมา เป็นเครื่องแต่งกายแนะนำชาวเทพครับ
    ไฟล์แนบ
    IMG_0492.jpg 91K
    DSC_0183.jpg 118K